Marathi Bana » Posts » Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

Majhi Vasundhara Abhiyan

Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन 2021, उद्दिष्टे, कृती क्षेत्रलक्ष्य गट

महाराष्ट्र सरकारने स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या कामगिरीचे; मूल्यांकन करण्यास सुरुवात केली. महाराष्ट्र पर्यावरण आणि हवामान बदल विभागाने; गेल्या ऑक्टोबरमध्ये सुरु केलेल्या; माझी वसुंधरा अभियानाचा एक भाग म्हणून; 395 शहरी स्थानिक संस्था (ULB) आणि 304 पंचायती राज संस्थांचे (PRIs); मूल्यांकन सुरु केले आहे. पुढील पाच-सहा आठवड्यांमध्ये, उपक्रमांतर्गत अनिवार्य केलेल्या कार्यांचे पालन तपासण्यासाठी; ULB आणि PRIs यांचे द्वि-चरण प्रक्रियेद्वारे मूल्यांकन केले जाईल.(Majhi Vasundhara Abhiyan)

यामध्ये हरित कवच आणि जैवविविधता वाढवणे; घनकचरा व्यवस्थापन पायाभूत सुविधा निर्माण करणे; जलसंधारणासाठी पावले उचलणे, ऊर्जा कार्यक्षमता सुधारणे; जनजागृती कार्यक्रम राबवणे आणि पर्यावरणाच्या रक्षणासाठी त्यांची बांधिलकी दाखवण्यासाठी; नागरिकांना माझी वसुंधरा ई-प्रतिज्ञा घेण्यास भाग पाडणे; यांचा समावेश आहे. वायु (वायु), भूमी (पृथ्वी), जल (जल), अग्नी (ऊर्जा); आणि आकाश (शिक्षण आणि वृद्धी); या पाच व्यापक निर्देशकांवर ही कार्ये विभागलेली आहेत.

Majhi Vasundhara Abhiyan
वाचा: What is New BH Bharat Series? | नवीन ‘बीएच’ सिरीज काय आहे?

“गेल्या ऑक्टोबर ते मार्च 2021 पर्यंत, ULBs आणि PRIs यांना काही कार्ये राबवण्यासाठी; सहा महिन्यांचा कालावधी देण्यात आला होता; जे महाराष्ट्रातील वनमहोत्सव वृक्षारोपण मोहीम किंवा केंद्राच्या स्वच्छ भारत मिशन सारख्या; राज्य आणि केंद्राच्या योजनांच्या आदेशाशी ओव्हरलॅप होते. अधिक योग्य मूल्यांकनासाठी, आम्ही जानेवारी 2020 ते मार्च 2021 दरम्यान; ULB ने निर्देशकांच्या कक्षेत उचललेल्या पावलांचा विचार करत आहोत;” असे पर्यावरण विभागाच्या प्रवक्त्याने सांगितले.

विविध ग्रामीण आणि शहरी स्थानिक स्वराज्य संस्थांना; 22 विशिष्ट कार्ये नियुक्त केली आहेत. त्यामध्ये देशी झाडे लावणे, पुरेसा कचरा विलगीकरण; प्रक्रिया आणि कंपोस्टिंग सुविधा लागू करणे; मोटार चालविल्याशिवाय वाहतुकीला प्रोत्साहन देणे; आणि पावसाचे पाणी साठवणे यासारख्या अनेक गोष्टींचा समावेश आहे.

मूल्यमापन प्रक्रियेची पहिली पायरी लिपिक डेस्कटॉप मूल्यांकन असेल; जी तृतीय-पक्ष एजन्सीकडे आउटसोर्स केली गेली आहे आणि आधीच चालू आहे, अधिकाऱ्यांनी पुष्टी केली. ULBs आणि PRIs द्वारे सबमिट केलेल्या अनुपालन डेटाचे मूल्यमापन केले जाईल; आणि संस्थेला सामान्य स्कोअर वापरुन रँक केले जाईल. (Majhi Vasundhara Abhiyan)

वाचा: Various Welfare Schemes for Registered Workers | नोंदणीकृत कामगारांसाठी विविध कल्याणकारी योजना

प्रथम 50% स्कोअर करणारे द्वितीय-स्तरीय फील्ड तपासणी; आणि नागरिक अभिप्राय सर्वेक्षणाच्या अधीन असतील; जे दुसर्‍या स्वतंत्र एजन्सीकडे आउटसोर्स केले जाईल; आणि मेच्या पहिल्या आठवड्यात सुरु होण्याची अपेक्षा आहे.

Majhi Vasundhara Abhiyan

“क्षेत्र सर्वेक्षणासाठी निवडलेल्यांमधून, तीन विजेते असतील. 43 AMRUT (अटल मिशन फॉर रिजुव्हेनेशन अँड अर्बन ट्रान्सफॉर्मेशन); शहरे, 226 नगरपालिका, 126 नगर पंचायती आणि 272 गावांमधून प्रत्येकी; शीर्ष तीन निवडले जातील. गुण नियुक्त करण्यापूर्वी; त्यांचे सर्व दावे व्यक्तिशः पडताळले जातील,” प्रवक्त्याने सांगितले की, प्रत्येक क्षेत्रातील 250 ते 500 नागरिकांकडून; किंवा क्षेत्राच्या लोकसंख्येच्या 0.005% (जे जास्त असेल); यांच्याकडून प्रमाणित अभिप्राय घेतला जाईल.

“मूल्यांकन आधीच सुरु आहे, आणि आम्ही ते महिनाभरात पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट ठेवू; जेणेकरुन सर्वोत्कृष्ट कामगिरी करणाऱ्या शहरी आणि ग्रामीण स्थानिक स्वराज्य संस्थांचा; 5 जून, जागतिक पर्यावरण दिनी सत्कार करता येईल,” असे मनीषा म्हैसकर, प्रधान सचिव, पर्यावरण आणि हवामान म्हणाल्या. ​​माझी वसुंधरा अभियानांतर्गत सुरु करण्यात आलेले काम सुरु ठेवण्यासाठी; ULB आणि PRIs यांना प्रोत्साहन देण्यासाठी हा उपक्रम दरवर्षी आयोजित करण्याचा प्रस्ताव आहे.

माझी वसुंधरा (Majhi Vasundhara Abhiyan)

पर्यावरण आणि हवामान बदल विभाग; सरकार. हवामान बदल आणि पर्यावरणीय समस्यांबद्दल नागरिकांना जाणीव करून देण्यासाठी; आणि पर्यावरणाच्या सुधारणेसाठी जाणीवपूर्वक प्रयत्न करण्यास प्रोत्साहित करण्यासाठी; महाराष्ट्राने माझी वसुंधरा (माय अर्थ) हा सर्वांगीण उपक्रम हाती घेतला आहे.

हा उपक्रम राज्याला हवामान बदल शमन आणि अनुकूलन उपायांच्या अंमलबजावणीमध्ये देखील मदत करेल.

विभागाचा हा भारतातील पहिलाच एक अद्वितीय उपक्रम आहे; ज्यामध्ये निसर्गाच्या पाचही घटकांवर लक्ष केंद्रित केले आहे, म्हणजे “पंचमहाभूत” मध्ये भूमी (पृथ्वी), जल (पाणी), वायु (वायु); अग्नी (ऊर्जा), आकाश (संवर्धन); यांचा समावेश आहे. राज्यासाठी शाश्वत विकास सुनिश्चित करण्यासाठी.

माझी वसुंधरा सहा उपक्रमांद्वारे निसर्गातील पाच घटक; पुनर्संचयित करण्यावर लक्ष केंद्रित करते. पर्यावरण आणि हवामान बदल विभाग; सरकारचे हे उपक्रम. महाराष्ट्राचे, शाश्वत विकास आणि हवामान बदलाविषयी त्यांना संवेदनशील करण्यासाठी; विविध क्षेत्रांतील आणि वयोगटांतील भागधारकांना सहभागी करून घेण्याचे लक्ष्य आहे.

वाचा: Tree Plantation Maharashtra Government | वन महोत्सव महाराष्ट्र

महाराष्ट्रातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांसाठी; माझी वसुंधरा अभियान पर्यावरण सुधारण्यासाठी; संभाव्य कृती बिंदू ओळखण्यावर लक्ष केंद्रित करते. तसेच प्रत्येक नागरिकाशी वैयक्तिक पातळीवर; संपर्क साधण्याचे उद्दिष्ट आहे. हे सरकारी संस्था (माझी वसुंधरा समिट); स्थानिक आणि जागतिक कॉर्पोरेट संस्थांशी (माझी वसुंधरा कॉर्पोरेट्स); जोडण्याचे लक्ष्य ठेवते आणि सर्व राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय ना-नफा संस्थांना (माझी वसुंधरा ना-नफा); परिवर्तनासाठी एका छत्राखाली आणते. इतकेच नव्हे तर माझी वसुंधरा यांनी भावी पिढ्यांमध्ये हरित मूल्ये रुजवण्यासाठी; पुढाकार घेतला आणि महाराष्ट्रातील शालेय विद्यार्थ्यांसाठी; एक अभ्यासक्रम विकसित करण्याची योजना आखली (माझी वसुंधरा अभ्यासक्रम). महाराष्ट्र शासनाच्या शिक्षण व क्रीडा विभागाकडून; पुढील शैक्षणिक वर्षात हा अभ्यासक्रम लागू केला जाणार आहे.

माझी वसुंधरा- अभियान (Majhi Vasundhara Abhiyan)

माझी वसुंधरा अभियान; हा माझी वसुंधरा अंतर्गत पहिला उपक्रम आहे. हे महाराष्ट्रातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या पर्यावरणाच्या सुधारणेसाठी निसर्गाच्या पाच घटकांच्या (पंचमहाभूते); अंतर्गत संभाव्य कृती बिंदू ओळखण्यावर लक्ष केंद्रित करते. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

2 ऑक्टोबर 2020 रोजी माननीय पर्यटन, पर्यावरण आणि हवामान बदल मंत्री यांच्या हस्ते हे अभियान सुरू करण्यात आले.

माझी वसुंधरा अभियान – उद्दिष्टे (Majhi Vasundhara Abhiyan)

 • वेळेवर आणि नाविन्यपूर्ण पद्धतीने विविध हवामान बदल शमन उपक्रमांमध्ये सक्रिय नागरिकांच्या सहभागास प्रोत्साहन देणे.
 • प्रतिकृतीद्वारे शाश्वत पर्यावरणाच्या दिशेने गतिमान आणि वाढीव उपाय ओळखणे. (Majhi Vasundhara Abhiyan)

माझी वसुंधरा अभियान – कृती क्षेत्रे

 1. भूमी {पृथ्वी}
 • हरित कव्हर आणि जैवविविधतेचे संवर्धन आणि संवर्धन
 • घनकचरा व्यवस्थापन

2. वायु {हवा}

 • हवा गुणवत्ता निरीक्षण आणि वायू प्रदूषण कमी करणे

3. जल {पाणी}

 • जलसंधारण
 • रेन वॉटर हार्वेस्टिंग आणि पाझर
 • जलस्रोत/नद्यांची स्वच्छता आणि पुनरुज्जीवन
 • सांडपाण्यावर प्रक्रिया

4. अग्नी {ऊर्जा}

 • नवीकरणीय ऊर्जेचा प्रचार

5. आकाश {शिक्षण आणि वृद्धी}

 • र्यावरण सुधारणा आणि संरक्षणाबाबत जागरूकता
 • एक हरित कायदा पाळण्यासाठी नागरिकांनी घेतलेली प्रतिज्ञा

माझी वसुंधरा अभियान – प्रथम वर्ष लक्ष्य गट

माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्रातील सुमारे सात कोटी नागरिकांना पहिल्या वर्षात सहभागी करेल जे महाराष्ट्राच्या एकूण लोकसंख्येच्या पन्नास टक्क्यांहून अधिक आहे. (Majhi Vasundhara Abhiyan) वाचा: Impact of Lockdown on the Environment | लॉकडाऊन व पर्यावरण

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love