Skip to content
Marathi Bana » Posts » ‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world | मेहरानगड

‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world | मेहरानगड

'MEHRANGARH' The most famous fort in the world

‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world | ‘मेहरानगड’ जगातील सर्वात प्रसिद्ध किल्यांपैकी एक; गडाचा इतिहास, गडावरील विविध महाल, पर्यटक आकर्षणे इ.

जगातील सर्वात मोठे आणि लोकप्रिय किल्ले; भारतात आहेत. त्यापैकी भारतातील राजस्थानमधील जोधपूर येथे मेहरानगड किल्ला; सुमारे  486 हेक्टर म्हणजे 1,200 एकर क्षेत्र व्यापतो. हे कॉम्प्लेक्स आजूबाजूच्या मैदानापासून; 122 मीटर उंच डोंगरमाथ्यावर असून; ते राजपूत शासक राव जोधा यांनी 1459 च्या सुमारास बांधले होते. (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

'MEHRANGARH' The most famous fort in the world
‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world

तेथील अनेक राजवाडे; त्यांच्या गुंतागुंतीच्या कोरीव कामांसाठी आणि विस्तृत अंगणांसाठी ओळखले जातात. एक वळणदार रस्ता खाली शहराकडे जातो; जयपूरच्या आक्रमणाच्या वेळी; सैन्याने डागलेल्या तोफगोळ्यांच्या प्रभावाचे ठसे; दुसऱ्या गेटवर आजही पाहायला मिळतात. किल्ल्याच्या डावीकडे मेहरानगडचे रक्षण करताना जागीच पडलेल्या किरत सिंग सोडा या सैनिकाची छत्री आहे.

जयपोल म्हणजे ‘विजय द्वार’ यांचा समावेश असलेले सात दरवाजे आहेत; जे महाराजा मानसिंग यांनी जयपूर आणि बिकानेरच्या सैन्यावरील; विजयाच्या स्मरणार्थ बांधले होते. येथे एक फत्तेहपोल म्हणजे ‘विजय द्वार’ देखील आहे; जे महाराजा अजित सिंग यांच्या मुघलांवरील विजयाचे स्मरण करते.

येथे होणार्‍या काही उल्लेखनीय उत्सवांमध्ये; वर्ल्ड सेक्रेड स्पिरिट फेस्टिव्हल आणि राजस्थान इंटरनॅशनल फोक फेस्टिव्हल यांचा समावेश होतो.

जोधपूरचा इतिहास (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

राठोड कुळातील प्रमुख; राव जोधा यांना भारतातील जोधपूरचे मूळ श्रेय दिले जाते. त्यांनी 1459 मध्ये मारवाडची राजधानी म्हणून; जोधपूरची स्थापना केली. त्यापूर्वी मांडोर ही पूर्वीची राजधानी होती. तो रणमलच्या 24 मुलांपैकी एक होता; आणि तो पंधरावा राठोड शासक बनला. सिंहासनावर आरुढ झाल्यानंतर; जोधाने आपली राजधानी जोधपूरच्या सुरक्षित ठिकाणी हलवण्याचा निर्णय घेतला. कारण एक हजार वर्षे जुन्या मंडोरे किल्ल्याला; पुरेशी सुरक्षा प्रदान करण्याचा विचार केला जात नाही.

राव नारा यांच्या मदतीने, 12 मे 1459 रोजी जोधा यांनी; मंडोरच्या दक्षिणेस 9 किलोमीटर (5.6 मैल) एका खडकाळ टेकडीवर; किल्ल्याचा पाया घालण्याचा निर्णय घेतला. या टेकडीला पक्ष्यांचा डोंगर भाकुरचेरिया म्हणून ओळखले जात असे. किल्ला बांधण्यासाठी पौराणिक कथेनुसार; त्याला टेकडीवरील एकमेव मानवी रहिवासी, पक्ष्यांचा स्वामी, चेरिया नाथजी नावाच्या संन्यास्याला विस्थापित करावे लागले.

वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

चेरिया नाथजी हे त्यांचे अनुयायी होते; आणि म्हणून ते या प्रदेशात प्रभावशाली होते. हलवण्याची विनंती केली असता; त्याने स्पष्ट नकार दिला. असे अनेक वेळा घडले; राव जोधाने नंतर अत्यंत कठोर उपाय केले; आणि आणखी एक शक्तिशाली संत, चरण समुदायाच्या महिला योद्धा ऋषी, देशनोकच्या श्री करणी मातेची मदत मागितली.

राजाच्या विनंतीवरून ती आली आणि चेरिया नाथजींना ताबडतोब सोडण्यास सांगितले. एक श्रेष्ठ शक्ती पाहून तो ताबडतोब निघून गेला; पण राव जोधाला “जोधा! तुमच्या गडाला कधीही पाण्याची टंचाई भासेल!” अशा शब्दांत शाप दिला. राव जोधाने किल्ल्यात घर आणि मंदिर बांधून; संन्याशांना शांत करण्यात यश मिळवले. करणी माता राव जोधा यांचा प्रभाव पाहून; त्यांना मेहरानगड किल्ल्याच्या पायाभरणीसाठी आमंत्रित केले आणि तेच त्यांनी पार पाडले.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

आज फक्त बिकानेर आणि जोधपूर हे किल्ले राठोडांच्या ताब्यात आहेत; दोघांची पायाभरणी श्री करणी मातेने केली होती. राजस्थानातील इतर सर्व राजपूत किल्ले संबंधित कुळांनी; कोणत्या ना कोणत्या कारणाने सोडून दिले होते. आजपर्यंत फक्त जोधपूर आणि बिकानेरच्या राठोडांकडे; त्यांचे किल्ले आहेत. ही वस्तुस्थिती स्थानिक लोक एक चमत्कार मानतात; आणि त्याचे श्रेय श्री करणी मातेला दिले जाते. राव जोधाने माथानिया आणि चोपस्नी ही गावेही दोन चारण सरदारांना दिली होती; ज्यांना त्याने माँ मेहाईला जोधपूरला येण्याची विनंती करण्यासाठी पाठवले होते.

'MEHRANGARH' The most famous fort in the world
Photo by Yash Raut on Unsplash

नवीन साइट योग्य असल्याचे सुनिश्चित करण्यासाठी; त्यांनी “राजा राम मेघवाल” नावाच्या मेघवाल जातीच्या माणसाला; ज्याने स्वेच्छेने आपली सेवा अर्पण केली, पायामध्ये जिवंत पुरले कारण हे दिवस शुभ मानले जात होते. “राजा राम मेघवाल” यांना वचन दिले होते की; त्या बदल्यात त्यांच्या कुटुंबाची राठोडांकडून काळजी घेतली जाईल. त्यांच्या कुटुंबाला जमीन देण्यात आली; आणि आजही त्यांचे वंशज सूर सागरजवळील राजबागेत राहतात.

वाचा: New 7 Wonders of the World: जगातील नवी सात आश्चर्ये

मेहरानगड (व्युत्पत्ती: ‘मिहिर’ (संस्कृत) -सूर्य किंवा सूर्य-देवता; ‘गढ’ (संस्कृत)-किल्ला; म्हणजे ‘सूर्य-किल्ला’); राजस्थानी भाषा उच्चार परंपरांनुसार, ‘मिहिरगड’ बदलून ‘मेहरानगड’ झाला आहे; सूर्यदेवता ही राठोड घराण्याची प्रमुख देवता आहे. जरी किल्ल्याची सुरुवात 1459 मध्ये जोधपूरचे संस्थापक राव जोधा यांनी केली असली तरी; आजचा किल्ला महाराजा जसवंत सिंग (1638-78) यांच्या काळातील आहे.

हा किल्ला शहराच्या मध्यभागी एका उंच टेकडीवर; 5 किलोमीटर (3.1 मैल); पसरलेला आहे. त्याच्या भिंती, ज्या 36 मीटर (118 फूट); उंच आणि 21 मीटर (69 फूट) रुंद आहेत; राजस्थानमधील काही सर्वात सुंदर आणि ऐतिहासिक राजवाड्यांचे संरक्षण करतात. जुन्या पारंपारिक समाजांपैकी एक असलेल्या खांडवालिया समाजाने; मोठमोठे दगड फोडून इतरांसोबत हा किल्ला बनवला होता. वाचा: Most Beautiful Birds: जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

गडावरील प्रवेश मार्ग

जय पोल (“विजयाचे गेट”), महाराजा मानसिंग यांनी 1806 मध्ये जयपूर आणि बिकानेरसह युद्धात विजय साजरा करण्यासाठी बांधले.

फतेह पोल, 1707 मध्ये मुघलांवर विजय साजरा करण्यासाठी बांधले गेले;

देध कामग्रा पोल, ज्यावर अजूनही तोफगोळ्यांच्या भडिमाराच्या जखमा आहेत;

लोहा पोल, जो किल्ल्याच्या संकुलाच्या मुख्य भागाचा अंतिम दरवाजा आहे; ताबडतोब डावीकडे राणींच्या हाताचे ठसे (सतीच्या खुणा) आहेत; ज्यांनी 1843 मध्ये त्यांचे पती महाराजा मानसिंग यांच्या अंत्यसंस्कारावर स्वतःला दहन केले.

किल्ल्याच्या आत अनेक सुशोभित महाल आहेत; यामध्ये मोती महल (मोती पॅलेस), फूल महाल (फ्लॉवर पॅलेस); शीशा महल (मिरर पॅलेस), सिलेह खाना आणि दौलत खाना यांचा समावेश आहे. संग्रहालयात पालखी, हौदा, शाही पाळणे, लघुचित्रे, वाद्ये; पोशाख आणि फर्निचर यांचा संग्रह आहे. किल्ला घराच्या तटबंदीने जुनी तोफ (प्रसिद्ध किल्किलासह); जतन केली होती आणि शहराचे एक चित्तथरारक दृश्य प्रदान केले होते.

पालखी (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

पालखी हे 20 व्या शतकाच्या दुसऱ्या तिमाहीपर्यंत; खानदानी महिलांसाठी प्रवास आणि प्रदक्षिणा करण्याचे लोकप्रिय साधन होते. त्यांचा वापर पुरुष खानदानी आणि राजघराण्यांनीही विशेष प्रसंगी केला होता.

वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

दौलत खाना – मेहरानगड संग्रहालयाचा खजिना

या गॅलरीमध्ये भारतीय इतिहासातील मुघल काळातील; ललित व उपयोजित कलांचा सर्वात महत्त्वाचा; आणि सर्वोत्कृष्ट जतन केलेला संग्रह प्रदर्शित केला आहे. ज्या दरम्यान जोधपूरच्या राठोड शासकांनी; मुघल सम्राटांशी जवळचे संबंध ठेवले होते. त्यात सम्राट अकबराचेही अवशेष आहेत. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

शस्त्रागार (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

या गॅलरीमध्ये जोधपूरमधील प्रत्येक कालखंडातील; दुर्मिळ शस्त्रास्त्रांचा संग्रह आहे. प्रदर्शनात जेड, चांदी, गेंड्याची शिंग, हस्तिदंत, माणिक, पाचू आणि मोती जडलेल्या; ढाल आणि बॅरलवर सोन्या-चांदीचे काम असलेल्या बंदुका आहेत. गॅलरीत अनेक सम्राटांच्या वैयक्तिक तलवारी देखील प्रदर्शित केल्या आहेत; त्यापैकी राव जोधाचा खांदा, 3 किलोपेक्षा जास्त वजनाचा, अकबराची तलवार आणि तैमूरची तलवार; यासारख्या उल्लेखनीय ऐतिहासिक वस्तू आहेत.

चित्रे (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

मेहरानगड संग्रहालयातील शिव पुराणातील फोलिओ, सी. 1828. ही गॅलरी मारवाड-जोधपूरचे रंग दाखवते, मारवाड चित्रांचे उत्कृष्ट उदाहरण. वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

पगडी गॅलरी (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

मेहरानगड संग्रहालयातील पगडी गॅलरी; राजस्थानमध्ये पूर्वी प्रचलित असलेल्या विविध प्रकारच्या पगड्यांचे जतन, दस्तऐवजीकरण; आणि प्रदर्शन करण्याचा प्रयत्न करते; प्रत्येक समुदाय, प्रदेश आणि उत्सव ज्यांचे स्वतःचे हेडगियर होते. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

शाहीलाल डेरा (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

शाही लाल डेरा किंवा रॉयल रेड टेंट हा किल्ल्यावरील शाही संग्रहाचा एक भाग आहे.

मेहरानगडमधील पर्यटक आकर्षणे

राष्ट्रीय भूवैज्ञानिक स्मारक

'MEHRANGARH' The most famous fort in the world
Photo by Setu Chhaya on Unsplash

जोधपूर ग्रुप – मलानी इग्नियस सूट कॉन्टॅक्ट ज्यावर मेहरानगड किल्ला बांधला गेला आहे; त्याला भारतीय भूवैज्ञानिक सर्वेक्षणाने देशातील भौगोलिक पर्यटनाला प्रोत्साहन देण्यासाठी; राष्ट्रीय भूवैज्ञानिक स्मारक घोषित केले आहे. हे अद्वितीय भूवैज्ञानिक वैशिष्ट्य 43,500 किमी 2 क्षेत्रामध्ये पसरलेल्या; थार वाळवंटात दिसणार्‍या मलानी इजेनस सूटचा भाग आहे. हे अद्वितीय भूवैज्ञानिक वैशिष्ट्य; भारतीय उपखंडातील प्रीकॅम्ब्रियन युगाच्या आग्नेय क्रियांच्या शेवटच्या टप्प्याचे प्रतिनिधित्व करते. वाचा: How To Become Miss Universe? | मिस युनिव्हर्स कसे बनायचे?

चामुंडा माताजी मंदिर

'MEHRANGARH' The most famous fort in the world
‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world

चामुंडा माताजी ही राव जोधा यांची आवडती देवी होती; त्यांनी तिची मूर्ती 1460 मध्ये मंडोरच्या जुन्या राजधानीतून आणली; आणि मेहरानगडमध्ये तिची स्थापना केली (मां चामुंडा ही मंडोरच्या प्रतिहार शासकांची कुल देवी होती);. ती महाराजांची आणि राजघराण्याची इष्ट देवी असून; जोधपूरचे बहुतेक नागरिकही तिची पूजा करतात. दसरा उत्सवादरम्यान मेहरानगडला गर्दी होते.

वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

राव जोधा डेझर्ट रॉक पार्क

राव जोधा डेझर्ट रॉक पार्क; मेहरानगड किल्ल्याला लागून 72 हेक्टरमध्ये पसरलेला आहे. उद्यानात पर्यावरणीयदृष्ट्या पुनर्संचयित वाळवंट; आणि रखरखीत जमीन आहे. या उद्यानाची निर्मिती 2006 मध्ये किल्ल्याला लागून असलेल्या; एका मोठ्या, खडकाळ क्षेत्राच्या नैसर्गिक पर्यावरणाची पुनर्संचयित करण्यासाठी करण्यात आली होती. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

फेब्रुवारी 2011 मध्ये ते लोकांसाठी खुले करण्यात आले होते; उद्यानाच्या आणि आजूबाजूच्या परिसरात विशिष्ट ज्वालामुखीच्या खडकाची रचना आहे; जसे की राईओलाइट वेल्डेड टफ, आणि ब्रेसिया, सँडस्टोन फॉर्मेशन्स. पार्कमध्ये इंटरप्रिटेशन गॅलरीसह; एक अभ्यागत केंद्र, मूळ वनस्पती रोपवाटिका, लहान दुकान आणि कॅफे यांचा समावेश आहे. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

2008 चेंगराचेंगरी

मेहरानगड किल्ल्याच्या आतील चामुंडा देवी मंदिरात 30 सप्टेंबर 2008 रोजी; एक मानवी चेंगराचेंगरी झाली. ज्यामध्ये 249 लोक ठार झाले आणि 400 हून अधिक जखमी झाले. वाचा; The Most Inspirational Personalities | सर्वात प्रेरणादायी व्यक्तिमत्व.

संस्कृती (‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world)

किल्ल्याच्या प्रवेशद्वारावर लोकसंगीत सादर करणारे संगीतकार आहेत; संग्रहालये, उपहारगृहे, प्रदर्शने आणि क्राफ्ट बाजार आहेत. हा किल्ला डिस्नेच्या 1994 मधील थेट-अ‍ॅक्शन चित्रपट द जंगल बुक; तसेच 2012 मधील द डार्क नाइट राइजेस चित्रपटाच्या चित्रीकरणाच्या ठिकाणांपैकी एक होता. वाचा; Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

नंतरचे मुख्य छायाचित्रण 6 मे 2011 रोजी सुरू झाले. इम्रान हाश्मी अभिनीत आवारापन या चित्रपटाचे देखील येथे चित्रीकरण झाले होते. 2015 मध्ये, इस्रायली संगीतकार शाई बेन त्झूर, इंग्रजी संगीतकार आणि रेडिओहेड गिटारवादक; जॉनी ग्रीनवुड आणि रेडिओहेड निर्माता निगेल गोड्रिच यांच्यासह; संगीतकारांद्वारे सहयोगी अल्बम रेकॉर्ड करण्यासाठी किल्ल्याचा वापर केला गेला.

रेकॉर्डिंग हा अमेरिकन दिग्दर्शक पॉल थॉमस अँडरसन यांच्या; जुनून या माहितीपटाचा विषय होता. मार्च 2018 मध्ये, बॉलीवूड चित्रपट ठग्स ऑफ हिंदोस्तानसाठी चित्रपटाच्या क्रूने; किल्ल्याचा वापर त्याच्या शूटिंग स्थानांपैकी एक म्हणून केला; अभिनेते अमिताभ बच्चन यांनी त्यांच्या अधिकृत ब्लॉगवर तेथील अनुभवाबद्दल एक चिंतनशील पोस्ट टाकली.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love