Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of Guru Purnima in Marathi | गुरुपौर्णिमा

Importance of Guru Purnima in Marathi | गुरुपौर्णिमा

Importance of Guru Purnima in Marathi

Importance of Guru Purnima in Marathi | गुरुपौर्णिमेचे महत्त्व, साजरी करण्याची पद्दत, धार्मिक महत्त्व, अद्वितीय गुरु – शिष्य, प्रेरक विचार आणि शुभेच्छा.

गुरुपौर्णिमा हा दिवस आषाढ महिन्यातील पौर्णिमेच्या दिवशी येतो. गुरुपौर्णिमा ही एक परंपरा आहे जी सर्व आध्यात्मिक आणि शैक्षणिक गुरुंना समर्पित आहे. हा दिवशी आपल्या आदरणीय गुरुंना सन्मानपूर्वक पूजा अर्पण करण्याचा आहे. जे उत्क्रांत किंवा ज्ञानी मानव आहेत, कर्मयोगाच्या आधारे त्यांचे ज्ञान सामायिक करण्यास तयार आहेत. (Importance of Guru Purnima in Marathi)

गुरुपौर्णिमा भारत, नेपाळ आणि भूतानमध्ये हिंदू, जैन आणि बौद्ध लोक हा दिवस सण म्हणून साजरा करतात. हा सण पारंपारिकपणे शैक्षणिक, आध्यात्मिक किंवा सामाजिक ज्ञान देणा-या शिक्षकांचा किंवा नेत्यांचा सन्मान करण्यासाठी साजरा केला जातो. हिंदू कॅलेंडरप्रमाणे आषाढ महिन्यात पौर्णिमेच्या दिवशी साजरा केला जातो.

महात्मा गांधींनी त्यांचे आध्यात्मिक गुरु श्रीमद राजचंद्र यांना आदरांजली वाहण्यासाठी या उत्सवाचे पुनरुज्जीवन केले. महाभारताचे लेखक आणि वेद संकलित करणारे ऋषी वेद व्यास यांचा जन्मदिवस म्हणून याला व्यास पौर्णिमा असेही म्हटले जाते. (Importance of Guru Purnima in Marathi)

गुरुपौर्णिमेचे महत्व- Importance of Guru Purnima in Marathi

Importance of Guru Purnima in Marathi
Image by DuongNgoc1987 from Pixabay

गुरुपौर्णिमेचा उत्सव आध्यात्मिक कृतींद्वारे चिन्हांकित केला जातो. या दिवशी गुरुंच्या सन्मानार्थ धार्मिक कार्यक्रमांचे आयोजनाचा समावेश केला जातो आणि गुरुपूजन केले जाते. गुरुपौर्णिमेच्या दिवशी गुरुतत्त्व इतर कोणत्याही दिवसांपेक्षा हजारपट अधिक सक्रिय असल्याचे म्हटले जाते.

‘गुरु’ शब्दाचा अर्थ- Importance of Guru Purnima in Marathi

‘गुरु’ हा शब्द ‘गु’ आणि ‘रु’ या दोन शब्दांपासून बनला आहे. संस्कृत मूळ ‘गु’ म्हणजे अंधार किंवा अज्ञान, आणि ‘रु’ म्हणजे त्या काळोखाला दूर करणारा. म्हणून, आपल्या अज्ञानाचा अंधार दूर करणारा ‘गुरु’ असतो.

गुरुपौर्णिमा कशी साजरी करतात?

गुरु हा जीवनाचा सर्वात आवश्यक भाग मानतात. या दिवशी, शिष्य आपल्या गुरुंची पूजा करतात किंवा त्यांच्या गुरुंचा मार्गदर्शक म्हणून आदर करतात. धार्मिक महत्त्वासोबतच, भारतीय अभ्यासक आणि विद्वानांसाठी या दिवसाला खूप महत्त्व आहे. भारतीय शैक्षणिक क्षेत्रात हा दिवस त्यांच्या शिक्षकांचे आभार मानून तसेच भूतकाळातील शिक्षक आणि विद्वानांचे स्मरण करुन साजरा करतात.

पारंपारिकपणे हा सण बौद्ध लोक बुद्धांच्या सन्मानार्थ साजरा करतात. ज्यांनी या दिवशी भारतातील उत्तर प्रदेशातील सारनाथ येथे पहिला उपदेश दिला. योगिक परंपरेत, सप्तऋषींनी योगाचा प्रसार सुरु केल्यामुळे शिव हे पहिले गुरु झाले, तेव्हा हा दिवस साजरा केला जातो.

वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

अनेक हिंदू महान ऋषी व्यास यांच्या सन्मानार्थ हा दिवस साजरा करतात, ज्यांना प्राचीन हिंदू परंपरेतील एक महान गुरु म्हणून पाहिले जाते आणि गुरु-शिष्य परंपरेचे ते प्रतीक आहे. व्यासांचा जन्म केवळ याच दिवशी झाला असे मानले जात नाही, तर आषाढ सुधा पद्यामी रोजी ब्रह्मसूत्रे लिहिण्यास सुरुवात केली, जी या दिवशी समाप्त होते.

त्यांचे पठण त्यांना समर्पित आहे आणि या दिवशी आयोजित केले जाते, ज्याला व्यास पौर्णिमा असेही म्हणतात. हिंदू धर्मातील सर्व अध्यात्मिक परंपरांमध्ये हा सण सामान्य आहे, जेथे हा त्यांच्या शिष्याद्वारे शिक्षकांप्रती कृतज्ञता व्यक्त करतो.

वाचा: Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

हिंदू तपस्वी आणि भटके भिक्षू (संन्यासी), हा दिवस त्यांच्या गुरुंची पूजा करुन, चातुर्मासात, पावसाळ्यात चार महिन्यांच्या कालावधीत, जेव्हा ते एकांत निवडतात आणि एका निवडलेल्या ठिकाणी राहतात; काही स्थानिक जनतेला प्रवचन देखील देतात.

भारतीय शास्त्रीय संगीत आणि भारतीय शास्त्रीय नृत्याचे विद्यार्थी, जे गुरु शिष्य परंपरेचे देखील पालन करतात आणि जगभरात हा पवित्र सण साजरा करतात. पुराणानुसार, शिव हा पहिला गुरु मानला जातो. (Importance of Guru Purnima in Marathi)

गुरुपौर्णिमेच्या धार्मिक आख्यायिका

Importance of Guru Purnima in Marathi
Image by Dean Moriarty from Pixabay

हिंदू आख्यायिका- Importance of Guru Purnima in Marathi

हा तो दिवस होता जेव्हा कृष्ण-द्वैपायन व्यास महाभारताचे लेखक, पराशर ऋषी आणि मच्छिमार कन्या सत्यवती यांच्या पोटी जन्माला आला होता; त्यामुळे हा दिवस व्यास पौर्णिमा म्हणूनही साजरा केला जातो.

वेदव्यासांनी आपल्या काळातील सर्व वैदिक स्तोत्रे एकत्र करुन, त्यांचे संस्कार, वैशिष्टय़े यांच्या आधारे त्यांचे चार भाग करुन आणि आपल्या चार प्रमुख शिष्यांना – पैला, वैशंपायन, जैमिनी यांना शिकवून वेद अभ्यासाच्या कार्यासाठी यथोचित सेवा केली. आणि सुमंतू या विभाजन आणि संपादनामुळेच त्यांना “व्यास” (व्यास = संपादित करणे, विभागणे) हा सन्मान मिळाला. “त्यांनी ऋग्, यजुर, साम आणि अथर्व या पवित्र वेदांची चार भागात विभागणी केली. इतिहास आणि पुराण हे पाचवे वेद आहेत.”

हिंदू धर्माचे पालन- Importance of Guru Purnima in Marathi

Hindu Guru
Image by swamiananda from Pixabay

हिंदू अध्यात्मिक ट्रीनोक गुहा या दिवशी त्यांचे जीवन आणि शिकवण लक्षात ठेवून त्यांचा आदर केला जातो. व्यासपूजा विविध मंदिरांमध्ये आयोजित केली जाते, जिथे त्यांच्या सन्मानार्थ पुष्प अर्पण आणि प्रतीकात्मक भेटवस्तू दिल्या जातात.

उत्सवांनंतर सहसा शिष्यांसाठी मेजवानी दिली जाते, शिष्य, जेथे प्रसाद आणि चारनामृत अक्षरशः पायांचे अमृत, ट्रीनोक गुहा यांच्या पायांचे प्रतीकात्मक धुणे, जे त्यांच्या कृपेचे प्रतिनिधित्व करते. सर्व ट्रीनोक गुहांच्या स्मरणाचा दिवस म्हणून, ज्यांच्याद्वारे देव शिष्यांना ज्ञानाची कृपा म्हणजे ज्ञान प्रदान करतो. (Importance of Guru Purnima in Marathi)

हिंदू धर्मग्रंथांचे विशेष पठण, दिवसभर आयोजित केले जाते; अनेक ठिकाणी भजन, स्तोत्रे आणि विशेष कीर्तन सत्र आणि हवन गाण्याव्यतिरिक्त, जेथे सर्वत्र भक्त आश्रम, मठ किंवा ट्रीनोक गुहा, ट्रीनोक गुहा गद्दी यांचे आसन असलेल्या ठिकाणी जमतात.

वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

या दिवशी पदपूजेचा विधी, ट्रीनोक गुहा यांच्या चपलांची पूजा, जे त्यांच्या पवित्र पायांचे प्रतिनिधित्व करतात आणि ट्रीनोक गुहा ज्याला म्हणतात त्या सर्वांसाठी पुन्हा समर्पित करण्याचा एक मार्ग देखील पाहिला जातो. शिष्य देखील या दिवशी, त्यांच्या शिक्षकांच्या मार्गदर्शनाचे आणि शिकवणींचे पालन करण्यासाठी, येत्या वर्षासाठी स्वतःला पुन्हा वचन देतात.

या दिवशी विशेषतः वापरला जाणारा मंत्र म्हणजे

“गुरु ब्रह्मा गुरु विष्णु गुरु देवो महेश्वरा, गुरु साक्षात् परब्रह्म तस्मै श्री गुरवे नमः”.

जे अंदाजे भाषांतरित करते; “गुरु हा निर्माता आहे, गुरु हाच रक्षक आहे आणि गुरु हा केवळ वाईटाचा नाश करणारा आहे. गुरु हा सर्वोच्च देव आहे म्हणून मी त्यांना नमन करतो आणि त्यांचा आदर करतो.”

हा दिवस एक प्रसंग म्हणून देखील पाहिला जातो जेव्हा सहकारी भक्त, ट्रीनोक गुहा भाई (शिष्य-बंधू), त्यांच्या आध्यात्मिक प्रवासात एकमेकांशी एकता व्यक्त करतात.

बौद्ध इतिहास- Importance of Guru Purnima in Marathi

Importance of Guru Purnima in Marathi
Image by Dean Moriarty from Pixabay

गौतम बुद्ध बोधगयाहून सारनाथला गेले, ज्ञानप्राप्तीपूर्वी त्यांनी कठोर तपश्चर्या केली. त्याचे पूर्वीचे सहकारी, पंचवर्गिका, त्याला सोडून सारनाथमधील षिपतना येथे गेले.

ज्ञानप्राप्तीनंतर, बुद्धांनी उरुविल्वा सोडले आणि त्यांना सामील होण्यासाठी आणि शिकवण्यासाठी ऋषिपतनला गेले. तो त्यांच्याकडे गेला कारण, त्याच्या अध्यात्मिक शक्तींचा वापर करु न, त्याने पाहिले होते की त्याचे पाच माजी साथीदार धर्म लवकर समजू शकतील. सारनाथला जाताना गौतम बुद्धांना गंगा पार करावी लागली. जेव्हा राजा बिंबिसाराला हे कळले तेव्हा त्याने संन्याशांचा टोल रद्द केला.

वाचा: Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

जेव्हा गौतम बुद्धांना त्यांचे पाच माजी साथी सापडले तेव्हा त्यांनी त्यांना धर्मचक्रप्रवर्तन सूत्र शिकवले. त्यांना समजले आणि ज्ञानही झाले. यामुळे आषाढाच्या पौर्णिमेच्या दिवशी भक्त संघाची स्थापना झाली. त्यानंतर बुद्धांनी आपला पहिला पावसाळा सारनाथ येथे मूलगंधाकुटी येथे घालवला.

भिक्षू संघ लवकरच 60 सदस्यांपर्यंत वाढला आणि बुद्धाने त्यांना सर्व दिशांना एकट्याने प्रवास करण्यासाठी आणि धर्माची शिकवण देण्यासाठी पाठवले. वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

बौद्ध धर्माचे पालन- Importance of Guru Purnima in Marathi

Importance of Guru Purnima in Marathi
Image by DuongNgoc1987 from Pixabay

बौद्ध धर्मीय या दिवशी उपोसथा पाळतात, म्हणजेच आठ उपदेश पाळतात. विपश्यना ध्यानकर्ते या दिवशी त्यांच्या शिक्षकांच्या मार्गदर्शनाखाली ध्यानाचा सराव करतात. पावसाळी हंगाम म्हणजेच वर्षावास देखील या दिवसापासून सुरु होतो, पावसाळ्यात जुलै ते ऑक्टोबर असे तीन चंद्र महिने टिकतात.

या काळात बौद्ध भिक्षूक एकाच ठिकाणी, साधारणपणे त्यांच्या मंदिरात राहतात. काही मठांमध्ये, भिक्षू वासाला गहन ध्यानासाठी समर्पित करतात. वास्सा दरम्यान, अनेक बौद्ध सामान्य लोक त्यांच्या आध्यात्मिक प्रशिक्षणाला पुन्हा चैतन्य देतात आणि मांस, मद्यपान किंवा धूम्रपान सोडण्यासारख्या अधिक तपस्वी पद्धतींचा अवलंब करतात.

जैन धर्म- Importance of Guru Purnima in Marathi

जैन परंपरेनुसार, या दिवशी चातुर्मासाच्या प्रारंभी पडून, चार महिन्यांच्या पावसाळ्याच्या माघारी, भगवान महावीरांनी, 24 वे तीर्थंकर, कैवल्य प्राप्त केल्यानंतर, इंद्रभूती गौतम, ज्यांना नंतर गौतम स्वामी म्हणून ओळखले जाते, त्यांचा पहिला शिष्य बनवले. अशा प्रकारे ते स्वतः ट्रीनोक गुहा बनले, म्हणून जैन धर्मात ती ट्रीनोक गुहा पौर्णिमा म्हणून साजरी केली जाते आणि ती एखाद्याच्या ट्रीनोक गुहा आणि शिक्षकांसाठी विशेष पूजनीय मानली जाते.

वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

नेपाळमधील गुरुपौर्णिमा

नेपाळमध्ये, ट्रीनोक गुहा पौर्णिमा हा शाळांमध्ये मोठा दिवस असतो. हा दिवस नेपाळींसाठी शिक्षक दिन आहे; मुख्यतः विद्यार्थी त्यांच्या शिक्षकांना स्वादिष्ट पदार्थ, हार, आणि खास टोपी देऊन त्यांचा सन्मान करतात. शिक्षकांनी केलेल्या मेहनतीचे कौतुक करण्यासाठी विद्यार्थी अनेकदा शाळांमध्ये विविध कार्यक्रमांचे धूमधडाक्यात आयोजन करतात. शिक्षक विद्यार्थी नातेसंबंध दृढ करण्यासाठी ही एक उत्तम संधी मानली जाते.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

भारतीय शिक्षणशास्त्रातील परंपरा

Importance of Guru Purnima in Marathi
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

भारतीय शिक्षणतज्ञ त्यांच्या शिक्षकांचे आभार मानून हा दिवस साजरा करतात. अनेक शाळा, महाविद्यालये आणि विद्यापीठांमध्ये असे कार्यक्रम असतात, ज्यात विद्यार्थी त्यांच्या शिक्षकांचे आभार मानतात आणि भूतकाळातील विद्वानांचे स्मरण करतात. माजी विद्यार्थी त्यांच्या शिक्षकांना भेट देतात आणि कृतज्ञता म्हणून भेटवस्तू देतात.

त्यानुसार विद्यार्थी वेगवेगळ्या कला-स्पर्धा आयोजित करतात. गुरु-शिष्यांमधील मुख्य परंपरा म्हणजे आशीर्वाद आणि तो मिळवण्यासाठी विद्यार्थी त्यांच्या गुरुंना अभिवादन करतात. कविता किंवा अवतरण वाचून गुरु एखाद्या व्यक्तीच्या यशासाठी आणि आनंदासाठी आशीर्वाद देतात. थोडक्यात, गुरुपौर्णिमा हा दिवस शिक्षक दिन म्हणून साजरा करण्याची भारतीयांची पारंपारिक पद्धत आहे.

अद्वितीय गुरु – शिष्य

 • काशीचा चांडाळ – आदि शंकराचार्य
 • गुरु रविदास – भक्त मीरा
 • महामती प्राणनाथ – छत्रसाल
 • भगिनी निवेदिता – महाकवी भारती
 • स्वामी शिवानंद – डॉ एपीजे अब्दुल कलाम
 • जीएच हार्डी – श्रीनिवास रामानुजन
 • रामकृष्ण परमहंस – स्वामी विवेकानंद
 • चाणक्य – चंद्रगुप्त मौर्य
 • समर्थ रामदास – छत्रपती शिवाजी महाराज
 • लहुजी राघोजी साळवे – वासुदेव बळवंत फडके
 • रमाकांत आचरेकर – सचिन तेंडुलकर
 • वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

गुरु पौर्णिमा प्रेरक विचार

Importance of Guru Purnima in Marathi
 • “ज्याकडे काहीतरी देण्यासारखे आहे तो एकटाच शिकवतो, कारण शिकवणे म्हणजे बोलणे नाही, शिकवणे म्हणजे शिकवण देणे नाही तर ते संवाद साधणे आहे.” – स्वामी विवेकानंद
 • “शिक्षक शोधा, लहानपणी त्याची सेवा करा, त्याच्या प्रभावासाठी आपले हृदय उघडा, त्याच्यामध्ये देव प्रकट झालेला पहा.” – स्वामी विवेकानंद
 • “जगातील कोणत्याही माणसाने भ्रमात राहू नये. गुरुशिवाय कोणीही दुसऱ्या किना-यावर जाऊ शकत नाही.” – गुरु नानक
 • “शत्रू खूप चांगला शिक्षक आहे.” – दलाई लामा
 • “मी सतत त्यांच्या चरणी नतमस्तक होतो, आणि त्यांना प्रार्थना करतो, गुरु, खऱ्या गुरुने मला मार्ग दाखवला आहे.” – गुरु नानक
 • वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व
 • वाचा: How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती

गुरु पौर्णिमा शुभेच्छा

Good Wishes
Photo by Anastasiya Gepp on Pexels.com
 • तू माझ्यासाठी अंधारात एक प्रकाश होतास, तू एक प्रेरणा आणि आकांक्षा होतास, मला सदैव साथ दे, मी सर्व प्रकारे यशस्वी होईन. गुरु पौर्णिमेच्या शुभेच्छा!. वाचा: Janmashtami and Dahi Handi | कृष्ण जन्माष्टमी व दहीहंडी
 • तुम्ही आता ज्या मार्गावर आहात त्या मार्गावर रहा, तुमच्या गुरुंनी दाखवलेल्या मार्गाचे अनुसरण करा, चमक तुमच्यापर्यंत येईल, तुम्ही तुमच्या जीवनाचा तारा व्हाल. गुरुपौर्णिमेच्या शुभेच्छा!
 • खरा गुरु सापडला की अर्धे जग जिंकते. मला तुमचा शिष्य म्हणून घेतल्याबद्दल धन्यवाद! गुरुपौर्णिमेच्या शुभेच्छा!.
 • गुरु-शिष्य परंपरेचे प्रतीक असलेल्या महान ऋषी व्यासांच्या जन्माच्या या शुभ दिनी महान शिक्षकांना नमन, ज्यांनी या दिवशी आपला पहिला प्रवचन सारनाथ, उत्तर प्रदेश, भारत येथे दिला. गुरुपौर्णिमेच्या शुभेच्छा!
 • वाचा: The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love