Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a Good Writer? | चांगले लेखक कसे व्हावे?

How to be a Good Writer? | चांगले लेखक कसे व्हावे?

How to be a Good Writer

How to be a Good Writer? | चांगले लेखक कसे व्हावे? चांगले लेखन वाचकामध्ये संवेदना जागृत करते, त्या लेखनात, शब्द गोष्टींशी एकरुप होतात आणि तो सर्वोत्तम भाग लिहायचा सतत प्रयत्न करतो.

जर तुम्ही नवीन किंवा अनुभवी लेखक असाल, तर तुमचे लेखन कौशल्य सुधारणे तुम्हाला तुमच्या कलेवर प्रभुत्व मिळवण्यास, अधिक नोकरीच्या संधी शोधण्यात आणि दर्जेदार लेखनासाठी प्रतिष्ठा निर्माण करण्यात मदत करु शकते. How to be a Good Writer?, चांगले लेखक कसे व्हावे? हे जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा.

लेखनात प्रभुत्व मिळविण्यासाठी थोडा वेळ लागू शकतो, परंतु योग्य पावले उचलून तुम्ही तुमचे लेखन सुधारणे जवळजवळ लगेच सुरु करु शकता. हे कसे करायचे हे समजून घेणे व्यावसायिक लेखक आणि इच्छुक लेखक, कॉपीरायटर किंवा पत्रकार या सर्वांसाठी फायदेशीर कौशल्य असू शकते.

1) चांगले लेखक कसे व्हावे? (How to be a Good Writer?)

How to be a Good Writer
Photo by Judit Peter on Pexels.com

चांगल्या लेखकाकडे चांगले संशोधन कौशल्य असणे आवश्यक आहे. एका चांगल्या लेखकाला चर्चेच्या विषयाची सखोल माहिती असणे आवश्यक आहे, लक्ष्यित प्रेक्षकांची संपूर्ण माहिती असणे आवश्यक आहे, प्रासंगिक, दर्जेदार सामग्री लिहा ज्यामध्ये घटनांचा तार्किक प्रवाह असेल आणि तरीही प्रेक्षकांचे लक्ष वेधून घेतले पाहिजे.

एक चांगला लेखक होण्यासाठी येथे काही पायऱ्या आहेत, त्याचा उपयोग आपणास होईलच परंतू, सर्वात महत्वाचे म्हणजे आपली चिकाटी आणि अनुभवानुसार अधिक दर्जेदार लेखन केले जाऊ शकते.

2) तुमचे लक्ष निश्चित करा  

एक महत्त्वाकांक्षी लेखक म्हणून, स्वतःला विचारण्याचा पहिला प्रश्न म्हणजे तुम्हाला कोणत्या प्रकारचे साहित्य लिहायचे आहे. तुम्ही सर्जनशील लेखनाकडे सर्वाधिक आकर्षित आहात का? तुम्हाला पत्रकारिता, इतिहास किंवा संस्मरण यात रस आहे का?

अनेक लेखक अनेक शैलींमध्ये काम करतात, परंतु तुमची स्वारस्ये ओळखणे कमी केल्याने तुमची पुढील पायरी अधिक स्पष्ट होण्यास मदत होऊ शकते. उत्स्फूर्तपणे आणि व्यापकपणे वाचून, तुम्हाला तुमचा आवाज ऐकण्यासाठी कोणत्या प्रकारचे लेखन प्रेरणा देते हे शिकाल.

3) विशिष्ट ध्येये निश्चित करा

तुम्ही लेखन सुरु करण्यापूर्वी, सुधारणेसाठी तुमची उद्दिष्टे स्पष्ट करणे आणि तुमचे ध्येय निश्चित करणे महत्वाचे आहे. कदाचित तुम्हाला तुमच्या शब्दलेखन आणि व्याकरण, गद्य किंवा तांत्रिक कौशल्यावर काम करायचे असेल.

स्पष्ट उद्दिष्टे लक्षात घेऊन, तुमच्याकडे प्रगतीसाठी कार्य करण्यासाठी आणि मोजण्यासाठी काहीतरी मूर्त आहे, जिथे तुम्ही त्या प्रगतीला चिन्हांकित करण्यासाठी विशिष्ट टप्पे गाठू शकता. प्रत्येक ध्येय तुमच्या कौशल्य पातळीनुसार सेट करा आणि प्रत्येकासाठी स्वतःला एक वेळ मर्यादा द्या.

4) सोपी आणि संक्षिप्त भाषा वापरा

चांगले लेखक बनणे म्हणजे तुमचे संदेश वाचकांसाठी अधिक संक्षिप्त आणि समजण्यास सोपे बनवणे शिकणे होय. सोपी, संक्षिप्त भाषा सर्व स्तरांतील वाचकांना समजण्यास सोप्या पद्धतीने जटिल संदेश देखील वितरीत करु शकते.

तुम्ही सर्जनशील किंवा तांत्रिक लेखक असलात तरी, तुमची भाषा सोपी करणे शिकणे तुम्हाला केवळ तुमची लेखन गुणवत्ताच नाही तर तुमची कार्यक्षमता देखील सुधारण्यास मदत करु शकते.

सोपे शब्द आणि वाक्य रचना वापरण्याचा विचार करा. वाक्ये आणि परिच्छेदांमधील अतिरिक्त शब्द काढून टाका जे लेखनात थेट मूल्य जोडत नाहीत.

5) इतर साहित्य वारंवार वाचा

a woman in blue denim jacket reading a book
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

तुमचा शब्दसंग्रह वाढवण्याचा आणि व्याकरणाचा वापर सुधारण्याचा एक प्रभावी मार्ग म्हणजे वारंवार वाचणे. तुम्हाला आवडतील आणि वाचायला आनंददायी असतील अशा विषयांवर चांगली लिहिलेली पुस्तके, लेख किंवा निबंध शोधा.

जर तुम्ही कुशल लेखकांना वाचण्यासाठी वेळ दिलात, तर तुम्हाला त्यांचे व्याकरण, वाक्यरचना आणि स्वर यांचा कुशल वापर करणे आणि त्यांचे अनुकरण करणे सोपे जाईल.

6) नोट्स घ्या (How to be a Good Writer?)

तुम्ही इतरांचे काम वाचत असताना, त्यांची शैली, रचना आणि शब्द निवड यावर नोंद घ्या. हस्तलिखीत नोट्स घेतल्याने तुम्हाला तुमच्या आवडीच्या गोष्टी लिखित स्वरुपात हायलाइट करण्यात मदत होऊ शकते आणि तुम्हाला कुठे अधिक सरावाची आवश्यकता आहे हे शोधण्यात मदत होते.

उदाहरणार्थ, जर तुम्ही गद्याचा एक सुंदर भाग वाचला तर, तुम्हाला काय वाटते ते लिहून ठेवा. हे लेखकाने रुपक आणि उपमा वापरणे किंवा प्रतिमा तयार करण्यासाठी विरुद्धार्थी शब्द वापरण्याचा मार्ग असू शकतो. पुढच्या वेळी लिहिताना या नोट्सचा संदर्भ घ्या.

7) लेखन दिनचर्या विकसित करा

रोज लिहिण्याची सवय लावा. सहसा इतर लेखकांकडे पाहणे उपयुक्त ठरु शकते, विशेषत: ज्यांच्या कामाची तुम्ही प्रशंसा करता, ते त्यांच्या कलेकडे कसे जातात हे सूचित करण्यासाठी. ते सकाळी किंवा रात्री उशिरा पहिली गोष्ट लिहितात का? ते प्रथम मसुदे विरुद्ध पुनरावृत्तीसाठी विशिष्ट वेळ बाजूला ठेवतात का? याचा विचार करुन स्वत:ची दिनचर्या विकसित करा.

वाचा: How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

8) वेळेनुसार वैयक्तिक सराव करा

जेव्हा लिहिण्याचा विचार येतो तेव्हा, वास्तविक सुधारणेची गुरुकिल्ली म्हणजे सराव. तुम्ही जितके जास्त लिहाल तितकी प्रक्रिया सोपी होऊ शकते. जसजसे तुम्ही लिहीत राहाल तसतसे तुम्ही तुमची स्वतःची खास शैली आणि लेखन प्रक्रिया विकसित करण्यास सुरुवात कराल.

तुम्ही तुमच्या नोकरीसाठी करु शकता अशा कोणत्याही लेखनाशिवाय, तुमच्या कौशल्याचा सराव करण्याची सवय विकसित करण्यासाठी वैयक्तिक पातळीवर दररोज थोडेसे लिहिण्यासाठी वेळ बाजूला ठेवण्याचा प्रयत्न करा. अगदी लहान जर्नल एंट्री किंवा मित्राला ईमेल केल्याने तुमची लेखन कौशल्ये सुधारण्यास आणि तुमच्याकडे आधीपासून असलेली कौशल्ये राखण्यात मदत होऊ शकते.

वाचा: How do you relax? | तुम्ही रिलॅक्स कसे व्हाल?

9) तुमचा टोन तुमच्या वाचकांशी जुळवा

How to be a Good Writer
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

तुम्ही निवडलेले शब्द आणि तुम्ही तुमच्या वाक्यांची रचना कशी करता ते तुमच्या लेखनाच्या स्वरात योगदान देतात. तुमच्या असाइनमेंटवर अवलंबून, तुम्ही माहितीपूर्ण, मैत्रीपूर्ण, व्यावसायिक, गंभीर किंवा प्रेरक अशा विविध टोनचा वापर करु शकता. तुमचे अभिप्रेत असलेले प्रेक्षक सामान्यत: तुम्ही निवडलेला टोन ठरवतात.

उदाहरणार्थ, सहकर्मीसह ईमेल किंवा अॅप चॅटमध्ये सामान्यतः आपल्या व्यवस्थापकाच्या स्थिती अहवालापेक्षा अधिक कॅज्युअल टोन असेल. त्याचप्रमाणे, रोमँटिक काल्पनिक तुकड्यात काल्पनिक कादंबरीपेक्षा खूप भिन्न टोन आणि शैली असू शकते. तुमचे लिखाण तुमच्या प्रेक्षकांसाठी तयार करा आणि तुम्हाला जुळवून घ्यायच्या असलेल्या लेखन शैलींचा अभ्यास करा.

वाचा: Know about Blog and Blogging | ब्लॉग व ब्लॉगिंग

10) लेखन मदत वापरा (How to be a Good Writer?)

लेखन मदत साधने अनेकदा विनामूल्य आणि ऑनलाइन सहज उपलब्ध असतात. ही साधने बहुतेक इंटरनेट ब्राउझरमध्ये प्लग इन करु शकतात किंवा दस्तऐवज पुनरावलोकनांसाठी स्वतंत्र सॉफ्टवेअर म्हणून कार्य करु शकतात आणि वाक्यरचना, शब्दलेखन आणि व्याकरण सुधारण्यात मदत करतात.

ते शब्दलेखन तपासणी, संरचनात्मक सल्ला किंवा सक्रिय विरुद्ध निष्क्रिय आवाज यासारख्या समस्यांवर टिपा देखील देऊ शकतात आणि आपण आपल्या लेखनावर कार्य करत असताना हा सल्ला रिअल टाइममध्ये प्रदान करु शकतात.

वाचा: How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

11) प्रत्येक भाग स्वतंत्र लिहा

बाह्यरेषेपासून सुरुवात केल्याने तुमचे विचार व्यवस्थित ठेवता येतात आणि तुम्हाला तुमच्या लेखनाच्या उद्दिष्टांवर लक्ष केंद्रित करण्यात मदत होते. हे तुम्हाला तुमचे दस्तऐवज किंवा सादरीकरण सुरु आणि समाप्त करण्यात देखील मदत करु शकते.

तुम्हाला प्रत्येक विभाग कुठे हवा आहे, तुम्हाला कोणता टोन वापरायचा आहे आणि तुमच्या दस्तऐवजाचा उद्देश हे ठरवणा-या एका सोप्या वन-शीट योजनेसह तुमच्या पुढील लेखनाची रुपरेषा तयार करण्याचा विचार करा. तुम्हाला अधिक मार्गदर्शन हवे असल्यास तुम्ही काही टेम्प्लेट्स ऑनलाइनही डाउनलोड करु शकता.

वाचा: How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

12) पहिला मसुदा लिहा (How to be a Good Writer?)

सामान्यतः, विस्तृत लेखन वेगवेगळ्या “मसुद्यांमध्ये” किंवा एकाच प्रकल्पाच्या पुनरावृत्तीमध्ये होते. मसुदा एक अपूर्ण कार्य दर्शवितो जे अद्याप संपादित करणे, प्रूफरीड करणे किंवा अन्यथा सुधारणे आवश्यक आहे.

तुमचा पहिला मसुदा लिहा आणि तुम्ही कुठे चुका केल्या हे निर्धारित करण्यासाठी ते प्रूफरीड करा. तुम्ही ते मोठ्याने वाचण्याचा किंवा तुम्ही जे लिहिले आहे ते ऐकण्यासाठी AI वाचन कार्यक्रम वापरण्याचा किंवा अभिप्रायासाठी विश्वासू मित्र किंवा सहकाऱ्यासोबत तुमचा मसुदा शेअर करण्याचा विचार देखील करु शकता.

वाचा: Importance of the Daily Routine in Life | दिनचर्येचे महत्व

13) समवयस्क आणि मार्गदर्शकांकडून अभिप्राय घ्या

How to be a Good Writer
Photo by Ron Lach on Pexels.com

तुमचे लेखन सुधारण्यासाठी अभिप्राय हे एक शक्तिशाली साधन असू शकते, विशेषत: जर तुम्ही ते तांत्रिक किंवा सर्जनशील लेखनात चांगले असलेल्या व्यक्तीकडून सुरक्षित करु शकता.

क्लायंट, मॅनेजर किंवा प्रोफेसरला मसुदा पाठवण्यापूर्वी फीडबॅकसाठी विचारा. फीडबॅक लक्षपूर्वक ऐका आणि तुमच्या शैली किंवा संरचनेतील कोणतेही नमुने लक्षात घ्या.

तुम्हाला तुमच्या मसुद्यावर अधिक व्यावसायिक आणि मोजलेले अभिप्राय हवे असल्यास तुम्ही संपादक देखील घेऊ शकता. वेगवेगळ्या टप्प्यांवर अभिप्राय मिळवणे हा लेखन प्रक्रियेचा एक अत्यावश्यक टप्पा आहे, मग ती एखाद्या मित्राकडून मिळालेली अनौपचारिक पहिली छाप असो किंवा संपादकाकडून विशिष्ट नोट्स असो.

वाचा: Importance of Colours in Life | रंगांचे जीवनातील महत्व

14) तुमचे काम दोनदा तपासा

तुम्ही गैर-काल्पनिक किंवा काल्पनिक लेखक असलात तरीही, अचूकता आवश्यक आहे. अचूकतेचा अर्थ सुरवातीपासून एक सुसंगत, विश्वासार्ह जग तयार करणे किंवा वाचकांना स्पष्ट, अचूक मार्गाने डेटा गोळा करणे, व्यवस्थापित करणे आणि सादर करणे असा असू शकतो. सर्व प्रकरणांमध्ये, अचूक वर्णनापासून तथ्य-तपासणीपर्यंत अचूकतेकडे लक्ष देणे हे सर्वोत्कृष्ट लेखकांचे लक्षण आहे.

वाचा: Most Important Wedding Jewellery | लग्न अलंकार

15) लेखन वर्ग घ्या (How to be a Good Writer?)

ऑनलाइन किंवा वैयक्तिक वर्ग घेतल्याने तुम्हाला तुमची लेखन कौशल्ये अधिक जलद गतीने वाढविण्यात मदत होऊ शकते कारण लेखन शिक्षक समान उद्दिष्टांसाठी काम करणाऱ्या समुदायामध्ये तुमच्या लेखन कौशल्यांचे मार्गदर्शन करतात.

स्थानिक विद्यापीठ अभ्यासक्रम, लेखन प्रक्रियेच्या विशिष्ट भागांसाठी ऑनलाइन अभ्यासक्रम किंवा पुस्तकांच्या दुकानातून लेखन मार्गदर्शक खरेदी करण्याचा विचार करा. लेखनाच्या कलेवर हजारो संसाधने उपलब्ध आहेत, त्यापैकी बरेच वापरण्यास विनामूल्य आहेत.

वाचा: How to be a Good Father | चांगला पिता कसा असावा

16) तुमचा शब्दसंग्रह विस्तृत करा

वाचताना, पाहण्यासाठी आणि नंतर वापरण्यासाठी अपरिचित शब्दांची यादी ठेवा. हे तुम्हाला तुमच्या लेखनासाठी उत्तम शब्दसंग्रह तयार करण्यात मदत करेल.

मोठ्या शब्दसंग्रहामुळे तुम्हाला तुमच्या कल्पनांशी जुळणारे अनन्य शब्द शोधण्यात मदत होऊ शकते आणि तुम्हाला परिचित क्लिच टाळण्यात मदत होऊ शकते.

वाचा: The Importance of Self-Discipline | स्वयं-शिस्तीचे महत्व

17) सारांष (How to be a Good Writer?)

अशाप्रकारे तुम्ही सकारात्मक सवयी निर्माण करुन आणि चिकाटीने राहून, तुम्ही एक चांगला लेखक होण्यासाठी कौशल्ये विकसित करु शकता.

एक प्रभावी लेखक होण्यासाठी शब्द आणि वाक्ये वापरुन कल्पना आणि भावना आपल्यासाठी वेगळ्या पद्धतीने व्यक्त करणे आवश्यक आहे. महान लेखक-मग ते काल्पनिक लेखक, इतिहासकार, संस्मरणकार, कवी किंवा ब्लॉगर असोत- त्यांनी स्वतःचा आवाज शोधण्यासाठी काम केले पाहिजे.

एक चांगला लेखक वाचकांशी प्रभावीपणे संवाद साधतो. लेखकाच्या अडथळ्यावर मात करण्याचा एक उत्तम मार्ग म्हणजे लेखन वेळापत्रक तयार करणे व ते पाळणे.

Related Pposts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love