Skip to content
Marathi Bana » Posts » The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग कोणते आहेत, हे घ्या जाणून.

त्वचेची स्थिती जी केसांच्या फोलिकल्समध्ये तेल आणि मृत त्वचेच्या पेशींनी जोडली जाते तेव्हा उद्भवते. किशोरवयीन आणि तरुण प्रौढांमध्ये पुरळ सर्वात सामान्य आहे.मुरुमांचे सूज नसलेल्या ब्लॅकहेड्सपासून पू भरलेले मुरुम किंवा मोठे, लाल आणि कोमल अडथळे अशी लक्षणे आहेत. अशा वेळी The best ways to deal with Acne बाबत माहिती असणे गरजेचे आहे.

उपचारांमध्ये ओव्हर-द-काउंटर क्रीम आणि क्लीन्सर, तसेच प्रिस्क्रिप्शन प्रतिजैविकांचा समावेश होतो. पौगंडावस्थेतील हार्मोनल बदलांमुळे हे अनेकदा घडत असले तरी, ते तुमच्या प्रौढावस्थेतही सहजासहजी नाहीसे होऊ शकत नाही. परंतू सुदैवाने, स्किनकेअर विज्ञानात त्यावर निराकरण आहे.

1. मुरुमांचे प्रकार (The best ways to deal with Acne)

The best ways to deal with Acne

मुरुमांचे प्रकार खालील प्रमाणे आहेत, प्रत्येक प्रकारच्या मुरुमाचे कारण वेगळे असते आणि त्यासाठी वेगळ्या उपचारांची आवश्यकता असते:

 1. ब्लॅकहेड्स: यांना ओपन कॉमेडोन असेही म्हणतात. हे जेंव्हा होतात, तेव्हा त्वचेतील छिद्र तेल आणि मृत त्वचेच्या पेशींनी अडकतात, ज्यामुळे त्वचेचा वरचा थर गडद होतो. त्यामुळे त्यांना ओपन कॉमेडोन म्हणतात कारण ते तुमच्या त्वचेच्या पृष्ठभागावर खुले असतात.
 2. व्हाइटहेड्स: यांना क्लोज्ड कॉमेडोन म्हणतात, हे ब्लॅकहेड्ससारखेच असतात पण ते तितके उघडत नाहीत, त्यामुळे ते नाकावर किंवा गालाच्या हाडांवर दिसण्याऐवजी, हे अडकलेले छिद्र त्वचेच्या पृष्ठभागाखाली राहतात आणि कपाळाभोवती लहान पांढरे अडथळे दिसतात, हनुवटी आणि जबडा ज्याला तुम्ही नीट पाहू शकत नाही किंवा फक्त स्पर्शाने जाणवू शकत नाही.
 3. पॅप्युल्स: हे लहान लाल अडथळे असतात जे जेव्हा सेबम दाट त्वचेखाली असलेल्या केसांच्या फोलिकल्समध्ये वाहते तेव्हा तयार होतात जे त्यांच्यातील बॅक्टेरियाच्या प्रतिसादात जळजळ झाल्यामुळे होते. पॅप्युल्स स्पर्शास कोमल असू शकतात आणि आपण त्यांच्यावर दाबल्यास दुखापत होऊ शकते. पॅप्युल्सच्या सभोवतालची त्वचा देखील सूजू शकते, ज्यामुळे ती लाल आणि स्पर्शास उबदार होते.
 4. पुस्ट्युल्स: हे घट्ट किंवा जाड झालेल्या त्वचेखाली फुगलेल्या केसांच्या फोलिकल्समध्ये पू तयार झाल्यावर पुस्ट्युल्स होतात. ते लाल, पांढरे किंवा पिवळे असे असतात आणि त्यांना स्पर्श केल्यानंतर ते वेदनादायक असतात.
 5. गळू: हे मोठे, कठीण अडथळे असतात जे केसांच्या कूपांना मृत त्वचेच्या पेशी, तेल आणि बॅक्टेरियाने जोडल्यावर तयार होतात. ते इतके मोठे होऊ शकतात की ते फुटल्यानंतर त्यांच्यामुळे डाग पडतात. हे लाल किंवा पांढरे पुरळ वेदनादायक असतात.
 6. नोड्यूल: हे मोठे व जाड असतात जे ब-याचदा निरोगी दिसणा-या ऊतींच्या पृष्ठभागाखाली दिसतात. जिवाणू संसर्गामुळे ते शरीरात खोलवर पसरत असलेल्या त्वचेतील लहान कट किंवा जखमेमुळे (सेल्युलायटिस म्हणून ओळखले जाते) परिणाम होऊ शकतात. नोड्यूल सहसा लाल, वेदनादायक आणि स्पर्शास कोमल असतात.

2. पुरळ कशामुळे होऊ शकते? (The best ways to deal with Acne)

The best ways to deal with Acne
Photo by Ron Lach on Pexels.com

पुरळ सामान्यत: पौगंडावस्थेमध्ये सुरू होते आणि हार्मोनल बदल, पृष्ठभागावरील जीवाणू आणि केसांच्या कूपांमध्ये तयार होणारे फॅटी ऍसिड यांच्या संयोगाने उद्भवते. मुरुमांना कारणीभूत ठरू शकणारे घटक खालील प्रमाणे बाहेत.

वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

1. जेनेटिक्स (The best ways to deal with Acne)

किशोरवयीन असताना पालकांना मुरुमे असल्यास, मुलांना मुरुमे होण्याची शक्यता जास्त असते. पुरळ किती गंभीर आहे आणि कोणत्या प्रकारचे उपचार सर्वात प्रभावी आहेत यावर अनुवंशशास्त्र देखील भूमिका बजावू शकते.

2. हार्मोनल बदल (The best ways to deal with Acne)

यौवनकाळात शरीरात जलद शारीरिक बदल होत असताना पुरळ येण्याची प्रवृत्ती असते. ते अधिक सेबम तयार करते आणि तेल ग्रंथी मोठ्या होतात. हार्मोन्स देखील असंतुलित होतात ज्यामुळे तेलाचे उत्पादन वाढू शकते, त्याहूनही अधिक, ज्यामुळे त्वचेच्या पृष्ठभागावर छिद्रे अडकतात आणि फुटतात.

3. ताण (The best ways to deal with Acne)

तणाव आणि चिंता यामुळे देखील मुरुम होऊ शकतात. असे मानले जाते की तणाव संप्रेरक कॉर्टिसॉलमुळे तेल ग्रंथींना जळजळ होते, ज्यामुळे मुरुम होऊ शकतात. काही लोकांना असे दिसून येते की जेव्हा ते खूप तणावाखाली असतात किंवा त्यांना सामोरे जाण्यासाठी इतर समस्या असतात तेव्हा त्यांचे मुरुम आणखी खराब होतात.

4. औषधे (The best ways to deal with Acne)

गर्भनिरोधक गोळ्या किंवा स्टिरॉइड्ससह काही औषधे जसे की संधिवात किंवा दम्याचा झटका, ज्याला कॉर्टिकोस्टिरॉईड म्हणतात, यासाठी वापरल्या जातात. काही औषधे घेतल्यानंतर त्वचा खराब होत असल्याचे लक्षात आल्यास, डॉक्टरांशी औषधे बदलण्याबद्दल किंवा प्रतिजैविक किंवा रक्तदाब औषधे यासारख्या समस्या निर्माण होण्याची शक्यता कमी असलेल्या गोष्टींबद्दल बोलले पाहिजे.

5. वय (The best ways to deal with Acne)

जसजसे मुले किंवा मुली वयात यायला लागतात, तसतसे त्यांची त्वचा स्वतःचे नूतनीकरण करण्याची क्षमता गमावते. याचा अर्थ त्वचेच्या पृष्ठभागावरील मृत पेशी त्वचेवर जास्त काळ राहतात व ते त्वचेवरील छिद्र त्यांच्यापेक्षा मोठे बनवतात आणि त्यांना तेल आणि बॅक्टेरियाने चिकटवतात – ज्यामुळे ब्लॅकहेड्स आणि व्हाइटहेड्स होतात.

वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

3. विविध प्रकारच्या मुरुमांसाठी उपचार

The best ways to deal with Acne
Photo by Anna Nekrashevich on Pexels.com

अनेक उपचार प्रभावी असू शकतात, परंतु परिणाम दिसायला सुरुवात होण्याआधी याला काही वेळ लागतो. सर्वसाधारणपणे, उपचारांना काम करण्यासाठी सहा आठवडे ते एक वर्ष लागतो. मुरुमांचा सामना करण्यासाठी विविध उत्पादणे खालील प्रमाणे आहेत.

 • कोरफड आणि आवळा रस
 • न्यूट्रोजेना पूर्ण मुरुमांची थेरपी प्रणाली
 • मिनिमलिस्ट- सॅलिसिलिक ऍसिड सीरम मुरुम, ब्लॅकहेड्स आणि ओपन पोर्ससाठी
 • ऑर्गनिक्स टी ट्री आवश्यक तेले

मुरुमांवर उपचार करण्यासाठी वापरली जाणारी सर्वात सामान्य औषधे खालीलप्रमाणे आहेत:

1. स्थानिक उपचार

स्थानिक उपचार म्हणजे क्रीम किंवा लोशन थेट त्वचेवर लावले जातात. ते एकटे किंवा इतर मुरुमांच्या औषधांच्या संयोजनात वापरले जाऊ शकतात. स्थानिक मुरुमांच्या उपचारांमध्ये बेंझॉयल पेरोक्साइडचा समावेश होतो, जे बॅक्टेरिया नष्ट करते आणि जळजळ कमी करते ज्यामुळे त्वचेचे छिद्र साफ होतात आणि ब्लॅकहेड्स आणि व्हाइटहेड्स तयार होण्यापासून रोखतात. रेटिनॉइड्स, जे छिद्र बंद करतात आणि जळजळ कमी करतात. ते विद्यमान पेशींमधून नवीन ऊतक वाढण्यास देखील मदत करू शकतात, म्हणून ते इतर मुरुमांवरील औषधांच्या संयोजनात वापरले जाऊ शकतात.

एरिथ्रोमाइसिन किंवा क्लिंडामायसिन सारखी प्रतिजैविके, जेव्हा स्थानिक उपचार पुरेसे नसतात तेव्हा सौम्य ते मध्यम दाहक मुरुमांवर उपचार करतात. सॅलिसिलिक ऍसिड त्वचेच्या मृत पेशी काढून टाकण्यास मदत करते जे त्वचेचे छिद्र रोखू शकतात. तसेच त्वचेची जळजळ आणि लालसरपणा कमी होतो.

2. अँटिबायोटिक्स

मुरुमांवर उपचार करण्यासाठी वापरल्या जाणा-या औषधांमध्ये अँटिबायोटिक्स, जसे की टेट्रासाइक्लिन किंवा डॉक्सीसाइक्लिन जळजळ निर्माण करणारे बॅक्टेरिया नष्ट करतात आणि आयसोट्रेटिनोइन त्वचेतील सेबमचे उत्पादन कमी करतात (सेबम हा शरीराद्वारे तयार केलेला तेलकट पदार्थ आहे).

3. स्टिरॉइड्स आणि इतर उपचार

स्टिरॉइड्सचा वापर जळजळ, लालसरपणा आणि सूज कमी करण्यासाठी केला जाऊ शकतो. ते मुरुमांचा आकार कमी करण्यास देखील मदत करू शकतात. लाइट आणि लेसर थेरपी हे उपचार आहेत जे मुरुमांना कारणीभूत जीवाणू नष्ट करण्यासाठी प्रकाश ऊर्जा वापरतात. ते सामान्यतः गंभीर मुरुमांसाठी वापरले जातात ज्यांनी इतर उपचार पद्धतींना प्रतिसाद दिला नाही.

केमिकल पील्स आणि मायक्रोडर्माब्रेशन सारख्या उपचारांमुळे त्वचेचा सर्वात बाहेरचा थर काढून टाकता येतो आणि मुरुमांचे चट्टे दिसणे कमी होते, परंतु ते मुरुमांवरील उपचार मानले जात नाहीत. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

4. मुरुम कसे टाळायचे

Acne
Photo by Anna Nekrashevich on Pexels.com

तुमच्या त्वचेवर मुरुम येण्यापासून रोखण्याचे खालील मार्ग आहेत.

 • चेहरा दिवसातून दोनदा कोमट पाण्याने आणि सौम्य साबणाने किंवा फेशियल क्लिन्झरने धुणे ज्यामध्ये कठोर रसायने नसतात.
 • सतत चेहऱ्याला स्पर्श करणे टाळा कारण त्यामुळे हातावरील घाण आणि तेल त्वचेवर जाते, ज्यामुळे ब्रेकआउट होतात.
 • बाहेर जाताना दररोज सनस्क्रीन लावणे देखील मुरुमांपासून बचाव करण्याचा एक चांगला मार्ग आहे.
 • सूर्यप्रकाश शरीराला अधिक सेबम तयार करण्यास चालना देतो, ज्यामुळे त्वचा लाल होते आणि जळजळ होऊ शकते.
 • निरोगी आहार घेणे हे त्वचेसह एकूण आरोग्यासाठी महत्वपूर्ण आहे. मासे, नट आणि पालेभाज्या यांसारखे ओमेगा-३ फॅटी ऍसिड असलेले पदार्थ खाल्ल्याने मुरुमांमुळे होणारी जळजळ कमी होण्यास मदत होते.
 • वाचा: Know the Secrets of Beauty in Marathi | सौंदर्याची रहस्ये

5. निष्कर्ष (The best ways to deal with Acne)

शेवटी, हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की मुरुम ही एक अतिशय सामान्य त्वचा स्थिती आहे आणि त्यावर उपचार करण्याचे अनेक मार्ग आहेत. एखाद्या त्वचारोग तज्ज्ञाला भेटणे केव्हाही चांगले आहे, जो वैयक्तिक केससाठी कोणत्या प्रकारचे उपचार सर्वोत्तम कार्य करेल हे निर्धारित करण्यात मदत करू शकेल.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: या वेबसाइटवर प्रदान केलेली माहिती व्यावसायिक वैद्यकीय सल्ला, निदान किंवा उपचारांना पर्याय म्हणून अभिप्रेत किंवा निहित नाही; त्याऐवजी, या साइटवर उपलब्ध असलेली सर्व माहिती, सामग्री केवळ सामान्य माहितीच्या उद्देशाने आहे. या वेबसाइटच्या वाचकांनी कोणत्याही वैद्यकीय स्थिती किंवा उपचारांच्या संदर्भात त्यांच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love