Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know all about Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंट

Know all about Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंट

Know all about Hotel Management

Know all about Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटबद्दल सर्व काही; हॉटेल व्यवस्थापित करण्याबद्दल; आपल्याला माहित असणे आवश्यक असलेली प्रत्येक गोष्ट, या लेखामध्ये समाविष्ट केलेली आहे.

हॉटेल व्यवसायाशी संबंधीत काम करण्याची आवड असेल आणि जर हॉटेल मॅनेजमेंट इंडस्ट्रीमध्ये काम करण्याचे स्वप्न पाहिले असेल, तर त्यासाठी उमेदवारांना हे माहित असले पाहिजे की; या प्रकारच्या नोकरीमध्ये अनेक रोमांचक आणि अगदी आव्हानात्मक संधी आहेत. याबाबतची माहिती Know all about Hotel Management मध्ये दिलेली आहे.

Know all about Hotel Management हॉटेल यशस्वीरित्या व्यवस्थापित करण्यासाठी, उमेदवाराकडे विशिष्ट कौशल्ये आणि व्यवस्थापकीय ज्ञानाची आवश्यकता असेल. या लेखात, हॉटेल व्यवस्थापन व्यवसायाची सुरुवात कशी करावी; याबद्दल तपशीलवार माहिती Know all about Hotel Management मध्ये दिली आहे.

Table of Contents

हॉटेल इंडस्ट्री म्हणजे काय? Know all about Hotel Management

Know all about Hotel Management
Photo by Min An on Pexels.com

Hotel Inndustry सर्व प्रकारच्या पाहुण्यांच्या निवासासह संपूर्ण व्यवस्था करतो. किंबहुना, हॉटेल उद्योग केवळ लक्झरी हॉटेल्स आणि रिसॉर्ट्सशी संबंधित नाही; तर त्यामध्ये अतिथीगृहे, इन्स आणि हॉस्टेलमध्ये अल्पकालीन निवास म्हणून रात्रभर राहण्याची व्यवस्था देखील समाविष्ट आहे. हॉटेलचा मुख्य उद्देश अतिथी प्रवाशांना घरापासून दूर असताना अन्न, पेय, सेवा आणि निवारा प्रदान करणे हा आहे.

हॉटेल मॅनेजमेंट म्हणजे काय? Know all about Hotel Management

Know all about Hotel Management मध्ये; हॉटेल उद्योगाशी संबंधित; कोणत्याही गोष्टीचे व्यवस्थापन समाविष्ट असते. जर तुम्हाला या व्यवसायात पाऊल ठेवायचे असेल, तर तुम्हाला मार्केटिंग, हॉटेल प्रशासन, खानपान व्यवस्थापन, हाऊसकीपिंग आणि खात्यांसह हॉटेल व्यवसाय व्यवस्थापित करण्याच्या सर्व तंत्रांबद्दल जाणून घेणे आवश्यक आहे.

हॉटेल मॅनेजमेंटचे इन्स आणि आऊट्स शिकण्यामागील प्राथमिक ध्येय म्हणजे; एकाच वेळी व्यवसायाच्या इतर पैलूंचे व्यवस्थापन करताना हॉटेल यशस्वीपणे चालवणे.

हॉस्पिटॅलिटी आणि हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये काय फरक आहे?

हॉटेल मॅनेजमेंट आणि हॉस्पिटॅलिटी मॅनेजमेंटमधील मुख्य फरक म्हणजे नावाप्रमाणेच, हॉटेल मॅनेजमेंट, हॉटेल मॅनेजमेंटच्या सर्व पैलूंचा समावेश करते, तर हॉस्पिटॅलिटी मॅनेजमेंट ही एक व्यापक संज्ञा आहे जी नाइटक्लब, कॅसिनो, रेस्टॉरंट, वाहतूक यासारख्या क्षेत्रातील लोक व्यवस्थापनाशी संबंधित आहे.

हॉटेल व्यवस्थापनाचा संक्षिप्त इतिहास

Know all about Hotel Management
Photo by Pixabay on Pexels.com

17 व्या शतकाच्या सुरुवातीपासून, संपूर्ण अमेरिकेतील व्यवसाय मालकांनी; प्रवाशांच्या निवासाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी; हॉटेल व्यवसाय स्थापन करणे सुरु केले. सुरुवातीला, या इन्समध्ये फक्त मूलभूत सेवा उपलब्ध होत्या, परंतु जसजसा वेळ निघून गेला आणि अल्प-मुदतीच्या निवासाची मागणी वाढली, हॉटेल मालक अतिथींना अधिक सुविधा देण्यास तयार झाले.

तेव्हापासून, हॉटेल उद्योगाचा आणखी विस्तार झाला कारण लोक चांगल्या दर्जाच्या सेवांसाठी अधिक पैसे देण्यास इच्छुक होते. या उद्योगाने नेहमीच समाजाच्या बदलत्या मागण्या पूर्ण करण्याचा प्रयत्न केला आहे आणि अर्थव्यवस्थेचा एक आवश्यक भाग म्हणून विकसित झाला आहे. आज, प्रवासी त्यांच्या बजेटनुसार स्वस्त बेड आणि ब्रेकफास्टपासून ते आलिशान 5-स्टार हॉटेल्सपर्यंत विविध प्रकारचे निवास शोधू शकतात.

हॉटेल मॅनेजमेंटसाठी तुम्हाला कोणती पदवी आवश्यक आहे?

Know all about Hotel Management साठी पात्र होण्यासाठी; तुम्हाला सामान्यत: व्यापक कामाच्या अनुभवासह बॅचलर पदवी आवश्यक असेल. तथापि, काही प्रकरणांमध्ये जर उमेदवाराला हॉटेल उद्योगात प्रचंड ज्ञान आणि कामाचा अनुभव असेल तर; स्कूल डिप्लोमा पुरेसा असेल. वाचा: Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

पदवी किंवा डिप्लोमा व्यतिरिक्त, तुम्ही अर्थशास्त्र, कॅटरिंग मॅनेजमेंट, अकाउंटिंग, फायनान्स, मार्केटिंग, हॉस्पिटॅलिटी किंवा कॉम्प्युटर स्टडीजमधील अभ्यासक्रम घेण्याची अपेक्षा करु शकता. काही विद्यापीठे हॉस्पिटॅलिटी मॅनेजमेंटमध्ये प्रगत पदव्युत्तर पदवी देखील देतात; जी अनेकदा हॉटेल व्यवस्थापक घेतात जे प्रादेशिक व्यवस्थापन पदांवर प्रगती करु पाहत असतात. वाचा: How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

हॉटेल मॅनेजमेंटची पदवी घेऊन तुम्हाला कोणत्या प्रकारच्या नोकऱ्या मिळू शकतात?

meal on the table in restaurant
Photo by Rachel Claire on Pexels.com

Know all about Hotel Management क्रुझ शिप हॉटेल मॅनेजमेंट; रेस्टॉरंट मॅनेजमेंट, केटरिंग मॅनेजमेंट, एअरलाइन केटरिंग सर्व्हिसेस आणि गेस्ट हाऊस मॅनेजमेंट; यासह उद्योगातील इतर अनेक संधी मिळू शकतात. तुमच्या पदवीशी संबंधित काही जॉब पोझिशन्स खालील प्रमाणे आहेत.

 • निवास व्यवस्थापक
 • किरकोळ व्यवस्थापक
 • इव्हेंट आयोजक
 • हॉटेल व्यवस्थापक
 • खानपान व्यवस्थापक
 • रेस्टॉरंट व्यवस्थापक
 • पब व्यवस्थापक
 • ग्राहक सेवा व्यवस्थापक
 • HR व्यवस्थापक
 • ट्रॅव्हल एजंट
 • वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

हॉटेल ऑपरेशन्सवरील आवश्यक गोष्टी

Know all about Hotel Management
Photo by Naim Benjelloun on Pexels.com
 • Hotel operations तुम्हाला हॉटेल व्यवस्थापन आणि ऑपरेशन्सच्या सर्व पैलूंमध्ये; ज्ञानी कसे व्हायचे ते शिकवते. हॉटेल्सची प्रमुख वैशिष्ट्ये आणि ग्राहकांप्रती असलेल्या त्यांच्या जबाबदाऱ्या; तसेच अतिथींना चांगली सेवा कशी द्यावी याबद्दल तुम्ही शिकाल. वाचा: Nuclear Engineering is the best career way | अणु अभियांत्रिकी
 • हॉटेल उद्योगात काम करु इच्छिणाऱ्यांना सक्षम हॉटेल व्यवस्थापक बनण्यासाठी ज्ञान आणि कौशल्य प्रशिक्षित करणे; हा या कोर्सचा उद्देश आहे. हॉटेल संचालन आणि व्यवस्थापन विभागांना; ग्राहकांचे समाधान सुनिश्चित करण्यासाठी प्रशिक्षित कर्मचारी आवश्यक आहेत. वाचा: Dairy Technology: the best career option | डेअरी तंत्रज्ञान
 • तुम्ही कोणत्या आकाराचे किंवा मानक हॉटेलचे व्यवस्थापन करु इच्छिता हे महत्त्वाचे नाही; तुमच्याकडे पाहुण्यांच्या विविध मागण्या पूर्ण करण्यासाठी पुरेशी समज आणि कौशल्ये असणे आवश्यक आहे.
 • हॉटेल्सचा विपणन भाग ही आणखी एक आवश्यक प्रक्रिया आहे. जी व्यवस्थापकांना त्यांच्या व्यवसायाचा प्रचार आणि समृद्धी करण्यास मदत करते. असे बरेच काही हॉटेल ऑपरेशन कोर्समध्ये समाविष्ट आहे.

हॉटेल विपणन धोरणे- Know all about Hotel Management

Hotel मालकांनी त्यांचा व्यवसाय लोकांसमोर दिसावा आणि जास्तीत जास्त महसूल मिळवावा; यासाठी नेहमीच विविध विपणन तंत्रे आणि धोरणे लागू केली आहेत. स्पर्धेत मागे पडू नये म्हणून हॉटेल व्यवसायिकांनी नवीनतम धोरणांशी कसे जुळवून घ्यावे हे शिकले पाहिजे. वाचा: Know About Automobile Engineering | ऑटोमोबाईल अभियांत्रिकी

ग्राहकांच्या पसंतीनुसार सेवा स्वीकारुन ग्राहकांच्या वाढत्या मागण्या कशा पूर्ण करायच्या हे हॉटेल उद्योगाला माहीत आहे. हा एकमेव मार्ग आहे ज्यामुळे ते अधिक ग्राहकांना आकर्षित करु शकतात.

नवीनतम हॉटेल मार्केटिंग ट्रेंड- Know all about Hotel Management

waiter with tray working in stylish restaurant
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

अत्यंत स्पर्धात्मक डिजिटल युगात; स्पर्धेच्या पुढे राहणे आणि सर्वात प्रभावी हॉटेल मार्केटिंग धोरणे जाणून घेणे अत्यावश्यक आहे. तुम्ही नवीन मार्केटिंग ट्रेंडबद्दल न शिकल्यास; तुमच्या हॉटेल व्यवसायाला मोठा फटका बसू शकतो.

तुमच्याकडे हॉटेल्सची साखळी असो, किंवा फक्त एक लहान बजेट-अनुकूल गेस्टहाऊस असो, नवीनतम मार्केटिंग ट्रेंड आणि तुमचा व्यवसाय त्यांच्यापासून कसा फायदा मिळवू शकतो; याची जाणीव असणे महत्त्वाचे आहे.

हॉटेल महसूल व्यवस्थापन-Know all about Hotel Management

हॉटेल महसूल व्यवस्थापन हा Know all about Hotel Management व्यवसायातील; सर्वात कमी समजलेल्या पैलूंपैकी एक आहे. अनेक हॉटेल मालकांना व्यवसाय वाढवण्यासाठी योग्य महसूल व्यवस्थापन धोरणांचे महत्त्व समजले असले तरी; ते नेहमी त्यांच्या व्यवसायात त्याचा वापर करत नाहीत. वाचा: Diploma in banking & finance after 12th | बँकिंग व फायनान्स कोर्स

महसूल व्यवस्थापन ही या उद्योगासाठी नवीन गोष्ट नसली तरी; यशस्वी व्यवसाय चालवणाऱ्या हॉटेल व्यवस्थापकांसाठी ते अत्यंत मूल्यवान आहे. बुकिंग पॅटर्नच्या बदलत्या चेहऱ्यांसह, एक मजबूत हॉटेल महसूल व्यवस्थापन धोरण स्वीकारणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. वाचा: Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

हॉटेल उद्योगातील ट्रेंड -Know all about Hotel Management

काही काळापूर्वी, मोटेल, इन्स, हॉटेल्स आणि इतर संबंधित व्यवसायांनी त्यांच्या घरापासून थोडा वेळ काढू इच्छिणाऱ्या पाहुण्यांना बऱ्यापैकी मूलभूत सेवा दिली होती. या व्यवसायांच्या विस्तारात तंत्रज्ञानाच्या महत्त्वाच्या भूमिकेमुळे; हॉटेल उद्योगाने गेल्या काही वर्षांत खूप मोठा पल्ला गाठला आहे. बहुतेक हॉटेल्स त्यांच्या अतिथींना वर्धित अनुभव देण्यासाठी; प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे तंत्रज्ञानावर अवलंबून असतात.

हॉटेल उद्योगातील ग्राहकांचा कल-Know all about Hotel Management

जग पूर्वीपेक्षा अधिक वेगाने पुढे जात आहे; कारण सामाजिक दृष्टीकोन, नवीन तंत्रज्ञान, आर्थिक आणि लोकसंख्याशास्त्रीय बदलांमुळे; आपण जगतो, व्यवसाय करतो आणि काम करतो; या सर्व गोष्टींमध्ये भूकंपीय बदल घडतात.

हॉटेल उद्योगात गुंतलेल्या कोणत्याही व्यवसायाला हॉटेल क्षेत्राच्या उदयोन्मुख ट्रेंडशी; अद्ययावत राहण्याचे महत्त्व माहित असणे आवश्यक आहे. ग्राहकांची निराशा होऊ नये आणि प्रतिस्पर्ध्यांच्या मागे पडू नये यासाठी; सतत बदलत असलेल्या ट्रेंडवर नजर ठेवली पाहिजे. वाचा: Diploma in Hotel Management after 12th हॉटेल मॅनेजमेंट डिप्लोमा

महत्वाचे हॉटेल सॉफ्टवेअर सोल्यूशन्स

Know all about Hotel Management
Photo by Max Vakhtbovych on Pexels.com

हॉटेल क्षेत्रातील तंत्रज्ञान झपाट्याने वाढत आहे. किंबहुना, त्यांचा व्यवसाय सुधारु पाहणारे हॉटेल मालक त्यांच्या प्रक्रिया सुव्यवस्थित करण्यासाठी; आणि त्यांचे दैनंदिन व्यवसाय ऑपरेशन्स वाढवण्यासाठी सॉफ्टवेअर तंत्रज्ञानावर मोठ्या प्रमाणावर अवलंबून असतात. वाचा: All Information About Diploma in Pharmacy | डी फार्मसी डिप्लोमा

सर्वात प्रभावी हॉटेल सॉफ्टवेअरचे फायदे मिळवण्याची गुरुकिल्ली म्हणजे; ते काय आहे आणि ते कसे कार्य करते हे जाणून घेणे. तरच तुम्ही तुमच्या हॉटेल मॅनेजमेंट व्यवसायात त्याची अंमलबजावणी करु शकता.

तुमच्या हॉटेल करिअरमध्ये प्रगती करण्यासाठी सल्ला

हॉटेल करिअरमध्ये स्वारस्य असलेल्यांसाठी; आपल्या अल्प-मुदतीच्या आणि दीर्घ-मुदतीच्या दोन्ही संभाव्यता वाढवण्याचे अनेक मार्ग आहेत. तुम्ही नुकतीच सुरुवात करत असाल किंवा हॉटेल मॅनेजमेंटची स्थिती पाहता; तुम्हाला हवी असलेली नोकरी मिळवण्याची शक्यता वाढवण्यासाठी; तुम्ही नेहमीच काही गोष्टी करु शकता.

जॉब बोर्ड: तुमची आदर्श हॉटेल जॉब शोधा

तुम्ही Know all about Hotel Management किंवा एक्झिक्युटिव्ह पदांच्या शोधात असाल तर; तज्ञ हॉटेल जॉब बोर्डकडे वळणे हा सर्वोत्तम पर्याय असू शकतो. हे प्लॅटफॉर्म हॉटेल उद्योगात अस्तित्त्वात असलेल्या विविध रिक्त पदांची सूची प्रदान करतील; आणि अनेक जॉब बोर्ड अतिरिक्त फायदे देतात, ज्यामुळे तुमच्यासाठी आदर्श भूमिका साकारणे सोपे होईल.

हॉटेल मॅनेजमेंट जॉब ऑनलाइन शोधण्यासाठी चॅनेल

बरेच लोक व्यवस्थापकीय भूमिकेत जाण्याचे स्वप्न पाहतात; परंतु आपल्या कौशल्याच्या संचासाठी योग्य हॉटेल व्यवस्थापन नोक-यया शोधण्याची सर्वोत्तम संभाव्य संधी देण्यासाठी; चॅनेलचे संयोजन वापरणे चांगले आहे. यामध्ये थेट हॉटेल्स गाठणे, सोशल नेटवर्किंग साइट्स वापरणे किंवा रिक्रूटमेंट एजन्सी किंवा जॉब बोर्डमधून जाणे समाविष्ट असू शकते.

interior design of a glass wall restaurant
Photo by Quark Studio on Pexels.com

हॉटेल व्यवस्थापकाची नोकरी शोधण्यासाठी टिपा

हॉटेल व्यवस्थापकाची भूमिका किती वैविध्यपूर्ण आहे; आणि जबाबदाऱ्या किती विस्तृत असू शकतात; यामुळे हॉटेल व्यवस्थापक बनणे अत्यंत फायद्याचे ठरु शकते. तथापि, हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की हॉटेल मॅनेजमेंट पोझिशन्स मोठ्या प्रमाणावर शोधल्या जातात आणि गरजा समजून घेतल्याने तुमच्या संभावनांना लक्षणीय वाढ देण्यात मदत होऊ शकते.

सर्वात सामान्य हॉटेल पोझिशन्सचे विहंगावलोकन

ठराविक हॉटेलमध्ये हॉटेल व्यवस्थापन आणि वरिष्ठ विभागीय नेत्यांपासून ते स्वयंपाकघरातील कर्मचारी आणि फ्रंट डेस्क कामगारांपर्यंत मोठ्या संख्येने वेगवेगळ्या नोकरीच्या भूमिका असतात. मुख्य हॉटेल पोझिशन्स समजून घेतल्याने तुमचे उद्योगाचे ज्ञान सुधारण्यास मदत होऊ शकते आणि वैयक्तिक करिअर व्यवस्थापनातही मदत होऊ शकते.

तुम्ही सर्वोत्तम हॉटेल कर्मचारी नियुक्त करता याची खात्री कशी करावी

भरती आणि हॉटेल व्यवस्थापनाच्या भूमिकेत असलेल्यांसाठी, योग्य नवीन कर्मचारी शोधणे ही एक मोठी जबाबदारी आहे. यशस्वी हॉटेल्स हे ओळखण्यास सक्षम असतात की त्यांना नवीन हॉटेल कर्मचारी नेमण्याची आवश्यकता असते आणि नंतर कोणती पदे भरली जावीत आणि नवीन भरती करणार्‍यांना कोणती कौशल्ये आणि गुण टेबलवर आणावे लागतील हे निश्चित करण्यासाठी आवश्यक पावले उचलतात.

हॉटेलच्या रिक्त जागा शोधण्यासाठी साखळींची यादी

जेव्हा हॉटेलच्या रिक्त पदांची पूर्तता करणे आवश्यक असते, तेव्हा हॉटेल व्यवस्थापन आणि भरतीसाठी जबाबदार असलेले लोक त्यांच्या स्वतःच्या वेबसाइटवर नोकरीची जाहिरात करतात. परिणामी, तुम्ही हॉटेल उद्योगात तुमची कारकीर्द सुरू करण्याचा विचार करत असाल किंवा उद्योगातील विद्यमान कारकीर्दीत पुढचे पाऊल टाकण्याचा विचार करत असाल, या वेबसाइट्स ब्राउझ करणे अर्थपूर्ण आहे.

हॉटेल शाळांचे जागतिक विहंगावलोकन

जर तुम्हाला खरोखरच Know all about Hotel Management मध्ये करिअर सुरू करायचे असेल, तर तुम्हाला आधी योग्य प्रशिक्षण आणि शिक्षण घेणे आवश्यक आहे. हॉटेल मॅनेजमेंटमधील पदवी तुमच्यासाठी असू शकते. विषय आणि शिक्षण पद्धती खूप वैविध्यपूर्ण आहेत.

हॉटेल उद्योगाशी संबंधित प्रत्येक संभाव्य संकल्पना समाविष्ट करतात. एक शाळा हॉटेलच्या दैनंदिन कामकाजावर अधिक लक्ष केंद्रित करू शकते, तर इतर उच्च व्यवस्थापनावर लक्ष केंद्रित करू शकतात. मालमत्ता व्यवस्थापन आणि हॉटेल अकाउंटन्सीपासून ते अन्न आणि पेय व्यवस्थापन किंवा स्वच्छता या विषयांचा विस्तार आहे.

हॉटेल कोर्ससह हॉटेल व्यवस्थापन संधी अनलॉक करा

Know all about Hotel Management शी संबंधित अनेक वेगवेगळ्या जबाबदाऱ्या आहेत; आणि या भूमिकेसाठी हॉटेलशी संबंधित विशिष्ट कौशल्यांसह उद्योग आणि हॉटेल ऑपरेशन्सचे सखोल ज्ञान आवश्यक आहे. या कारणास्तव, बरेच नियोक्ते उमेदवारांना हॉटेल कोर्स पूर्ण करण्यास प्राधान्य देतात जे त्यांना सर्वात महत्वाचे घटक शिकवतात.

हॉटेल मालक आणि व्यवस्थापकांसाठी मार्गदर्शक

Know all about Hotel Management
Photo by Rachel Claire on Pexels.com
 • Know all about Hotel Management हे अत्यंत स्पर्धात्मक काम आहे ज्यासाठी ज्ञान आणि अनुभव आवश्यक आहे. हॉटेल व्यवस्थापक म्हणून, तुम्ही तुमच्या हॉटेलच्या सुविधा आणि संसाधनांची परिणामकारकता वाढवून क्षमता आणि मागणी यांचा समतोल राखला पाहिजे.
 • तुम्ही वाढत्या ऑनलाइन ट्रॅव्हल एजन्सीजशी देखील संपर्क साधला पाहिजे ज्यांनी या उद्योगाला आणखी एक आयाम जोडला आहे. तुमचे हॉटेल महसूल व्यवस्थापन विकसित करण्यासाठी ग्राहकांच्या समाधानाच्या उद्देशाने नवीन उपायांचा अवलंब करणे आवश्यक आहे.
 • हॉटेल मार्केटिंग आणि महसूल व्यवस्थापन गुंतागुंतीचे असू शकते. परंतु तुमच्या हॉटेल व्यवसायात तुम्ही वापरु शकता; अशी अनेक कमी किमतीची आणि प्रभावी धोरणे आहेत.
 • येथे ‘रेव्हेन्यू मॅनेजमेंट आणि हॉटेल मार्केटिंग स्ट्रॅटेजीज’ साठी एक विनामूल्य सर्वसमावेशक मार्गदर्शक आहे ज्यामध्ये व्यावहारिक सल्ला आणि महसूल कसा ऑप्टिमाइझ करायचा यावरील टिपांचा समावेश आहे.
 • एकदा तुम्ही हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये तुमची कारकीर्द यशस्वीपणे सुरू केल्यावर, लक्षात ठेवा की या सतत बदलणाऱ्या उद्योगाशी अद्ययावत राहण्यासाठी तुम्हाला वैयक्तिक विकास अभ्यासक्रम आणि कार्यशाळेच्या स्वरुपात सतत प्रशिक्षणाची आवश्यकता असेल. वाचा: Bachelor of Fine Arts after 12th | बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स
 • हॉटेल व्यवस्थापकांनी नेहमी त्यांची कौशल्ये आणि ज्ञान नवीनतम बाजारातील ट्रेंडसह; अद्ययावत ठेवण्याची खात्री करणे आवश्यक आहे; अन्यथा ते त्यांच्या प्रतिस्पर्ध्यांच्या मागे पडण्याचा धोका पत्करतील.

सारांष

हॉटेल उद्योगाचा कृषी, बांधकाम इत्यादीसारख्या इतर उद्योगांशी संबंध आहे, ज्यामुळे संधी वाढतात. पर्यटन या क्षेत्रात सहज योगदान देत आहे आणि वेगाने विस्तारत आहे, येत्या काही वर्षांत हॉटेल उद्योगाला आणखी चालना मिळेल. हॉटेल मॅनेजमेंटचे पदवीधर या वैविध्यपूर्ण क्षेत्रात करिअर करु शकतात. वाचा: Food Product the best diploma after 12th | अन्न उत्पादन

नामवंत हॉटेल्स त्यांच्या सेवा वाढवत असल्याने; नवीन संधी निर्माण होत आहेत. हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्स निवडून तुम्ही आज केलेली निवड उद्या तुमच्या करिअरला खूप आवश्यक चालना देईल. हॉटेल मॅनेजमेंटमधील उज्ज्वल करिअरसाठी अभ्यासक्रमांकडे तुमचा कल असेल, तर तुम्ही ते एखाद्या नामांकित संस्थेतून पूर्ण करणे आवश्यक आहे.

भारतात अनेक विद्यापीठात, मान्यताप्राप्त हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस ऑफर केले जातात. ज्या संस्था जागतिक दर्जाचे शिक्षण; आणि प्लेसमेंटच्या संधी उपलब्ध करुन देण्यासाठी ओळखल्या जातात; त्या संस्थेमध्ये नोंदणी करा. वाचा: Diploma in Architecture Engineering | आर्किटेक डिप्लोमा

अनुभवी व्यावसायिकांच्या हाताखाली शिक्षण घ्या. मिळवलेल्या ज्ञानाच्या आधारे आपले करिअर उज्वल करा. त्यासाठी आपणास “मराठी बाणा” तर्फे हार्दिक शुभेच्छा… धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love