Skip to content
Marathi Bana » Posts » What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे

What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे

What are the Benefits of Milk Thistle?

What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे; एक हर्बल उपाय जो त्वचा, यकृत, मधुमेह, हाडे; आणि कर्करोगाचा प्रसार मर्यादित करताे.

दुध काटेरी फुले येणारी एक रानटी वनस्पती; त्वचा आणि यकृताच्या आरोग्यास मदत करु शकते; कारण त्यात सिलीमारिन, एक अँटिऑक्सिडेंट आहे. यात सिलिबिनिन देखील आहे; जे संशोधनानुसार काही प्राण्यांमध्ये; कर्करोगाच्या वाढीस प्रतिबंध करते. परंतु मानवांवर संशोधन मर्यादित आहे; म्हणून जर तुम्ही दुधाच्या काटेरी फुलांचा विचार करत असाल तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. (What are the Benefits of Milk Thistle?)

दूध काटेरी पाने असलेले रानटी रोप एक वसा आहे; जी युरोपियन वसाहतीच्या काळात अमेरिकेत आणले. तेव्हापासून, हे हिपॅटायटीस आणि मधुमेहासारख्या परिस्थितीसाठी; हर्बल उपाय म्हणून वापरले जात आहे. औषधी वनस्पतींमधील प्राथमिक औषधी संयुग सिलीमारिन आहे; जे एक मजबूत अँटीऑक्सिडंट आहे; जे दूध थीस्टलच्या अनेक आरोग्यदायी फायद्यांसाठी जबाबदार आहे.

वैद्यकीय संज्ञा: अँटिऑक्सिडंट्स असे पदार्थ आहेत जे; मुक्त रॅडिकल्समुळे होणारे पेशींचे नुकसान टाळण्यास मदत करतात. या पेशीचे नुकसान रोखून; अँटिऑक्सिडंट्स, हृदयरोग किंवा कर्करोगासारख्या; दीर्घकालीन स्थिती रोखण्यात भूमिका बजावू शकतात.

अनेक लोक दुधाच्या काटेरी फुलांचा वापर; आहारातील पूरक म्हणून करतात. दुधाच्या काटेरी फुलांचे मानवी आरोग्यासाठी होणारे फायदे; अतिशय मर्यादित आहेत. तर, दुधाचे काटेरी झाड नक्की कशासाठी चांगले आहे; आणि योग्य डोस किती आहे; हे निश्चित करण्यासाठी अधिक व्यापक मानवी अभ्यास आवश्यक आहे.

Table of Contents

दूध काटेरी पाने असलेले एक रानटी रोप काय आहे?

What are the Benefits of Milk Thistle?
Photo by Michelle Reeves on Pexels.com

मिल्क काटेरी फुले व झुबकेदार पानांची एक सदाहरीत वनस्पती विविध प्रकारांमध्ये उपलब्ध आहे; आणि ते पूरक किंवा चहामध्ये सर्वात लोकप्रिय आहे. मिल्क काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे लहान झाड, एक फुल वनस्पती आहे; जी डेझी सारख्या वनस्पतींच्या कुटुंबातून माेडते. हे भूमध्यसागरीय देशांमध्ये वाढते; आणि नैसर्गिक उपाय करण्यासाठी वापरले जाते.

या वनस्पतीचे वेगवेगळे भाग विविध आरोग्य परिस्थितींवर; उपचार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकतात. यकृत समस्यांसाठी मिल्क थिस्ल चा; सर्वात जास्त केला जाणारा वापर आहे. काहींचा दावा आहे की ते; खालील उपचार करण्यास मदत करु शकते.

  • सिरोसिस
  • कावीळ
  • हिपॅटायटीस
  • पित्ताशयाचे विकार

इतर संभाव्य आरोग्य फायद्यांमध्ये कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करुन; हृदयाच्या आरोग्याचे संरक्षण करणे; आणि लोकांना टाइप 2 मधुमेह व्यवस्थापित करण्यात मदत करणे समाविष्ट आहे.

प्राथमिक संशोधनावर आधारित दुधाच्या काटेरी फुलांचे संभाव्य फायदे

What are the Benefits of Milk Thistle?
What are the Benefits of Milk Thistle?/ Photo by Pixabay on Pexels.com

1. यकृताच्या आरोग्यास समर्थन देते (What are the Benefits of Milk Thistle?)

यकृत समस्यांवर उपचार करण्यासाठी; मिल्क थिसलचा सर्वात सामान्य वापर आहे. 2016 च्या एका अभ्यासात असे आढळून आले की; दुधाच्या थिस्सलने उंदरांमध्ये आहार-प्रेरित यकृताचे नुकसान सुधारले. या वनस्पतीचा मानवी यकृतांना; त्याच प्रकारे फायदा होतो; हे सिद्ध करण्यासाठी आणखी पुरावे आवश्यक आहेत. या वनस्पतीमध्ये सक्रिय घटक, मुक्त रॅडिकल उत्पादन कमी करुन; एक अँन्टीऑक्सिडेंट म्हणून कार्य करते.

शास्त्रज्ञांना असे वाटते की; यामुळे डिटॉक्सिफायिंग प्रभाव निर्माण होतो; म्हणूनच ही वनस्पती यकृताच्या समस्यांसाठी फायदेशीर असू शकते. अधिक संशोधन होईपर्यंत; तथापि, यकृताच्या समस्यांसाठी प्राथमिक उपचार पर्याय म्हणून; दुधाच्या थिस्सलची शिफारस केली जात नाही. परंतु प्रयत्न करणे हे एक उपयुक्त पूरक उपचार असू शकते.

दुधाच्या काटेरी झुडूपातील अँटीऑक्सिडंट्स; यकृताच्या पेशींना मुक्त मूलगामी नुकसानापासून वाचवण्यास; मदत करु शकतात. यकृतावर दुधाच्या थिसलच्या परिणामाचा शोध घेणारे; कोणतेही मानवी अभ्यास झालेले नसले तरी; 2010 च्या पुनरावलोकनात असे आढळून आले की; दुधाचे काटेरी झाड प्राण्यांमध्ये यकृताचे नुकसान; कमी करण्यास मदत करु शकते.

याव्यतिरिक्त, 2017 मध्ये प्राणी आणि मानवी अभ्यासाच्या दोन्ही पुनरावलोकनात असे आढळून आले की; हिपॅटायटीस सी व्हायरल इन्फेक्शन्सच्या उपचारात; सिलीमारिन फायदेशीर ठरु शकते; ज्यामुळे यकृताचे नुकसान होते आणि गंभीर प्रकरणांमध्ये, यकृत निकामी होते.

2. टाईप टू मधुमेह असलेल्या लोकांना मदत होऊ शकते

उंदरांवरील एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; या वनस्पतीचा अर्क इंसुलिन प्रतिरोधक क्षमता; कमी करण्यास मदत करते. टाइप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी; इन्सुलिन प्रतिरोध ही समस्या आहे. दुधाच्या काटेरी झुडूपातील सिलीमारिन; टाईप टू मधुमेह असलेल्या लोकांना मदत करु शकते. हे फायदे सिलीमारिनच्या स्वादुपिंड पेशींचे संरक्षण करण्याच्या क्षमतेमुळे असू शकतात; जे इन्सुलिन तयार करतात.

2016 च्या मेटा-विश्लेषणात असे आढळून आले की; 45 ते 6 महिन्यांच्या दरम्यान 200 ते 600 मिलीग्राम सिलीमारिन ओव्हरटाइम कालावधी दरम्यान; दैनिक डोसमुळे टाईप टू मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये; रक्तातील ग्लुकोजच्या पातळीत लक्षणीय घट झाली. हे महत्वाचे आहे; कारण मधुमेह असलेल्या लोकांना; त्यांची रक्तातील साखर निरोगी पातळीवर ठेवणे आवश्यक आहे.

3. हाडांच्या आरोग्यास समर्थन देत (What are the Benefits of Milk Thistle?)

दुधाची काटेरी पाने असलेले रानटी रोप; चहा इस्ट्रोजेनच्या कमतरतेमुळे हाडांचे नुकसान टाळण्यास मदत करु शकते. हे हाडांच्या आरोग्यास समर्थन देण्यासाठी; अत्यावश्यक भूमिका बजावू शकते. अभ्यासात विशेषतः इस्ट्रोजेनच्या कमतरतेमुळे; हाडांच्या नुकसानाकडे पाहिले गेले. हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही की; दुधाचे काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक सदाहरीत झुडुप; वेगळ्या कारणासह हाडांच्या नुकसानासाठी तितकेच फायदेशीर आहे की नाही.

ही वनस्पती मानवांमध्ये हाडांच्या आरोग्यास समर्थन देते; असा निष्कर्ष काढण्याआधी पुढील अभ्यासाची आवश्यकता आहे. ही वनस्पती प्रायोगिकपणे प्राण्यांमध्ये अभ्यासले गेले आहे; आणि हाडांच्या खनिजेकरणाला प्रोत्साहन देऊन; वयाशी संबंधित हाडांचे नुकसान शक्यतो कमी केले गेले आहे.

वैद्यकीय संज्ञा: हाडांचे खनिजेकरण हा शरीराच्या हाडांच्या ऊतींमध्ये खनिजे जोडण्याची प्रक्रिया आहे; ज्यामुळे हाड विकसित आणि बळकट होण्यास मदत होते.

2013 च्या प्राण्यांच्या अभ्यासावर आधारित पुनरावलोकनात असे सुचवले आहे की; हाडांचे नुकसान टाळण्यासाठी सिलीमारिन; महत्वाची भूमिका बजावू शकते. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

4. कर्करोगाचा प्रसार मर्यादित करते (What are the Benefits of Milk Thistle?)

ही वनस्पती विशिष्ट प्रकारच्या कर्करोगाचा प्रसार; थांबविण्यात मदत करु शकते. 2016 च्या पुनरावलोकनात विश्वसनीय स्त्रोत आढळले की; या वनस्पतीचा अर्क कोलोरेक्टल कर्करोगात; कर्करोगाच्या पेशींच्या वाढीस प्रतिबंध करते. सिलीमारिन व्यतिरिक्त; दुधाच्या काटेरीमध्ये सिलिबिनिन नावाचे आणखी एक अँटीऑक्सिडंट असते.

2014 मध्ये प्राण्यांच्या अभ्यासाच्या पुनरावलोकनात असे आढळून आले की; सिलिबिनिन ट्यूमर पेशींच्या वाढीस प्रतिबंध करु शकते; विशेषत: त्वचा, प्रोस्टेट, कोलन आणि फुफ्फुसाच्या कर्करोगामध्ये; सिलीबिनिन ट्यूमर-लढाऊ गुणधर्म त्याच्या अँटिऑक्सिडेंट प्रभावांमुळे असू शकतात. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

याव्यतिरिक्त, सिलीमारिन सेल; डीएनएचे नुकसान टाळण्यास मदत करते; जे कर्करोगापासून बचाव करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. तथापि, हे संशोधन मानवांमध्ये नव्हे तर प्राण्यांमध्ये करण्यात आले असल्याने; दुधाच्या काटेरी फुलांचे मानवांमध्ये कर्करोगाशी लढण्याचे गुणधर्म आहेत की नाही; याबद्दल निश्चित निष्कर्ष काढता येत नाही. हे स्पष्ट नाही की शोध प्रयोगशाळा सेटिंग पर्यंत मर्यादित आहेत; किंवा ते लोकांमध्ये देखील खरे आहेत. (What are the Benefits of Milk Thistle?)

5. त्वचेच्या आरोग्यास प्रोत्साहन देते

या वनस्पतीचे तेल त्वचेचे आरोग्य सुधारण्यासाठी; स्थानिक पातळीवर वापरले जाऊ शकते. तसेच ते निरोगी त्वचा वाढविण्यात; मदत करु शकते. 2015 च्या एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; दुधाच्या काटेरी पाने असलेले एक रानटी रोप उंदरांच्या त्वचेवर लागू केल्यावर; दाहक त्वचेची स्थिती सुधारण्यास मदत करते. (What are the Benefits of Milk Thistle?)

ही वनस्पती मानवी त्वचेच्या पेशींवर; अँटिऑक्सिडंट आणि वृद्धत्वविरोधी प्रभावी असल्याचे अभ्यासात आढळून आले. सिलीमारिनच्या अँटिऑक्सिडंट आणि दाहक-विरोधी गुणधर्मांमुळे; दुधाचे काटेरी दाह त्वचेच्या स्थितीसाठी फायदेशीर असल्याचे मानले जाते; विशेषत: त्वचेच्या विकिरणांमुळे होणाऱ्या जळजळीमुळे (कर्करोगाच्या उपचारांमुळे). वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

2019 च्या एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; पाच आठवड्यांसाठी दिवसातून एकदा सिलीमारिनचे स्थानिक सूत्र वापरल्याने; कर्करोगाच्या रुग्णांमध्ये किरणे-प्रेरित त्वचारोग किंवा त्वचेची जळजळ टाळण्यास मदत होऊ शकते. वाचा: Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे

6. कोलेस्ट्रॉल कमी करते (What are the Benefits of Milk Thistle?)

उच्च कोलेस्टेरॉलमुळे हृदयाच्या आरोग्याशी संबंधित समस्या उद्भवू शकतात; आणि एखाद्या व्यक्तीला स्ट्रोकची शक्यता वाढते. 2006 चा अभ्यास विश्वसनीय स्त्रोत सूचित करते की; कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी ठेवण्यासाठी; मिल्क थिस्सल महत्त्वाची भूमिका बजावू शकते. असे आढळून आले की; प्लॅसिबो घेणा-यांपेक्षा मधुमेहावर उपचार करण्यासाठी; दूध काटेरी पाने असलेले एक रानटी रोप घेत असलेल्या लोकांमध्ये कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होते. (What are the Benefits of Milk Thistle?)

7. वजन कमी करण्यास समर्थन देते

2016 मध्ये झालेल्या प्राणी संशोधनात असे आढळून आले की; सिलीमारिनमुळे उंदरांमध्ये वजन कमी होते; ज्यांना वजन वाढवण्याच्या उद्देशाने आहार दिला गेला होता. हे सूचित करते की वजन कमी करु इच्छिणाऱ्यांसाठी; दुधाची थिसल फायदेशीर असू शकते. तथापि, याची पुष्टी करण्यासाठी; मानवांमध्ये वजन कमी करण्यावर होणाऱ्या परिणामांवर अधिक संशोधन आवश्यक आहे. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

8. ऍलर्जीक दम्याची लक्षणे सुधारते

या वनस्पतीमधील सक्रिय घटक; दाह कमी करण्यासाठी मदत करु शकतात. 2012 च्या एका अभ्यासात असे आढळून आले की; सिलीमारिनने ऍलर्जीक अस्थमा असलेल्या; उंदरांच्या वायुमार्गात जळजळ होण्यापासून संरक्षण करण्यास मदत केली. सिलीमारिनमुळे मानवांमध्ये दम्याच्या लक्षणांचा फायदा होतो की नाही; हे पाहण्यासाठी अधिक संशोधन आवश्यक आहे. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

9. आकलनशक्ती सुधारते (What are the Benefits of Milk Thistle?)

2015 च्या एका अभ्यासात असे आढळून आले की; दुधाच्या थिस्सलने ऑक्सिडेटिव्ह तणावाचा प्रतिकार वाढविला. ऑक्सिडेटिव्ह तणाव हे; अल्झायमर रोगाचे संभाव्य कारण आहे. अशाप्रकारे, दुधाचे काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक सदाहरीत झुडुप; अनुभूती सुधारण्यास मदत करु शकते; आणि मनावर परिणाम करणा-या अधोगती परिस्थितीवर उपचार करु शकते. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

10. रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते (What are the Benefits of Milk Thistle?)

मिल्क काटेरी पाने असलेले रानटी रोप; रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यात मदत करु शकते; आणि संसर्गाशी लढण्यास मदत करु शकते. प्राण्यांच्या मॉडेलवरील 2016 च्या अभ्यासात असे आढळून आले की; दुधाच्या काटेरी पाने असलेले वनस्पतीचा अर्क सेवन केल्यावर रोग प्रतिकारशक्ती सुधारते. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

दूध काटेरी पाने असलेले रानटी रोप कसे वापरावे?

What are the Benefits of Milk Thistle?
Photo by David Roberts on Pexels.com

अनेक हेल्थ फूड स्टोअर्समधून; मिल्क थिसल पूरक म्हणून उपलब्ध आहे. दुधाच्या काटेरी फुले व झुबकेदार पानांचे एक सदाहरीत झुडुपाचा; कोणताही मानक डोस नाही, म्हणून पॅकेजिंगवर सूचित डोस वाचणे चांगले. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

दूध काटेरी पाने असलेली रानटी वनस्पती; चहा म्हणून देखील उपलब्ध आहे. कोणत्याही नैसर्गिक उपायाप्रमाणे, लोकांनी दूध काटेरी पाने असलेले रानटी रोप वापरण्यापूर्वी; ते घेण्यापूर्वी डॉक्टरांशी चर्चा करावी. जर एखादी व्यक्ती आधीच यकृताच्या स्थितीसाठी उपचार घेत असेल तर; हे विशेष चिंतेचे आहे. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

Conclusion (What are the Benefits of Milk Thistle?)

एकूणच, विविध परिस्थितींसाठी; दुधाच्या काटेरी फुलांची प्रभावीता निश्चित करण्यासाठी; अधिक उच्च दर्जाचे संशोधन आवश्यक आहे. या दरम्यान, जर तुम्हाला दुधाचे काटेरी फुले; त्याच्या आरोग्य फायद्यासाठी वापरण्यात स्वारस्य असेल; तर, कोणत्याही संभाव्य औषध परस्परसंवादाबद्दल आणि ते तुमच्यासाठी योग्य आहे की नाही याबद्दल; आपल्या डॉक्टरांशी बोला. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

(टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दलेला आहे, कोणताही उपचार करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.)

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love