Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका करा

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका करा

How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक उपाय घ्या जाणून…

मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचेचा रोग आहे; जो अंदाजे 85% लोकांना त्यांच्या जीवनात कधीतरी प्रभावित करतो. लक्षणांमध्ये त्रासदायक मुरुमांचा समावेश होतो; जे निराशाजनक आणि सुटका करणे कठीण असू शकते. (How to Get Rid of Pimples?)

सॅलिसिलिक ऍसिड, नियासिनमाइड किंवा बेंझॉयल पेरोक्साइड सारखे मुरुमांचे पारंपरिक उपचार; हे मुरुमांचे सर्वात प्रभावी उपाय असल्याचे सिद्ध झाले आहे, परंतु ते महाग असू शकतात आणि कोरडेपणा; लालसरपणा आणि चिडचिड यासारखे अनिष्ट दुष्परिणाम होऊ शकतात.

त्यामुळे, बरेच लोक मुरुमांपासून जलद सुटका करण्यासाठी; नैसर्गिक पर्यायांकडे वळतात. तथापि, मुरुमांवर भरपूर नैसर्गिक उपाय आहेत; परंतु केवळ काही मोजकेच वैज्ञानिकदृष्ट्या मदत करण्यासाठी सिद्ध झाले आहेत.

मुरुमांपासून जलद सुटका करण्यासाठी येथे काही नैसर्गिक मार्ग आहेत; अनेक घरगुती उपचारांना वैज्ञानिक आधार मिळत नाही; आणि त्यांच्या परिणामकारकतेवर आणखी संशोधन आवश्यक आहे. आपण वैकल्पिक उपचार शोधत असल्यास; आपण प्रयत्न करु शकता असे काही पर्याय खाली दिलेले आहेत.

पुरळ किंवा मुरुम कशामुळे येतात?

How to Get Rid of Pimples?
How to Get Rid of Pimples? marathibana.in

जेव्हा त्वचेतील छिद्र तेल आणि मृत त्वचेच्या पेशींनी बंद होतात; तेव्हा मुरुम सुरु होतात. प्रत्येक छिद्र सेबेशियस ग्रंथीशी जोडलेले असते; ज्यामुळे सीबम नावाचा तेलकट पदार्थ तयार होतो. अतिरिक्त सीबम छिद्रांना जोडू शकतो; ज्यामुळे प्रोपिओनिबॅक्टेरियम ऍक्सेस किंवा पी. ऍनेस नावाच्या बॅक्टेरियाची वाढ होते.

पांढऱ्या रक्त पेशी पुरळांवर हल्ला करतात; ज्यामुळे त्वचेवर जळजळ आणि पुरळ येतात. मुरुमांची काही प्रकरणे इतरांपेक्षा अधिक गंभीर असतात; परंतु सामान्य लक्षणांमध्ये व्हाइटहेड्स, ब्लॅकहेड्स आणि पिंपल्स यांचा समावेश होतो.

मुरुमांच्या विकासास अनेक घटक कारणीभूत ठरु शकतात, जसे की,

 • अनुवांशिकता
 • आहार
 • ताण- तणाव
 • संप्रेरक बदल
 • संक्रमण

मुरुम कमी करण्यासाठी मानक क्लिनिकल उपचार सर्वात प्रभावी आहेत; तुम्ही घरगुती उपचार देखील करुन पाहू शकता. जरी त्यांच्या परिणामकारकतेबद्दल अधिक संशोधन आवश्यक असले तरी.; खाली मुरुमांसाठी काही घरगुती उपाय दिलेले आहेत.

1. कोरफड (How to Get Rid of Pimples?)

How to Get Rid of Pimples?
Photo by Jean van der Meulen on Pexels.com

कोरफड एक उष्णकटिबंधीय वनस्पती आहे; ज्याची पाने जेल तयार करतात. जेल बहुतेक वेळा लोशन, क्रीम, मलम; आणि साबणांमध्ये जोडले जाते. हे सामान्यतः ओरखडे, पुरळ, जळजळ; आणि इतर त्वचेच्या स्थितींवर उपचार करण्यासाठी वापरले जाते. त्वचेवर लावल्यास, कोरफड व्हेरा जेल जखमा बरे करण्यास; जळजळांवर उपचार करण्यास मदत करु शकते.

कोरफडमध्ये सॅलिसिलिक ऍसिड आणि सल्फर असते; जे मुरुमांच्या उपचारांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर वापरले जाते. त्वचेवर सॅलिसिलिक ऍसिड लावल्याने; पुरळ कमी होते. कोरफड व्हेरा जेल, ट्रेटीनोइन क्रीम किंवा टी ट्री ऑइल सारख्या इतर पदार्थांसोबत एकत्र केल्यास; मुरुमांमध्ये सुधारणा होऊ शकते.

हे कसे वापरावे

 • कोरफड रोपातील जेल चमच्याने खरडून काढा.
 • मॉइश्चरायझर म्हणून थेट स्वच्छ त्वचेवर जेल लावा.
 • दिवसातून एक ते दोन वेळा किंवा इच्छेनुसार पुनरावृत्ती करा.

2. ग्रीन टी (How to Get Rid of Pimples?)

How to Get Rid of Pimples?
Photo by Quang Nguyen Vinh on Pexels.com

ग्रीन टीमध्ये अँटीऑक्सिडंट्सचे प्रमाण जास्त असते; आणि ते प्यायल्याने आरोग्य चांगले राहते. हे मुरुम कमी करण्यास देखील मदत करु शकते; कारण ग्रीन टीमधील पॉलीफेनॉल जीवाणूंशी लढण्यास; आणि दाह कमी करण्यास मदत करतात, जी मुरुमांची दोन मुख्य कारणे आहेत.

महिलांच्या एका अभ्यासात असे आढळले की; सहभागींनी 4 आठवड्यांसाठी दररोज 1,500 मिलीग्राम ग्रीन टी अर्क घेतला. अभ्यासाच्या शेवटी, ज्या महिलांनी अर्क घेतला; त्यांच्या नाक, हनुवटी आणि तोंडाभोवती असलेले पुरळ कमी झाले.

संशोधनात असेही आढळून आले आहे की; ग्रीन टी पिल्याने रक्तातील साखर आणि इन्सुलिनची पातळी कमी होऊ शकते; जे मुरुमांच्या विकासास कारणीभूत ठरु शकतात. ब-याच अभ्यासांनी असेही सूचित केले आहे की; त्वचेवर ग्रीन टीचा अर्क लावल्याने पुरळ असलेल्या लोकांमध्ये सेबमचे उत्पादन आणि मुरुम कमी होतात.

तुम्ही हिरवा चहा असलेले क्रीम आणि लोशन खरेदी करू शकता, पण घरी स्वतःचे मिश्रण बनवणे तितकेच सोपे आहे.

हे कसे वापरावे

 • हिरवा चहा उकळत्या पाण्यात 3-4 मिनिटे ठेवा.
 • चहा थंड होऊ द्या.
 • कॉटन बॉल वापरुन, चहा त्वचेला लावा किंवा स्प्रे बाटलीमध्ये टाका.
 • ते कोरडे होऊ द्या, नंतर ते पाण्याने स्वच्छ धुवा आणि आपली त्वचा कोरडी करा.

ग्रीन टीमध्ये अँटिऑक्सिडंटचे प्रमाण जास्त असते; जे बॅक्टेरियाशी लढण्यास आणि जळजळ कमी करण्यास मदत करते. काही संशोधनांनी असे सूचित केले आहे की; ग्रीन टीचा अर्क त्वचेवर लावल्याने मुरुम कमी होऊ शकतात.

3. मध आणि दालचिनी (How to Get Rid of Pimples?)

yellow and white ceramic vase
Photo by ROMAN ODINTSOV on Pexels.com

दालचिनी आणि मधामध्ये बॅक्टेरियाशी लढण्याची; आणि जळजळ कमी करण्याची क्षमता असते. मध आणि दालचिनीच्या सालाच्या अर्काच्या मिश्रणाने; बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध होतो. मध मुरुमांची वाढ रोखू शकतो; किंवा नष्ट करु शकतो. मध आणि दालचिनीच्या दाहक-विरोधी आणि बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा गुणधर्म मुरुम कमी करु शकतात.

मध व दालचिनीचे मिश्रण कसे बनवतात

 • पेस्ट तयार करण्यासाठी 2 चमचे मध आणि 1 चमचा दालचिनी मिसळा.
 • साफ केल्यानंतर, आपल्या चेहऱ्यावर लावा आणि 10-15 मिनिटे राहू द्या.
 • मिश्रण पूर्णपणे स्वच्छ धुवा आणि आपला चेहरा कोरडा करा.

मध आणि दालचिनीमध्ये दाहक-विरोधी आणि बॅक्टेरियाविरोधी गुणधर्म असतात. ते मुरुम कमी करण्यात मदत करु शकतात, परंतु अधिक अभ्यास आवश्यक आहेत.

4. सफरचंद सायडर व्हिनेगर

woman lying down with closed eyes and holding apple
Photo by Ron Lach on Pexels.com

सफरचंद सायडर व्हिनेगर हे सफरचंद सायडरला आंबवून; किंवा दाबलेल्या सफरचंदांपासून फिल्टर न केलेला रस तयार केला जातो. इतर व्हिनेगर प्रमाणे, हे अनेक प्रकारचे जीवाणू आणि बुरशी; यांच्याशी लढण्याच्या क्षमतेसाठी ओळखले जाते. ऍपल सायडर व्हिनेगरमध्ये सेंद्रिय ऍसिड असतात; जसे की सायट्रिक ऍसिड, ज्यामुळे जळजळ कमी होते, व त्वचेवर पडणारे डाग टाळता येते.

लॅक्टिक ऍसिड, सफरचंद सायडर व्हिनेगर मुरुमांचे चट्टे देखील सुधारु शकतात; ऍपल सायडर व्हिनेगरचे काही घटक मुरुमांना मदत करु शकतात; परंतु या उद्देशासाठी त्याचा वापर करण्यास समर्थन देण्यासाठी; सध्या कोणतेही पुरावे नाहीत. काही त्वचातज्ञांनी; सफरचंद सायडर व्हिनेगरचा वापर न करण्याचा सल्ला देतात, कारण ते त्वचेला त्रास देऊ शकते.

हे कसे वापरावे

 • 1 भाग सफरचंद सायडर व्हिनेगर आणि 3 भाग पाणी मिसळा (संवेदनशील त्वचेसाठी अधिक पाणी वापरा).
 • साफ केल्यानंतर, कापसाच्या बोळयाने मिश्रण त्वचेवर हळूवारपणे लावा.
 • दहा ते वीस सेकंद ठेवा, पाण्याने स्वच्छ धुवा आणि कोरडे करा.
 • गरजेनुसार दिवसातून एक ते दोन वेळा ही प्रक्रिया पुन्हा करा.

हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की; आपल्या त्वचेवर सफरचंद सायडर व्हिनेगर लावल्याने जळजळ होऊ शकते. आपणास ते वापरुन पहायचे असल्यास; ते थोड्या प्रमाणात वापरा आणि ते पाण्याने पातळ करा.

सफरचंद सायडर व्हिनेगरमधील सेंद्रिय ऍसिड मुरुमांना कारणीभूत असलेल्या; जीवाणूंना मारण्यास आणि चट्टे कमी करण्यास मदत करु शकतात. ते त्वचेवर लावल्याने जळजळ होऊ शकते, म्हणून ते काळजीपूर्वक वापरावे.

5. फिश ऑइल सप्लिमेंट घ्या

composition of cosmetic bottle with pink rose petals and wooden plate
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

ओमेगा -3 फॅटी ॲसिड ही निरोगी चरबी आहे; जी अनेक आरोग्यदायक फायदे देतात. फिश ऑइलमध्ये ओमेगा -3 फॅटी ॲसिडचे दोन मुख्य प्रकार असतात; इकोसापेंटायनोइक ॲसिड (ईपीए) आणि डोकोसाहेक्साएनोइक ॲसिड (डीएचए). EPA आणि DHA च्या उच्च पातळीमुळे दाहक घटक कमी झाल्याचे दिसून आले आहे, ज्यामुळे मुरुमांचा धोका कमी होऊ शकतो.

एका अभ्यासात, मुरुम असलेल्या काही व्यक्तींना दररोज EPA; आणि DHA दोन्ही असलेले ओमेगा-३ फॅटी ॲसिड सप्लिमेंट्स देण्यात आले. 10 आठवड्यांनंतर, त्यांचे पुरळ लक्षणीयरीत्या कमी झाले. फिश ऑइलमध्ये दोन मुख्य प्रकारचे ओमेगा -3 फॅटी ॲसिड असतात; फिश ऑइल सप्लिमेंट घेतल्याने मुरुम कमी होण्यास मदत होऊ शकते.

6. झिंक सप्लिमेंट घ्या (How to Get Rid of Pimples?)

How to Get Rid of Pimples?
How to Get Rid of Pimples?

झिंक हे एक आवश्यक पोषक तत्व आहे; जे पेशींच्या वाढीसाठी, संप्रेरकांचे उत्पादन, चयापचय आणि रोगप्रतिकारक कार्यासाठी महत्वाचे आहे. मुरुमांवरील इतर नैसर्गिक उपचारांच्या तुलनेत; हे तुलनेने चांगले अभ्यासले आहे. पुरळ असलेल्या लोकांच्या रक्तात झिंकची पातळी; स्वच्छ त्वचा असलेल्या लोकांपेक्षा कमी असते. गंभीर आणि दाहक मुरुमांवर उपचार करण्यासाठी; झिंक अधिक प्रभावी आहे.

मुरुमांसाठी झिंकचा इष्टतम डोस स्थापित केला गेला नाही; परंतु अनेक जुन्या अभ्यासांमध्ये दररोज 30 ते 45 मिलीग्राम एलिमेंटल वापरुन; मुरुमांमध्ये लक्षणीय घट झाल्याचे दिसून आले आहे.

एलिमेंटल झिंक म्हणजे कंपाऊंडमध्ये असलेल्या झिंकचे प्रमाण; झिंक अनेक स्वरूपात उपलब्ध आहे, आणि त्यामध्ये वेगवेगळ्या प्रमाणात मूलभूत जस्त असतात. झिंक ऑक्साईडमध्ये सर्वात जास्त प्रमाणात; 80% एलिमेंटल झिंक असते.

झिंकची शिफारस केलेली सुरक्षित मर्यादा दररोज 40 मिग्रॅ आहे; त्यामुळे तुम्ही वैद्यकीय डॉक्टरांच्या देखरेखीखाली असल्याशिवाय; ती मात्रा ओलांडू नये. जास्त प्रमाणात झिंक घेतल्याने पोटदुखी; आणि आतडे जळजळ यासह प्रतिकूल परिणाम होऊ शकतात.

7. नियमितपणे एक्सफोलिएट करा

How to Get Rid of Pimples?
Photo by Fernanda Pereira on Pexels.com

एक्सफोलिएशन ही मृत त्वचेच्या पेशींचा; वरचा थर काढून टाकण्याची प्रक्रिया आहे. हे साध्य करण्यासाठी तुम्ही रसायनांचा वापर करु शकता; किंवा पेशी काढून टाकण्यासाठी ब्रश किंवा स्क्रब वापरुन यांत्रिकरित्या एक्सफोलिएट करु शकता. एक्सफोलिएशन त्वचेच्या पेशी काढून टाकून; मुरुम सुधारु शकते जे छिद्र बंद करतात.

त्वचेचा सर्वात वरचा थर काढून टाकल्यानंतर; ते त्वचेवर मुरुमांच्या उपचारांना अधिक खोलवर प्रवेश करण्यास परवानगी देऊन; अधिक प्रभावी बनवू शकतात. सध्या, एक्सफोलिएशन आणि मुरुमांवर उपचार करण्याची क्षमता; यावर संशोधन मर्यादित आहे.

काही अभ्यासांनी असे सुचवले आहे की मायक्रोडर्माब्रेशन; एक्सफोलिएशनची एक पद्धत, त्वचेचे स्वरुप सुधारु शकते; ज्यात मुरुमांच्या डागांच्या काही प्रकरणांचा समावेश होतो. अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; एक्सफोलिएशनमुळे त्वचेचे आरोग्य आणि देखावा सुधारु शकतो, मुरुमांवर अधिक संशोधन आवश्यक आहे.

एक्सफोलिएशन उत्पादने विविध प्रकारची उपलब्ध आहेत; परंतु आपण साखर किंवा मीठ वापरून घरी स्क्रब देखील बनवू शकता. लक्षात घ्या की यांत्रिक एक्सफोलिएशन; जसे की कठोर स्क्रब किंवा ब्रशसह, त्वचेला त्रासदायक आणि नुकसान होऊ शकते. त्यामुळे, काही त्वचाशास्त्रज्ञ सॅलिसिलिक; किंवा ग्लायकोलिक-ऍसिड-आधारित उत्पादनांसह सौम्य रासायनिक एक्सफोलिएशनची शिफारस करतात.

जर तुम्ही मेकॅनिकल एक्सफोलिएशन करण्याचा प्रयत्न करत असाल; तर तुमची त्वचा खराब होऊ नये म्हणून हळूवारपणे घासणे सुनिश्चित करा.

घरी स्क्रब कसा बनवायचा

एक्सफोलिएशन ही मृत त्वचेच्या पेशींचा वरचा थर काढून टाकण्याची प्रक्रिया आहे; यामुळे चट्टे आणि रंग कमी होऊ शकतो, परंतु मुरुमांवर उपचार करण्याच्या क्षमतेवर; अधिक संशोधन करणे आवश्यक आहे.

8. कमी ग्लायसेमिक भार असलेला आहार घ्या

How to Get Rid of Pimples?
Photo by Marta Branco on Pexels.com

आहार आणि पुरळ यांच्यातील संबंध वर्षानुवर्षे वादातीत आहे संशोधन असे सूचित करते की आहारातील घटक जसे की; इन्सुलिन आणि ग्लायसेमिक इंडेक्स, मुरुमांशी संबंधित असू शकतात. अन्नामील ग्लायसेमिक इंडेक्स (GI); हे रक्तातील साखर किती लवकर वाढवते याचे मोजमाप आहे. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

उच्च GI खाद्यपदार्थ खाल्ल्याने इन्सुलिनमध्ये वाढ होते; ज्यामुळे सीबमचे उत्पादन वाढते. परिणामी, उच्च GI खाद्यपदार्थ मुरुमांच्या विकासावर; आणि तीव्रतेवर थेट परिणाम करु शकतात. उच्च ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेल्या पदार्थांमध्ये प्रक्रिया केलेले अन्न समाविष्ट आहे, जसे की,

कमी ग्लायसेमिक इंडेक्स असलेल्या पदार्थांमध्ये हे समाविष्ट आहे:

एका अभ्यासात काही लोकांनी एकतर सामान्य किंवा कमी ग्लायसेमिक आहार घेतला; दोन आठवड्यांनंतर, कमी ग्लायसेमिक आहार घेणा-या व्यक्तींमध्ये; इन्सुलिन-सदृश ग्रोथ फॅक्टर मुरुमांच्या विकासात गुंतलेला हार्मोनची पातळी कमी होती.

जास्त ग्लायसेमिक पदार्थ खाल्ल्याने सेबमचे उत्पादन वाढू शकते; आणि मुरुमांना हातभार लागतो. कमी ग्लायसेमिक आहार मुरुमांवर उपचार करु शकतो; किंवा टाळण्यास मदत करु शकतो हे निर्धारित करण्यासाठी अधिक संशोधन आवश्यक आहे. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

9. दुध व दुग्धजन्य पदार्थ खाणे टाळा

How to Get Rid of Pimples?
How to Get Rid of Pimples? marathibana.in

दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांमध्ये IGF-1 सारखे हार्मोन्स असतात; जे मुरुमांशी संबंधित असतात. दुधातील इतर संप्रेरकांमुळे संप्रेरक बदल होऊ शकतात आणि मुरुम होऊ शकतात. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

10 ते 24 वयोगटातील लोकांवरील एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; प्रत्येक आठवड्यात तीन किंवा अधिक दिवस संपूर्ण दूध पिणे; मध्यम किंवा गंभीर मुरुमांशी संबंधित होते. एका अभ्यासात मुरुम नसलेल्या लोकांपेक्षा पुरळ असलेल्यांन; जास्त दूध प्यायल्याचे आढळून आले. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

शेवटी, अनेक संशोधन पुनरावलोकनांनी दुग्धजन्य पदार्थांचे सेवन आणि पुरळ; यांच्यातील संबंध सूचित केले आहेत. दूध आणि पुरळ; यांच्यातील संबंधांचा अधिक अभ्यास आवश्यक आहे. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

10. तणाव कमी करा (How to Get Rid of Pimples?)

young man in sleepwear suffering from headache in morning
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

तणाव आणि पुरळ यांच्यातील दुवा पूर्णपणे समजलेला नाही; तणावाच्या काळात सोडले जाणारे हार्मोन्स सेबमचे उत्पादन आणि जळजळ वाढवू शकतात; ज्यामुळे मुरुम आणखी वाईट होतात. तणावामुळे आतड्याच्या बॅक्टेरियावरही परिणाम होऊ शकतो; आणि संपूर्ण शरीरात जळजळ होऊ शकते, जी मुरुमांशी जोडली जाऊ शकते. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

इतकेच काय, तणावामुळे जखमा भरणे कमी होऊ शकते; ज्यामुळे मुरुमांच्या जखमांची दुरुस्ती कमी होऊ शकते. अनेक अभ्यासांमध्ये तणाव आणि पुरळ यांच्यातील संबंध आढळला आहे. 80 सहभागींमधील एका अभ्यासात तणावाची तीव्रता; आणि पुरळ यांच्यात कोणताही संबंध आढळला नाही. तथापि, त्यात नमूद केले आहे की मुरुमांची तीव्रता तणावाचा सामना करण्याच्या; लोकांच्या क्षमतेशी संबंधित असू शकते. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

तणाव कमी करण्याच्या उपचारांमुळे मुरुमांमध्ये सुधारणा होऊ शकते; परंतु अधिक संशोधन करणे आवश्यक आहे. तणावाच्या काळात सोडले जाणारे हार्मोन्स मुरुमांना आणखी वाईट करू शकतात; तणाव कमी केल्याने पुरळ सुधारण्यास मदत होऊ शकते. वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

तणाव कमी करण्याचे मार्ग

11. नियमित व्यायाम करा

woman stretching on ground
Photo by Jonathan Borba on Pexels.com

व्यायामाचे मुरुमांवरील परिणामांवर फारसे संशोधन झाले  नाही; तरीही, व्यायाम शारीरिक कार्यांवर अशा प्रकारे परिणाम करतो; ज्यामुळे पुरळ सुधारण्यास मदत होते. जसे की, व्यायाम निरोगी रक्त परिसंचरण वाढवते; रक्त प्रवाह वाढल्याने त्वचेच्या पेशींचे पोषण होण्यास मदत होते, ज्यामुळे मुरुम टाळण्यास आणि बरे होण्यास मदत होते; अनेक अभ्यासांनी असे सुचवले आहे की; व्यायामामुळे तणाव आणि चिंता कमी होऊ शकते, जे दोन्ही मुरुमांच्या विकासास हातभार लावू शकतात. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Conclusion (How to Get Rid of Pimples?)

अनेक मूलभूत कारणांसह चेह-यावरील पुरळ ही एक सामान्य समस्या आहे; तज्ञ सहमत आहेत की सॅलिसिलिक ऍसिड, नियासिनमाइड किंवा बेंझॉयल पेरोक्साइड सारखे; पारंपारिक उपचार अजूनही सर्वात प्रभावी आहेत; परंतू ते काहींना त्रासदायक वाटू शकते. वाचा: How to Get Rid of Dandruff Naturally? | कोंडा घालवण्याचे उपाय

अनेक लोक नैसर्गिक उपाय वापरणे पसंत करतात; मुरुमांवरील बहुतेक घरगुती उपचार वैद्यकीयदृष्ट्या प्रभावी असल्याचे दर्शविले गेले नाही; परंतु ते वैकल्पिक उपचार पर्याय म्हणून उपलब्ध आहेत. तरीसुद्धा, जर तुम्हाला गंभीर मुरुमे असतील तर; तुम्ही त्वचारोगतज्ञांचा सल्ला घेऊ शकता. (How to Get Rid of Pimples?) वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

Related posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love