Skip to content
Marathi Bana » Posts » Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

Great Culture of Maharashtra

Great Culture of Maharashtra | महाराष्ट्राची महासंस्कृती, भाषा, पारंपारिक पोषाख, कला, हस्तकला, समृद्ध परंपरा, संगीत, खाद्यपदार्थ, सण आणि उत्सवांचे अन्वेषण.

भारतातील तिसरे सर्वात मोठे राज्य म्हणून ओळखल्या जाणा-या महाराष्ट्राने दख्खनच्या पठाराचा महत्त्वपूर्ण भाग व्यापला आहे आणि अरबी समुद्राकडे पहात कोकण किनारपट्टीवर वसले आहे. राज्याचे व्यावसायिक आणि औद्योगिक राजधानी केंद्र मुंबई येथे आहे. राज्याची सर्वात प्रचलित भाषा मराठी आहे, ज्याचे साहित्यिक प्रयत्न ब्रिटिश राजवटीत झालेल्या लुटमार आणि अत्याचारानंतरही टिकून राहिले आहेत. म्हणूनच Great Culture of Maharashtra, महाराष्ट्राची महासंस्कृती म्हणून महान आहे.

महाराष्ट्राची संस्कृती ही संपूर्ण भारतातील सर्वात वैविध्यपूर्ण आणि तेजस्वी संस्कृती आहे. आज आपण समृद्ध वारसा, लोक एकत्र येतात असे प्रसंग, अनेकदा धर्म आणि समुदायाची पर्वा न करता, राज्यासाठी अद्वितीय असलेले पैलू आणि भारत देशात त्यांचे महत्त्व शोधत आहोत.

महाराष्ट्रातील भाषा- Great Culture of Maharashtra

Great Culture of Maharashtra
Image by Jatinder Jeetu from Pixabay

महाराष्ट्र राज्यातील मराठी लोक मराठी भाषा बोलतात. ही महाराष्ट्राची अधिकृत भाषा आहे. महाराष्ट्रात मराठी बरोबरच हिंदी भाषा आणि शहरी भागात इंग्रजीचाही वापर केला जातो. मराठी भाषेत सर्व आधुनिक भारतीय भाषांमधील सर्वात जुने साहित्य आहे. मराठीच्या प्रमुख बोली म्हणजे प्रमाण मराठी आणि वऱ्हाडी बोली. मराठी बोली भाषा जिल्ह्यानुसार बदलते.

कोकणी आणि वरदही या दोन प्रमुख बोली आहेत ज्या महाराष्ट्रातील काही प्रदेशात बोलल्या जातात. आदिवासी आणि भटक्या लोकांसारख्या मुख्य प्रवाहापासून विभक्त झालेल्या छोट्या समुदायांद्वारे इतर अडतीस भाषा बोलल्या जातात.

महाराष्ट्राचा पारंपारिक पोशाख

Great Culture of Maharashtra
Image by Anil sharma from Pixabay

महाराष्ट्राचा पारंपारिक पोशाख सणासुदीच्या प्रसंगी तसेच प्रचलित हवामानाला अनुकूल आहे. दोलायमान रंग आणि अनोख्या डिझाईन्सने समृद्ध, ‘नौवरी’ नावाची पारंपारिक नऊ-यार्ड लांब साडी स्त्रिया सामान्यतः परिधान करतात आणि वरच्या भागावर ‘चोळी’ किंवा ब्लाउज घालतात.

या प्रकारच्या साड्यांमध्ये ड्रेपिंगचा एक अनोखा नमुना असतो ज्यामुळे हालचाली सुलभ होतात आणि त्यामुळे महाराष्ट्रीयन संस्कृतीचे एक ओळखले जाणारे चिन्ह देखील तयार होते. ‘नथ’ किंवा नाकातील रिंग यांसारख्या आकर्षक दागिन्यांचे तुकडे आणि ‘साज’ नावाचे सुशोभित हार स्त्रिया उपकरणे म्हणून परिधान करतात.

दुसरीकडे, पुरुष ‘धोती’ बरोबर जोडलेला शर्ट किंवा कुर्ता घालतात, तो सामान्यत: कापसाचा बनलेला असतो, जो कमरेभोवती लपेटलेला असतो आणि घोट्यापर्यंत पसरलेला असतो. ‘फेटा’ किंवा ‘पगडी’ नावाच्या कापसाच्या टोप्यांव्यतिरिक्त ते डोक्यावर घालतात, ‘बंडी’ नावाचे स्लीव्हलेस जाकीट देखील अधूनमधून घातले जाते. सणासुदीच्या काळात पुरुष कुर्ता आणि पायजामा घालतात.

महाराष्ट्राची कला आणि हस्तकला

assorted color yarn lot
Photo by Surene Palvie on Pexels.com

महाराष्ट्र हे देशातील सर्वात मोठ्या कापूस उत्पादक राज्यांपैकी एक असल्याने, महाराष्ट्रीय कारागीर त्यांच्या फॅब्रिकवर आधारित कलेसाठी मोठ्या प्रमाणावर कापूस वापरतात. आलिशान कापड हातमाग यंत्रात कापूस आणि रेशीम एकत्र करुन तयार केले जाते.

नारायण पेठेतील साड्यांचा उगम सोलापूर जिल्ह्यात झाला असून त्या कापूस आणि रेशमापासून विणलेल्या आहेत. हे संपूर्ण शरीरावर लहान आकृतिबंधांनी सुशोभित केलेले आहेत जे त्याच्या सीमेशी एक उल्लेखनीय विरोधाभास दर्शवतात.

तेराव्या शतकापासून कोल्हापूरच्या कारागिरांनी आपल्या हाताने बनवलेल्या चामड्याच्या चपला पारंपारिक पादत्राणांचा एक भाग आहेत. या ‘चप्पल’ जटिल डिझाईन्सचा अभिमान बाळगतात ज्या त्याच्या मूळ रांगडया शैलीचा रुबाब वाढवतात आणि त्या प्रचंड टिकाऊ असतात.

कोल्हापूर साज, मोहनमाळ, बोरमाळ आणि पुतहीहार यांसारख्या दागिन्यांसाठीही प्रसिद्ध आहे. सावंतवाडी शैलीतील लाखाच्या कलाकुसरीत, फर्निचर, मूर्ती, शोपीस यांसारख्या विविध वस्तूंच्या पृष्ठभागावर निसर्ग आणि पौराणिक कथा जाणूनबुजून रंगवल्या जातात. The most amazing temples in the world |मनमोहक मंदिरे

Great Culture of Maharashtra
Photo by Shiru gamage on Pexels.com

शहरी जीवन आणि आधुनिकीकरणाच्या गजबजाटाने न जुमानलेली, ठाणे जिल्ह्यातील वारली जमात अजूनही निसर्गाच्या गाभाऱ्यात भरभराटीला येते. त्यांची साधी भिंत-चित्रे काव्यात्मक आणि आध्यात्मिक प्रतिमांनी समृद्ध आहेत, ते सामान्यत: लोकांच्या नियमित जीवनाचे चित्रण करतात.

त्रिकोण, वर्तुळे आणि चौरस यांसारख्या मूलभूत आकारांचा वापर करुन, कलाकार या चित्रांमध्ये निसर्गाचे पैलू आणि सर्जनशील उर्जेचे प्रतीकात्मक प्रतिनिधित्व करतात ज्याला जागतिक स्तरावर वारली पेंटिंग्ज म्हणून ओळखले जाते.

महाराष्ट्राची वास्तुकला- Great Culture of Maharashtra

Great Culture of Maharashtra
Photo by Shivam Tak on Pexels.com

ऐतिहासिक नोंदी असलेली महाराष्ट्रातील अजिंठा लेणी बौद्ध लेणी स्मारके आहेत. प्राचीन भारतीय कलेच्या सर्वोत्तम जिवंत उदाहरणांपैकी, विशेषत: अभिव्यक्त चित्रे जी जेश्चर, पोझ आणि फॉर्मद्वारे भावना व्यक्त करतात.

बौद्ध भिक्षूंना ध्यान करण्यासाठी पुरेशी आणि शांततापूर्ण जागा शोधताना सापडली. अजिंठा आणि वेरुळ लेण्यांमध्ये सर्वात जुनी भिंत चित्रे असलेली प्रसिद्ध रॉक-कट कोरीव कामं आहेत. ही हिंदू गुहा मंदिरे संपूर्ण भारत आणि जगभरात सांस्कृतिक प्रतीक म्हणून ओळखली जातात.

वाडा स्थापत्यशैलीतील गृहनिर्माण आणि मंदिर नियोजन अभिमानास्पद वारसा, संस्कृती आणि परंपरांचा समावेश करते जे मराठ्यांच्या निर्भीड आणि गोंधळलेल्या राजवटीत होते. पुण्यातील शनिवार वाडा आणि लाल महाल ही मराठा वास्तुकलेची ठळक उदाहरणे आहेत.

Great Culture of Maharashtra
Image by Devanand Khairnar from Pixabay

रायगड, विजयदुर्ग आणि सिंहगड हे राज्यातील काही महत्वाचे किल्ले आहेत. ब्रिटीश राजवटीच्या काळात, मुंबईने स्थापत्यकलेच्या विविध शैली पाहिल्या ज्याचा वापर ऐतिहासिक वास्तू आणि इमारती बांधण्यासाठी केला गेला, ज्यात गॉथिक, व्हिक्टोरियन, आर्ट-डेकोस आणि इंडो-सारासेनिक पुनरुज्जीवन यांचा समावेश होता. हे गेटवे ऑफ इंडिया आणि छत्रपती शिवाजी टर्मिनस सारख्या उल्लेखनीय स्मारकांमध्ये दिसतात.

ज्या राज्यात अनेक धर्म आणि संस्कृतींचे लोक भरभराट करतात, तेथे सर्वात उल्लेखनीय प्रार्थनास्थळांमध्ये काळाराम मंदिर, हजूर साहिब, माउंट मेरी बॅसिलिका, सेंट थॉमस कॅथेड्रल, श्री सिद्धेश्वर मंदिर, बीबी का मकबरा आणि महालक्ष्मी मंदिर यांचा समावेश होतो.

महाराष्ट्राचे सांस्कृतिक सण

Great Culture of Maharashtra
Image by Jatinder Jeetu from Pixabay

महाराष्ट्रातील लोक सामाजिक, धार्मिक व सांस्कृतिक परंपरांची जपनूक करत विविध सण, उत्सव आणि समारंभ साजरे करतात. 1 ते 1960 रोजी महाराष्ट्र भूमिला राज्याचा दर्जा मिळाला तो दिवस “महाराष्ट्र दिन” म्हणून साजरा केला जातो. पवित्र श्रावण महिन्यात नागपंचमी, रक्षाबंधन, गोकुळाष्टमी, बैलपोळा यासारखे विविध सण भक्तीभावाने साजरे केले जातात.

दहीहंडी फोडण्याची परंपरा पार पाडण्यासाठी जन्माष्टीच्या सणात लोक अतिशय उत्साहाने आणि आनंदाने एकत्र येतात. चंद्र कॅलेंडरचा पहिला दिवस म्हणून गुढी पाडवा हा सर्वात शुभ दिवस मानला जातो. नारळी पौर्णिमा अशांत पावसाळ्याचा शेवट आणि नवीन मासेमारीच्या हंगामाची सुरुवात म्हणून चिन्हांकित करते.

मच्छीमार त्यांच्या बोटी सजवतात आणि समुद्रदेवतेला नारळ अर्पण करुन आणि त्यांच्या जहाजावर जाण्यापूर्वी प्रार्थना करुन प्रसन्न करतात. छत्रपती शिवाजी महाराज जयंती हा एक महत्वाचा उत्सव आहे जो मराठा योद्ध्याच्या वीर निर्धाराचा आणि त्यांच्या वाढदिवसाच्या विजयाचा सन्मान करतो.

अकरा दिवस चालणाऱ्या गणेश चतुर्थीचा उत्सव संपूर्ण महाराष्ट्रात भव्य प्रमाणात आयोजित करण्यात येतो. ज्याची सुरुवात धार्मिक आणि सामाजिक विषयांचे चित्रण असलेल्या घरांमध्ये आणि मोठ्या मंडपांमध्ये गणपतीच्या मूर्तीच्या पूजनाने केली जाते. पोळा कापणीच्या सणाच्या वेळी, बैलांची त्यांच्या स्न्मानार्थ पूजा केली जाते, जे शेतीसाठी शेतक-यांच्या उपयोगी पडतात.

pexels-photo-13078614.jpeg
Photo by Sonika Agarwal on Pexels.com

महाराष्ट्र पर्यटन विकास महामंडळाने आयोजित केलेला एलोरा महोत्सव, शास्त्रीय संगीत आणि नृत्य, भारतीय कला आणि सांस्कृतिक प्रकारांचा वारसा देशातील सर्वात जुन्या आणि ऐतिहासिकदृष्ट्या महत्वपूर्ण स्थळांपैकी एका ठिकाणी साजरा केला जातो.

देशभरातील कलाकार, कारागीर आणि कारागार या महोत्सवाला भेट देऊन त्यांची प्रतिभा प्रदर्शित करण्यासाठी तसेच इतरांच्या कलागुणांचा आनंद लुटण्यासाठी येतात.

इतर काही उल्लेखनीय सणांमध्ये मुंबईतील मलबार हिल्स येथील बांगणा उत्सव, मकर संक्रांती, भाऊ बीज, मंगला गौरी, कोजागिरी पौर्णिमा, वट पौर्णिमा आणि आषाढी एकादशी यांचा समावेश होतो.

महाराष्ट्राचे संगीत, नृत्य आणि कविता

Know the Culture in Maharashtra (II)
Know the Culture in Maharashtra (II)

महाराष्ट्राच्या संस्कृतीच्या केंद्रस्थानी, लोकसंगीत, शास्त्रीय नाट्यसंगीत आणि संतांचे अभंग यांचा समावेश हाकतो. लोकसंगीताचा आस्वाद समाजाच्या विविध पैलूंतील लोक घेतात, विविध प्रकारचे लोकसंगीत विशिष्ट प्रसंगी गायले जाते.

यातील सर्वात लोकप्रिय म्हणजे पोवाडा, जे मराठा योद्धा छत्रपती शिवाजी महाराज यांच्या शूर जीवनाचे वर्णन करतात. महिलांना त्यांच्या नित्य जीवनात मिळणाऱ्या जबाबदाऱ्या आणि आनंद यांचे ते पालन करतात आणि शेती करताना केलेल्या विविध कामांमध्ये एकवाक्यता वाढवणारी रोमांचक भलरी देखील गातात.

नाटक किंवा नाट्यप्रदर्शनादरम्यान रंगमंचावर गाणी वाजवण्याचा आदर्श आधुनिक मराठी रंगभूमीचे जनक अण्णासाहेब किर्लोस्कर यांनी सांगितला आणि त्याला नाट्यसंगीत म्हणून ओळखले जाऊ लागले.

ज्ञानेश्वर, तुकाराम, मुक्ताबाई आणि सोयराबाई या भक्ती आणि ज्ञानाचा उपदेश करणारे काही कवी-संत आहेत. समर्थ रामदास स्वामींच्या पूज्य रचना मनाचे श्लोक आणि दासबोध या आजही शक्तिशाली प्रेरणास्थान मानल्या जातात.

महाराष्ट्रीयन संस्कृतीतील काही देशी नृत्यशैली म्हणजे पायांच्या गुंतागुंतीच्या हालचालींसह दमदार लावणी, लोकप्रिय लोकनाटय किंवा तमाशा प्रकार, कोळी गीत मासेमारी करणा-या समाजाचा आनंददायी नृत्य प्रकार या काळात खास सादर केला जातो. नारळी पौर्णिमा उत्सव, आणि दिंडी जी वारकऱ्यांच्या भक्ती पंथाने लोकप्रिय केली आहे.

महाराष्ट्रीयन जेवण- Great Culture of Maharashtra

Great Culture of Maharashtra
Image by Veerendra Tikhe from Pixabay

महाराष्ट्रीयन खाद्यपदार्थातील वैविध्य संपूर्ण राज्याच्या विविध संस्कृतींचे दर्शन घडवते. हलक्या आणि चटपटीत चवींना आकर्षित करणाऱ्या विविध प्रकारच्या पदार्थांमध्ये वडा पाव, भेळ पुरी, साबुदाणा खिचडी, पुरण पोळी, कांदा पोहे, रगडा पॅटीस आणि मिसळ पाव हे सर्वात प्रसिद्ध आहेत.

मासेमारी करणार्‍या कोळी समाजातील इतर अनेक लोकांमध्ये कोळंबी मकल्या चा खीमा, भाजलेले मासे, पिठात तळलेले मासे टॅकोस, चिली फिश, सॅल्मन सह मिरची फिश, फिश करी मुंबई स्टाइल व नारळाच्या दुधासह फिश करी असे अनेकविध प्रकार आहेत.

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्रातील पठारी भागांमध्ये साध्या आणि झटपट स्वयंपाकाच्या शैलींनी खास सांबर मसाला तयार केला आहे, जो वापरलेल्या रकमेवर अवलंबून डिशच्या चवची प्रशंसा करतो. किनारपट्टीच्या भागापासून दूर राज्याच्या आतील भागात, मांस, विशेषतः मटण आणि चिकन, अधिक प्रचलित आहेत, जे पदार्थ अधिक समृद्ध आणि चवीनुसार जड होत आहेत.

शाकाहारी पदार्थांमध्ये चमक आणि लोकप्रियता आढळते. पारंपारिकपणे लोकप्रिय असलेल्या मिठाईंमध्ये श्रीखंड, बासुंदी, आमरस आणि मोदक यांचा समावेश होतो, तर कैरीचे पन्हे आणि सोलकढी ही काही सर्वात ताजेतवाने पेये आहेत. वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

महाराष्ट्रातील शेती व व्यवसाय

Great Culture of Maharashtra
Image by abhisheklyrics from Pixabay

देशाच्या अर्थव्यवस्थेत औद्योगिक योगदान देणाऱ्यांमध्ये महाराष्ट्र हे सर्वोच्च स्थानी आहे, तरीही कृषी क्षेत्र राज्यात सर्वाधिक प्रबळ आहे. शेती हजारो शेतकरी कुटुंबांना उपजीविकेचे साधन म्हणून सेवा देत आहे. राज्य तेलबियांचे प्रमुख उत्पादक आहे.

भुईमूग, सूर्यफूल, सोयाबीन ही प्रमुख तेलबिया पिके आहेत. कापूस, ऊस, हळद आणि भाजीपाला ही महत्वाची नगदी पिके आहेत. कांदा उत्पादनात राज्य देशात अग्रेसर आहे. वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

किनारी भागातील मासेमारी व्यवसाय करणारे समुदाय हे राज्याच्या दृष्टीणे तितकेच महत्वाचे आहेत. महाराष्ट्रीयन लोक सरकारी नोकऱ्या, यांत्रिकी, दुकानदार, वाहतूक आणि बांधकाम अशा विविध क्षेत्रांत विविध व्यवसायांमध्ये सेवा करतात.

महाराष्ट्रातील पर्यटन- Great Culture of Maharashtra

महाराष्ट्र हे भेट देण्यासारख्या विविध साइट्सने परिपूर्ण आहे, जे केवळ उत्कृष्ट संस्कृतीच्या कथाच सांगत नाहीत तर कला आणि निसर्गाचे प्रवेशद्वार म्हणून देखील काम करतात.

हिरवेगार लँडस्केप, अनेकदा जुने किल्ले आणि स्वच्छ तलावांनी नटलेले, पाहण्यासारखे आणि इतिहास जाणून घेण्यास पात्र आहेत. महाबळेश्वर, पाचगणी, लोणावळा, इगतपुरी, माथेरान या टेकड्या अशाच सुंदर आहेत. वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Great Culture of Maharashtra
Image by Varun Kulkarni from Pixabay

राजधानी मुंबई, जिथे गेटवे ऑफ इंडिया, मरीन ड्राइव्ह आणि छत्रपती शिवाजी टर्मिनस आहेत, हे राज्याचे आर्थिक आणि मनोरंजन केंद्र आहे. पाताळेश्वर गुंफा मंदिर, शनिवार वाडा, शिंदे छत्री, राष्ट्रीय युद्ध संग्रहालय, सारस बाग आणि पार्वती टेकडी यासारख्या अनेक ऐतिहासिक स्थळांचा गौरव करणारे पुणे हे दुसऱ्या क्रमांकाचे शहर आहे.

युनेस्कोच्या जागतिक वारसा स्थळे म्हणून, अजिंठा आणि एलोरा लेणी सर्वात जुनी रॉक-कट शिल्पे आणि भिंतीवरील चित्रांसाठी ओळखली जातात.  त्यात अनेक बौद्ध, हिंदू आणि जैन गुहा मंदिरे आहेत. छत्रपती संभाजी नगर शहरात दौलताबाद किल्ला आणि बीबी का मकबरा हे इतर हेरिटेज ठिकाणे आहेत. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

Konkan Seashore
Image by ParagKini from Pixabay

कोकण किनार्‍यावरील रत्नागिरी हे बंदर, समुद्रकिनारे, ऐतिहासिक वास्तू तसेच पर्यटकांना भेट देण्यासाठी मंदिरे आहेत. महाराष्ट्रात पंढरपूर, शिर्डी, नाशिक, गणपतीपुळे यासारखी अनेक यात्रेकरु आणि भाविकांनी भेट दिलेली काही पवित्र धार्मिक स्थळे आहेत. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

महाराष्ट्रातील धर्म- Great Culture of Maharashtra

Ganpati Pule
Image by Vinay Lohar from Pixabay

हिंदू, मुस्लिम, ख्रिश्चन, जैन, बौद्ध आणि शीख यांचा समावेश असलेल्या धार्मिक विविधतेला आश्रय देणारे महाराष्ट्र हे भारताचेच एक सूक्ष्म जग आहे. प्रत्येक धर्माच्या रीतिरिवाज आणि विश्वासांना अनुसरुन प्रार्थनास्थळे राज्यभर आढळतात हे आश्चर्यकारक नाही. वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

भारतातील सर्वात मोठ्या चित्रपट उद्योग, बॉलीवूडच्या ग्लॅमर आणि प्रसिद्धीच्या भूमीत सामील होण्यासाठी अनेक लोक इतर राज्ये आणि शहरांमधून मुंबईत येतात, ज्याने परदेशातील चित्रपटसृष्टीतही आपली मुळे रुजवली आणि वाढवली आहेत. वरील सर्व गोष्टींमुळे Great Culture of Maharashtra, महाराष्ट्राची संस्कृती महान आहे, असे म्हटले जाते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love