Skip to content
Marathi Bana » Posts » 11 Most Deadliest Roads in the World | प्राणघातक रस्ते

11 Most Deadliest Roads in the World | प्राणघातक रस्ते

11 Most Deadliest Roads in the World

11 Most Deadliest Roads in the World | जगातील सर्वात धोकादायक व प्राणघातक रस्ते, या रस्त्याने प्रवास केवळ धाडशी लोकच करु शकतात. कुठे व कसे आहेत हे रस्ते घ्या जाणून.

सुट्टीसाठी किंवा सहलीला जाताना मोकळ्या रस्त्यावर जाणे खूप मजेदार असू शकते. परंतु बहुतेक मार्ग बऱ्यापैकी सुरक्षित असले तरी काही रस्ते इतरांपेक्षा जास्त धोकादायक असतात. अनेक धोकादायक रस्ते वर्षाला शेकडो जीव घेतात. 11 Most Deadliest Roads in the World विषयी अधिक जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा.

इतरांकडे एका खोट्या चालीने तुमच्या जीवावर हक्क सांगण्याची क्षमता आहे. जगातील सर्वात प्राणघातक रस्ते जवळून पहा आणि त्याऐवजी तुम्ही ते टाळायचे की दृश्यांचा आणि थराराचा आनंद घ्यायचा याचा विचार करा. (11 Most Deadliest Roads in the World)

11/11 न्यूझीलंडमधील कॅनियन

11 Most Deadliest Roads in the World

न्यूझीलंडच्या साउथ आयलंडमध्ये स्थित, स्किपर्स कॅनियन रोड हा निसर्गरम्य रस्त्यासाठी आणि भितीदायक अरुंद रस्त्यासाठी ओळखला जातो.

स्कीपर्स कॅनियन हा न्यूझीलंडमधील एक अनोखा रस्ता आहे कारण त्याचे असंख्य विभाग फुटपाथ आणि टेकड्यांशिवाय आहेत. 140 पेक्षा जास्त वर्षांपूर्वी 19 व्या शतकाच्या शेवटी हा रस्ता प्रथम बांधण्यात आला.

हा रस्ता लोकांना सोन्याच्या शोधात पर्वतापर्यंत पोहोचण्यास मदत करण्यासाठी बनवला गेला होता आणि तो खाण कामगारांनी हाताने कोरला होता. हा रस्ता कच्चा असण्याव्यतिरिक्त, रस्त्याला अतिशय कठीण वळणे असून ते अतिशय अरुंद आहेत.

या संयोजनाचा अर्थ असा आहे की ड्रायव्हर्सना ते नेव्हिगेट करण्यासाठी अत्यंत कुशल असणे आवश्यक आहे. ते किती धोकादायक आहे याची तुम्हाला कल्पना येण्यासाठी, बहुतेक कार विम्यामध्ये या रस्त्यावर होणारे कोणतेही अपघात वगळले जातात. असे असूनही, ते अजूनही अशा लोकांना आकर्षित करते ज्यांना त्याच्या आश्चर्यकारक दृश्यांची प्रशंसा करायची आहे.

10/11 रशियामधील याकुत्स्क ते सायबेरियन रोड

a silver van on the road
Photo by Alexander Popovkin on Pexels.com

सायबेरियन रोड ते याकुत्स्क हा जगातील सर्वात थंड आणि अत्यंत दुर्गम भाग आहे. याकुत्स्कच्या सायबेरियन रोडवर थंड तापमान हा प्राथमिक धोका आहे. (11 Most Deadliest Roads in the World)

हिवाळ्यात हा रस्ता किती थंड असतो याची कल्पना येण्यासाठी, अंटार्क्टिकाशिवाय हे एकमेव ठिकाण आहे जिथे सर्वात थंड तापमान नोंदवले आहे. किंवा चष्मा घातल्याने तुमच्या चेहऱ्यावर धातू गोठतो या वस्तुस्थितीचा विचार करा.

हिवाळ्याच्या महिन्यांत बर्फ पुरेसा खराब असला तरी, उन्हाळा काही चांगला नाही. उन्हाळ्यात, बर्फ चिखल बनतो, तुम्हाला अडकवण्याची वाट पाहत असतो.

पण याकुत्स्कला जाणारा हा एकमेव रस्ता आहे. म्हणून, ते अजूनही सामान्यतः वापरला जातो. हा एकमेव रस्ता आहे याचा अर्थ असा आहे की तुम्हाला आपत्कालीन पुरवठा हातात ठेवणे आवश्यक आहे. जर तुम्ही अडकलात तर, तुमच्या मदतीसाठी येण्याचा प्रयत्न करणारेही अडकण्याची शक्यता असते.

9/11 पाकिस्तान आणि चीनमधील काराकोरम महामार्ग

11 Most Deadliest Roads in the World

उत्तर पाकिस्तानमधील काराकोरम महामार्ग आणि स्कर्दू साइड रोड. या भागात भूस्खलन, पूर आणि प्रचंड बर्फवृष्टी होण्याची शक्यता आहे.

हा महामार्ग चीन आणि पाकिस्तानला एकमेकांशी जोडतो. हे 800 मैल पसरलेले आहे आणि रस्त्याशी संबंधित सर्वात मोठा धोका म्हणजे भूस्खलन. असे म्हटले जात आहे की, पूर, जोरदार बर्फ आणि हिमस्खलनाचा धोका आहे.

बांधकामादरम्यान 1,000 कामगार मृत्युमुखी पडल्याने रस्ता प्राणघातक प्रतिष्ठेसह सुरु झाला. बांधकाम 1959 मध्ये होते, आणि भूस्खलनामुळे मृत्यू झाले होते. भूस्खलनापासून ते घाटात पडण्यापर्यंतच्या कारणांसह मृत्यू अजूनही सामान्य आहेत.

विशेष म्हणजे, या मार्गाचे धोकादायक आणि प्राणघातक स्वरुप असूनही हा अजूनही एक अतिशय लोकप्रिय पर्यटन मार्ग आहे. त्याचे आकर्षण त्याच्या नैसर्गिक सौंदर्यातून येते.

8/11 अलास्का मधील डाल्टन महामार्ग

Dalten

अलास्कातील डाल्टन महामार्ग हा जगातील सर्वात वेगळ्या रस्त्यांपैकी एक आहे. ल्टन हायवे किंवा डाल्टन पास डेडहॉर्स ते इलियट हायवे पर्यंत 666 किलोमीटर पसरलेला आहे. रस्त्याचे स्वरुप धोकादायक असूनही, प्रुधो बे ऑइल फील्ड्सकडे किंवा तेथून जाणाऱ्या ट्रकचालकांद्वारे त्याचा वापर केला जातो.

या रस्त्यावर अनेक धोके आहेत. प्रारंभ करण्यासाठी, ते अलास्कामध्ये आहे याचा अर्थ ते राज्यातील संभाव्य हिमस्खलन आणि थंड जोरदार वाऱ्यांच्या संपर्कात आहे. या मार्गामध्ये खराब दृश्यमानता असलेला आव्हानात्मक भूभाग देखील आहे. तोही पूर्णत: मोकळा झालेला नाही.

हा रस्ता धोकादायक तर आहेच, पण वैद्यकीय सुविधा किंवा अगदी रेस्टॉरंट्स किंवा गॅस स्टेशनपासून खूप दूर असल्यामुळे एखादा साधा अपघातही जीवघेणा ठरु शकतो. जर तुम्ही पुरवठ्याविना अडकून पडलात तर तुम्ही सहज उपाशी मरु शकता.

म्हणूनच या मार्गाने प्रवास करणा-या कोणत्याही ट्रककडे जगण्याची क्षमता आणि पुरवठा होण्याची शक्यता असते. तरीही, ब-याच अनुभवी बर्फाचे ट्रक हिवाळ्याच्या मध्यभागी डाल्टन हायवेवर गाडी चालवण्याचा विचार करणार नाहीत. वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

7/11 नॉर्वे मधील अटलांटिक महासागर रस्ता

atlantic ocean road under white sky
Photo by Barnabas Davoti on Pexels.com

अटलांटिक महासागर रोडसह बरेच नॉर्वे तुम्हाला चित्तथरारक दृश्य देते. या रस्त्याचा काही भाग चालण्यासाठी पूर्णपणे सुरक्षित असला तरी दुसरा भाग आश्चर्यकारकपणे धोकादायक आहे. रस्त्याचा सर्वात प्राणघातक भाग 8 किलोमीटरचा आहे. हे Averøy वरील Utheim वरुन जाते आणि मुख्य भूमीकडे जाताना Møre og Romsdal काउंटीमधील द्वीपसमूहातून जाते.

या रस्त्याचे धोके त्याच्या कोनातून आणि समुद्रातून आहेत. हा पूल एका विषम कोनात सुमारे 300 मीटर उंच आहे. हिवाळ्याच्या महिन्यांत, पुलाच्या वक्रांमुळे पवन बोगदा तयार होतो. याच्या वर, समुद्र हा पसारा जमिनीवर ढकलतो. तुम्‍ही नशीबवान नसल्‍यास आणि वादळात रस्त्याने गाडी चालवल्‍यास, तुमच्‍या जीवाला धोका असू शकतो.

संदर्भासाठी, 1983 मध्ये बांधकाम सुरु असताना, रस्त्याच्या त्या भागात किमान डझनभर वादळे होती. म्हणून, जोखीम किरकोळ पासून दूर आहे. वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

6/11 तुर्कस्तानमधील बेबर्ट डी 915 (11 Most Deadliest Roads in the World)

11 Most Deadliest Roads in the World

तुर्कस्तानमधील बेबर्ट 1915 हा रस्ता वाहन चालवणे सर्वात आव्हानात्मक आहे. तेथे कोणतेही हँडरेल्स किंवा अडथळे नाहीत आणि हे निश्चितपणे व्हर्टिगोने ग्रस्त असलेल्यांसाठी नाही. (11 Most Deadliest Roads in the World)

तुर्कीमधील हा 66 मैलांचा रस्ता त्याच्या मार्गावर 29 हेअरपिन बेंड आहे. यापैकी कोणत्याही वळणावर किंवा रस्त्याच्या कोणत्याही भागाला अडथळे किंवा रेलिंग नाहीत. त्यामुळे, तुम्हाला चुकून गाडी चालवण्यापासून रोखणारी एकमेव गोष्ट म्हणजे तुमचे स्वतःचे ड्रायव्हिंग कौशल्य.

रस्ता इतका धोकादायक आहे की हिवाळ्यात त्याचा काही भाग बंद होतो. हवामान आणि बर्फवृष्टी दरम्यान हे काही वेळा सहज शक्य नसते. तुम्ही सावधपणे गाडी चालवलीत तरीही, प्रचंड हिमवर्षाव, हिमस्खलन किंवा भूस्खलन तुमचा जीव घेऊ शकतात.

इतका धोकादायक असूनही हा रस्ता नियमित वापरात आहे. स्थानिक लोक त्याचा वापर जवळजवळ प्रत्येक वाहतुकीवर करतात. वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

5/11 चीनमधील गुओलियांग टनेल रोड

11 Most Deadliest Roads in the World

गावकऱ्यांनी बांधलेला, गुओलियांग टनेल रोड हा चीनमधील सर्वात प्रसिद्ध बोगदा रस्ता आहे.

पूर्वी अक्षरशः अगम्य असलेल्या गावात जाण्यासाठी रस्ता बांधणे कौतुकास्पद वाटते. परंतु परिणामी गुओलियांग गावाकडे जाणारा गुओलियांग बोगदा रस्ताही अत्यंत धोकादायक आहे. हे बांधकाम देखील धोकादायक होते, कारण रस्ता तयार करण्यासाठी पाच वर्षे आणि भरपूर स्फोटके लागली.

या रस्त्याच्या धोक्याचा एक भाग त्याच्या बांधकामातून येतो. संरचनात्मकदृष्ट्या किती आवाज आहे याची कोणालाही खात्री नाही. ते त्याच्या सर्वात उंच बिंदूवर 600 मीटर आणि फक्त 3.5 मीटर रुंद आहे हे लक्षात घेऊन संबंधित आहे.

ते फक्त 5.4 मीटर उंच आहे. काही दृष्टीकोनातून, याचा अर्थ असा आहे की दोन गाड्या केवळ एकमेकांच्या पुढे जाऊ शकतात. रस्ता 0.75 मैल किंवा 1.2 किलोमीटरचा आहे.

त्याच्या संरचनात्मक सुदृढतेबद्दलच्या प्रश्नांच्या वर, क्षेत्राला नैसर्गिक समस्यांचा धोका आहे. दिवे किंवा रेलिंग नाहीत. या भागात खडक पडण्याची शक्यता आहे आणि तेथे भरपूर खंदक आहेत. हा भाग चिखल, प्रचंड धुके आणि सामान्य निसरड्या परिस्थितीला देखील बळी पडतो. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

4/11 भारतातील किल्लार ते पांगी रोड (11 Most Deadliest Roads in the World)

11 Most Deadliest Roads in the World

किल्लार ते पांगी रस्ता फक्त जून किंवा जुलैच्या सुरुवातीपासून ते ऑक्टोबरच्या मध्यापर्यंत खुला असतो, कारण हिवाळ्यात हिमस्खलन आणि मुसळधार हिमवर्षाव रस्त्याचे काही भाग अडवू शकतात. (11 Most Deadliest Roads in the World)

हा रस्ता उत्तर भारतातील किश्तवाड या डोंगराळ भागातून 70 मैल किंवा 113 किलोमीटरचा आहे. यात शेकडो मृत्यूची नोंद झाली आहे आणि तज्ञांचा असा विश्वास आहे की अशीच संख्या नोंदवली गेली नाही. या यादीतील अनेक प्राणघातक रस्त्यांप्रमाणे, या रस्त्याच्या धोक्यात योगदान देणारे बरेच घटक आहेत.

सुरुवात करण्यासाठी, खडक हे कोणत्याही धोकादायक रस्त्यांपैकी सर्वात उंच आहेत. 2,500 मीटरपेक्षा जास्त तीव्र उतार आहे. तुम्हाला पडण्यापासून रोखण्यासाठी कोणतेही अडथळे, कठडे नाहीत. त्या वर, भूप्रदेश अस्थिर आहे, आणि भरपूर खडकाळ ओव्हरहॅंग आहेत.

गुओलियांग बोगदा रस्त्याप्रमाणेच, या रस्त्याची एक चिंता म्हणजे त्याची संरचनात्मक अखंडता, कारण गावकऱ्यांनी तो बनवला आहे. पण त्याहूनही वाईट म्हणजे ते शेकडो वर्षांपूर्वी बांधले गेले होते आणि तेव्हापासून जवळजवळ कोणतीही दुरुस्ती झालेली नाही.

हा रस्ता कच्चा आणि एकावेळी एक वाहन चालेल इतकाच रुंद आहे. हिवाळ्यात, माती कोसळणे ही चिंतेची बाब आहे, तसेच खराब दृश्यमानता. त्यामुळे हा रस्ता तांत्रिकदृष्ट्या फक्त उन्हाळ्यातच खुला असतो. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

3/11 पाकिस्तानातील फेयरी मेडोज रोड (11 Most Deadliest Roads in the World)

11 Most Deadliest Roads in the World

पाकिस्तानमधील फेयरी मेडोज रोड हा एक अनियंत्रित खडी रस्ता आहे आणि जगातील सर्वात प्राणघातक रस्त्यांपैकी एक आहे.

हा रस्ता गिलगिट-बाल्टिस्तान प्रदेशात 16.2 किलोमीटर पसरलेला आहे. संपूर्ण रस्ता खडीपासून बनलेला नाही, त्यामुळे तुम्हाला कधीही चांगली पकड मिळणार नाही.

खडीच्या अस्थिरतेच्या वर, रस्त्यावर अरुंद वळणे आणि खूप उंच आहे. या यादीतील अनेक रस्त्यांप्रमाणेच, तुम्हाला तुमच्या मृत्यूपर्यंत पडण्यापासून रोखण्यासाठी कोणतेही अडथळे किंवा कठडे नाहीत. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

2/11 बोलिव्हियामधील नॉर्थ युंगास रोड (11 Most Deadliest Roads in the World)

11 Most Deadliest Roads in the World

उत्तर युंगास रस्ता मालवाहतूक आणि प्रवासी वाहतुकीने सतत भरलेला असतो. यात दरवर्षी 200 ते 300 लोकांचा जीव जातो. नॉर्थ युंगास रोडने “जगातील सर्वात धोकादायक महामार्ग” अशी अनधिकृत पदवी मिळवली आहे.

हे त्याची उंची, अरुंद आणि कठडयांचा अभाव हे या रस्त्याला अधिक धोकादायक बनवते. कोरोइको आणि ला पाझ यांना जोडणारा हा मार्ग जवळ-जवळ 80 किलोमीटरचा आहे.

हा रस्ता कर्डिलेरा ओरिएंटल पर्वत रांगेचा भाग आहे. बोलिव्हियन रस्त्यालगतचा सर्वोच्च बिंदू जमिनीपासून 4,600 मीटर आहे. रेलिंगचा अभाव आणि रस्ता फक्त 3.5 मीटरचा आहे हे लक्षात घेता, हे आश्चर्यकारकपणे धोकादायक आहे.

“जगातील सर्वात धोकादायक महामार्ग” हे टोपणनाव उत्तर युंगास रोडचे एकमेव अनधिकृत शीर्षक नाही. त्याला “रोड ऑफ डेथ” असेही म्हणतात. सुमारे 2006 पर्यंत दरवर्षी 200 ते 300 लोक रस्त्यावर मरत असत.

तथापि, 2006 मध्ये काही भागात फरसबंदी आणि अतिरिक्त रुंदीसह रेलिंग जोडण्यात आले. हे पूर्वीसारखे प्राणघातक नसले तरी, या रस्त्यावर वाहन चालवणे नक्कीच धोकादायक आहे. वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

1/11 भारत- तिबेट रोड

11 Most Deadliest Roads in the World

भारत आणि तिबेट हा हिमालयातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांपैकी एक आहे. रस्त्याचे काही भाग अत्यंत धोकादायक आणि अतिशय उंच आहे. रस्त्यावरून गाडी चालवणे हलक्या मनाच्या लोकांसाठी नक्कीच नाही. भारत आणि तिबेट हा रस्ता अंदाजे 459 किमी लांब असून कठीण वळणे व कठडे नसल्यामुळे त्याचा धोका अधिक वाढतो.

वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

निष्कर्ष (11 Most Deadliest Roads in the World)

तुम्ही वरीलपैकी कोणत्याही रस्त्याने प्रवास करण्याचे ठरवले असल्यास, भरपूर सावधगिरी बाळगा. तुमच्याकडे आपत्कालीन व्यवस्था आणि योग्य वाहन असल्याची खात्री करा. हवामान अंदाज तपासा, शक्यतो, प्रवासासाठी वरील रस्ते वगळा आणि त्याऐवजी इतरत्र कुठेतरी प्रवास करा. (11 Most Deadliest Roads in the World)

आम्हाला आशा आहे की तुम्हाला जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांची माहिती वाचून आनंद झाला असेल. आम्ही येथे उल्लेख न केलेले इतर रस्ते तुम्हाला माहीत असल्यास टिप्पणी विभागात कळवा. धन्यवाद!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love