Skip to content
Marathi Bana » Posts » Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

Majhi Vasundhara Abhiyan

Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन 2021, उद्दिष्टे, कृती क्षेत्रलक्ष्य गट

महाराष्ट्र सरकारने स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या कामगिरीचे; मूल्यांकन करण्यास सुरुवात केली. महाराष्ट्र पर्यावरण आणि हवामान बदल विभागाने; गेल्या ऑक्टोबरमध्ये सुरु केलेल्या; माझी वसुंधरा अभियानाचा एक भाग म्हणून; 395 शहरी स्थानिक संस्था (ULB) आणि 304 पंचायती राज संस्थांचे (PRIs); मूल्यांकन सुरु केले आहे. पुढील पाच-सहा आठवड्यांमध्ये, उपक्रमांतर्गत अनिवार्य केलेल्या कार्यांचे पालन तपासण्यासाठी; ULB आणि PRIs यांचे द्वि-चरण प्रक्रियेद्वारे मूल्यांकन केले जाईल.(Majhi Vasundhara Abhiyan)

यामध्ये हरित कवच आणि जैवविविधता वाढवणे; घनकचरा व्यवस्थापन पायाभूत सुविधा निर्माण करणे; जलसंधारणासाठी पावले उचलणे, ऊर्जा कार्यक्षमता सुधारणे; जनजागृती कार्यक्रम राबवणे आणि पर्यावरणाच्या रक्षणासाठी त्यांची बांधिलकी दाखवण्यासाठी; नागरिकांना माझी वसुंधरा ई-प्रतिज्ञा घेण्यास भाग पाडणे; यांचा समावेश आहे. वायु (वायु), भूमी (पृथ्वी), जल (जल), अग्नी (ऊर्जा); आणि आकाश (शिक्षण आणि वृद्धी); या पाच व्यापक निर्देशकांवर ही कार्ये विभागलेली आहेत.

Majhi Vasundhara Abhiyan
वाचा: What is New BH Bharat Series? | नवीन ‘बीएच’ सिरीज काय आहे?

“गेल्या ऑक्टोबर ते मार्च 2021 पर्यंत, ULBs आणि PRIs यांना काही कार्ये राबवण्यासाठी; सहा महिन्यांचा कालावधी देण्यात आला होता; जे महाराष्ट्रातील वनमहोत्सव वृक्षारोपण मोहीम किंवा केंद्राच्या स्वच्छ भारत मिशन सारख्या; राज्य आणि केंद्राच्या योजनांच्या आदेशाशी ओव्हरलॅप होते. अधिक योग्य मूल्यांकनासाठी, आम्ही जानेवारी 2020 ते मार्च 2021 दरम्यान; ULB ने निर्देशकांच्या कक्षेत उचललेल्या पावलांचा विचार करत आहोत;” असे पर्यावरण विभागाच्या प्रवक्त्याने सांगितले.

विविध ग्रामीण आणि शहरी स्थानिक स्वराज्य संस्थांना; 22 विशिष्ट कार्ये नियुक्त केली आहेत. त्यामध्ये देशी झाडे लावणे, पुरेसा कचरा विलगीकरण; प्रक्रिया आणि कंपोस्टिंग सुविधा लागू करणे; मोटार चालविल्याशिवाय वाहतुकीला प्रोत्साहन देणे; आणि पावसाचे पाणी साठवणे यासारख्या अनेक गोष्टींचा समावेश आहे.

मूल्यमापन प्रक्रियेची पहिली पायरी लिपिक डेस्कटॉप मूल्यांकन असेल; जी तृतीय-पक्ष एजन्सीकडे आउटसोर्स केली गेली आहे आणि आधीच चालू आहे, अधिकाऱ्यांनी पुष्टी केली. ULBs आणि PRIs द्वारे सबमिट केलेल्या अनुपालन डेटाचे मूल्यमापन केले जाईल; आणि संस्थेला सामान्य स्कोअर वापरुन रँक केले जाईल. (Majhi Vasundhara Abhiyan)

वाचा: Various Welfare Schemes for Registered Workers | नोंदणीकृत कामगारांसाठी विविध कल्याणकारी योजना

प्रथम 50% स्कोअर करणारे द्वितीय-स्तरीय फील्ड तपासणी; आणि नागरिक अभिप्राय सर्वेक्षणाच्या अधीन असतील; जे दुसर्‍या स्वतंत्र एजन्सीकडे आउटसोर्स केले जाईल; आणि मेच्या पहिल्या आठवड्यात सुरु होण्याची अपेक्षा आहे.

Majhi Vasundhara Abhiyan

“क्षेत्र सर्वेक्षणासाठी निवडलेल्यांमधून, तीन विजेते असतील. 43 AMRUT (अटल मिशन फॉर रिजुव्हेनेशन अँड अर्बन ट्रान्सफॉर्मेशन); शहरे, 226 नगरपालिका, 126 नगर पंचायती आणि 272 गावांमधून प्रत्येकी; शीर्ष तीन निवडले जातील. गुण नियुक्त करण्यापूर्वी; त्यांचे सर्व दावे व्यक्तिशः पडताळले जातील,” प्रवक्त्याने सांगितले की, प्रत्येक क्षेत्रातील 250 ते 500 नागरिकांकडून; किंवा क्षेत्राच्या लोकसंख्येच्या 0.005% (जे जास्त असेल); यांच्याकडून प्रमाणित अभिप्राय घेतला जाईल.

“मूल्यांकन आधीच सुरु आहे, आणि आम्ही ते महिनाभरात पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट ठेवू; जेणेकरुन सर्वोत्कृष्ट कामगिरी करणाऱ्या शहरी आणि ग्रामीण स्थानिक स्वराज्य संस्थांचा; 5 जून, जागतिक पर्यावरण दिनी सत्कार करता येईल,” असे मनीषा म्हैसकर, प्रधान सचिव, पर्यावरण आणि हवामान म्हणाल्या. ​​माझी वसुंधरा अभियानांतर्गत सुरु करण्यात आलेले काम सुरु ठेवण्यासाठी; ULB आणि PRIs यांना प्रोत्साहन देण्यासाठी हा उपक्रम दरवर्षी आयोजित करण्याचा प्रस्ताव आहे.

माझी वसुंधरा (Majhi Vasundhara Abhiyan)

पर्यावरण आणि हवामान बदल विभाग; सरकार. हवामान बदल आणि पर्यावरणीय समस्यांबद्दल नागरिकांना जाणीव करून देण्यासाठी; आणि पर्यावरणाच्या सुधारणेसाठी जाणीवपूर्वक प्रयत्न करण्यास प्रोत्साहित करण्यासाठी; महाराष्ट्राने माझी वसुंधरा (माय अर्थ) हा सर्वांगीण उपक्रम हाती घेतला आहे. वाचा:Know All About Driving Licence 2022 | वाहन चालविण्याचा परवाना

हा उपक्रम राज्याला हवामान बदल शमन आणि अनुकूलन उपायांच्या अंमलबजावणीमध्ये देखील मदत करेल.

विभागाचा हा भारतातील पहिलाच एक अद्वितीय उपक्रम आहे; ज्यामध्ये निसर्गाच्या पाचही घटकांवर लक्ष केंद्रित केले आहे, म्हणजे “पंचमहाभूत” मध्ये भूमी (पृथ्वी), जल (पाणी), वायु (वायु); अग्नी (ऊर्जा), आकाश (संवर्धन); यांचा समावेश आहे. राज्यासाठी शाश्वत विकास सुनिश्चित करण्यासाठी.

माझी वसुंधरा सहा उपक्रमांद्वारे निसर्गातील पाच घटक; पुनर्संचयित करण्यावर लक्ष केंद्रित करते. पर्यावरण आणि हवामान बदल विभाग; सरकारचे हे उपक्रम. महाराष्ट्राचे, शाश्वत विकास आणि हवामान बदलाविषयी त्यांना संवेदनशील करण्यासाठी; विविध क्षेत्रांतील आणि वयोगटांतील भागधारकांना सहभागी करून घेण्याचे लक्ष्य आहे.

वाचा: Tree Plantation Maharashtra Government | वन महोत्सव महाराष्ट्र

महाराष्ट्रातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांसाठी; माझी वसुंधरा अभियान पर्यावरण सुधारण्यासाठी; संभाव्य कृती बिंदू ओळखण्यावर लक्ष केंद्रित करते. तसेच प्रत्येक नागरिकाशी वैयक्तिक पातळीवर; संपर्क साधण्याचे उद्दिष्ट आहे. हे सरकारी संस्था (माझी वसुंधरा समिट); स्थानिक आणि जागतिक कॉर्पोरेट संस्थांशी (माझी वसुंधरा कॉर्पोरेट्स); जोडण्याचे लक्ष्य ठेवते आणि सर्व राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय ना-नफा संस्थांना (माझी वसुंधरा ना-नफा); परिवर्तनासाठी एका छत्राखाली आणते. इतकेच नव्हे तर माझी वसुंधरा यांनी भावी पिढ्यांमध्ये हरित मूल्ये रुजवण्यासाठी; पुढाकार घेतला आणि महाराष्ट्रातील शालेय विद्यार्थ्यांसाठी; एक अभ्यासक्रम विकसित करण्याची योजना आखली (माझी वसुंधरा अभ्यासक्रम). महाराष्ट्र शासनाच्या शिक्षण व क्रीडा विभागाकडून; पुढील शैक्षणिक वर्षात हा अभ्यासक्रम लागू केला जाणार आहे.

माझी वसुंधरा- अभियान (Majhi Vasundhara Abhiyan)

माझी वसुंधरा अभियान; हा माझी वसुंधरा अंतर्गत पहिला उपक्रम आहे. हे महाराष्ट्रातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या पर्यावरणाच्या सुधारणेसाठी निसर्गाच्या पाच घटकांच्या (पंचमहाभूते); अंतर्गत संभाव्य कृती बिंदू ओळखण्यावर लक्ष केंद्रित करते. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

2 ऑक्टोबर 2020 रोजी माननीय पर्यटन, पर्यावरण आणि हवामान बदल मंत्री यांच्या हस्ते हे अभियान सुरू करण्यात आले.

माझी वसुंधरा अभियान – उद्दिष्टे (Majhi Vasundhara Abhiyan)

  • वेळेवर आणि नाविन्यपूर्ण पद्धतीने विविध हवामान बदल शमन उपक्रमांमध्ये सक्रिय नागरिकांच्या सहभागास प्रोत्साहन देणे.
  • प्रतिकृतीद्वारे शाश्वत पर्यावरणाच्या दिशेने गतिमान आणि वाढीव उपाय ओळखणे. (Majhi Vasundhara Abhiyan)

माझी वसुंधरा अभियान – कृती क्षेत्रे

  1. भूमी {पृथ्वी}
  • हरित कव्हर आणि जैवविविधतेचे संवर्धन आणि संवर्धन
  • घनकचरा व्यवस्थापन

2. वायु {हवा}

  • हवा गुणवत्ता निरीक्षण आणि वायू प्रदूषण कमी करणे

3. जल {पाणी}

  • जलसंधारण
  • रेन वॉटर हार्वेस्टिंग आणि पाझर
  • जलस्रोत/नद्यांची स्वच्छता आणि पुनरुज्जीवन
  • सांडपाण्यावर प्रक्रिया

4. अग्नी {ऊर्जा}

5. आकाश {शिक्षण आणि वृद्धी}

माझी वसुंधरा अभियान – प्रथम वर्ष लक्ष्य गट

माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्रातील सुमारे सात कोटी नागरिकांना पहिल्या वर्षात सहभागी करेल जे महाराष्ट्राच्या एकूण लोकसंख्येच्या पन्नास टक्क्यांहून अधिक आहे. (Majhi Vasundhara Abhiyan) वाचा: Impact of Lockdown on the Environment | लॉकडाऊन व पर्यावरण

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love