Skip to content
Marathi Bana » Posts » 20 Plants that Release Oxygen at Night | ही झाडे रात्री O2 देतात!

20 Plants that Release Oxygen at Night | ही झाडे रात्री O2 देतात!

20 Plants that Release O2 at Night

20 Plants that Release Oxygen at Night | ‘या’ 20 वनस्पती रात्रीही ऑक्सिजन देतात; त्याचबरोबर घराचेही सौंदर्य वाढवतात.

ऑक्सिजनची खरी किंमत लोकांना कोरोना विषाणूची बाधा झाल्यानंतर समजली. अनेकांना ऑक्सिजन अभावी आपले प्राण गमवावे लागले. कृत्रीम ऑक्सिजन  प्रमाणेच नैसर्गिक ऑक्सिजनची क्षमता वाढविण्यासाठी रात्री व दिवसा भरपूर ऑक्सिजन देणारी झाडं किंवा वनस्पती आपण आपले घर तसेच परिसरात लावली पाहिजेत. सर्वसाधारणपणे रात्रीच्या वेळी झाडं वातावरणात कार्बन डायॉक्साइड सोडतात. मात्र, काही झाडं व वनस्पती रात्रीच्या वेळीही ऑक्सिजन उत्सर्जित करुन पर्यावरणाला मदत करतात. पाहूया नेमक्या कोणत्या आहेत या वनस्पती. (20 Plants that Release Oxygen at Night)

20 Plants that Release Oxygen at Night
20 Plants that Release Oxygen at Night- 1) Areca Palm 2) Chamomile 3) English Ivy 4) Bamboo plant

1. अरेका पाम | Areca Palm (20 Plants that Release Oxygen at Night)

अरेका पाम सुवर्ण पाम, फुलपाखरु पाम आणि पिवळी पाम म्हणूनही ओळखले जाते; ही वनस्पती मूळची दक्षिण भारत आणि फिलिपिन्समधील आहे. अरेका पाम घरातील वनस्पती म्हणून वापरली जाऊ शकते; आणि त्याकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. वाचा: पालकांनो सावधान! आपल्या मुलांच्या बाबतीतही ‘अस’ घडेल..! Mobile Phone and Children

2. कॅमोमाइल | Chamomile

कॅमोमाइल एक वैद्यकीय आणि हर्बल वनस्पती आहे; जी एस्टर कुटुंबातून येते. या वनस्पतीमध्ये रात्री देखील ऑक्सिजन देण्याची क्षमता आहे; बरेच रोग बरे करण्यासाठी पारंपारिक औषधांमधून; या वनस्पतीचा उपयोग केला जातो. ही पौष्टिक मूल्यांमध्ये देखील समृद्ध आहे; जी तिच्या वापरामध्ये आणि मूल्यात भर घालते. (20 Plants that Release Oxygen at Night)

3. इंग्रजी आयव्ही  | English Ivy

इंग्रजी आयव्ही वनस्पती बहुतेक घरांमध्ये आढळणा-या वनस्पतींचा सर्वात सामान्य प्रकार आहे; या वनस्पतींमध्ये रात्री ऑक्सिजन देण्याच्या भरीव गुणवत्तेसह उर्जा असते. ही वनस्पती बहुतेक वेळा एखाद्या विशिष्ट जागेच्या भिंतीच्या कव्हरेजसाठी वापरली जातात; कारण त्या लवकर पसरतात. (20 Plants that Release Oxygen at Night) वाचा: Lockdown and Environment│लॉकडाऊन काळातील पर्यावरण

4. बांबू वनस्पती | Bamboo plant

बांबूची रोपे अशा प्रकारची रोपे आहेत; ज्यात उच्च रक्तदाब दर जास्त असतो. ही रोपे शोधणे फारच सोपे आहे; आणि ते तिव्र उन्हामध्ये वाढू शकते. या वनस्पतींमध्ये रात्री ऑक्सिजन सोडण्याची गुणवत्ता देखील असते; परंतु त्यांना भरपूर प्रमाणात पाणी द्यावे लागते.

20 Plants that Release Oxygen at Night
20 Plants that Release Oxygen at Night-5) Lavender plant 6) Peace lily 7) Spider plant 8) Sage

5. लव्हेंडर वनस्पती | Lavender plant

लॅव्हेंडर वनस्पती एक औषधी वनस्पती आहे; जी तिच्या सुंदर देखावा तसेच वापरासाठी देखील ओळखली जाते. ही झाडे रात्री मोठ्या प्रमाणात ऑक्सिजन देतात; आणि भूमिगत बागांमध्ये लागवड करतात. लॅव्हेंडर वनस्पती देखील त्याच्या उपचारात्मक सुगंधासाठी ओळखली जाते. या वनस्पतीपासून तेल तयार केले जाते.

6. शांतता कमळ | Peace lily (20 Plants that Release Oxygen at Night)

पीस कमळ वनस्पती सहसा कुंडीत वाढतात; रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजनचा चांगला दर देण्यास या वनस्पती अनुकूल आहेत. त्यांना ओलसर माती आणि जास्त आर्द्रता आवश्यक आहे; शांतता कमळ झाडांना पांढरे फुलं येतात; ज्यामुळे त्यांची सुंदरता चमकदार हिरव्या रंगात; अधिक खुलून दिसते. वाचा: Don’t sleep under a tree at night, why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये

7. कोळी वनस्पती | Spider plant

कोळी वनस्पती ही एक अशी वनस्पती आहे; जी वाढण्यास सर्वात सोपी आहे आणि म्हणूनच ब-साच घरांमध्ये ती आढळते. ती रात्री ऑक्सिजन प्रदान करते; या वनस्पतीमध्ये विषारी हवा नष्ट करणे; आणि निरोगी हवा देण्याची एक उत्तम गुणवत्ता आहे. ही झाडे उन्हात तग धरत नाहीत; कारण उन्हामुळे त्यांची पाने जाळतात; त्यासाठी त्यांना आंशिक सावलीत वाढवणे हे सर्वोत्तम आहे.

8. ऋषी | Sage (20 Plants that Release Oxygen at Night)

ऋषी वनस्पती ही पुदीनाच्या कुटूंबातील असून पानांमध्ये सुगंध असतो; ज्याचा उपयोग विविध कारणांसाठी केला जातो. ऋषी वनस्पतीमध्ये रात्री ऑक्सिजन सोडण्याची प्रवृत्ती आहे; ऋषी वनस्पतींची पाने स्वयंपाकासाठी तसेच पोटातील अनेक आजार दूर करण्यासाठी वापरतात.

20 Plants that Release Oxygen at Night
20 Plants that Release Oxygen at Night- 9) Ficus 10) Golden Pothos 11) Philodendrons 12) Chrysanthemum

9. फिकस | Ficus (20 Plants that Release Oxygen at Night)

फिकस वनस्पतीला झाडासारखी रचना असते; आणि बरेच कार्यालये आणि घरांमध्ये सामान्यतः ठेवली जाते. फिकस वनस्पती रात्री ऑक्सिजन देते; आणि थेट सूर्यप्रकाश आणि उष्णतेपेक्षा छाया आणि मध्यम-प्रकाश पसंत करते. ही वनस्पती कुठेही सहज वाढते आणि दीर्घ आयुष्य असते.

10. गोल्डन पोथोस | Golden Pothos

गोल्डन पोथोस प्लांट डेव्हिल्स आयव्ही म्हणूनही ओळखला जाते; गोल्डन पोथॉस ब-याच घरांमध्ये मोठ्या प्रमाणात असते; कारण वारंवार पाणी देण्याची आणि प्रकाशयोजना नसतानाही ते चांगली टिकू शकते. रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन देण्याची गुणवत्ता देखील या वनस्पतीमध्ये आहे. वाचा: 10 Plants that release oxygen at night! | ‘ही’ झाडं रात्रीही ऑक्सिजन देतात!

11. फिलोडेन्ड्रॉन | Philodendrons

फिलोडेन्ड्रॉन वनस्पती सामान्यत: कोणत्याही अंतर्गत वातावरणात अनुकूल असतात. त्यांच्यात रात्री ऑक्सिजन देण्याची प्रवृत्ती असते; आणि पश्चिम किंवा दक्षिण पूर्वेकडे असलेल्या खिडक्याकडे चांगली वाढते. चांगली काळजी घेतल्यास फिलोडेन्ड्रॉन वेगवान उत्पादकांपैकी एक आहेत.

12. क्रायसेंथेमम |Chrysanthemum

क्रायसॅन्थेमम रोपे फुलांची रोपे आहेत; जी चमकदार पिवळ्या रंगाच्या फुलांनी फुलतात. ते रात्री ऑक्सिजन प्रदान करतात; क्रायसॅन्थेममची झाडे सुपीक व निचरा होणारी माती आणि योग्य निगा ठेवल्यास चांगली वाढू शकतात.

13) Syngonium Plant  14) Passion flower 15) Chinese Evergreen 16) Bromeliad
20 Plants that Release Oxygen at Night- 13) Syngonium Plant 14) Passion flower 15) Chinese Evergreen 16) Bromeliad

13. सिग्नोनियम प्लांट | Syngonium Plant

सिग्नोनियम वनस्पती ही फुलांची रोपे आहेत; जी अरसी कुटूंबाशी संबंधित आहेत. या वनस्पतीची सुंदर बाणांच्या आकाराची पाने आहेत; ते रात्री ऑक्सिजन देणारे आहेत आणि बागेत आ;णि घरामध्ये देखील लागवड करतात. त्यांना थेट उष्णता आणि सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात आणणे आवडत नाही; ही वनस्पती मध्यम प्रकाश पसंत करते.

14. पॅशन फ्लॉवर | Passion flower

रात्रीच्या वेळी कार्बन डाय ऑक्साईड ऑक्सिजनमध्ये बदलण्याची क्षमता असलेली वनस्पती; म्हणजे पॅशन फ्लॉवर प्लांट होय. पॅशन फ्लॉवर झाडे त्याच्या सुंदर देखाव्यासाठी ब-याच घरांमध्ये; आणि बागांमध्ये आढळतात. या फुलझाडांना पाण्याचा चांगला निचरा होणारी माती आवश्यक असते.

15. चिनी सदाहरित (ॲगलेनेमा) Chinese Evergreen (Aglaonema)

या रोपांची लागवड, वाढ व जतन करणे सोपे आहे; आणि त्यांना भरपूर सूर्यप्रकाश नसेल, तरी देखील ते चांगले येऊ शकते. चिनी सदाहरित वनस्पतीमध्ये रात्री मोठया  प्रमाणात ऑक्सिजन प्रदान करण्याची क्षमता असते. त्यामुळे रात्री ऑक्सिजनसाठी ही वनस्पती अतिशय उपयुक्त आहे. या वनस्पतीला आर्द्र वातावरण चांगले मानवते. जसे की, किचन किंवा बाथरुम मधील वातावरण त्यांना सर्वात अनुकूल असते.

16. ब्रोमेलीएड | Bromeliad (20 Plants that Release Oxygen at Night)

ब्रोमिलियाड झाडे छायादार भागात वाढविण्यासाठी योग्य आहेत; ते कार्बन डाय ऑक्साईड घेतात; आणि रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन प्रदान करतात. हे भांडयामध्ये किंवा जलद निचरा होणारी जमीन देखील वाढीसाठी चांगली आहे; ही असी वनस्पती आहे जी आयुष्यात एकदाच बहरते.

17) Jasmine plant 18) Gardenia plant 19)  Elecampane 20)  Valerian Plant
20 Plants that Release Oxygen at Night- 17) Jasmine plant 18) Gardenia plant 19) Elecampane 20) Valerian Plant

17. चमेली | Jasmine plant (20 Plants that Release Oxygen at Night)

थंड तापमान आणि हवेशीर क्षेत्रात चमेलीची वनस्पती चांगली वाढते; या वनस्पतीमध्ये रात्रीसुद्धा ऑक्सिजन देण्याची क्षमता असते; जैस्मीन वनस्पती ऑलिव्ह कुटुंबातील एक सदस्य आहे. सामान्यतः ही खूप उंच वाढतात म्हणून त्यांना वाढीसाठी समर्थन संरचनेची आवश्यकता असते. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

18. गार्डेनिया वनस्पती | Gardenia plant

गार्डेनियाची झाडे बहुधा बाहेरच आढळतात; ते रात्रीच्या वेळी ऑक्सिजन प्रदान करण्यात समृद्ध असतात; कारण त्यामध्ये उच्च श्वसन घटक असतात. या झाडांना योग्य प्रमाणात पाण्याचा निचरा होणारी जमीन आवश्यकता आहे.; ते घरामध्ये देखील घेतले जाऊ शकते; परंतु नेहमीपेक्षा थोडे प्रयत्न करुन.

19. एलेकॅम्पेन | Elecampane

इलेकॅम्पेन वनस्पती आपल्या वैद्यकीय गुणधर्म आणि वापरासाठी ओळखली जाते; ही बारमाही औषधी वनस्पती आहे. जी एस्टर कुटुंबातील आहे; आणि रात्री ऑक्सिजन प्रदान करण्याची क्षमता ठेवते. या वनस्पतीच्या फुलाचा तेजस्वी पिवळा रंग असतो; आणि इलेकॅम्पेन वनस्पतीचा संपूर्ण देखावा सूर्यफुलाच्या वनस्पतीसारखा दिसतो.

20. व्हॅलेरियन प्लांट | Valerian Plant

व्हॅलेरियन प्लांट उन्हाळ्यात गुलाबी आणि पांढ-या सुगंधित फुलांना फुलणारी; एक फुल वनस्पती आहे. या वनस्पतींमध्ये रात्री मोठया प्रमाणात ऑक्सिजन देण्याची प्रवृत्ती असते; त्यांची मुळे निद्रानाश बरे करण्यासाठी देखील वापरली जातात. वाचा: Van Mahotsav: वन महोत्सव महाराष्ट्र शासन 2021-2022

निष्कर्ष (20 Plants that Release Oxygen at Night)

वनस्पती आपल्या पर्यावरणातील मुख्य स्तंभ आहेत; जिवंत प्राण्यांना जिवंत राहण्यासाठी; ऑक्सिजनची आवश्यकता असते. जगातील पर्यावरणातील संतुलन राखण्यासाठी; वनस्पतीही ऑक्सिजन देतात. हिरवीगार झाडे नसल्यास आरोग्यास गंभीर समस्या उद्भवू शकते; आणि आपल्या सभोवतालचे वातावरण मोठ्या प्रमाणात दूषित करु शकते. म्हणूनच, पर्यावरणातील संतुलन टिकवून ठेवण्यासाठी आपण अधिक वृक्ष लागवड केली पाहिजे.

Relayed Posts

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

”या’ 20 वनस्पती रात्रीही ऑक्सिजन देतात!’ हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love