Skip to content
Marathi Bana » Posts » Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

Economic Sources of Maharashtra-2

Economic Sources of Maharashtra-2 | महाराष्ट्रातील आर्थिक स्रोत, भाग 2, माहिती आणि माध्यम, बँकिंग आणि वित्त, घाऊक आणि किरकोळ व्यापार व शिक्षण आणि प्रशिक्षण विषयी सविस्तर माहिती.

महाराष्ट्राच्या आर्थिक स्त्रोतांमध्ये सर्वात महत्वाचा वाटा शेती; उर्जा आणि उदयोग या क्षेत्रांचा आहे. या तीनही क्षेत्रांविषयीची माहिती; आमच्या Economic Sources In Maharashtra या लेखामध्ये दिलेली आहे. तर Economic Sources of Maharashtra-2 मध्ये; माहिती आणि माध्यम, सेवा क्षेत्र, बँकिंग आणि वित्त, घाऊक आणि किरकोळ व्यापार व शिक्षण आणि प्रशिक्षण या क्षेत्रांविषयीची माहिती या लेखामध्ये पाहणार आहोत.

1) माहिती आणि माध्यम

Economic Sources of Maharashtra-2
Photo by THIS IS ZUN on Pexels.com

यामध्ये जाहिरात, आर्किटेक्चर, कला, हस्तकला; ​​डिझाईन, फॅशन, चित्रपट, संगीत, परफॉर्मिंग आर्ट्स; प्रकाशन, R&D, सॉफ्टवेअर, खेळणी, गेम्स, टीव्ही आणि रेडिओ व व्हिडिओ गेम्स; यासह अनेक सर्जनशील उद्योगांसाठी, महाराष्ट्र हे भारतातील आघाडीचे राज्य आहे. (Economic Sources of Maharashtra-2)

भारतीय मनोरंजन उद्योगासाठी; महाराष्ट्र हे एक प्रमुख स्थान आहे, येथे अनेक चित्रपट, दूरचित्रवाणी मालिका; पुस्तके आणि इतर माध्यमे तयार केली जातात. चित्रपट आणि दूरदर्शन निर्मितीसाठी; मुंबई हे सर्वात मोठे केंद्र आहे. एकूण भारतीय चित्रपटांपैकी, एक तृतीयांश चित्रपट राज्यात तयार होतात.

रुपये 1.5 बिलियन किंवा 20 दशलक्ष यूएस डॉलर पर्यंतची; सर्वात महागडी किंमत असलेली, कोट्यवधी-डॉलरची बॉलीवूड निर्मिती तेथे चित्रित केली जाते. मराठी चित्रपट पूर्वी कोल्हापुरात बनत असत; परंतू आता मुंबईत तयार होतात.

2) सेवा क्षेत्र- Economic Sources of Maharashtra-2

महाराष्ट्राच्या अर्थव्यवस्थेवर सेवा क्षेत्राचे वर्चस्व आहे; ज्याचा वाटा 61.4% मूल्यवर्धन आणि 69.3% आहे. सेवा क्षेत्रामध्ये पारंपारिक क्षेत्र जसे की; शिक्षण, आरोग्य, वाहतूक, रिअल इस्टेट, बँकिंग आणि विमा; तसेच माहिती तंत्रज्ञानासारख्या नवीन क्षेत्रांचा समावेश होतो.

3) बँकिंग आणि वित्त- Economic Sources of Maharashtra-2

close up shot of bank notes
Photo by Ravi Roshan on Pexels.com

मुंबई, राज्याची राजधानी आणि भारताची आर्थिक राजधानी आहे. मुंबईत अनेक भारतीय कंपन्या, बहुराष्ट्रीय कॉर्पोरेशन; आणि वित्तीय संस्थांची कॉर्पोरेट मुख्यालये आहेत. भारतातील मुख्य स्टॉक एक्स्चेंज; भांडवली बाजार आणि कमोडिटी एक्सचेंज मुंबई येथे आहेत. (Economic Sources of Maharashtra-2)

यामध्ये रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया, बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज; नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया व सेबी यांचा समावेश आहे. राज्य देशांतर्गत तसेच विदेशी संस्थांकडून; औद्योगिक गुंतवणूक आकर्षित करत आहे. राज्यातील शेअर बाजार; देशाच्या जवळपास 70 टक्के शेअर्सचा व्यवहार करतात.

सहकारी शहरी आणि ग्रामीण बँकिंगमध्ये; महाराष्ट्र हे एक आघाडीचे राज्य आहे. 2007 मध्ये राज्याच्या नागरी सहकारी बँकांमध्ये; भारतातील 40% क्षेत्र आणि बहुतांश ठेवी होत्या.

4) घाऊक आणि किरकोळ व्यापार

राज्यातील किरकोळ परिस्थितीमध्ये; संघटित आणि असंघटित अशा दोन्ही क्षेत्रांचा समावेश आहे. संघटित क्षेत्रात सुपरमार्केट, हायपरमार्केट, डिपार्टमेंटल स्टोअर्स; मॉल्स आणि इतर खाजगी मालकीच्या रिटेल चेनचा समावेश होतो.

असंघटितांमध्ये प्रामुख्याने कुटुंबाच्या मालकीचे स्थानिक किराणा दुकाने; सुविधांची दुकाने, भाजी मंडई आणि फेरीवाले यांचा समावेश होतो. किरकोळ व्यापारावर असंघटित क्षेत्र वर्चस्व गाजवते; आणि ग्राहक त्याला प्राधान्य देतात. ऑनलाइन खरेदी महाराष्ट्रासह भारतात लोकप्रिय होत आहे; आणि त्यासाठी विशेषत: मुंबई शहर देशात आघाडीवर आहे.

5) शिक्षण आणि प्रशिक्षण

group of people in art exhibit
Photo by 祝 鹤槐 on Pexels.com

2011 मध्ये राज्यातील साक्षरता दर 88.69% होता. यामध्ये पुरुष साक्षरता 92.12% आणि महिला साक्षरता 75.75% होती. महाराष्ट्रातील शाळा राज्य सरकार किंवा खाजगी संस्थांद्वारे चालवल्या जातात. राज्य कायद्यानुसार स्थानिक प्राधिकरणांना; प्राथमिक शिक्षण देणे बंधनकारक आहे.

तथापि, माध्यमिक शिक्षण हे ऐच्छिक कर्तव्य आहे. ग्रामीण आणि शहरी भागातील सार्वजनिक प्राथमिक शाळा; अनुक्रमे जिल्हा परिषद किंवा महानगरपालिका चालवतात. (Economic Sources of Maharashtra-2)

खाजगी शाळा मुख्यत्वे एज्युकेशन ट्रस्टद्वारे चालवल्या जातात; आणि संबंधित अधिकाऱ्यांनी त्यांची अनिवार्य तपासणी करणे आवश्यक आहे. खाजगी शाळा राज्य सरकारकडून आर्थिक मदतीसाठी पात्र आहेत.

वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

माध्यमिक शाळा, भारतीय शाळा प्रमाणपत्र परीक्षा परिषद (CISCE); केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळ (CBSE); नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ ओपन स्कूल (NIOS); किंवा महाराष्ट्र राज्य माध्यमिक आणि उच्च माध्यमिक शिक्षण मंडळाशी संलग्न आहेत.

10+2+3 योजनेअंतर्गत, माध्यमिक शाळा पूर्ण केल्यानंतर, विद्यार्थी सामान्यत: दोन वर्षांसाठी कनिष्ठ महाविद्यालयात, महाराष्ट्र राज्य माध्यमिक आणि उच्च माध्यमिक मंडळाशी संलग्न असलेल्या; उच्च माध्यमिक सुविधा असलेल्या शाळांमध्ये नोंदणी केली जाते.

उच्च माध्यमिक शिक्षणानंतर विद्यार्थी कला, वाणिज्य किंवा विज्ञान या तीनपैकी एका शाखेची निवड करतात. आवश्यक अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, विद्यार्थी सर्वसाधारण किंवा व्यावसायिक पदवी अभ्यासक्रमांमध्ये नावनोंदणी करु शकतात.

शाळांमधील शिक्षण मुख्यत्वे मराठी, इंग्रजी किंवा हिंदीमध्ये दिले जाते. स्थानिक मागणी नुसार उर्दू, गुजराती किंवा कन्नड यांसारख्या इतर भाषांमध्ये देखील शिक्षण दिले जाते. खाजगी शाळा बदलतात त्यांच्या अभ्यासक्रमाच्या निवडीमध्ये; आणि राज्य बोर्ड किंवा दोन केंद्रीय शिक्षण मंडळांपैकी एक, CBSE चे अनुसरण करु शकतात

महाराष्ट्रात 24 विद्यापीठे आहेत; ज्यात दरवर्षी 160,000 पदवीधर पदवी घेतात. भारतात मुंबई विद्यापीठ, पदवीधरांच्या संख्येच्या बाबतीत; जगातील सर्वात मोठे विद्यापीठ आहे; त्यामध्ये 141 संलग्न महाविद्यालये आहेत.

वाचा: Maharashtra Day History and all 2022 | महाराष्ट्र दिन

प्रख्यात राष्ट्रीय क्रमवारीनुसार, महाराष्ट्रातील अनेक महाविद्यालये आणि विद्यापीठे; भारतातील सर्वोच्च स्थानी आहेत. भारतीय तंत्रज्ञान संस्था व अनेक स्वायत्त संस्था देखील महाराष्ट्रात आहेत. यापैकी बहुतेक स्वायत्त संस्था भारतात सर्वोच्च स्थानावर आहेतय; आणि त्यांना खूप स्पर्धात्मक प्रवेश आवश्यकता आहेत.

पुणे ऐतिहासिकदृष्ट्या उच्च शिक्षणाचे केंद्र म्हणून ओळखले जाते; आणि भारताची शैक्षणिक राजधानी म्हणून ओळखले जाते. 2006 मध्ये, असे नोंदवले गेले की; संपूर्ण भारतातील सुमारे 200,000 विद्यार्थी पुण्यात नऊ विद्यापीठे आणि शंभरहून अधिक शैक्षणिक संस्थांमध्ये शिक्षण घेतात.

Economic Sources of Maharashtra-2
Photo by fauxels on Pexels.com

राज्यात अनेक धार्मिक आणि विशेष-उद्देशीय संस्थांसह; इतर शेकडो खाजगी महाविद्यालये आणि विद्यापीठे आहेत. वसंतदादा पाटील यांच्या राज्य सरकारने 1982 मध्ये; शिक्षण क्षेत्राचे उदारीकरण केल्यानंत;र बहुतेक खाजगी महाविद्यालये गेल्या तीस वर्षांत सुरू झाली.

खाजगी असले तरी या महाविद्यालयांच्या कामकाजात; शासनाची नियामक भूमिका असते. महाराष्ट्रातील मोठ्या सहकारी चळवळीतील राजकारणी आणि नेत्यांनी; अनेक खाजगी संस्था स्थापन करण्यात मोलाचा वाटा उचलला आहे.

राज्यात चार कृषी विद्यापीठे; राज्याच्या वेगवेगळ्या प्रदेशात आहेत. राज्याच्या जिल्हा स्तरावर उच्च शिक्षणासाठी; आवश्यक असलेली अनेक प्रादेशिक विद्यापीठे देखील आहेत. याशिवाय, राज्यात अनेक डीम्ड विद्यापीठे आहेत.

सामान्यत: अधिक खुली प्रवेश धोरणे, कमी कालावधीचे शैक्षणिक अभ्यासक्रम व कमी शिक्षण फी घेणारी स्थानिक सामुदायिक महाविद्यालये देखील आहेत. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

6) व्यावसायिक प्रशिक्षण- Economic Sources of Maharashtra-2

व्यवसायिक प्रशिक्षण देणा-या संस्थांमध्ये एकूण 416 आयटीआय आणि 310 आयटीसी आहेत. राज्यात 416 पोस्ट-सेकंडरी स्कूल इंडस्ट्रियल ट्रेनिंग इन्स्टिट्यूट (ITI) आहेत; आणि 310 इंडस्ट्रियल ट्रेनिंग सेंटर्स (ITC) खाजगी संस्थांद्वारे चालवले जातात. वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

ज्यात बांधकाम, प्लंबिंग, वेल्डिंग, ऑटोमोबाईल मेकॅनिक इत्यादीसारख्या असंख्य व्यवसायांमध्ये व्यावसायिक प्रशिक्षण दिले जाते. त्यानंतर उमेदवारांना राष्ट्रीय व्यापार प्रमाणपत्र प्राप्त होते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love