Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to prevent sexual abuse? | लैंगिक शोषण कसे रोखावे?

How to prevent sexual abuse? | लैंगिक शोषण कसे रोखावे?

How to prevent sexual abuse?

How to prevent sexual abuse? | लैंगिक शोषण कसे रोखावे? लैंगिक शोषणाचे बळी मुलं, पुरुष, महिला किंवा वृद्ध असू शकतात. यापासून संरक्षण करण्यासाठी महत्वाच्या टिप्स या लेखामध्ये दिलेल्या आहेत.

कल्पना करा, एखाद्या दिवशी, तुम्हाला अज्ञात वापरकर्त्याकडून ईमेल आला आणि त्या संदेशात दावा केला आहे की, त्यांनी तुम्ही भेट दिलेल्या पॉर्न साइट्सचा मागोवा ठेवला आणि पुरावा म्हणून त्यांनी तुमच्या वेबकॅमसह व्हिडिओ पुरावा रेकॉर्ड केला. अशा वेळी How to prevent sexual abuse? लैंगिक शोषण कसे रोखावे? या विषयीची माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

वरील परिस्थिती हे सेक्सटोर्शनचे उदाहरण आहे. या दुर्भावनापूर्ण कृतीमध्ये पीडितांना त्यांच्या लैंगिकरित्या सुस्पष्ट प्रतिमा किंवा व्हिडिओ शेअर करण्याची धमकी देऊन जबरदस्ती करणे समाविष्ट आहे.

या “सेक्स्टॉर्टर्स” कडे पीडितांच्या या प्रतिमा आहेत का? आपण बळी होणार नाही याची खात्री कशी करु शकता? सेक्सटोर्शनचे विविध प्रकार कोणते आहेत? या सर्व प्रश्नांची आणि अधिकची उत्तरे या लेखात दिली आहेत.

Table of Contents

सेक्सॉर्शन म्हणजे काय?- How to prevent sexual abuse?

सेक्सॉर्शन हा एक गुन्हा आहे; ज्यामध्ये पीडितेला ब्लॅकमेल करणे समाविष्ट आहे. जोपर्यंत पीडित व्यक्ती पैसे देत नाही किंवा अधिक लैंगिक कृत्यांमध्ये गुंतत नाही तोपर्यंत पिडीत व्यक्तीच्या लैंगिक प्राधान्यांबद्दल प्रतिमा, व्हिडिओ किंवा माहिती सामायिक करण्याची धमकी दिली जाते.

सहसा, गुन्हेगार पीडित व्यक्तीचे कुटुंब, सहकारी, मित्र आणि इतर ओळखीच्या व्यक्तींसोबत लैंगिक सामग्री शेअर करण्याची धमकी देतात. वैकल्पिकरित्या, सामग्री पोर्नोग्राफिक ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर अपलोड केली जाऊ शकते.

सामान्यतः, सेक्सटोर्टर्सना पीडित व्यक्तीमध्ये मोठ्या प्रमाणात भीती कशी निर्माण करावी हे माहित असते. ते विशिष्टपणे सुस्पष्ट संभाषणाच्या प्रतिमा किंवा स्क्रीनशॉट दर्शवू शकतात.

शिवाय, ते अनेकदा त्यांच्या कुटुंबातील सदस्य आणि मित्रांबद्दल जाणून घेण्यासाठी पीडितेच्या सोशल मीडिया खाती स्किम करतात. दुसऱ्या शब्दांत, ते पीडितेला कळवतील की ते कोणत्याही क्षणी त्यांची प्रतिष्ठा नष्ट करु शकतात, जरी ते अनेकदा खोटे असले तरी.

लैंगिक शोषण कसे कार्य करते?

अशी अनेक प्रकरणे आहेत ज्यात सेक्सटोर्टर फक्त बडबड करतात. त्यांच्याकडे पीडितांचे कोणतेही संवेदनशील व्हिडिओ किंवा प्रतिमा नसतात, परंतु ते प्रेरणा म्हणून भीतीचा वापर करतात. तथापि, हे नेहमीच नसते. काही गुन्हेगार वेगवेगळ्या प्रकारे पीडितांच्या स्पष्ट प्रतिमा मिळवतात:

 • सेक्सटिंगद्वारे: गुन्हेगार पीडितेशी लैंगिकरित्या स्पष्ट चॅट करु शकतो आणि त्यांना स्वतःच्या प्रतिमा पाठवायला लावू शकतो, अनेकदा चोरीची छायाचित्रे आणि व्हिडिओ प्रथम पाठवून.
 • पीडितेच्या वेबकॅमवर नियंत्रण मिळवून: हे त्यांच्या माहितीशिवाय घडते. एक सेक्सटोर्टर हे कदाचित पीडिताला फसवून मालवेअर असलेली फाईल डाउनलोड करु शकतो.
 • पीडितेला त्यांच्या वेबकॅमसमोर लैंगिक कृत्ये करण्यास भाग पाडणाऱ्या धमक्यांद्वारे: या प्रकरणात, लैंगिक शोषण योजना काही काळापासून चालू आहे. ही रणनीती सहसा प्रारंभिक ब्लॅकमेलनंतर पुढील सामग्री मिळविण्यासाठी वापरली जाते.

वेगवेगळे सेक्सटोर्शन घोटाळे

How to prevent sexual abuse?
Image by Mohamed Hassan from Pixabay

सेक्सटोर्टर्स त्यांच्या पीडितांना त्यांच्या मागण्या मान्य करण्यासाठी अनेक भिन्न धोरणे वापरतात. जर तुम्ही सेक्सटोर्शनचे काही सामान्य प्रकार आणि वैशिष्ट्ये ओळखू शकत असाल तर तुम्ही त्यांना प्रतिबंध करु शकता.

कॅटफिशिंग- How to prevent sexual abuse?

सेक्सटोर्शनची बरीच प्रकरणे या प्रकारच्या ऑनलाइन हल्ल्यापासून सुरु होतात. कॅटफिशिंग करताना, गुन्हेगार दुस-या व्यक्तीच्या रुपात, सहसा कोणीतरी एकतर अतिशय आकर्षक, एखादी सुंदर तरुणी किंवा देखणा आणि श्रीमंत व्यापारी किंवा संबंधित, पीडितासारखीच आवड असलेल्या एखाद्या व्यक्तीसारखी.

निपुण कॅटफिशिंग सेक्सटोर्टर्स अतिशय चतुर मार्गाने कार्य करतात. ते चोरलेले फोटो आणि विस्तृत प्रोफाइल मजकूरांसह खात्रीशीर बनावट सोशल मीडिया प्रोफाइल तयार करतात.

काही प्रोफाइल तयार केल्यानंतर, गुन्हेगार अनेकदा वेगवेगळ्या सोशल मीडिया आणि डेटिंग प्लॅटफॉर्मवर अनेक वापरकर्त्यांशी संपर्क साधतो. ते त्यांच्या प्रोफाईलप्रमाणे मित्र विनंत्या पाठवतील किंवा त्यांना संदेश टाकतील.

पीडितेने प्रतिक्रिया देताच, त्यांचा विश्वास संपादन करण्यासाठी आणि माहिती गोळा करण्यासाठी ते त्यांच्याशी चॅट करणे सुरु करतात. मग ते पुढील चरणावर, लैंगिक शोषण योजनेमध्ये वापरण्यासाठी पीडिताच्या लैंगिकदृष्ट्या स्पष्ट प्रतिमा गोळा करतात.

फेसबुक सेक्सटोर्शन- How to prevent sexual abuse?

फेसबुक सेक्सटोर्शन हा कॅटफिशिंग सेक्सटोर्शनचा लोकप्रिय उपप्रकार आहे. हे सहसा अज्ञात वापरकर्त्याच्या फ्रेंड रिक्वेस्टने सुरु होते. वैकल्पिकरित्या, ते फेसबुक मेसेंजरद्वारे थेट संदेश पाठवू शकतात.

पीडिताशी चॅटिंग केल्यानंतर, कॅटफिशर स्पष्ट प्रतिमा किंवा व्हिडिओ बाबत विचारतात. तुमच्यासोबत असे घडल्यास आणि तुम्ही हार पत्करल्यास, तुम्हाला बहुधा पैशासाठी किंवा अधिक लैंगिक प्रतिमा किंवा कृत्यांसाठी लुबाडल्याचे आढळेल, गुन्हेगार तुमच्या चित्रांचा आणि व्हिडिओंचा फायदा घेण्यासाठी वापर करेल.

सुदैवाने, अनेक फेसबुक घोटाळे आणि काही झटपट पैसे कमवण्याचे प्रयत्न अतिशय स्पष्ट आणि ओळखण्यास सोपे आहेत. फेसबुक खंडणीच्या खराब अंमलात आणलेल्या आवृत्त्यांमध्ये सामान्यत: “खरे असणे खूप चांगले” वाटणारी व्यक्ती असते. तुम्ही कदाचित त्यांना भेटला असाल: कमी कपडे घातलेल्या मुलीचे चित्र आणि स्पष्ट बायो असलेल्या प्रोफाइलवरुन मित्र विनंत्या.

असे असले तरी, आजूबाजूला अनेक चतुर सायबर गुन्हेगार आणि सामाजिक अभियंते, काही अविश्वसनीयपणे खात्रीशीर बनावट प्रोफाइल देखील सापडतात. त्यामुळे फेसबुक सेक्सटोर्शनचे धोके कमी लेखले जाऊ नयेत.

फेसबुकवर खाते कसे नोंदवायचे

फेसबुक सेक्सटोर्शनच्या विरोधात कठोर भूमिका घेते आणि तुम्हाला प्रिसेक्टॉर्शन ईमेल मोहिमेची तक्रार करण्याचा पर्याय देते

सेक्सटोर्टर्स तथाकथित सेक्सटोर्शन ईमेल मोहिमा देखील वापरु शकतात. या मोहिमा मोठ्या प्रमाणात वापरल्या जातात: कोणीही बळी होऊ शकतो. हल्लेखोर भीती निर्माण करण्यासाठी ईमेल तयार करतील आणि शेकडो लोकांना पाठवतील.

ईमेलमध्ये, गुन्हेगार सामान्यतः पीडितेच्या वेबकॅममध्ये प्रवेश असल्याचा दावा करेल. ते म्हणतील की त्यांनी लैंगिक कृत्यांमध्ये गुंतले असताना पीडितेच्या चित्रपटासाठी प्रवेशाचा वापर केला.

वैकल्पिकरित्या, हल्लेखोर पीडितेने भेट दिलेल्या प्रौढ वेबसाइट्सची सूची जारी करण्याची धमकी देऊ शकतात. गुन्हेगार बिटकॉइन सारख्या शोधता न येणारी पद्धत वापरुन पेमेंटची मागणी करतात.

सेक्सटोर्शन उदाहरण – How to prevent sexual abuse?

Cheater
Photo by RDNE Stock project on Pexels.com

काही प्रकरणांमध्ये, हा ईमेल पीडितेच्या स्वतःच्या ईमेल पत्त्यावरुन देखील पाठविला गेला आहे असे दिसते. हे कदाचित “पुरावा” म्हणून वापरले जाऊ शकते की आक्रमणकर्त्याला तुमच्या संगणकावर आणि खात्यांमध्ये प्रवेश आहे.

हे सेक्सटोर्शन ईमेल बहुधा बनावट असतात. हल्लेखोराकडे तुमचे कोणतेही फोटो किंवा व्हिडिओ नसतात. लक्षात ठेवा की यापैकी शेकडो, हजारो नाही तर, तुमच्यासारख्या लोकांना पाठवले जातात. गुन्हेगार फक्त मूठभर प्राप्तकर्त्यांना सबमिशनमध्ये घाबरवण्याची आशा करतो.

सेक्सटोर्शन ईमेल्सच्या बाबतीत जागरुक राहण्याचा आणखी एक धोका म्हणजे मालवेअर. गुन्हेगार त्यांच्या ईमेलमध्ये लिंक किंवा संलग्नक समाविष्ट करु शकतात ज्यात कीलॉगर्ससारखे धोकादायक सॉफ्टवेअर आहे.

जेव्हा तुम्हाला यासारखे सेक्सटोर्शन ईमेल मिळेल तेव्हा खालील तीन नियम लक्षात ठेवा:

 1. खंडणीखोराला काहीही देऊ नका.
 2. कोणत्याही लिंक किंवा संलग्नकांवर क्लिक करु नका.
 3. प्रेषकासोबत गुंतू नका.

सेक्सटोर्शन रोखण्यासाठी आणि तुम्ही पीडित असाल तर काय करावे?

आतापर्यंत आम्ही मुख्यत: अज्ञात गुन्हेगारांद्वारे लैंगिक शोषणाच्या घोटाळ्यांचा सामना केला आहे. तथापि, तुमच्या ओळखीचे लोक देखील सेक्सटोर्शनमध्ये भाग घेऊ शकतात. तुमच्याबद्दलची लैंगिक स्पष्ट माहिती किंवा प्रतिमा, जसे की तुम्हाला ब्लॅकमेल करु शकणारी कोणतीही व्यक्ती.

हे मान्य आहे की, रिव्हेंज पॉर्न रिलेशनशिपमध्ये आणि नंतर जास्त सामान्य आहे. तथापि, अशा काही घटना घडल्या आहेत जेव्हा सेक्सटोर्टर्स त्यांच्या जोडीदाराला त्यांच्यासोबत राहण्यासाठी किंवा त्यांना अधिक लैंगिक प्रतिमा किंवा लैंगिक अनुकूलता प्रदान करण्यासाठी ब्लॅकमेल करतात. या प्रकारची सेक्सटोर्शन अधिक वैयक्तिक आहे आणि कॅटफिशिंग किंवा स्पॅम ईमेलची आवश्यकता दूर करते.

तुमच्या ओळखीच्या व्यक्तीकडून लैंगिक शोषण रोखण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे स्वतःच्या लैंगिक प्रतिमा शेअर करताना सावधगिरी बाळगणे. अर्थात, जो कोणी तुमच्याशी तडजोड करणाऱ्या प्रतिमा ब्लॅकमेलचा एक प्रकार म्हणून वापरण्याचा निर्णय घेतो तो चुकीचा आहे, परंतु प्रतिबंध केल्यास भविष्यातील डोकेदुखी टाळण्यास मदत होऊ शकते.

वाचा: Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

लैंगिक शोषण किती सामान्य आहे?

किशोरवयीन मुलांमध्ये लैंगिक शोषण मोठ्या प्रमाणात होते, म्हणूनच बहुतेक सेक्सटोर्शन अभ्यास या वयोगटावर केंद्रित असतात.

 • बहुसंख्य गुन्हेगार पुरुष आहेत, परंतु ते लिंगभेदाला बळी पडतात.
 • विषमलैंगिक नसलेल्या किशोरांना अधिक वेळा लक्ष्य केले जाते.
 • इतरांना लैंगिक शोषण करणारे विद्यार्थी भूतकाळात स्वतः बळी पडण्याची शक्यता असते.

अर्थात, तरुण लोक एक सामान्य लक्ष्य गट असूनही, लैंगिक शोषण सर्व वयोगटातील लोकांना होऊ शकते. म्हणून, लैंगिक शोषण कसे ओळखावे आणि प्रतिबंधित कसे करावे हे आपल्या सर्वांना माहित असले पाहिजे.

असे असले तरी अनेकदा तरुणांना लक्ष्य केले जाते ही बाब चिंताजनक आहे. शेवटी, एका विशिष्ट वयाखालील लोकांच्या सामायिक केलेल्या कोणत्याही लैंगिक प्रतिमा चाइल्ड पोर्नोग्राफी मानल्या जातात.

वाचा: How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

लैंगिक शोषणाचे परिणाम- How to prevent sexual abuse?

How to prevent sexual abuse?
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

लैंगिक शोषणाच्या बळींचे परिणाम दूरगामी असतात. नॅशनल चिल्ड्रन्स अलायन्सच्या अहवालानुसार, लैंगिक शोषणानंतर चारपैकी एक पीडितेने वैद्यकीय सेवा किंवा मानसिक आरोग्य सेवेची मागणी केली.

लक्षात ठेवा की ज्यांना काळजीची गरज आहे, परंतु ती मिळाली नाही अशा प्रत्येकाचा देखील समावेश केला गेला असेल तर ती संख्या खूप जास्त असेल. शिवाय, आठपैकी एका पीडितेने पुन्हा सामान्य जीवन जगण्यास सक्षम होण्यासाठी वेगळ्या ठिकाणी जाण्याची नोंद केली.

कधीकधी पीडितांना इतके निराशही वाटते की ते त्यांचे जीवन संपवण्याचा निर्णय घेतात. उत्तर आयर्लंडमधील एका किशोरवयीन मुलाच्या बाबतीत असेच घडले, ज्याने 2015 मध्ये एका सेक्सटोर्टरने त्याचे खाजगी चित्र प्रकाशित केल्यानंतर काही तासांनी आत्महत्या केली.

गुन्हेगार केवळ त्यांच्या पीडित व्यक्तीच्या जीवनावर नकारात्मक प्रभाव टाकत नाहीत, तर त्यांचे स्वतःचेही नुकसान करु शकतात. अनेक न्यायक्षेत्र लैंगिक शोषणासाठी गंभीर शिक्षा देतात.

लैंगिक शोषणाचे सर्व सहभागी पक्षांसाठी गंभीर परिणाम आहेत. त्यामुळे, गुन्हेगार आणि पीडित दोघांसाठी सर्वोत्तम गोष्ट म्हणजे त्यापासून शक्य तितके दूर राहणे.

वाचा: How to Be a Good Wife | चांगली पत्नी कशी असावी

How to prevent sexual abuse? | लैंगिक शोषण कसे प्रतिबंधित करावे?

परिणाम आणि ताणतणावाचे बळी लक्षात घेता, सेक्सटोर्शन रोखणे सर्वात महत्वाचे आहे. पण आजकाल आपले बरेचसे प्रेम जीवन ऑनलाइन होत असताना आपण ते कसे करु? तुम्हाला पुढील लैंगिक शोषणाचा बळी होण्यापासून रोखण्यासाठी येथे काही टिप्स आहेत.

 1. प्रोफाइल किंवा पोस्टच्या पुढील तीन ठिपक्यांवर क्लिक करा.
 2. “अहवाल” शब्द असलेला पर्याय निवडा (अचूक वाक्यांश प्रत्येक परिस्थितीनुसार भिन्न असतात).
 3. तुम्ही तक्रार करु इच्छित असलेल्या गैरव्यवहाराविषयी माहितीसाठी फेसबुकच्या विनंत्यांना उत्तर द्या.
 4. आपल्याबद्दल शक्य तितकी कमी वैयक्तिक माहिती पोस्ट करा.
 5. तुमचा डेटा खाजगी ठेवण्यासाठी तुमची सोशल मीडिया गोपनीयता सेटिंग्ज वापरा. तुम्ही, तुमचे मित्र आणि काही प्रोफाईल माहिती फेसबुकवर लपवू शकता. इंस्टाग्राम, ट्विटर आणि तुमच्याकडे असलेल्या इतर कोणत्याही सोशल मीडिया खात्यांवरील तुमची सेटिंग्ज देखील तपासा.
 6. डेटिंग साइट्सवर टोपणनाव वापरा, यामुळे सेक्सटोर्टर्सना तुमची ओळख शोधणे आणि तुमचे कुटुंब, मित्र आणि ओळखीचे कोण आहेत हे शोधणे अधिक कठीण होते.
वाचा: Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम
 1. कधीही अनोळखी मित्र स्वीकारु नका किंवा तुम्ही ओळखत नसलेल्या लोकांच्या विनंत्या फॉलो करु नका.
 2. लिंकवर क्लिक करु नका आणि अनोळखी व्यक्तींकडून फायली डाउनलोड करु नका आणि तुमच्या ओळखीच्या लोकांकडूनही अनपेक्षित संलग्नकांपासून सावध रहा.
 3. तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत नसताना झाकून ठेवा. यासाठी तुम्ही वापरु शकता असे काही अतिशय स्वस्त वेबकॅम कव्हर आहेत. तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत असताना, तुम्ही फक्त कव्हर बाजूला सरकवता आणि नंतर पूर्ण झाल्यावर तुम्ही वेबकॅम पुन्हा कव्हर करता. स्मार्टफोन सेल्फी कॅमेर्‍यांसाठी तत्सम उपाय अस्तित्वात आहेत.
 4. अंगभूत ईमेल संरक्षणासह चांगले अँटीव्हायरस सॉफ्टवेअर स्थापित करा, जसे की अवास्ट. चांगले ईमेल संरक्षण तुम्हाला काही (संभाव्य) धोकादायक ईमेल फिल्टर करण्यात मदत करेल, जसे की धोकादायक फाईल्स आणि लिंक्स असलेले सेक्सटोर्शन ईमेल. चांगले अँटीव्हायरस सॉफ्टवेअर इतर प्रकारच्या घोटाळ्यांपासून देखील तुमचे संरक्षण करेल.

अनोळखी व्यक्तीशी ऑनलाइन चॅट करताना सुरक्षित कसे राहायचे?

How to prevent sexual abuse?
Photo by Vlada Karpovich on Pexels.com

तुम्ही नुकत्याच भेटलेल्या एखाद्या व्यक्तीशी चॅट करताना तुम्हाला आढळल्यास, सेक्सटोर्शनपासून स्वतःचे संरक्षण करण्यासाठी तुम्ही खालील काही गोष्टी करु शकता.

 • ऑनलाइन एखाद्याने वापरलेली (प्रोफाइल) चित्रे खरोखरच त्यांची आहेत का हे शोधण्यासाठी Google रिव्हर्स इमेज सर्च वापरा. जर काही ग्लॅमर मॉडेलची बरीच सारखी दिसणारी चित्रे पॉप अप झाली, तर हा कदाचित लाल ध्वज असेल.
 • तुमचा नवीन संपर्क जे काही सांगत आहे ते सर्व तपासले जात आहे का हे पाहण्यासाठी काही ऑनलाइन संशोधन करा. तुम्ही ज्या व्यक्तीशी चॅट करत आहात ती व्यक्ती त्यांच्या शिक्षणाबद्दल किंवा मोठ्या कामगिरीबद्दल दावे करत असल्यास, तुम्ही अनेकदा याची ऑनलाइन पडताळणी करु शकता. ही नेहमीच मूर्ख-प्रूफ पद्धत असू शकत नाही, तथापि, आपण कोण आहात आणि आपण बहुतेक सामाजिक प्लॅटफॉर्मवर काय केले याबद्दल खोटे बोलणे खूप सोपे आहे.
 • तुमच्या प्रवृत्तीवर विश्वास ठेवा. ही व्यक्ती खरी असायला खूप चांगली वाटते का? मग ते बहुधा आहेत.
 • वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

पालकांसाठी टिप्स- How to prevent sexual abuse?

ऑनलाइन डेटिंग आणि चॅटिंग हे तरुणांमध्ये प्रचलित आहे. दुर्दैवाने, किशोरवयीन मुले अनेकदा लैंगिक शोषणाचे बळी बनतात. मुलांना लैंगिक शोषणापासून सुरक्षित राहण्यास मदत करण्यासाठी पालकांसाठी खालील टिप्स आहेत.

 • तुमच्या मुलांना त्यांच्या लैंगिकता, ऑनलाइन डेटिंग किंवा लैंगिक शोषणाबाबत काही प्रश्न किंवा शंका असल्यास ते नेहमी तुमच्याकडे येऊ शकतात हे कळू द्या. हे स्पष्ट करा की, जर ते लैंगिक शोषणाचे बळी असतील, तर ते तुम्हाला रागवल्याशिवाय किंवा त्यांना शिक्षा न करता तुमच्याशी बोलू शकतात. जरी त्यांना ही त्यांची स्वतःची चूक आहे असे वाटत असले तरीही. तसेच त्यांना दुसर्‍या विश्वासू प्रौढ व्यक्तीशी बोलण्याची संधी द्या, जर ते तुमच्याशी बोलत नसतील तर.
 • ते ऑनलाइन काय करत आहेत याची जाणीव ठेवण्याचा प्रयत्न करा. असे करण्याचा एक चांगला मार्ग म्हणजे आपल्या मुलाशी ते काय करत आहेत याबद्दल नियमित संभाषण करणे. त्यांचा न्याय केल्याने त्यांच्या ऑनलाइन जीवनाबद्दलचे तपशील तुमच्यासोबत शेअर करण्याकडे त्यांचा कल वाढेल.
 • तुमच्या मुलांशी लैंगिक अत्याचाराच्या धमक्यांबद्दल चर्चा करा, जेणेकरुन त्यांना मदत केव्हा मागायची हे त्यांना कळेल. कॅटफिशिंग, फेसबुक, मेसेंजर सेक्सटोर्शन आणि सेक्सटोर्शन ईमेल घोटाळे यांसारख्या ऑनलाइन जोखमींवर किमान चर्चा करा. मदतीसाठी तुम्ही या लेखासारख्या ऑनलाइन संसाधनांचा संदर्भ घेऊ शकता.
 • त्यांच्या लैंगिकतेसह, स्वतःबद्दलची माहिती शेअर करण्याच्या संभाव्य परिणामांची चर्चा करा. त्याचप्रमाणे, लिंगभेदात गुंतून ते इतरांना किती भयंकर वाटू शकतात हे त्यांना समजले आहे आणि अर्थातच, हे अनेक अधिकारक्षेत्रांमध्ये बेकायदेशीर आहे याची खात्री करा.
 • वाचा: How to Deal With Frustration | निराशेला कसे सामोरे जावे

तुम्ही छेडछाडीचे बळी असाल तर काय करावे?

a woman counseling another woman
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

लैंगिक शोषणाचा बळी बनणे हे भयंकर आहे. सुदैवाने, खालील काही टिप्स आहेत ज्या परिस्थिती सुधारण्यास किंवा निराकरण करण्यात मदत करु शकतात:

 1. मोकळेपणाने बोला: नेहमी एक गोष्ट लक्षात ठेवा की अशा प्रसंगी तुम्ही एकटे नाहीत.  तुमच्यासोबत जे घडत आहे त्याची तुम्हाला लाज वाटू शकते, परंतु तुमचा विश्वास असलेल्या व्यक्तीशी बोलणे महत्वाचे आहे. एकापेक्षा दोन लोक उपाय शोधण्यात सामान्यतः चांगले असतात. याशिवाय बोलणे देखील तुम्हाला अधिक महत्वाचे वाटेल, जे तुम्हाला तुमच्या पुढील चरणांवर निर्णय घेण्यास मदत करेल. क्रायसिस टेक्स्ट लाइनशी संपर्क साधून तुम्ही एखाद्याशी निनावीपणे बोलू शकता.
 2. सेक्सटोर्टरच्या मागण्या मान्य करु नका: तुम्ही “पैसे भरल्यास” सेक्सटोर्टर थांबेल याची कोणतीही हमी नाही. किंबहुना, त्यांना अधिक तडजोड करणाऱ्या प्रतिमा, लैंगिक अनुकूलता किंवा पैसे देऊन, तुम्ही गुन्हेगाराला तुमच्यावर त्यांचा अधिकार गाजवण्यास मदत करत आहात, म्हणजे ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करत राहतील. सेक्सटॉर्टरशी पुन्हा संपर्क न करणे ही सर्वात चांगली गोष्ट आहे.
वाचा: How to manage the stress in College | स्ट्रेस व्यवस्थापन
 1. पुरावे गोळा करा: तुम्ही गुन्हेगाराशी केलेल्या संभाषणांचे स्क्रीनशॉट घ्या. तसेच, सेक्सटोर्टरने वापरलेल्या कोणत्याही बनावट प्रोफाइलची तसेच त्यांच्या संपर्क तपशीलांची नोंद ठेवा. महत्वाची माहिती, जसे की संपूर्ण URL आणि कोणतेही शेअर केलेले दुवे दृश्यमान असल्याची खात्री करा. ही सर्व माहिती पुढील टप्प्यावर उपयोगी पडेल.
 2. मदत मिळवा: अनेक न्यायक्षेत्रांमध्ये, ब्लॅकमेल आणि खंडणी हे अतिशय गंभीर गुन्हे मानले जातात. तुम्ही जिथे राहता तिथेच असे असल्यास, तुम्ही तुमच्या स्थानिक कायद्याच्या अंमलबजावणी करणा-या स्टेशनशी संपर्क साधा.
 3. जगातील इतर कोणत्याही भागात अधिकृत मदतीसाठी, तुमच्या क्षेत्रातील हेल्पलाइन किंवा राष्ट्रीय तक्रार केंद्रे शोधा किंवा तुमच्या स्थानिक पोलिस कार्यालयाशी संपर्क साधा.

वाचा: Know All About Cyber Safety | सायबर सुरक्षेबद्दल जाणून घ्या

सुरक्षित रहा आणि लैंगिक अत्याचाराची तक्रार करा

लैंगिक शोषणामुळे पीडित आणि गुन्हेगार दोघांनाही गंभीर परिणाम भोगावे लागू शकतात. हा सायबर गुन्ह्यांचा एक गंभीर प्रकार आहे आणि म्हणून, पीडितांनी कायद्याची अंमलबजावणी करण्यासाठी, पुरावे गोळा करण्याचा सल्ला दिला जातो.

अर्थात, प्रथम स्थानावर यास प्रतिबंध करणे चांगले आहे, जे तुम्ही स्मार्ट पद्धतींचा अवलंब करुन करु शकता, जसे की तुमचा वेबकॅम वापरात नसताना कव्हर करणे, तुम्ही ऑनलाइन काय पोस्ट करता त्याबद्दल सावधगिरी बाळगणे, आणि तुम्हाला माहित नसलेल्या लोकांच्या फ्रेंड रिक्वेस्ट स्विकारु नका.

टीप: तक्रार करण्यासाठी आणि मदत मिळविण्यासाठीचे हेल्पलाइन नंबर खालील “महिलांना गरजेच्या वेळी मदत कोण करेल?” या प्रश्नाच्या उत्तरामध्ये दिलेले आहेत.

सेक्सटोर्शन विषयी वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

सेक्सॉर्शन हा ऑनलाइन ब्लॅकमेलचा प्रकार आहे ज्यामध्ये गुन्हेगार पैसे, लैंगिक अनुकूलता किंवा त्याच्या पीडितेच्या अधिक लैंगिक प्रतिमांची मागणी करतो. त्यांच्या मार्गावर जाण्यासाठी, सेक्सटोर्टर मित्र, कुटुंब किंवा इंटरनेटसह पीडित व्यक्तीच्या स्पष्ट प्रतिमा, व्हिडिओ किंवा संभाषणे सामायिक करण्याची धमकी देतात. तुम्हाला सेक्सटोर्शन आणि ते टाळण्यासाठी काय करावे याबद्दल अधिक जाणून घ्यायचे असल्यास,

अधिक माहितीसाठी All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? हा आमचा संपूर्ण लेख वाचा.

सेक्सटोर्शन कसे रोखावे?

सेक्सटोर्शन टाळण्यासाठी येथे काही उपयुक्त टिप्स आहेत:

 • स्वतःबद्दल जास्त माहिती ऑनलाइन शेअर करु नका.
 • डेटिंग साइट्सवर टोपणनावे वापरा आणि, आदर्शपणे, त्यांना तुमच्या इतर सोशल मीडिया खात्यांशी कनेक्ट करु नका.
 • तुम्ही तुमचा वेबकॅम वापरत नसताना झाकून ठेवा.
 • फक्त तुमचा विश्वास असलेल्या प्रेषकांकडून लिंक आणि डाउनलोड करण्यायोग्य संलग्नकांवर क्लिक करा.
 • तुमच्या PC आणि त्याच्या वेबकॅमशी तडजोड करु शकतील अशा संशयास्पद ईमेल आणि फाइल्स शोधण्यासाठी चांगले अँटी-मालवेअर सॉफ्टवेअर स्थापित करा.
फेसबुक सेक्सटोर्शन कसे रोखावे?

तुम्हाला फेसबुक सेक्सटोर्शनचा बळी बनण्याची काळजी वाटत असल्यास, तुम्हाला सुरक्षित राहण्यात मदत करण्यासाठी खालील टिप्सचे अनुसरण करा:

 • तुम्ही ओळखत नसलेल्या व्यक्तीची फ्रेंड रिक्वेस्ट कधीही स्वीकारु नका, विशेषत: जर त्यांच्याकडे कमी किंवा कमी मित्र असतील.
 • किमान अनोळखी लोकांपासून तुमची वैयक्तिक माहिती लपवण्यासाठी Facebook ची गोपनीयता वैशिष्ट्ये वापरा.
 • फेसबुक मेसेंजर सेक्सटोर्शनपासून सावध रहा. जर तुम्हाला एखाद्या अनोळखी व्यक्तीशी चॅट करायचे असेल ज्याने तुम्हाला नुकताच मेसेज टाकला असेल, तर तुमच्या संभाषणाचा स्क्रीनग्राब सहज बनवला आहे हे लक्षात घ्या. दुस-या शब्दात, हे फक्त इमेज आणि व्हिडिओ नाहीत जे तुमच्या विरुद्ध वापरले जाऊ शकतात.
वाचा: How to take action against sextortion? | लैंगिक शोषण
लैंगिक शोषणाचा बळी असल्यास काय करावे?

सेक्सटोर्टरद्वारे लक्ष्य करणे भयावह आहे, विशेषत: जेव्हा त्यांच्याकडे लैंगिक सामग्री असते तेव्हा ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करु शकतात. तुम्ही पीडित असाल तर काय करावे याबद्दल काही टिप्स येथे आहेत:

 1. त्यांच्या मागण्या पूर्ण करु नका! ते तुम्हाला ब्लॅकमेल करणे थांबवतील याची शाश्वती नाही. खरं तर, जर त्यांना वाटत असेल की ते तुम्हाला आजूबाजूला ढकलतील तर ते कदाचित चालू ठेवतील.
 2. तुमचा विश्वास असलेल्या व्यक्तीशी किंवा क्रायसिस हेल्प लाइन सारख्या निनावी सेवेशी बोला.
 3. शक्य तितके पुरावे गोळा करा. तुम्ही चॅटचे स्क्रीनशॉट घेऊ शकता ज्यामध्ये गुन्हेगार तुम्हाला ब्लॅकमेल करत आहे.
महिलांना गरजेच्या वेळी मदत कोण करेल?

महिलांवरील वाढत्या गुन्ह्यांमुळे, महिलांना हेल्पलाइन क्रमांक माहित असणे आवश्यक आहे, जे त्यांना गरजेच्या वेळी मदत करु शकतात. खालील हेल्पलाइन नंबर जे प्रत्येक भारतीय स्त्रीला माहित असणे आवश्यक आहे.

 • सामाजिक कायदेशीर माहिती केंद्र (+91 24374501/ 24379855)
 • राष्ट्रीय महिला हेल्पलाइन (7827170170)
 • एकाधिक कृती संशोधन गट (MARG – 011 26497483 / 26496925)
 • शक्ती शालिनी – महिला निवारा (011 24373736/ 24373737)
 • अखिल भारतीय महिला परिषद (AIWC – 10921/ (011) 23389680)
 • साक्षी (0124 2562336/ 5018873)
Related Posts
Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love