Marathi Bana » Posts » New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

New 7 Wonders of the WorldImage by Kushalvtiger from Pixabay

New 7 Wonders of the World | 7 जुलै 2007 रोजी घोषित केलेली जगातील नवी सात आश्चर्ये

सन 2000 मध्ये अस्तित्त्वात असलेल्या 200 स्मारकांच्या निवडीतून; वंडर ऑफ द वर्ल्ड निवडण्यासाठी एक मोहीम सुरु केली गेली; हे सर्वेक्षण कॅनेडियन-स्विस बर्नार्ड वेबर यांच्या नेतृत्वात करण्यात आले; फ्री वेब-आधारित मतदान आणि अल्प प्रमाणात टेलिफोन मतदानाद्वारे लोकप्रियतेचे सर्वेक्षण केले गेले; सुमारे 100 दशलक्षाहून अधिक मते देण्यात आल्यामुळे; जगभरातील लोक वरवर पाहता सहमत झाले. स्विझरलँडच्या ज्यूरिख येथे असलेल्या न्यू 7 वंडर फाउंडेशनच्या वतीने; (New 7 Wonders of the World) आयोजित करण्यात आलेल्या 7 जुलै 2007 रोजी लिस्बन येथे विजेत्यांची घोषणा केली गेली.

ताजमहाल | Taj Mahal (New 7 Wonders of the World)

New 7 Wonders of the World-taj mahal
New 7 Wonders of the World-Photo by Roney John on Pexels.com

ताजमहाल हे भारतातील आग्रा या शहरात यमूनानदीकाठी असलेले एक स्मारक आहे; हे जगातील सर्वात प्रतिष्ठित स्मारकांपैकी एक म्हणून ओळखले जाते. हा स्थापत्यकलेचा उत्कृष्ट नमुना आहे; त्याची आर्किटेक्चरल शैली पर्शियन, ओट्टोमन, भारतीय आणि इस्लामिक आहे; ताजमहाल हे मुघल स्थापत्यकलेचे उत्कृष्ट उदाहरण आहे; सम्राट शाह जहानने (1628-58 पर्यंत राज्य केले) शाहजहानची पत्नी मुमताज महल या प्रिय पत्नीच्या मृत्युपश्चात तिच्या स्मृती प्रीत्यर्थ; हे शुभ्र संगमरवरात स्मारक उभारले. मुमताज महलचा 1631 मध्ये त्यांच्या 14 व्या मुलाला जन्म देताना मृत्यू झाला. (New 7 Wonders of the World)

या बांधकाम प्रकल्पात वास्तुविशारद सम्राट उस्ताद अहमद लाहोरी यांच्या नेतृत्वाखाली या स्मारकाच्या बांधकामासाठी सुमारे 22 वर्षे आणि 20,000 कामगार लागले, ज्यात प्रतिबिंबित करणारा तलाव असलेली एक विशाल बाग आहे. समाधी पांढ-या  संगमरवराने बनलेली असून ज्यामध्ये भौमितिक आणि फुलांच्या कलाकृती आहेत. ताजमहालाच्या भव्य मध्य घुमटाभोवती चार लहान घुमट आहेत.

1983 मध्ये ताजमहालला युनेस्कोने जागतिक वारसा स्थळ म्हणून घोषित केले. तर इस्लामिक आर्ट ऑफ इंडियाचा रत्नजडित घोषित करण्यात आला आहे. “भारतातील मुस्लिम कलेचे दागिने आणि जगातील परंपरा असलेल्या वैश्विक स्तरावरील उत्कृष्ट नमुना” म्हणून मुघल स्थापत्यकलेचे हे उत्तम उदाहरण आहे; भारताच्या समृद्ध इतिहासाचे प्रतीक म्हणून अनेकांनी ते पाहिले आहे; दर वर्षी ही कलाकृती पाहण्यासाठी सात ते आठ दशलक्ष पर्यटक भेट देतात. 2007 मध्ये, हे न्यू 7 वंडर ऑफ द वर्ल्ड (2000-2007) उपक्रमात जागतिक वारसास्थळ म्हणून घोषित केले गेले.

चिचेन इत्सा | Chichen Itza (New 7 Wonders of the World)

New 7 Wonders of the World-architecture travel pyramid monument
New 7 Wonders of the World-Photo by Bianca Célestin on Pexels.com

हे मेक्सिकोमधील युकाटिन द्वीपकल्पातील माया लोकांद्वारे बांधले गेलेले एक मोठे  मायान शहर होते. या शहरात इ.स. नवव्या आणि दहाव्या शतकात मायान टोळीच्या मदतीने अनेक महत्वाची स्मारके आणि मंदिरे बांधली गेली. त्यापैकी सर्वात लक्षणीय पिरॅमिड एल कॅस्टिलो- ‘कॅसल’ आहे, जो मुख्य प्लाझाच्या वर 79 फूट (24 मीटर) आहे. मायन्सच्या खगोलशास्त्रीय क्षमतांचा दाखला, या संरचनेत एकूण 365 पाय-या आहेत. सौर वर्षातील वसंत ऋतू आणि शरद ऋतूतील सूर्यास्ता दरम्यान, पिरॅमिडवर सावल्या येतात. त्या सावल्यांना खाली सरकणा-या सर्पाचे स्वरुप येते. पायथ्याशी असलेला दगड सर्पाचे डोके आहे असे मानले जाते. हे पुरातत्वशास्त्र स्थळ मेक्सिकोच्या युकातान राज्यामध्ये स्थित असून ते युनेस्कोचे जागतिक वारसा स्थान आहे. 2017 मध्ये 2.6 दशलक्ष पर्यटकांसह चिचेन इत्झा मेक्सिकोमधील सर्वाधिक भेट दिलेल्या पुरातत्व स्थळांपैकी एक आहे. (New 7 Wonders of the World)

पेट्रा | Petra (New 7 Wonders of the World)

New 7 Wonders of the World-brown concrete building under blue sky
New 7 Wonders of the World-Photo by Desaga Thierry on Pexels.com

हे पश्चित आशियाच्या जॉर्डन देशातील एक प्राचीन शहर आहे. हे शहर प्रामुख्याने डोंगर कोरुन बनवन्यात आले असून त्याची निर्मिती इ.स. पूर्व 312 मध्ये करण्यात आली असावी असा अंदाज आहे.  पेट्रा हे प्राचीन शहर दुर्गम दरीत वसलेले आहे. ज्या ठिकाणी मोशेने खडक फोडला आणि पाणी बाहेर वाहिले त्या ठिकाणी हे शहर आहे. नंतर नबाटियन या अरब जमातीने त्यांची राजधानी केली आणि या काळात ती वाढली. विशेषतः मसाल्यांसाठी हे एक महत्त्वपूर्ण व्यापार केंद्र बनले. प्रख्यात खोदकाम करणा-यां नबटय़ांनी वाळू  दगडामध्ये घरे, मंदिरे आणि थडग्यांसारख्या वास्तू बांधल्या. याव्यतिरिक्त, त्यांनी पाण्याची व्यवस्था केली ज्यामुळे शेती समृद्ध होऊ शकली.

व्यापारी मार्ग बदलल्यामुळे शहरातील लोकसंख्या कमी होऊ झाली. भूकंपाच्या धक्क्याने ब-याच इमारती नष्ट झाल्या आणि लोकांनी पेट्रा हळूहळू सोडून दिले.

पेट्रा जॉर्डनच्या दक्षिण भागात अकाबाचे आखात व मृत समूद्र यादरम्यान असलेल्या सपाट खो-यामध्ये स्थित आहे. 1812 सालापर्यंत ते उर्वरित जगासाठी बहुतेक अज्ञात होते. 1912 मध्ये पुन्हा एका स्विस शोधकाने त्याचा शोध लावला असला तरी 20 व्या शतकाच्या उत्तरार्धापूर्वीपर्यंत पुरातत्वशास्त्रज्ञांनी त्याकडे मोठ्या प्रमाणात दुर्लक्ष केले. अजूनही शहराबद्दल बरेच प्रश्न आहेत.

कोलोसियम | Colosseum (New 7 Wonders of the World)

Colosseum
New 7 Wonders of the World-Photo by Azhar Muhammedu on Pexels.com

रोमन फोरमच्या अगदी पूर्वेस; इटलीच्या रोम शहराच्या मध्यभागी एक अंडाकृती खुले थिएटर आहे; हे आतापर्यंत बांधले गेलेले सर्वात मोठे खुले थिएटर आहे. व्हेस्पासियनच्या साम्राज्याखाली बांधकाम सुरु झाले; आणि त्याचा उत्तराधिकारी व वारस, टायटसच्या अधिपत्याखाली ते पूर्ण झाले. डॉमिशियनच्या कारकिर्दीत पुढील बदल करण्यात आले; हे तीन सम्राट जे या संरक्षकांचे कार्य करणारे होते. त्यांना फ्लोव्हियन राजवंश म्हणून ओळखले जाते; म्हणून या अ‍ॅम्फिथिएटरला फ्लोव्हियन अ‍ॅम्फीथिएटर असे संबोधले गेले.

कोलोसियममध्ये अंदाजे 50,000 ते  80,000 प्रेक्षक बसू शकतात सरासरी प्रेक्षक सुमारे 65,000 बसतात. हे प्राण्यांची शिकार, फाशी, पुन्हा काम यासह ग्लेडिएटरियल स्पर्धा आणि सार्वजनिक कार्यक्रमांसाठी वापरले जात असे. प्रसिद्ध लढाया आणि रोमन पौराणिक कथेवर आधारित नाटके, समुद्री युद्धांवर विनोद. प्रारंभिक मध्ययुगीन काळात ही इमारत मनोरंजनासाठी वापरणे थांबले. नंतर ते घर, कार्यशाळा, धार्मिक सुव्यवस्थेचे क्वार्टर, एक किल्ला, खाण आणि ख्रिश्चन मंदिर अशा उद्देशाने पुन्हा वापरण्यात आले.

2000 वर्षे जुने कलोसियम नैसर्गिक झीज, भूकंप इत्यादी घटनांमुळे; काही अंशी नष्ट झाले असले तरी; आजही ते रोममधील सर्वांत लोकप्रिय पर्यटनस्थळ आहे. रोमन कॅथोलिक चर्चशी त्याचा दुवा देखील आहे; कारण प्रत्येक गुड फ्रायडे पोप कलोसियमच्या सभोवतालच्या परिसरात सुरु होणारी टॉर्चलिट; “वे ऑफ क्रॉस” मिरवणूकीचे नेतृत्व करते. हे जगाच्या न्यू 7 वंडर मध्ये सूचीबद्ध केले गेले आहे.

चीनची भिंत | Wall of China

brown concrete wall surrounded by trees
New 7 Wonders of the World-Photo by Tom Fisk on Pexels.com

अतिप्राचीन काळात उत्तरेकडील सिमेवरुन मंगोलिया प्रांतातून होणारी परकीय आक्रमणे रोखण्यासाठी; दगड, माती व विटा वारुन बांधली गेली; ही जगातील सर्वात मोठी इमारत-बांधकाम प्रकल्पांपैकी एक अहे; वॉल ऑफ चायना सुमारे 5,500 मैल (8,850 किमी) लांबीची आहे असे मानले जाते; एका वादग्रस्त चिनी अभ्यासानुसार, लांबी 13,170 मैल (21,200 किमी) असल्याचा दावा केला आहे. या भिंतीचे इ.स.पू. 7 व्या शतकात काम सुरु झाले आणि दोन सहस्र वर्षे सुरु राहिले.

या बांधकामाला भिंत म्हटले जाते; परंतु प्रत्यक्षात या संरचनेत लांब पट्ट्यासाठी दोन समांतर भिंती आहेत. याव्यतिरिक्त; वॉचटावर आणि बॅरेक बुलवर्क ठिपके आहेत; या भिंतीबद्दलची जी एक आश्चर्यकारक गोष्ट होती; ती मात्र प्रभावी करणारी नव्हती; कारण ही भिंत आक्रमण आणि छापा टाळण्यासाठी बांधली गेली असली; तरीही वास्तविक सुरक्षा प्रदान करण्यात भिंत मुख्यत्वे अपयशी ठरली. त्याऐवजी; विद्वानांनी नमूद केले आहे की हे “राजकीय प्रचार” म्हणून अधिक कार्य करते; आज, ग्रेट वॉलची बचावात्मक प्रणाली सामान्यत: इतिहासातील सर्वात प्रभावी आर्किटेक्चर म्हणून ओळखली जाते.

माक्सू पिक्त्सू  | Machu Picchu

machu pichu peru
New 7 Wonders of the World-Photo by Errin Casano on Pexels.com

15 व्या शतकातील इन्का साम्राज्यातील माक्सू पिक्त्सू हे एक स्थळ  आहे; ते पेरुमधील पिक्त्सू शहराच्या 80 किमी वायव्येला समुद्रसापाटीपासून 8,000 फूट उंचीवर स्थित आहे. वाचा: Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

बहुतेक पुरातत्वशास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की माक्सू पिक्त्सू हे इन्का सम्राट पाचाकुटी (1438-1472) साठी इस्टेट म्हणून बांधले गेले होते. हे “इन्काचे हरवलेले शहर” म्हणून ओळखले जाते, ते इन्का सभ्यतेचे सर्वात परिचित चिन्ह आहे. इन्कांनी 1450 च्या सुमारास ही इस्टेट बांधली परंतु स्पॅनिश विजयाच्या वेळी शतकानंतर ती सोडून दिली. स्थानिकरित्या परिचित असले तरीही वसाहतीच्या काळात स्पॅनिश लोकांना ते माहित नव्हते आणि अमेरिकन इतिहासकार हिराम बिंघम यांनी 1911 मध्ये आंतरराष्ट्रीय लक्ष वेधले तरीही  बाह्य जगासाठी ते अज्ञात राहिले.

माक्सू पिक्त्सू शास्त्रीय इन्का शैलीमध्ये कोरडया-दगडांच्या भिंतींनी बनलेले आहे; त्याच्या तीन प्राथमिक संरचनांमध्ये इंटिहुआटाना, सूर्याचे मंदिर आणि तीन विंडोजची खोली आहे; पर्यटकांना मूळ रुपात ते कसे दिसले याची त्यांना चांगली कल्पना देण्यासाठी बहुतेक बाह्य इमारतींचे पुनर्निर्माण केले गेले आहे.

माक्सू पिक्त्सू 1981 मध्ये पेरुचे ऐतिहासिक अभयारण्य आणि 1983 मध्ये युनेस्कोने जागतिक वारसा म्हणून घोषित केले. 2007 मध्ये, माक्सू पिक्त्सूला जगभरातील इंटरनेट सर्वेक्षणात जगातील न्यू सेव्हन वंडरपैकी एक म्हणून निवडण्यात आले.

क्रिस्तो रेदेंतोर | Christ the Redeemer (Statue)

christ the redeemer
New 7 Wonders of the World-Photo by Matheus Bertelli on Pexels.com

रिओ दि जानेरो मधील क्रिस्तो रेदेंतोर ही येशूची एक विशाल मूर्ती आहे; जी कोर्कोवाडो पर्वतावच्या शिखरावर उभी केली आहे. पहिल्या महायुद्धानंतर; काही ब्राझीलवासीयांना ‘बेधुंदपणा’ ची भीती वाटत होती; त्यासाठी त्यांनी एक पुतळा प्रस्तावित केला; जो हेटर दा सिल्वा कोस्टा, कार्लोस ओसवाल्ड आणि पॉल लँडोव्स्की यांनी डिझाइन केला होता.

या पुतळयाचे बांधकाम 1926 मध्ये सुरु झाले आणि पाच वर्षांनंतर ते पूर्ण झाले. परिणामी स्मारक 98 फूट (30 मीटर) उंच उभे आहे. त्याचा पायथ्याचा भाग त्यात नाही, जो सुमारे 26 फूट (8 मीटर) उंच आहे आणि त्याचे विस्तारित हात 92 फूट (28 मीटर) आहेत. या पुतळ्याचे वजन 635 मेट्रिक टन आहे.  हे जगातील सर्वात मोठे आर्ट डेको शिल्प आहे. क्रिस्तो रेदेंतोर reinforced concrete  पासून बनलेले आहे आणि ते सुमारे सहा दशलक्ष फरशामध्ये व्यापलेले आहे.

जगभरातील ख्रिश्चनतेचे प्रतीक म्हणून हा पुतळा रिओ दि जानेरो; आणि ब्राझील या दोहोंचा सांस्कृतिक प्रतीकही बनला आहे. क्रिस्तो रेदेंतोर जगातील नवीन सात आश्चर्य म्हणून निवडले गेले आहे. (New 7 Wonders of the World)

Related Posts

Post Categories

“New 7 Wonders of the World: जगातील नवी सात आश्चर्ये” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love