Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a Good Father | चांगला पिता कसा असावा

How to be a Good Father | चांगला पिता कसा असावा

How to be a Good Father

How to be a Good Father | चांगला पिता कसा असावा, एक आदर्श पिता मुलांसाठी निष्पक्ष शिस्तप्रिय असतो, स्वत:चा आदर्श मुलांसमोर ठेवतो आणि मुलांना समजून घेतो.

तुमच्या मुलाचं वय कितीही असो किंवा तुम्हाला कितीही मुलं असली तरी वडिलांचे काम कधीच संपत नाही, हे तुम्हाला समजले पाहिजे. एक चांगला पिता होण्यासाठी, तुम्ही घरामध्ये उपस्थित असले पाहिजे, How to be a Good Father एक चांगला पिता शिस्तप्रिय आणि आदर्श असावा. मुलांच्या गरजांबद्दल सहानुभूती बाळगणारा असावा. तुम्हाला चांगले वडील कसे बनायचे हे जाणून घ्यायचे असल्यास, खालील चरणांचे अनुसरण करा.

1. पिता म्हणून- How to be a Good Father

How to be a Good Father
Image by Martín Alfonso Sierra Ospino from Pixabay

1. मुलांसाठी वेळ काढा

जर तुम्हाला एक चांगला पिता बनायचे असेल, तर तुम्ही तुमच्या मुलांसाठी दररोज वेळ दिला पाहिजे. विशेषत: रात्रीच्या जेवणासाठी घरातील सर्व मंडळी एकत्र असले पाहिजेत. दररोज शक्य नसेल तर किमान प्रत्येक आठवड्यातून एकदा तुम्ही कितीही व्यस्त असलात तरीही How to be a Good Father होण्यासाठी वेळ दिला पाहिजे.

 • जर तुम्हाला एकापेक्षा जास्त मुले असतील, तर तुम्ही प्रत्येक मुलाला स्वतंत्रपणे चर्चेसाठी वेळ काढला पाहिजे, त्यामुळे तुमचे अनोखे नाते विकसित होऊ शकते.
 • जर तुम्ही थकले असाल आणि मुलासोबत खेळू शकत नसाल, तर त्याऐवजी त्यांच्यासोबत दुसरे काहीतरी करा, जसे की मुलांना आवडणा-या खेळाविषयीचा चित्रपट पाहणे, किंवा त्या खेळावर चर्चा करणे; हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

2. ठराविक प्रसंगी मुलांबरोबर राहा

तुम्ही मुलांच्या जीवनातील महत्वाचे टप्पे पार पाडत असताना; तुमच्या कामाचे वेळापत्रक व्यवस्थित करा जेणेकरुन तुम्ही तुमच्या मुलाच्या शाळेच्या पहिल्या दिवसासाठी, तुमच्या मुलाच्या पहिल्या मोठ्या क्रीडा स्पर्धेसाठी किंवा तुमच्या मुलाच्या हायस्कूल ग्रॅज्युएशनसाठी उपस्थित राहा. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • तुमची मुले हे क्षण त्यांच्या आयुष्यभर लक्षात ठेवतील आणि तुम्ही तिथे असण्याचा अर्थ त्यांच्या दृष्टीने खूप काही असेल.
 • जेव्हा तुमची मुलं एक एक मैलाचा दगड गाठतात तेंव्हा तुम्ही त्यांच्याबरोबर असले पाहिजे, असे न केल्यास भविष्यात पश्चाताप होऊ शकेल.

3. तुमच्या मुलांना महत्त्वाचे धडे शिकवा

आपल्या मुलांना जीवनातील मूलभूत कार्ये कशी पूर्ण करावीत, हे शिकवण्यासाठी तुम्ही तुमच्या मुलांसोबत असले पाहिजे. तुम्ही तुमच्या मुलांना स्नानगृह वापरण्यास मदत करु शकता, तुमच्या मुलांना योग्य प्रकारे दात घासायला शिकवू शकता, त्यांना बाईक कशी चालवायची हे शिकण्यास मदत करु शकता आणि वेळ आल्यावर त्यांना गाडी चालवायला देखील शिकवू शकता

 • तुमच्या मुलांना त्यांच्या चुकांमधून शिकण्यास मदत करा. जर त्यांनी काही चूक केली असेल, तर तुम्ही त्यांना फक्त शिक्षा देण्याऐवजी, पुढे जाण्याससठी भविष्यात असे वर्तन कसे टाळावे हे शिकण्यास मदत करावी.
 • तुमच्या मुलाच्या प्रयत्नांची स्तुती करा आणि चुकांशी सौम्य वागा. मुलांमध्ये आत्मसन्मान विकसित करा.

4. मजबूत संवाद विकसित करा

तुमच्या मुलांच्या आयुष्यातील महत्वाच्या क्षणांसाठी तुम्ही उपस्थित राहणे खूप महत्वाचे आहे. तुम्ही तिथे उपस्थित असता तेव्हा तुमची मुलं संवाद साधण्यात सक्षम होतील. तुम्हाला तुमच्या मुलांसोबत आनंद मिळवण्यासाठी नेहमीच काहीतरी रोमांचक करण्याची गरज नाही, तुम्हाला फक्त त्यांच्या चिंता आणि संघर्ष समजून घेण्यासाठी त्यांच्याशी संवाद साधण्यात सक्षम असण्यावर लक्ष केंद्रित करावे लागेल. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • दररोज तुमच्या मुलांशी संपर्क साधण्याचे सुनिश्चित करा, जेणेकरुन तुम्हाला कळेल की त्यांना कशाची चिंता आहे.
 • फक्त वरवर विचारु नका, त्यांना बोलत करा जेनेकरुन ते मनमोकळेपणाने त्यांच्या अडचणी सांगतील.
 • जर तुमची मुलं किशोरवयीन किंवा व्यस्त महाविद्यालयीन विद्यार्थी असतील, तर त्यांना त्यांच्या दिवसांच्या तपशीलांवर तुमच्याशी चर्चा करायची नसेल. तर अशावेळी आग्रह करु नका.

5. कौटुंबिक सहली आयोजीत करा

तुमच्या संपूर्ण कुटुंबासोबत सहलींची नियोजना करा. एक चांगला पिता होण्यासाठी, तुम्ही तुमच्या मुलांसोबत सहलीला जाण्यासाठी वेळ काढला पाहिजे. मुलासोबत समुद्रकिनाऱ्यावरची सहल मुलं कधीही विसरणार नाहीत. तुम्ही जे काही करता, ते विशेष, संस्मरणीय आणि वर्षातून किमान एकदा सहलीचे नियोजन केले पाहिजे.

 • सहलीचे नियोजन करताना मुलं चर्चेत भाग घेण्यासारखी असतील तर, त्यांच्या उपस्थित  सहलिचे  नियोजन करा.
 • काही महिने आधीच या सहलींचे नियोजन केल्याने तुमच्या मुलांना काहीतरी मजेदार आणि वेगळे वाटेल.

6. स्वतःसाठी वेळ काढा

तुम्ही शक्य असेल तेव्हास्वतःसाठी वेळ काढला पाहिजे, मग तो वेळ सुटटीचा दिवस असेल किंवा रोज सकाळी फिरायला जाण्यासाठी ठेवलेला अर्धा तास असेल तो स्वतःसाठी वापरा. तुम्ही तुमच्या मुलांच्या आवडींना प्राधान्य दिले, परंतु स्वत: कडे पूर्णपणे दुर्लक्ष करु नका. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • जर तुम्ही स्वत:साठी वेळ काढला नाही, तर तुम्ही आराम करू शकणार नाही, मग तुम्ही तुमची बॅटरी रिचार्ज करु शकणार नाही आणि तुमच्या मुलांसाठी योग्य तो वेळ आणि लक्ष देऊ शकणार नाही.
 • तुम्ही घरामध्ये एक खास खोली किंवा खुर्ची ठेवू शकता, तिथे तुम्ही असताना तुमच्या मुलांना माहीत असले पाहिजे की, तुम्हाला त्रास देऊ नये. ही कल्पना अंगवळणी पडण्यास त्यांना मदत करा.

2. निष्पक्ष शिस्तप्रिय राहा – How to be a Good Father

How to be a Good Father
Image by freestocks-photos from Pixabay

1. योग्य वेळी मुलांच कौतुक करा

शिस्तप्रिय असणे म्हणजे तुमच्या मुलांनी चूक केल्यावर त्यांना केवळ शिक्षा करणे नव्हे. जेंव्हा ते काहीतरी चांगले करतात तेव्हा त्यांना बक्षीस देण्याबद्दल देखील आहे, जेणेकरुन त्यांना प्रोत्साहन मिळेल. छोटया-छोटया गोष्टी केल्यानंतरही जसे की,  लहान भावंडाला कठीण कामात मदत केली असेल, चांगले चित्र काढले, इतरांना मदत केली तरीही, तुम्हाला त्यांचा किती अभिमान आहे हे तुम्ही त्यांना दाखवले पाहिजे. त्यांना त्यांच्या आवडत्या रेस्टॉरंटमध्ये घेऊन जावे किंवा फक्त त्यांच्या चांगल्या वागणुकीची तुम्ही किती प्रशंसा कराल हे त्यांना कळवण्यासाठी तुम्ही जे काही करु शकता ते करा.

 • जेव्हा तुमची मुले लहान असतात, तेव्हा त्यांना आपुलकीने पुरस्कृत केल्याने तुम्हाला किती अभिमान वाटतो हे पाहण्यास मदत होऊ शकते.
 • तुमच्या मुलाच्या प्रयत्नांची स्तुती करा आणि प्रयत्न केल्याबद्दल त्यांची प्रशंसा करा.
 • जरी तुमच्या मुलांनी अधूनमधून चांगले वर्तन केल्‍यावर त्यांना ट्रीट किंवा नवीन खेळणी देणे चांगले वागण्यास बळकटी देऊ शकते, परंतु तुमच्या मुलांना चांगले वर्तन करझ्याचे एकमेव प्रेरक अशी खेळणी किंवा ट्रीट तुमच्याकडै असू नये. त्यांना प्रेरित केले पाहिजे कारण तुम्ही त्यांना बरोबर आणि चुकीचे वेगळे करायला शिकवले आहे.
 • तुमच्या मुलांना त्यांच्याकडून अपेक्षित असलेल्या गोष्टींसाठी बक्षीस देऊ नका, जसे की घरातील कामे करणे किंवा स्वतःची स्वच्छता करणे. तुम्ही असे केल्यास, त्यांना असे वाटेल की ते तुमच्यावर उपकार करत आहेत.

2. मुलांना चुका टाळण्यास मदत करा

योग्य शिस्तपालन होण्यासाठी, तुमच्या मुलांनी चूक केल्यावर तुम्हाला त्यांना शिक्षा करावी लागेल. याचा अर्थ शारीरिक किंवा मानसिकदृष्ट्या क्रूर होणे असा होत नाही. याचा अर्थ फक्त तुमच्या मुलांना त्यांनी चूक केल्याचे समजले पाहिजे आणि त्यांच्या कृतीचे परिणाम काय होतील हे दाखवणे होय. एकदा का तुमचे मूल तर्क करण्यास पुरेसे पक्व्‍ा झाले की, त्यांनी चूक केव्हा केली हे त्यांना कळेल व नंतर तो प्रसंग ते टाळतील. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • तुमच्या घरातील नियम आणि तुमच्या मुलाच्या चारित्र्य विकासासाठी पुढील पावले काय आहेत याबद्दल कुटुंबातील व्यक्तींशी बोला.
 • मुलांच्या शिक्षेवर तुम्ही आणि तुमचे कुटुंबीय सहमत असल्याची खात्री करा. कोणत्याही पालकाने कारवाई पाहिली असली तरीही त्याचे परिणाम सारखेच असले पाहिजेत. वाचा: How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

3. सुसंगत रहा

सुसंगत असणे हे शिक्षा आणि बक्षिसांची व्यवस्था असण्याइतकेच महत्वाचे  आहे. जर तुमचे मूल चुकीचे वागत असेल, तर त्याचे परिणाम प्रत्येक वेळी सारखेच असले पाहिजेत, जरी ते गैरसोयीचे असले किंवा तुम्ही कंटाळले असाल किंवा सार्वजनिक ठिकाणी असाल. आणि जर तुमच्या मुलाने काही चांगले केले तर, तुम्ही कितीही थकलेले किंवा तणावग्रस्त असलात तरीही त्यांचे कौतुक करायला विसरु नका. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • जर तुम्ही सातत्यपूर्ण वागले नाही, तर तुमच्या मुलांना हे समजेल की तुमच्या प्रतिक्रिया तुमच्या मूडवर प्रभाव टाकू शकतात.

4. मुलांवर ओरडू नका

तुमच्या मुलांच्या वागण्याने तुम्हाला राग येत असला तरी, ओरडणे हा उपाय नाही. तुम्हाला ओरडायचे असल्यास, तुम्ही एकटे असताना, शॉवरमध्ये किंवा उशीमध्ये असता तेव्हा ओरडण्याचा प्रयत्न करा. परंतु इच्छा कितीही असली तरीही तुमच्या मुलांवर ओरडू नका. त्यांनी चूक केली आहे हे त्यांना कळवण्यासाठी तुम्ही तुमचा आवाज किंचित वाढवू शकता, परंतु तुम्ही ओरडले तर ते तुम्हाला घाबरतील आणि तुमच्याशी संवाद टाळतात.

 • हे कठीण असले तरी, तुम्ही तुमच्या मुलांवरील तुमचे नियंत्रण गमावू देऊ नये.

5. हिंसक होऊ नका

तुम्हाला कितीही राग आला तरी, तुम्ही तुमच्या मुलांना मारणे, दुखवणे किंवा रागाने ओरडणे टाळले पाहिजे. यामुळे त्यांना शारीरिक आणि भावनिक दुखापत होईल आणि ते तुम्हाला कोणत्याही परिस्थितीत टाळू इच्छितील. जर तुमच्या मुलांना वाटले की तुम्ही हिंसक होऊ शकता, तर ते तुमच्याशी बोलणे बंद करतील आणि तुमच्या आसपास थांबणार नाहीत.

 • जर तुम्हाला त्यांचा आदर मिळवायचा असेल तर तुम्ही तुमच्या मुलांवरती किंवा त्यांच्या आईवरती हिंसक होण्याचे टाळले पाहिजे.

वाचा: How To Be A Good Administrator | चांगला प्रशासक कसा असावा

6. मुलांना आदर आणि प्रेम दया

तुम्ही कठोर शिस्तप्रिय असाल तर तुमची मुलं तुमच्या जास्त जवळ येणार नाहीत. त्यांना तुमचे प्रेम आणि आपुलकी हवी असते, आणि तुमच्यासोबत वेळ घालवण्याचा अप्रतिम संबंध असणे तितकेच महत्वाचे आहे. एक चांगला पिता होण्यासाठी, तुमच्या मुलांना प्रेम आणि कौतुक करणे आवश्यक आहे. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • जर तुम्हाला मुलांनी तुमचा आदर केला पाहिजे या विषयी खूप काळजी वाटत असेल, तर तुमच्या मुलांचा आदर करा.
 • प्रेम आणि आदर या दोन गोष्टी अशा आहेत, ज्या दिल्याने वाढतात. जर तुमचीही तीच अपेक्षा असेल तर, तुम्ही ती घरापासून देण्यास सुरवात केली पाहिजे.
 • वाचा: How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

3. स्वत:चा आदर्श मुलांसमोर ठेवा

Father and Son
Image by Phillip Neho from Pixabay

1. कृतीतून वर्तन स्पष्ट करा

जर तुम्हाला तुमच्या उदाहरणाने मुलांमध्ये आदर्श निर्माण करायचा असेल तर, मुलांनी प्रथम तुमच्यामध्ये सकारात्मक वागणूक पाहिली पाहिजे. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • उदाहरणार्थ, तुमच्या मुलांनी धूम्रपान किंवा मद्यपान करु नये असे तुम्हाला वाटत असेल, तर तुम्ही त्यांच्यासमोर या गोष्टी करु नयेत किंवा अजिबात करु नये.
 • जर तुम्हाला तुमच्या मुलांनी लोकांशी प्रेमाणे आणि आदराने वागावे असे वाटत असेल, तर त्यांनी तुम्हाला स्थानिक रेस्टॉरंटमधील वेटरपासून ते टेलिमार्केटरपर्यंत लोकांशी मूलभूत आदराने वागताना पाहिले पाहिजे.
 • तुमच्या मुलांनी मारामारी करु नये असे तुम्हाला वाटत असेल, तर त्यांच्या समोर इतरांशी भांडण करु नका.
 • वाचा: How to be a Good Writer? | चांगले लेखक कसे व्हावे?

2. आपल्या जोडीदारा बरोबर आदराने वागा

जर तुम्हाला मुलांमध्ये चांगला आदर्श निर्माण करायचा असेल तर, तुम्ही तुमच्या पत्नीशी आदराने वागले पाहिजे. घरी मुलं आई-वडीलांचे बारकाईने निरिक्षण करत असतात व त्यातूनच ते आदर्श घेत असतात. त्यामुळे पालकांनी आपली पत्नी, आई-वडील व मुलं या सर्वांशी आदराने वागा, त्यांना प्रेम दया, मदत करा आणि त्यांच्या सहवासाचा आनंद घ्या. जर तुम्ही तुमच्या स्वतःच्या पालकांसाठी असभ्य असाल, तर तुम्ही मुलांकडून चांगल्या वर्तनाची अपेक्षा करणे चुकिचे आहे.

 • कुटुंबातील व्यक्तींबरोबर आदराने वागण्याचा एक भाग म्हणजे त्यांच्यासोबत बालसंगोपन आणि घरगुती कर्तव्ये सामायिक करणे.
 • तुमच्या मुलांना तुम्ही त्यांच्या पालकांची स्तुती करताना आणि त्यांना ते पात्र असलेले प्रेम आणि आपुलकी देताना पाहू द्या.
 • जर तुम्हाला तुमचे संपूर्ण कुटुंब आनंदी पाहायचे असेल तर, घरी ताणतणाव निर्माण करु नका.
 • वाचा: How to be a Good Mother | चांगली आई कशी असावी

3. तुमच्या चुका मान्य करा

एक चांगला व आदर्श पिता होण्यासाठी तुम्ही परिपूर्ण असण्याची गरज नाही. खरं तर, तुम्ही परिपूर्ण नसाल तर ते चांगले आहे कारण तुमच्या मुलांना दिसेल की कोणीही परिपूर्ण नाही आणि प्रत्येकजण चुका करतो. जर तुमची चूक झाली असेल, जसे की तुमच्या मुलाला योग्य वेळी शाळेतून घेऊन जायला विसरणे अशा वेळी, तुम्ही माफी मागितली पाहिजे. तुम्ही चूक केली आहे हे मला माहित आहे असी चुकीची कबुली देणेही पुरेसे आहे. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • जर तुम्ही तुमच्या मुलांसमोर तुमचा अभिमान गिळून टाकू शकत असाल, तर त्यांना दिसेल की त्यांनी काही चूक केली असेल तेव्हा ते कबूल करायला हरकत नाही.                   
 • आपण चुकीचे असल्याचे कबूल केल्याने मुलांनाही तसीच सवय लागते.
 • वाचा: The Secret of a Successful Marriage | यशस्वी विवाहाचे गुपित

4. घरी मदतीची सवय लावा

जर तुम्हाला तुमच्या मुलांनी घरी मदत करावी असे वाटत असेल, तर तुम्ही स्वत: घरामध्ये मदत केली पाहिजे, मग तुमचे काम कितीही खर्चिक असले तरीही. त्यांना तुम्हाला डिशेस, काउंटर साफ करताना आणि कार्पेट व्हॅक्यूम करताना पाहू द्या, मग त्यांनाही मदत करावीशी वाटेल. जर तुम्हाला वाटत असेल की साफसफाई करणे हे फक्त गृहिणीचे काम आहे, तर वेळ आल्यावर मुलांच्या मदतीची शक्यता कमी असेल.

 • घरी मदत केल्याने केवळ तुमच्या पत्नीला आनंद होईल असे नाही, तर तुमच्या मुलांना तुम्ही आणि तुमची पत्नी एक संघ म्हणून काम करता आणि त्यांनी त्यात सामील व्हावे हे पाहण्यास मदत होईल.
 • वाचा: How to Be a Good Wife | चांगली पत्नी कशी असावी

5. आपल्या मुलांचा आदर मिळवा

आदर मिळवला जातो, दिला जात नाही. तुम्ही तुमच्या मुलांसाठी जे करु शकता ते तुम्ही केले पाहिजे, जेणेकरुन तुमची मुले वडील म्हणून तुमचा आदर करतील. जर तुम्ही खूप जवळ नसाल, त्यांच्या आईला ओरडत असाल किंवा त्यांना शिस्त लावण्याच्या मूडमध्ये असाल, तर तुम्ही त्यांचे वडील आहात म्हणून ते तुमचा आदर करणार नाहीत. तुम्ही प्रशंसनीय, प्रामाणिक आणि सुसंगत अशा प्रकारे वागले पाहिजे जेणेकरुन तुमच्या मुलांना हे दिसेल की तुम्ही एक आदर्श पिता आहात आणि त्यांच्या कौतुकास पात्र आहात.

 • तुमच्या मुलांनी तुमचा उपहास करु नये, आणि तुम्ही त्यांच्याशिवाय परिपूर्ण आहात असे त्यांना वाटू नये. तुम्ही फक्त मानव आहात आणि त्यांच्याकडून चांगले काम करायचे आहे हे त्यांना समजले पाहिजे.

वाचा: How to identify preference of a child | मुलांचा कल शोधा

6. आपल्या मुलांवरती प्रेम करा

कोणत्याही पालकांचे आपली मुलं कशीही असली तरी, त्यांच्यावर प्रेम असते. काही उघडपणे बोलून दाखवतात तर काही आपल्या कृतीतून व्यक्त करतात. काहीही करा, कसेही व्यक्त व्हा परंतू मुलांवर आपले प्रेम आहे याची जाणीव त्यांना झाली पाहिजे.

 • तुमची मुले तुमच्याकडून प्रेम आणि आपुलकीची आस बाळगतात, मग ते कोणत्याही वयाचे असोत.
 • तुमच्या मुलांची स्तुती करा आणि त्यांना कळू द्या की त्यांच्याशिवाय तुमचे जीवन सार्थ होणार नाही.
 • वाचा: What Makes a Good Leader? | चांगला नेता कशामुळे होतो?

4. मुलांना समजून घ्या

How to be a Good Father
Image by Aleš Kartal from Pixabay

1. मुलांवर व्यवसाय लादू नका

तुम्ही जो पारंपारिक व्यवसाय करत आहात तोच तुमच्या मुलांनी कौटुंबिक व्यवसाय चालवत राहावे, अशी तुमची इच्छा असते. परंतू, मुलांना त्यांच्या स्वत:च्या गरजा आणि इच्छांसह त्यांची स्वतःची मते आहेत हे सत्य स्वीकारले पाहिजे. ते तुमच्याशी संरेखित होऊ शकत नाहीत. तुम्हाला वाटेल की तुमचा मार्ग हाच आनंदाचा मार्ग आहे, परंतु एक चांगला पिता होण्यासाठी, तुम्हाला हे मान्य करावे लागेल की तुमच्या मुलांना त्यांचे जीवन कसे चालवायचे याची वेगळी कल्पना असू शकते.

 • तुम्ही तुमच्या मुलांनी काय करावे किंवा त्यांनी जीवन कसे जगावे हे सांगून तुम्ही तुमचे सर्वोत्तम प्रयत्न करत आहात असे तुम्हाला वाटत असले तरी, तुम्ही त्यांच्यावर नियंत्रण ठेवण्याचा प्रयत्न करुन त्यांच्या स्वातंत्र्याला धक्का देत आहात.
 • तुमच्या मुलांच्या इच्छा मान्य करायला वेळ लागतो. तुम्ही डॉक्टर असताना तुमच्या मुलाला कलाकार का व्हायचे आहे हे तुम्हाला लगेच समजत नसेल, तर त्यांना ते तुम्हाला समजावून सांगण्यास सांगा आणि ऐकण्यासाठी आणि समजून घेण्यासाठी वेळ काढा.
 • जर तुम्ही तुमच्या मुलांवर जास्त नियंत्रण ठेवण्याचा प्रयत्न केला तर ते तुमच्यावर नाराज होतील आणि ते बोलणे बंद करतील.
 • तुमच्या मुलांना स्वतंत्र आणि मोकळ्या मनाने त्यांचे निर्णय घेऊ द्या. तुम्हाला असे वाटत असेल की त्यांने क्रिकेट खोळावे, परंतु त्यांना काय आवडते ते ठरवू द्या.
 • वाचा: How to choose the right life partner? | जीवनसाथी निवड

2. मुलांना आधार दया

तुमच्या मुलांना आधार द्या, याचा अर्थ तुमच्या मुलांच्या आवडी-निवडी आणि निर्णयांना समर्थन देणे. जसे की, त्यांची करिअर निवड, तसेच स्वीकृतीसह मोठे निर्णय घेणे, जरी तुम्हाला पूर्णपणे न विचारले तरीही.

जेव्हा त्यांचे पालक सक्रियपणे त्यांच्या सकारात्मक वाढ आणि विकासास प्रोत्साहन देतात, तेव्हा मुले भरभराट करतात. लहानपणापासून प्रौढत्वापर्यंत ते तुमच्याकडे मार्गदर्शनासाठी पाहतात. तुम्ही यातून गेले आहात, त्यामुळे तुम्हाला समजते की ते किती गोंधळात टाकणारे आणि कठीण असू शकते.

3. बदलत्या काळाचे भान ठेवा

एक चांगला पिता होण्यासाठी, तुम्हाला हे समजून घेणे आवश्यक आहे की, तुम्ही ज्या वातावरणात वाढलात, त्याच वातावरणात तुमची मुले वाढत नाहीत. जागतिकीकरण, सोशल मीडियाचा प्रभाव आणि आजच्या समाजातील बदलत्या राजकारणामुळे, तुमच्या मुलांना तुमच्यापेक्षा कमी आश्रय दिला जाण्याची शक्यता आहे आणि आजच्या समाजातील समस्या आणि बदलांची त्यांना जास्त जाणीव आहे. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • म्हणून, हे लक्षात ठेवा की जागतिक प्रवास यासारख्या गोष्टी आज तुमच्या वेळेपेक्षा जास्त सामान्य आहेत. तुम्ही हे स्वीकारा की तुमची मुले ही काळाची निर्मिती आहेत, आणि त्यांना तुमच्यापेक्षा जास्त जग एक्सप्लोर करायचे आहे.
 • जग कसे चालले पाहिजे हे तुम्हाला माहीत आहे असे तुम्हाला वाटेल, परंतु तुम्ही तुमच्या मुलांना स्वतःला व्यक्त करु द्यावे आणि त्यांचे दृष्टीकोन तुमच्याशी शेअर करु द्यावे.
 • वाचा: Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

4. मुलांच्या चुका मान्य करा

जर तुम्हाला समजूतदार वडील व्हायचे असेल, तर तुम्हाला हे मान्य करावे लागेल की तुमच्यासारखी तुमची मुले परिपूर्ण नाहीत; आणि त्यांच्याकडून चुका होणार आहेत. आयुष्य अशा चुकांनी भरलेले आहे; जे तुमच्या मुलांना शिकण्यास मदत करतात, आणि तुम्ही हे स्वीकारले पाहिजे की त्यांच्यासाठी अनेक धडे आवश्यक आहेत.

 • जर तुम्ही तुमच्या मुलांना वेळोवेळी काही निर्णय घेऊ दिले नाही, तर ते काहीच शिकणार नाहीत. जरी तुम्ही त्यांना आश्रय देऊ इच्छित असाल आणि त्यांचे संरक्षण करु इच्छित असाल, तरी त्यांना त्यांच्या स्वतःच्या चुका करु दिल्याने त्यांना अधिक माहितीपूर्ण निर्णय घेण्यास मदत होईल.
 • तुमची मुले चूक करतात तेव्हा तुम्ही त्यांना योग्य शिस्त लावली पाहिजे, परंतु त्यांनी काय चूक केली याबद्दल देखील तुम्ही बोलले पाहिजे आणि त्यांना फक्त ओरडण्याऐवजी त्यांच्या मार्गातील त्रुटी दूर करण्यासाठी सहकार्य केले पाहिजे.
 • वाचा: New 7 Wonders of the World: जगातील नवी सात आश्चर्ये

5 तुमची मुले संघर्ष करत असतील तर समजून घ्या

जर तुम्हाला एक चांगला पिता बनायचे असेल, तर तुमच्या मुलांना विशेषत: कठीण वेळ कधी येत आहे याची जाणीव ठेवली पाहिजे आणि त्यांच्या गरजांकडे लक्ष दिले पाहिजे. कदाचित तुमची लहान मुलगी संघर्ष करत असेल कारण तुम्ही नवीन गावात गेला आहात आणि तिला कोणतेही मित्र नाहीत, किंवा कदाचित तुमचा मुलगा त्याच्या पहिल्या ब्रेक-अपमधून जात आहे आणि भावनिकरित्या खचलेला आहे.

 • तुम्ही तुमच्या मुलांच्या दूरच्या किंवा भावनिक वर्तनाला पूर्णपणे माफ करु शकत नसले तरी, त्यांच्या डोक्यात काय चालले आहे याची तुम्हाला जाणीव असली पाहिजे जेणेकरुन तुम्ही अधिक समजूतदार होऊ शकाल आणि ते संघर्ष करत असताना त्यांच्याशी बोलू शकाल.
 • फक्त असे म्हणणे, “मला माहित आहे की तू फार कठीण काळातून जात आहे. तुम्हाला याबद्दल बोलायचे आहे का?” तुमची किती काळजी आहे हे तुमच्या मुलांना मदत करेल.
 • स्वतःला तुमच्या मुलाच्या शूजमध्ये घालण्याचा प्रयत्न करा. तुम्ही निराश असल्यास, तुमचे मूल कोठून येत आहे हे समजून घेणे तुम्हाला त्यांचे वर्तन समजण्यास मदत करेल.
 • तुम्ही तुमच्या मुलाच्या निवडीशी पूर्णपणे सहमत नसाल तरीही, नेहमी चर्चेसाठी प्रवेश करण्यायोग्य राहून तुमच्या मुलांना प्राधान्य द्या.
 • वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

6 मुलांकडून अवास्तव अपेक्षा ठेवू नका

तुमच्या मुलांकडून अवास्तव अपेक्षा ठेवू नका. मुलाचे जीवन दडपणांनी भरलेले असू शकते, भावंडांपासून ते शाळेतील मुलांपर्यंत ते शिक्षकांपासून प्रशिक्षकांपर्यंत. तुमच्या मुलाला त्यांच्या इच्छा समजून घेण्यात आणि त्यांच्या क्षमता आणि मर्यादांचे मूल्यांकन करण्यास मदत करा. त्यांना साध्य करण्यायोग्य ध्येये सेट करण्यात मदत करा. .

7 वडिलांची भूमिका कधीच संपत नाही

हे लक्षात घ्या की वडिलांचे काम कधीच पूर्ण होत नाही. एकदा तुमची मुलं 18 वर्षांची झाली किंवा त्यांनी महाविद्यालयीन पदवी मिळवली की त्यांना वाढवण्याचे तुमचे काम पूर्ण झाले असे समजू नका. मुलांना आर्थिक आणि भावनिकदृष्ट्या स्वतंत्र होण्यासाठी प्रोत्साहित करणे महत्वाचे असले तरी, त्यांना हे कळवणेही महत्वाचे आहे की, तुम्ही त्यांची काळजी घेत आहात आणि त्यांच्यासाठी तुम्ही सदैव तत्पर असावे. हे How to be a Good Father साठी महत्वाचे आहे.

 • एक पिता आपल्या मुलांच्या जीवनात आनंद वाढवण्याचे मार्ग सतत शोधत असतो. तो आपल्या मुलांच्या मानसिक आणि शारीरिक आरोग्याला प्राधान्य देतो.
 • अशा प्रकारे एका पित्यामध्ये औदार्य, धैर्य, साधेपणा, समाधान, सामर्थ्य आणि इतर अनेक गुण असले पाहिजेत.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love