Skip to content
Marathi Bana » Posts » Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना या चुका टाळा

Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना या चुका टाळा

Avoid these mistakes while filing ITR

Avoid these mistakes while filing ITR | ITR भरताना काही महत्त्वाचे मुद्दे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे; कारण किरकोळ चुका भविष्यात मोठ्या समस्यांना कारणीभूत ठरु शकतात.

2.5 रुपयांपेक्षा जास्त वार्षिक उत्पन्न; आणि 60 वर्षांपेक्षा कमी आयुर्मान असलेल्या; सर्व व्यक्तींनी आयकर रिटर्न (ITR) भरणे आवश्यक आहे. सरकारच्या म्हणण्यानुसार; 3 लाख रुपयांपेक्षा कमी वार्षिक उत्पन्न असलेल्या ज्येष्ठांना; आयकर रिटर्न भरण्यापासून वगळण्यात आले आहे.(Avoid these mistakes while filing ITR)

जर त्यांच्या उत्पन्नाचा एकमेव स्त्रोत पेन्शन; आणि ठेवींवर व्याज असेल तर; सुपर ज्येष्ठ लोकांना (75 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे) ITR दाखल करण्याची आवश्यकता नाही.

आयकर रिटर्न कोणी भरला पाहिजे?

देशातील आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 139(1) नुसार; ज्या व्यक्तींचे मागील वर्षातील एकूण उत्पन्न; कर आकारणीयोग्य नसलेल्या कमाल रकमेपेक्षा जास्त आहे; त्यांनी त्यांचे आयकर रिटर्न (ITR) भरले पाहिजेत.

 1. ज्या व्यक्तींचे फक्त वेतन उत्पन्न आहे
 2. ज्या व्यक्तींनी नोकऱ्या बदलल्या आहेत (एकाधिक फॉर्म 16)
 3. भांडवली नफा (म्युच्युअल फंड आणि स्टॉक), व्यवसाय/व्यवसाय, घराची मालमत्ता, इतर उत्पन्न जसे की व्याज इत्यादींमधून उत्पन्न असलेल्या व्यक्ती.
 4. परदेशी उत्पन्न (ऑनसाइट प्रतिनियुक्ती), परदेशी मालमत्ता, NRI असलेल्या व्यक्ती

आयटीआर दाखल करण्यास मुदतवाढ

केंद्र सरकारने आयटीआर दाखल करण्याची मुदत पुन्हा एकदा वाढवली आहे; आयकर रिटर्न आता 15 मार्चपर्यंत भरता येणार आहे. सेंट्रल बोर्ड ऑफ डायरेक्ट टॅक्सेस (CBDT) नुसार; मूल्यांकन वर्ष 2021-22 साठी आयकर रिटर्न भरण्याची अंतिम मुदत; 15 मार्च 2022 पर्यंत वाढवण्यात आली आहे. यापूर्वी, 31 डिसेंबरपर्यंत ITR दाखल करता येत होते; तुम्ही अद्याप तुमचा ITR सबमिट केला नसेल, तर ते लवकरात लवकर करा.

आयटीआर फाइलिंगमध्ये या चुका करु नका

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

आर्थिक वर्ष 2020-21 (AY 2021-22) साठी आयकर रिटर्नची तारीख; 15 मार्च 2022 आहे. ITR भरताना, काही महत्त्वाचे मुद्दे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे; कारण किरकोळ चुका भविष्यात मोठ्या समस्यांना कारणीभूत ठरु शकतात. परिणामी, या चुका टाळल्या पाहिजेत.

चुकीचा ITR फॉर्म भरणे (Avoid these mistakes while filing ITR)

उत्पन्नाच्या स्रोतावर अवलंबून, एकाधिक ITR फॉर्म उपलब्ध आहेत. परिणामी; तुम्ही तुमच्या उत्पन्नाच्या स्रोतावर आधारित योग्य आयकर रिटर्न फॉर्म निवडणे महत्त्वाचे आहे.

ITR फॉर्मचे प्रकार

उत्पन्नाच्या प्रकारानुसार, करदात्याची श्रेणी (कंपनी, हिंदू अविभाजित कुटुंबे, वैयक्तिक इ.) अंतर्गत येते; आणि व्यक्तीचे उत्पन्न, सबमिट करणे आवश्यक असलेला ITR फॉर्म बदलू शकतो. करदात्यांनी चुकीचा फॉर्म निवडल्यास; त्यांना पुन्हा आयटीआर भरण्याच्या प्रक्रियेतून जावे लागेल.

एखाद्या व्यक्तीने ITR का दाखल करावा?

 • भारतात, खाली नमूद केलेल्या श्रेण्यांमध्ये येत असल्यास व्यक्तींना ITR दाखल करणे अनिवार्य आहे:
 • व्यक्तीचे एकूण उत्पन्न खालील तक्त्यामध्ये नमूद केलेल्या तपशीलापेक्षा जास्त असल्यास:
 • 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या व्यक्ती रु.2.5 लाख
 • 60 ते 80 वर्षे वयोगटातील व्यक्ती (ज्येष्ठ नागरिक) रु.3 लाख
 • 80 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या व्यक्ती (सुपर ज्येष्ठ नागरिक) रु. 5 लाख
 • जर व्यक्तींना आयकर विभागाकडून परतावा मिळायचा असेल.
 • व्यक्तींना कर्ज किंवा व्हिसासाठी अर्ज करायचा असल्यास.
 • व्यक्तीकडे उत्पन्नाचे एकापेक्षा जास्त स्त्रोत असल्यास (भांडवली नफा, घराची मालमत्ता इ.)
 • जर व्यक्तींनी आर्थिक वर्षात परकीय मालमत्तेतून उत्पन्न मिळवले असेल.

बचत खात्यावर मिळालेले व्याज घोषित न करणे

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

बहुसंख्य ग्राहकांना माहिती नसते की; त्यांच्या बचत खात्यावर जमा केलेले व्याज; त्यांच्या ITR वर कमाई म्हणून नोंदवले जाणे आवश्यक आहे. इथेच ते भरकटतात. बचत खात्यांवर 10,000 रुपयांपर्यंतचे व्याज; आयकर कायद्याच्या कलम 80TTA अंतर्गत करमुक्त आहे. कलम 80TTB अंतर्गत वृद्ध नागरिकांसाठी 50,000 रुपये सूट आहे. याव्यतिरिक्त; आयटीआरमध्ये व्याज उत्पन्नाची नोंद करणे आवश्यक आहे.

आपल्यापैकी बरेच जण आपत्कालीन गरजा पूर्ण करण्यासाठी; किंवा निव्वळ आळशीपणामुळे आपल्या बचत बँकांमध्ये भरीव रक्कम ठेवतात; ज्यामुळे ते अधिक चांगले उत्पन्न देणाऱ्या मार्गांमध्ये तैनात होते. आता, बँक या शिल्लकीवर दर तिमाहीत तुमचे व्याज देते; परंतु ही रक्कम तुमच्या नियोक्त्याने जारी केलेल्या तुमच्या फॉर्म-16 मध्ये दिसून येत नाही. बचत खात्यात मिळालेले व्याज शोधण्यासाठी; आणि ते तुमच्या आय-टी रिटर्नमध्ये घोषित करण्यासाठी; तुम्ही आर्थिक वर्षासाठी तुमचे बँक स्टेटमेंट ब्राउझ करण्यात अयशस्वी झाल्यास; तुम्हाला आयकर विभागाकडून नोटीस मिळू शकते. हे फिक्स्ड डिपॉझिटवर मिळणाऱ्या व्याजावर देखील लागू होते; ते ‘इतर स्त्रोतांकडून मिळणारे उत्पन्न’ अंतर्गत घोषित केले जावे. HRA सूट आणि भाड्याच्या पेमेंटवर 80GG कपातीचा दावा केल्याने देखील नोटीस येऊ शकते.

तसेच, FD मधून मिळालेले व्याज दाखवणे आवश्यक आहे; मुदत ठेवींवरील व्याजावर आयकर कायद्यांतर्गत कर आकारला जातो. परिणामी, ITR मध्ये स्वारस्य दाखवणे अत्यावश्यक आहे. वाचा: How to Save Income Tax on Salary | पगारावर कर कसा वाचवायचा

ई-व्हेरिफिकेशन न करणे (Avoid these mistakes while filing ITR)

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

आयटीआर दाखल केल्यानंतर त्यांचे काम संपले असा लोकांचा सहसा विश्वास असतो, तथापि ई-पडताळणी देखील आवश्यक असते. ITR दाखल करण्याच्या अंतिम मुदतीच्या 120 दिवसांच्या आत; ई-सत्यापन पूर्ण करणे आवश्यक आहे. तुम्ही असे न केल्यास; तुमच्या आयटीआरला फटका बसेल. ई-व्हेरिफिकेशन अनेक प्रकारे केले जाऊ शकते; हे तुमचे नेट बँकिंग खाते आणि तुमचा आधार OTP वापारुन केले जाऊ शकते. वाचा:Taxable and Non-Taxable Allowances | करपात्र व अकरपात्र भत्ते

योग्य करप्रणाली न निवडणे (Avoid these mistakes while filing ITR)

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

प्रशासनाने नवीन कर रचनाही स्वीकारली आहे. पूर्वीच्या कर प्रणालीसह, वजावट आणि सूट उपलब्ध होत्या; तथापि, नवीन कर प्रणालीमध्ये, कर दर कमी असला तरी, वजावट आणि सूट यापुढे उपलब्ध नाहीत. तुम्‍हाला कोणती अधिक अनुकूल आहे; हे पाहण्‍यासाठी तुम्ही दोन कर प्रणालींचे मूल्यमापन केले पाहिजे; म्हणजे कोणती तुम्‍हाला सर्वात जास्त पैसे वाचवेल. त्यानंतर, तुमचा कर रिटर्न फाइल करा. वाचा: How to choose the right ITR form? | योग्य ITR फॉर्म असा निवडा

लाभांश उत्पन्न जाहीर न करणे (Avoid these mistakes while filing ITR)

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

स्टॉक किंवा म्युच्युअल फंडातून मिळालेला लाभांश पूर्वी करमुक्त होता; तथापि, 2020-21 या आर्थिक वर्षाच्या सुरूवातीस; इक्विटी आणि म्युच्युअल फंडांमधून मिळणाऱ्या लाभांशांवर; कर स्लॅबनुसार कर आकारला जाईल. परिणामी, तुम्ही या वर्षी तुमच्या आयटीआरमध्ये लाभांश उत्पन्न देखील समाविष्ट करणे आवश्यक आहे. वाचा: Tax-saving rules and ways to save tax |करबचत नियम आणि मार्ग

विशेषत: या मूल्यांकन वर्षापासून लागू, काही वैयक्तिक गुंतवणूकदार म्युच्युअल फंड आणि स्टॉक्सवर कमावलेले लाभांश उत्पन्न; घोषित करणे पूर्णपणे चुकवू शकतात. जरी ते केले तरी, काहीजण या वर्षाच्या उत्पन्नाची गणना करताना; चुका करू शकतात. याचे कारण असे की असा लाभांश वैयक्तिक गुंतवणूकदारांच्या हातात 2020-21 या आर्थिक वर्षापासून; करपात्र झाला आहे; आणि म्हणूनच या मूल्यांकन वर्षात एक नवीन बदल आहे. वाचा:Complete these tasks before 31 March | ITR बद्दलची कार्ये

असूचीबद्ध शेअर्सची माहिती लपवणे (Avoid these mistakes while filing ITR)

Avoid these mistakes while filing ITR marathibana,in

तुमच्याकडे कोणत्याही असूचीबद्ध, प्रायव्हेट लिमिटेड कंपनीचे शेअर्स असल्यास; तुम्हाला अशा सर्व स्टॉक्सचा, वर्षभरातील विक्री आणि खरेदी व्यवहारांचा तपशील; संपादनाच्या खर्चासह द्यावा लागेल. हे कर अधिकाऱ्यांना अशा व्यवहारांवर; तुमची कर दायित्व निश्चित करण्यात मदत करते. तुम्ही हे तपशील उघड करण्यात अयशस्वी झाल्यास; चुकीचे रिटर्न भरल्यासारखे होऊ शकते आणि परिणामी दंड लागू होईल. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

स्टार्ट-अप किंवा इतर खाजगी मर्यादित कंपन्यांमध्ये काम करणार्‍या कर्मचार्‍यांनी विशेषतः या नियमापासून सावध राहणे आवश्यक आहे. “म्हणजे, जर अशा कर्मचार्‍यांना त्यांच्या पगाराच्या संरचनेचा भाग म्हणून; ESOP मिळाले असतील. तथापि, हे लक्षात ठेवा की; या खंडाच्या उद्देशाने परदेशात कोठेही सूचीबद्ध असलेल्या परदेशी कंपन्यांचे शेअर्स; कदाचित असूचीबद्ध कंपन्या म्हणून गणले जाऊ शकत नाहीत. परंतु ते शेअर्स तुमच्या निवासी स्थितीनुसार; ITR फॉर्ममध्ये फॉरेन अॅसेट कॅटेगरी अंतर्गत नोंदवणे आवश्यक असू शकते. वाचा: How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

एका आर्थिक वर्षातील संपूर्ण उत्पनाची नोंद न करणे

जर तुम्ही आर्थिक वर्ष 2020-21 मध्ये नोकरी बदलली असेल; तर, मागील नियोक्त्याने जारी केलेला फॉर्म-16 मिळवण्यास विसरू नका. दोन्ही नियोक्त्यांकडील उत्पन्न ITR मध्ये विचारात घेणे आवश्यक आहे; ते उघड न केल्यास, तुम्हाला प्राप्तिकर विभागाकडून नोटीस मिळू शकते. वाचा: Important Questions About Income Tax | आयकर बाबतचे प्रश्न

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love