Marathi Bana » Posts » What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

What is National Pension System?

What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम, NPS ट्रस्ट, फायदे, पात्रता, सर्व नागरिक मॉडेल; कॉर्पोरेट मॉडेल, NPS मध्ये कसे सामील व्हावे?

Table of Contents

1. NPS ट्रस्ट बद्दल (What is National Pension System?)

नॅशनल पेन्शन सिस्टम ट्रस्ट (NPST) ची स्थापना; PFRDA द्वारे भारतीय न्यास अधिनियम 1882 च्या तरतुदींनुसार; NPS अंतर्गत मालमत्ता आणि निधीची काळजी घेण्यासाठी; ग्राहकांच्या सर्वोत्तम हितासाठी केली गेली. NPS ट्रस्टचे अधिकार, कार्ये आणि कर्तव्ये PFRDA (नॅशनल पेन्शन सिस्टम ट्रस्ट) विनियम 2015 अंतर्गत; 27.02.2008 च्या ट्रस्ट डीडच्या तरतुदींशिवाय निर्धारित केली आहेत. (What is National Pension System?)

NPS ट्रस्ट हा NPS आर्किटेक्चर अंतर्गत; सर्व मालमत्तेचा नोंदणीकृत मालक आहे; जो NPS अंतर्गत सदस्यांच्या फायद्यासाठी ठेवला जातो. सिक्युरिटीज पेन्शन फंड्सच्या वतीने; आणि ट्रस्टींच्या नावाने खरेदी केल्या जातात. तथापि वैयक्तिक NPS सदस्य सिक्युरिटीज, मालमत्ता; आणि निधीचे लाभार्थी मालक राहतात. NPS ट्रस्ट नियमांअंतर्गत; NPS मध्यस्थांच्या ऑपरेशनल आणि कार्यात्मक क्रियाकलापांवर; देखरेख ठेवण्यासाठी जबाबदार आहे. कस्टोडियन, पेन्शन फंड, ट्रस्टी बँक, सेंट्रल रेकॉर्डकीपिंग एजन्सी; पॉइंट ऑफ प्रेझेन्स, एग्रीगेटर्स आणि IRDAI नोंदणीकृत; वार्षिकी सेवा प्रदाते (PFRDA सह पॅनेल केलेले); आणि तसेच ग्राहकांच्या हिताचे संरक्षण करण्यासाठी; PF(s) ला दिशानिर्देश/ सल्लागार प्रदान करणे; याची खात्री करणे; स्वतंत्र लेखापरीक्षकांद्वारे, लेखापरीक्षणाद्वारे अनुपालन; आणि पेन्शन फंडांच्या कामगिरीचा आढावा इ.

2. NPS म्हणजे काय? (What is National Pension System?)

नॅशनल पेन्शन सिस्टीम (NPS); ही एक स्वैच्छिक, परिभाषित योगदान सेवानिवृत्ती बचत योजना आहे. जी सदस्यांना त्यांच्या कामकाजाच्या जीवनात; पद्धतशीर बचत करुन त्यांच्या भविष्यासंबंधी इष्टतम निर्णय घेण्यास सक्षम करण्यासाठी; डिझाइन केलेली आहे. NPS नागरिकांमध्ये सेवानिवृत्तीसाठी; बचत करण्याची सवय लावण्याचा प्रयत्न करते. भारतातील प्रत्येक नागरिकाला निवृत्तीनंतरचे; पुरेसे उत्पन्न मिळवून देण्याच्या समस्येवर; शाश्वत उपाय शोधण्याचा हा प्रयत्न आहे.

NPS अंतर्गत, वैयक्तिक बचत पेन्शन फंडात जमा केली जाते; जी PFRDA नियंत्रित व्यावसायिक निधी व्यवस्थापकांद्वारे; सरकारी बॉण्ड्स, बिले, कॉर्पोरेट डिबेंचर आणि शेअर्सचा समावेश असलेल्या; वैविध्यपूर्ण पोर्टफोलिओमध्ये मंजूर गुंतवणूक मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार; गुंतवणूक केली जाते. केलेल्या गुंतवणुकीवर मिळालेल्या परताव्यावर अवलंबून; हे योगदान वर्षानुवर्षे वाढेल आणि जमा होईल.

NPS मधून सामान्य बाहेर पडण्याच्या वेळी; सदस्यांनी निवडल्यास, जमा झालेल्या पेन्शन संपत्तीचा काही भाग; एकरकमी म्हणून काढण्याव्यतिरिक्त; PFRDA पॅनेल केलेल्या लाइफ इन्शुरन्स कंपनीकडून; जीवन वार्षिकी खरेदी करण्यासाठी योजनेअंतर्गत जमा झालेल्या पेन्शन संपत्तीचा वापर करु शकतात.

3. NPS चे फायदे (What is National Pension System?)

What is National Pension System?
What is National Pension System?

3.1. लवचिकता

गुंतवणुकीच्या वाढीचे वाजवी पद्धतीने नियोजन करण्यासाठी; आणि पेन्शन निधीच्या वाढीवर लक्ष ठेवण्यासाठी; NPS गुंतवणुकीचे अनेक पर्याय आणि पेन्शन फंड (PFs) ची निवड देते. सदस्य एका गुंतवणुकीच्या पर्यायातून; दुसर्‍याकडे किंवा एका फंड व्यवस्थापकाकडून; दुसर्‍याकडे स्विच करु शकतात.

3.2. कायम सेवानिवृत्ती खाते क्रमांक

NPS सह खाते उघडल्याने; कायम सेवानिवृत्ती खाते क्रमांक (PRAN) मिळतो; जो एक अनन्य क्रमांक आहे; आणि तो ग्राहकाकडे त्याच्या आयुष्यभर राहतो.

योजनेची रचना दोन स्तरांमध्ये केली आहे:

टियर-I खाते

हे न काढता येण्याजोगे कायम निवृत्ती खाते आहे; ज्यामध्ये ग्राहकाने केलेले नियमित योगदान जमा केले जाते; आणि ग्राहकाने निवडलेल्या पोर्टफोलिओ/ फंड व्यवस्थापकानुसार गुंतवणूक केली जाते.

टियर-II खाते

What is National Pension System?
What is National Pension System?

हे एक ऐच्छिक पैसे काढता येण्याजोगे खाते आहे; जे केवळ सदस्याच्या नावावर सक्रिय टियर I खाते असेल; तेव्हाच परवानगी दिली जाते. या खात्यातून ग्राहकांच्या गरजेनुसार; आणि आवश्यकतेनुसार पैसे काढण्याची परवानगी आहे.

3.3. पोर्टेबिलिटी (What is National Pension System?)

NPS नोकर्‍या आणि सर्व ठिकाणी; अखंड पोर्टेबिलिटी प्रदान करते. वैयक्तिक सदस्यांना ते किंवा ती नवीन नोकरी स्थानावर शिफ्ट होत असताना; कॉर्पस बिल्ड मागे न ठेवताय भारतातील अनेक पेन्शन योजनांमध्ये घडते; त्याप्रमाणे ते त्रास-मुक्त व्यवस्था प्रदान करेल. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

3.4. चांगले नियमन (What is National Pension System?)

NPS चे नियमन PFRDA द्वारे केले जाते; त्यात पारदर्शक गुंतवणुकीचे नियम, NPS ट्रस्टद्वारे फंड व्यवस्थापकांचे नियमित निरीक्षण; आणि कार्यप्रदर्शन पुनरावलोकन. NPS अंतर्गत खाते देखभाल खर्च; जगभरातील समान पेन्शन उत्पादनांच्या तुलनेत सर्वात कमी आहे. सेवानिवृत्तीसारख्या दीर्घकालीन उद्दिष्टासाठी बचत करत असताना; खर्चाला खूप महत्त्व असते; कारण 35-40 वर्षांच्या गुंतवणुकीच्या कालावधीत; शुल्क कॉर्पसमधून लक्षणीय रक्कम काढून टाकू शकते.

3.5. कमी किमतीचा आणि चक्रवाढीचा दुहेरी फायदा

निवृत्तीपर्यंत, निवृत्तीवेतन संपत्ती जमा होण्याच्या कालावधीत; चक्रवाढ परिणामासह वाढ होते. खाते देखभाल शुल्क कमी असल्याने; जमा झालेल्या पेन्शन संपत्तीचा फायदा ग्राहकांना होतो.

3.6. सुलभता (What is National Pension System?)

NPS खाते ऑनलाइन व्यवस्थापित करण्यायोग्य आहे; ईएनपीएस पोर्टलद्वारे एनपीएस खाते उघडले जाऊ शकते. पुढील योगदान CRAs च्या खालील; eNPS पोर्टलद्वारे देखील ऑनलाइन केले जाऊ शकते: NSDL CRAKfintech CRA

3.7. PRAN खाते (What is National Pension System?)

एकदा PRAN खाते उघडल्यानंतर, ग्राहकाला ऑनलाइन लॉगिन आयडी आणि पासवर्ड प्रदान केला जातो. खातेधारक एका क्लिकवर लॉग इन करु शकतो; आणि त्याचे NPS खाते ऑनलाइन पाहू शकतो; व व्यवस्थापित करु शकतो.

4. पात्रता (What is National Pension System?)

1. सर्व नागरिक मॉडेल

भारताचा नागरिक, मग तो निवासी असो किंवा अनिवासी; खालील अटींच्या अधीन असतो:

पीओपी/ पीओपी-एसपीकडे अर्ज सादर केल्याच्या तारखेनुसार; अर्जदाराचे वय 18 ते 60 वर्षांच्या दरम्यान असावे.

अर्जदाराने सबस्क्राइबर नोंदणी फॉर्ममध्ये तपशीलवार दिलेल्या; आपल्या ग्राहकाला जाणून घ्या (KYC); नियमांचे पालन केले पाहिजे. केवायसी अनुपालनासाठी आवश्यक असलेली सर्व कागदपत्रे; अनिवार्यपणे सादर करणे आवश्यक आहे

A) केंद्र सरकार (What is National Pension System?)

केंद्र सरकारने 1 जानेवारी 2004 पासून (सशस्त्र दल वगळता); राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली (NPS) लागू केली होती. म्हणून, 01-01-2004 रोजी किंवा त्यानंतर सामील होणारे; सर्व केंद्र सरकारी कर्मचारी अनिवार्यपणे NPS अंतर्गत येतात.

केंद्र सरकार स्वायत्त संस्था (CABs)

केंद्र सरकारने 1 जानेवारी 2004 पासून राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली (NPS); लागू केली होती (सशस्त्र दल म्हणजे लष्कर, नौदल आणि हवाई दल वगळता). वर नमूद केलेल्या तारखेला किंवा नंतर सामील झालेले; केंद्रीय स्वायत्त संस्थांचे सर्व कर्मचारी देखील; अनिवार्यपणे NPS अंतर्गत येतात. 30 जून 2009 च्या ऑफिस मेमोरँडम क्रमांक 1 (२)/ ईव्ही/ 2007  द्वारे वित्त मंत्रालयाने; असे नमूद केले आहे की; या संस्थांना 01 जानेवारी 2004 पूर्वी रुजू झालेल्या कर्मचार्‍यांच्या संदर्भात; परिभाषित अंशदान पेन्शन योजनेत बदलण्याची परवानगी देखील दिली जाऊ शकते. वाचा: What is the EPF & how to calculate PF balance? |ईपीएफ योजना

B) राज्य सरकार (What is National Pension System?)

राज्य सरकारच्या अंतर्गत सदस्य होण्यासाठी; व्यक्तीला विशिष्ट राज्य सरकारच्या अंतर्गत नोकरी करावी लागते. विविध राज्य सरकारांनी NPS आर्किटेक्चरचा अवलंब केला आहे; आणि वेगवेगळ्या तारखांपासून NPS लागू केला आहे.

राज्य सरकार स्वायत्त संस्था (SABs)

राज्य स्वायत्त संस्था (SAB) अंतर्गत सदस्य होण्यासाठी; व्यक्तीला विशिष्ट SAB अंतर्गत नियुक्त केले पाहिजे; ज्याने NPS लागू केले आहे. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

विविध राज्य सरकारांनी एनपीएस आर्किटेक्चरचा अवलंब केला आहे; आणि राज्य सरकारच्या कर्मचार्‍यांसाठी तसेच स्वायत्त संस्था; राज्य पीएसयू, कॉर्पोरेशन, बोर्ड, निगम इत्यादींच्या कर्मचार्‍यांसाठी वेगवेगळ्या तारखांपासून; एनपीएस लागू केला आहे.

2. कॉर्पोरेट मॉडेल (What is National Pension System?)

A) कॉर्पोरेट्ससाठी

कॉर्पोरेट मॉडेल खालीलप्रमाणे कोणत्याही घटकांसाठी उपलब्ध आहे:

  • कंपनी कायद्यांतर्गत नोंदणीकृत संस्था
  • विविध सहकारी कायद्यांतर्गत नोंदणीकृत संस्था
  • केंद्रीय सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम
  • राज्य सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम
  • नोंदणीकृत भागीदारी फर्म
  • नोंदणीकृत मर्यादित दायित्व भागीदारी (LLPs)
  • संसदेच्या किंवा राज्य विधानमंडळाच्या कोणत्याही कायद्यांतर्गत; केंद्र किंवा राज्य सरकारच्या आदेशानुसार; समाविष्ट केलेली कोणतीही संस्था.
  • मालकीची चिंता
  • ट्रस्ट/ समाज

B) सदस्यांसाठी (What is National Pension System?)

18 ते 60 वर्षे वयोगटातील भारतीय नागरिकत्व असलेल्या नियोक्त्याने; नोंदणी केलेले आणि KYC नियमांचे पालन करणारे; कॉर्पोरेट घटकाचे कर्मचारी; NPS अंतर्गत सदस्य म्हणून; नोंदणी करण्यास पात्र आहेत.

5. NPS स्वावलंबन (What is National Pension System?)

भारत सरकारने 01 एप्रिल 2015 पासून NPS स्वावलंबन अंतर्गत; नवीन सदस्यता बंद केली आहे. तथापि, 01 एप्रिल 2015 पूर्वी NPS स्वावलंबन अंतर्गत; नोंदणीकृत असलेले सदस्य त्यांचे त्यानंतरचे योगदान; PFRDA कडे नोंदणीकृत त्यांच्या संबंधित एग्रीगेटरद्वारे जमा करणे; सुरु ठेवू शकतात. वाचा: Excellent Tax Saving Investment Options | कर बचत योजना

6. NPS मध्ये कसे सामील व्हावे?

A) भारताचे सर्व नागरिक(What is National Pension System?)

पर्याय I: भारतातील कोणताही नागरिक; जो विहित पात्र अटी पूर्ण करतो; तो ऑनलाइन सुविधेद्वारे त्याचे किंवा तिचे NPS खाते उघडू शकतो -eNPS. या सुविधेद्वारे NPS खातेधारक; नेट बँकिंग, डेबिट कार्ड, क्रेडिट कार्ड वापरुन त्यांच्या खात्यात कोणत्याही अडचणीशिवाय; पुढील योगदानही करु शकतात. वाचा: What are SSA and NSC Accounts? | सुकन्या समृद्धी खाते

पर्याय II: PFRDA द्वारे पॉइंट ऑफ प्रेझेन्स (POP) म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या घटकांची; नियुक्ती वैयक्तिक सदस्यांच्या सेवेसाठी केली जाते, ज्यात त्यांची नोंदणी आणि पुढील योगदान स्वीकारणे; समाविष्ट आहे. NPS मध्ये सामील होण्यासाठी; नोंदणी फॉर्म कोणत्याही पॉइंट ऑफ प्रेझेन्स – सर्व्हिस प्रोव्हायडर्स (POP-SP); कडून गोळा केला जाऊ शकतो.

B) सरकार / कॉर्पोरेट क्षेत्र (What is National Pension System?)

केंद्र सरकार किंवा राज्य सरकारी क्षेत्रांतर्गत नावनोंदणी करण्यासाठी; तुम्ही तुमच्या HR विभाग, वेतन आणि लेखा कार्यालयाशी संपर्क साधू शकता. (NPS साठी नोडल कार्यालय). नोडल ऑफिसच्या मार्गदर्शनात; आणि मार्फत पूर्ण करायच्या औपचारिकता.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollectionवेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत”शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love