Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a Successful Businessman? | यशस्वी उद्योजक कसे व्हावे?

How to be a Successful Businessman? | यशस्वी उद्योजक कसे व्हावे?

How to be a Successful Businessman?

How to be a Successful Businessman? | यशस्वी उद्योजक कसे व्हावे? व्यवसाय सुरु करण्यासाठी केवळ एक उत्तम कल्पना पुरेशी नसते, तर त्यापेक्षा अधिक काय आवश्यक असते, ते जाणून घ्या.

कोणताही व्यवसाय मग तो लहान असो किंवा मोठा, त्यात यशस्वी होण्यासाठी, उदयोजकाकडे लवचिकता, चांगले नियोजन आणि संस्थात्मक कौशल्ये असणे आवश्यक आहे. तुमचा व्यवसाय वाढवण्यासाठी, तुम्ही चांगल्या नोंदी ठेवल्या पाहिजेत, यशस्वी धोरणे स्वीकारली पाहिजेत आणि उत्कृष्ट ग्राहक सेवा प्रदान केली पाहिजे. (How to be a Successful Businessman?)

तुम्ही तुमच्या व्यवसायासाठी अधिक वेळ देण्याची अपेक्षा करावी आणि त्याग करण्याची तयारी ठेवावी. तुमचा वेळ दया आणि यशस्वी होण्यासाठी आवश्यक असलेल्या सर्व चरणांची योजना करा. तुम्हाला कोणताही व्यवसाय सुरु करायचा असल्यास, खालील टिप्स वापरुन तुम्हाला तुमच्या योजनेत यशस्वी होण्यास मदत होऊ शकते.

महत्वाचे मुद्दे (How to be a Successful Businessman?)

  • व्यवसाय सुरु करण्यासाठी विश्‍लेषणात्मक विचार, निश्‍चित संघटना आणि तपशीलवार रेकॉर्ड-कीपिंग आवश्‍यक आहे.
  • तुम्हाला स्पर्धेची जाणीव असणे आणि त्यांच्या यशस्वी डावपेचांनुसार योग्य सुधारणा करणे महत्वाचे आहे.
  • तुम्ही दुसऱ्यासाठी जेवढे कष्ट कराल त्यापेक्षा तुम्ही स्वतःसाठी नक्कीच जास्त मेहनत कराल, त्यामुळे तुमचा व्यवसाय स्थापित करताना तुमच्या वैयक्तिक जीवनात काही गोष्टींचा त्याग करण्याची तयारी ठेवा.
  • तुमच्या ग्राहकांना चांगली सेवा प्रदान करणे हे त्यांची निष्ठा मिळवण्यासाठी आणि व्यवसाय टिकवून ठेवण्यासाठी महत्वपूर्ण आहे.
  • व्यवसाय सुरु करण्यासाठी मनाची तयारी आणि सहनशिलता असावी.

व्यवसायात यश मिळवण्यासाठी खालील महत्वाच्या टिप्स आहेत

How to be a Successful Businessman?
Image by sigre from Pixabay

तपशीलवार नोंदी ठेवणे

सर्व यशस्वी व्यवसायिक तपशीलवार नोंदी ठेवतात. असे केल्याने, व्यवसाय आर्थिकदृष्ट्या कुठे उभा आहे आणि तुम्हाला कोणती संभाव्य आव्हाने भेडसावत आहेत हे तुम्हाला कळेल. फक्त हे जाणून घेतल्याने तुम्हाला त्या आव्हानांवर मात करण्यासाठी धोरणे तयार करण्यासाठी वेळ मिळतो.

बहुतेक व्यवसाय रेकॉर्डचे दोन संच ठेवणे निवडतात. एक भौतिक आणि एक क्लाउडमध्ये. सतत अपलोड आणि बॅकअप घेतलेल्या नोंदी ठेवल्याने, व्यवसायाला त्यांचा डेटा गमावण्याची चिंता करण्याची गरज नाही.

भौतिक रेकॉर्ड बॅकअप म्हणून अस्तित्वात आहे परंतु अधिक वेळा इतर माहिती योग्य असल्याची खात्री करण्यासाठी त्याचा वापर केला जातो.

संघटित असणे आवश्यक आहे

व्यवसायात यश मिळविण्यासाठी तुम्हाला संघटित असणे आवश्यक आहे. हे तुम्हाला कार्ये पूर्ण करण्यात आणि करायच्या गोष्टींच्या शीर्षस्थानी राहण्यास मदत करेल. संघटित होण्याचा एक चांगला मार्ग म्हणजे प्रत्येक दिवशी कार्य सूची तयार करणे.

तुम्ही प्रत्येक आयटम पूर्ण करताच, तुमच्या सूचीमधून तो तपासा. हे सुनिश्चित करेल की आपण काहीही विसरत नाही आणि आपल्या व्यवसायाच्या अस्तित्वासाठी आवश्यक असलेली सर्व कार्ये पूर्ण करत आहात.

संस्था वाढवण्यासाठी अनेक सॉफ्टवेअर-एज-ए-सर्व्हिस (सास) साधने अस्तित्वात आहेत. स्लॅक, आसन, झूम, मायक्रोसॉफ्ट टीम्स आणि इतर नवीन जोडण्यासारखी साधने. असे म्हटले जात आहे की, एक साधी एक्सेल स्प्रेडशीट व्यवसायाच्या संस्थेच्या अनेक गरजा पूर्ण करेल.

स्पर्धेचे बाजारमूल्ये तपासा

स्पर्धेमुळे उत्कृष्ट परिणाम मिळतात. यशस्वी होण्यासाठी, आपण अभ्यास करण्यास आणि आपल्या प्रतिस्पर्ध्यांकडून शिकण्यास घाबरु नका. शेवटी, ते कदाचित काहीतरी योग्य करत असतील जे तुम्ही तुमच्या व्यवसायात अधिक पैसे कमवण्यासाठी लागू करु शकता.

तुम्ही स्पर्धेचे विश्लेषण कसे करता ते क्षेत्रांमध्ये बदलते. तुम्ही रेस्टॉरंटचे मालक असल्यास, तुम्ही तुमच्या स्पर्धेच्या रेस्टॉरंटमध्ये जेवण करु शकता, इतर ग्राहकांना त्यांना काय वाटते ते विचारु शकता आणि अशा प्रकारे माहिती मिळवू शकता.

तथापि, तुम्ही तुमच्या प्रतिस्पर्ध्यांपर्यंत मर्यादित प्रवेश असलेली कंपनी असू शकता, जसे की रसायन कंपनी. अशा स्थितीत, तुम्ही व्यवसाय व्यावसायिक आणि लेखापाल यांच्यासोबत व्यवसाय जगासमोर काय सादर करतो हे पाहण्यासाठी काम कराल, परंतु कोणतीही आर्थिक माहिती तुम्ही कंपनीवर मिळवू शकता.

मागणी आणि पुरवठयाचे सुत्र समजून घ्या

यशस्वी होण्याची गुरुकिल्ली म्हणजे तुमचा व्यवसाय वाढण्यास मदत करण्यासाठी जोखीम घेणे. विचारण्यासाठी एक चांगला प्रश्न म्हणजे “तोटा काय आहे?” जर तुम्ही या प्रश्नाचे उत्तर देऊ शकत असाल, तर तुम्हाला माहित आहे की सर्वात वाईट परिस्थिती काय आहे.

हे ज्ञान तुम्हाला अशा प्रकारची गणना केलेली जोखीम घेण्यास अनुमती देईल. नफा आणि तोटा समजून घेणे यामध्ये तुमचा व्यवसाय सुरु करण्याच्या वेळेबद्दल बाजारमूल्ये माहीत असणे समाविष्ट आहे. उदाहरणार्थ, 2020 च्या गंभीर आर्थिक अव्यवस्थामुळे तुम्हाला संधी मिळाली जसे की, फेस मास्क तयार करणे आणि विक्री करणे. परंतू त्याच वेळी काही अडथळे आले, जसे की, इनडोअर जेवणाच्या अडचणी दरम्यान नवीन रेस्टॉरंट सुरु करणे.

नवीन कल्पना आणि भिन्न दृष्टीकोन स्विकारा

How to be a Successful Businessman?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

तुमचा व्यवसाय सुधारण्याचे आणि स्पर्धेपासून वेगळे बनवण्याचे मार्ग नेहमी शोधत रहा. तुम्हाला सर्व काही माहित नाही हे ओळखा आणि तुमच्या व्यवसायासाठी नवीन कल्पना आणि भिन्न दृष्टीकोनांसाठी खुले रहा. अनेक आउटलेट आहेत ज्यामुळे अतिरिक्त महसूल मिळू शकतो.

उदाहरणार्थ ॲमेझॉन घ्या, कंपनीची सुरुवात पुस्तकविक्रेते म्हणून झाली आणि ती एक ई-कॉमर्स कंपनी बनली. ॲमेझॉनने पैसे कमावण्याचा एक प्रमुख मार्ग त्याच्या वेब सर्व्हिसेस डिव्हिजनद्वारे आहे, अशी अपेक्षा ब-याच लोकांनी केली नाही. विभाजनाने इतके चांगले काम केले की जेफ बेझोस सीईओ पदावरुन पायउतार झाले तेव्हा ॲमेझॉन वेब सर्व्हिसेसच्या प्रमुखाला नवीन CEO म्हणून नियुक्त करण्यात आले.

वाचा: How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

व्यवसायावर लक्ष केंद्रित करा

“रोम एका दिवसात बांधले गेले नाही” ही जुनी म्हण येथे लागू होते. तुम्ही व्यवसाय उघडला याचा अर्थ असा नाही की तुम्ही लगेच पैसे कमवायला सुरुवात कराल. तुम्ही कोण आहात हे लोकांना कळायला वेळ लागतो, त्यामुळे तुमची अल्पकालीन उद्दिष्टे साध्य करण्यावर लक्ष केंद्रित करा.

अनेक लहान व्यवसाय मालकांना काही वर्षे नफाही दिसत नाही, जेव्हा ते त्यांच्या कमाईचा वापर गुंतवणूकीच्या खर्चाची भरपाई करण्यासाठी करतात. याला “लाल रंगात” असणं म्हणतात. जेव्हा तुम्ही फायदेशीर असाल आणि कर्जे आणि वेतन कव्हर करण्यासाठी आवश्यकतेपेक्षा जास्त खर्च कराल तेव्हा याला “ब्लॅक इन” असे म्हणतात.

असे म्हंटले जाते की, जर व्यवसायाला मोठ्या कालावधीनंतर नफा मिळत नसेल, तर उत्पादन किंवा सेवेमध्ये काही समस्या आहेत की नाही, बाजार अजूनही अस्तित्वात आहे का, आणि इतर संभाव्य समस्या ज्या व्यवसायाची गती कमी करु शकतात किंवा थांबवू शकतात हे पाहिले पाहिजे.

वाचा: How to be a Good Writer? | चांगले लेखक कसे व्हावे?

त्याग करण्याची तयारी ठेवा

व्यवसाय सुरु करण्यासाठी पुढाकार घेणे महत्वाचे व कठोर परिश्रम करणे हे त्याहूनही महत्वाचे आहे, परंतु आपण आपले दरवाजे उघडल्यानंतर, आपले कार्य सुरु होते. ब-याच प्रकरणांमध्ये, जर तुम्ही इतर कोणासाठी काम करत असाल तर तुम्हाला त्यासाठी जास्त वेळ द्यावा लागेल, याचा अर्थ यशस्वी होण्यासाठी कुटुंब आणि मित्रांसोबत कमी वेळ घालवावा लागेल.

व्यवसाय मालकांसाठी आठवड्याचे शेवटचे दिवस नसतात आणि सुट्ट्या नसतात. हे व्यवसायासाठी वचनबद्ध असलेल्यांसाठी खरे आहे. पूर्णवेळ नोकरी करण्यात काहीच गैर नाही आणि काही व्यवसाय मालक फायदेशीर व्यवसाय सुरु करण्यासाठी आणि टिकवून ठेवण्यासाठी आवश्यक असलेल्या त्यागांची खरी किंमत मोजावी लागते.

वाचा: What Makes People Charming? | लोकांना मोहक काय बनवतं?

उत्तम सेवा प्रदान करा (How to be a Successful Businessman?)

Trust
Image by Adam Radosavljevic from Pixabay

असे बरेच व्यवसाय आहेत जे हे विसरतात की उत्कृष्ट ग्राहक सेवा प्रदान करणे महत्वाचे आहे. तुम्ही तुमच्या ग्राहकांना चांगली सेवा दिल्यास, पुढच्या वेळी तुमच्या स्पर्धकाकडे जाण्याऐवजी त्यांना काहीतरी हवे असेल तेव्हा ते तुमच्याकडे येण्यास अधिक प्रवृत्त होतील.

आजच्या अति-स्पर्धात्मक व्यावसायिक वातावरणात, अनेकदा यशस्वी आणि अयशस्वी व्यवसायांमध्ये फरक करणारा घटक हा व्यवसाय प्रदान करत असलेल्या सेवेचा स्तर असतो. येथेच “अंडरसेल आणि ओव्हर डिलिव्हर” ही म्हण येते आणि जाणकार व्यवसाय मालकांनी त्याचे पालन करणे शहाणपणाचे ठरेल.

वाचा: What Motivates Me? | मला कशामुळे प्रेरणा मिळते?

व्यवसायात सातत्य ठेवा (How to be a Successful Businessman?)

व्यवसायात पैसे कमवण्यासाठी सातत्य हा महत्वाचा घटक आहे. यशस्वी होण्यासाठी जे आवश्यक आहे ते करत राहावे लागेल, दिवसेंदिवस. यामुळे दीर्घकालीन सकारात्मक सवयी निर्माण होतील ज्यामुळे तुम्हाला दीर्घकाळ पैसे कमवण्यात मदत होईल.

वाचा: How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

सारांष (How to be a Successful Businessman?)

एका अभ्यासातील सर्व्हेनुसार 2022 मध्ये नवीन व्यवसाय उघडल्या नंतर पहिल्या दोन वर्षांमध्ये 20 टक्के व्यवसाय बंद होतात, पहिल्या पाच वर्षांत 49 टक्के आणि पहिल्या 10 वर्षांमध्ये 65 टक्के व्यवसायिक अपयशी होतात. फक्त 25 टक्के नवीन व्यवसाय 15 वर्षे किंवा त्याहून अधिक कालावधी पर्यंत पोहोचतात.

जर तुम्हाला त्या 25 टक्कयांमध्ये राहायचे असेल, तर वरील टिपांकडे लक्ष देणे ही एक चांगली सुरुवात असेल, परंतु निश्चितच संपूर्ण नाही. व्यवसायाचे मालक असणे म्हणजे सतत शिकण्याच्या आणि परिस्थितीशी जुळवून घेण्याच्या स्थितीत असले पाहिजे.

वाचा: Importance of Discipline in Kids Life | शिस्तीचे महत्व

शंका समाधान (How to be a Successful Businessman?)

स्टार्टअप कशामुळे यशस्वी होतो?

व्यवसायातील यश हे प्रमाण ठरवणे कठीण आहे परंतु त्याचा अर्थ भागधारकांसाठी परतावा निर्माण करणे असेल तर, स्टार्टअप्स हा परतावा वितरीत करण्याचा एक उत्कृष्ट मार्ग असू शकतो.

सर्वोत्कृष्ट स्टार्टअपमध्ये चांगले उत्पादन किंवा सेवा असते जी स्केलेबल असते. स्टार्टअप त्वरीत पिव्होट करु शकतो, बाजारातील आर्थिक परिस्थिती समजू शकतो आणि जेव्हा ते स्वतःला सादर करतात तेव्हा संधींचा लाभ घेण्यासाठी तयार असतात.

वाचा: How to grow self-confidence? | आत्मविश्वास कसा वाढवायचा?

व्यवसाय वाढण्याचा सर्वात जलद मार्ग कोणता आहे?

व्यवसाय त्यांच्या स्वत: च्या गतीने वाढतात आणि बर्याच वेळा हे व्यवसाय मालक किंवा कामगारांच्या नियंत्रणाबाहेर असते. तथापि, व्यवसाय चालवण्याचे काही पैलू आहेत जे व्यवसायाला त्वरीत वाढण्यास मदत करु शकतात, जसे की लहान उत्पादन लाइनवर लक्ष केंद्रित करणे, उत्पादनाचा दर्जा सुधारत राहणे, आपल्या प्रतिस्पर्ध्यांपेक्षा चांगली सेवा प्रदान करणे, व लोकांचा विश्वास संपादन करणे हे व्यवसाय जलद वाढवण्यास मदत करतात.

वाचा: Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

उत्पादनाची विक्री कशी वाढवावी?

वाढती विक्री काही वेगवेगळ्या ठिकाणांहून येऊ शकते. तुम्ही जाहिरातींचा खर्च वाढवू शकता जिथे त्याचा परिणाम सिद्ध होतो, विद्यमान क्लायंटकडून संदर्भ देऊ शकता, थेट-ते-ग्राहक ईमेल सूची तयार करु शकता. तुम्ही उत्पादन लाइन देखील वाढवू शकता, परंतु जर ते कमी कामगिरी करत असेल तर ते तुमच्या व्यवसायावर नकारात्मक परिणाम करेल.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love