Skip to content
Marathi Bana » Posts » Do not compare yourself to others | स्वतःची तुलना करु नका

Do not compare yourself to others | स्वतःची तुलना करु नका

Do not compare yourself to others

Do not compare yourself to others | स्वतःची इतरांशी तुलना करु नका; इतरांशी स्वतःची तुलना करणे थांबवण्याचे मार्ग

तुलना म्हणजे दोन किंवा अधिक गोष्टींचे मूल्यमापन करुन; प्रत्येक गोष्टीची संबंधित, तुलनात्मक वैशिष्ट्ये निश्चित करणे; आणि नंतर प्रत्येकाची कोणती वैशिष्ट्ये दुस-याशी समान आहेत, कोणती भिन्न आहेत; आणि कोणत्या प्रमाणात आहेत; हे निर्धारित करणे. (Do not compare yourself to others)

जेथे वैशिष्ठ्ये भिन्न असतात, तेथे विशिष्ट हेतूसाठी कोणती गोष्ट सर्वात योग्य आहे हे निर्धारित करण्यासाठी; फरकांचे मूल्यमापन केले जाऊ शकते. दोन गोष्टींमधील समानता आणि फरकांच्या वर्णनाला तुलना म्हणतात.

आपण सर्वजण या तंत्रज्ञानाच्या युगात असणे; हे आपल्यासाठी वरदान आणि शाप दोन्ही आहे. म्हणजे, तुम्ही संगणकावर आणि तुमच्या फोनवर करु शकता; अशा सर्व आश्चर्यकारक गोष्टींचा विचार करा! फोनचा वापर करुन तुम्ही बँकिंग पासून; एखाद्या सेलिब्रिटीला ट्विट करु शकता. (Do not compare yourself to others)

motivational quotes
Photo by Bich Tran on Pexels.com
वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

तंत्रज्ञानाने आपणास सोशल मीडियाद्वारे प्रत्येकाच्या रील्स; हायलाइट करण्याची ओळख करुन दिली आहे. अतिशय थोडे लोक, अगदी मोजके; ते त्यांच्या आयुष्यात घडणाऱ्या सर्वोत्तम गोष्टी सोशल मीडियावर मांडणार नाहीत. त्यांना सोशल मीडियावर खरोखर काय चालले आहे; याच्याशी काही देणे-घेणे नाही. (Do not compare yourself to others)

सामग्री पोस्ट करणे चांगले आहे; परंतू, कुटुंबासोगत एखादया सहलीचा आनंद घेत असाल अशा वेळी; सोशल मीडियापासून दूर राहणे महत्वाचे आहे. सोशल मीडियापासून दूर राहणे कधीकधी; आपल्याला आजच्या विषयावर आणते. हे एक व्यासपीठ काढून घेते; जिथे तुम्ही स्वतःची इतरांशी तुलना करता. त्यामुळे सोशल मीडियाचा वापर प्रमाणात व इतरांशी तंलना न करता केला पाहिजे. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

स्वतःची इतरांशी तुलना करणे थांबवा (Do not compare yourself to others)

Do not compare yourself to others
Photo by Gratisography on Pexels.com

मला जास्त तपशिलात जायचे नाही; की सोशल मीडिया किंवा कोणत्याही प्लॅटफॉर्मपासून दूर राहणे; जिथे तुम्ही स्वतःची तुलना इतरांच्या हायलाइट रीलशी करत आहात. आज मी तुम्हाला स्वतःची इतरांशी तुलना न करण्याचा; सराव करण्यास प्रोत्साहित करु इच्छितो.

मोठी हवेली, मस्त कारए श्रीमंत नवरा किंवा बायको नसल्यामुळे; स्वतःकडे तुच्छतेने पाहणे थांबवा. सर्वात हुशार किंवा सर्वोत्कृष्ट दिसण्यासाठी; स्वतःला त्रास देणे खूप सोपे आहे. परंतु हे जाणून घ्या की; प्रत्येकाला एखाद्या गोष्टीबद्दल वाईट वाटते. जी आपल्याकडे नसते आणि ती दुस-याकडे असते; अशा वेळी मत्सर निर्माण होतो.

वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

कोणत्याही व्यक्तीच्या जीवनात पहिली दोन किंवा तीन वर्षे; आत्मविश्वास आणि तुलनेने भरलेली असतात. खरं तर, ती इंपोस्टर सिंड्रोमची प्रमुख चिन्हे आहेत. सर्वात हुशार कोण आहे; सर्वात जास्त पेपर कोण लिहितो आणि मानसिक आरोग्याच्या समस्यांशिवाय पदवीधर कोण आहे; याचा विचार करतो.

मी सतत माझ्या समवयस्कांकडे पाहतो; आणि मी त्यांच्याइतकाच हुशार किंवा उत्पादनक्षम असण्याची इच्छा करतो; आणि तुम्हाला माहीत आहे, ते माझ्याकडे त्याच प्रकारे पाहतात. ज्यांचा मला हेवा वाटतो; त्यांनी मला अनेक वेळा सांगितले आहे की; त्यांना माझ्या कामाच्या सवयी आणि बुद्धिमत्तेचा हेवा वाटतो. माझे स्वतःचे विचार, माझा विश्वासघात करत आहेत; हे जाणून मला नेहमीच विचित्र वाटते. कोणी अंदाज लावला असेल?  वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

इतरांशी स्वतःची तुलना करणे थांबवण्याचे मार्ग

Do not compare yourself to others
Photo by EKATERINA BOLOVTSOVA on Pexels.com

1) तुम्ही ज्या गोष्टींसाठी कृतज्ञ आहात त्या सर्वांची यादी करा.

तुमच्या आयुष्यातील सर्व गोष्टी जाणून घेण्याची; ही एक उत्तम संधी आहे ज्यासाठी तुम्ही कृतज्ञ आहात. आपल्याकडे जे आहे ते अनेकांकडे नसते; तुमच्या आयुष्यातील सर्व गोष्टी लिहा, प्रेम, घर, कार, किराणा दुकानात जाऊन वस्तू मिळवण्याची क्षमता; अगदी एवढंच नाही तर; तुम्ही पूर्ण अनोळखी व्यक्तीशी फोनवर बोलू शकता. पॅनीक हल्ला, हे सर्व लिहा आणि दररोज वाचा;. तुमच्या लक्षात येण्यास सुरुवात होईल की; इतर लोकांकडे असलेल्या त्या गोष्टी आता तुम्हाला आयुष्यात हव्या असलेल्या गोष्टी पूर्ण करत नाहीत; वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा.

2) आपण जे आहात त्याबद्दल आनंदी रहा

आपण जगातील सर्वात श्रीमंत, हुशार, सर्वोत्तम दिसणारी; किंवा सर्वात मजेदार व्यक्ती नाही हे समजून घ्या; आणि आपण जे आहात त्याबद्दल आनंदी रहा. आपल्याकडे ज्या गोष्टी नाहीत; त्याचा अधिक विचार करण्यापेक्षा जे आहे त्याचा चांगला उपयोग करण्याविषयी विचार करा; तुम्ही कोण आहात त्यात आनंदी रहा.

आता तुम्ही कसे आहात; याबद्दल आनंदी असणे हीच कदाचित कुटुंबातील सर्वांची इच्छा असेल. लोक त्यांचे संपूर्ण आयुष्य स्वत:मध्ये आनंदी न राहण्यात घालवतात; कारण ते त्या लोकांसारखे नाहीत ज्यांच्याकडे पैसा आहे; किंवा जे अतिशय हुशार आहेत. मला हेच प्रामाणिकपणे सांगायचे आहे की; जोपर्यंत आपल्याला आपण कोण आहात हे समजत नाही; तोपर्यंत नेहमीच त्रास होत राहील. दु:खाचे चक्र खंडित करण्याचा एकमेव मार्ग म्हणजे; स्वत:ला ओळखणे.

3) तुमच्या सामर्थ्यावर लक्ष केंद्रित करा

प्रत्येकजण कोणत्याना कोणत्या गोष्टीमध्ये खास, उत्तम असतो; त्यावर लक्ष केंद्रित करा! तुम्हाला लेखक होता येणार नाही, परंतू त्याच वेळी तुम्ही गणिताचे जाणकार असाल. तुमचा सगळा वेळ दुःखात घालवू नका; कारण तुम्ही पुढील हॅरी पॉटर लिहीत नाही. तुम्हाला दिलेली भेट गणिताची प्रगती करण्यासाठी वापरा. आपण ज्या गोष्टीमध्ये चांगले आहात; अशा कोणत्याही गोष्टीसह जगाच्या फायद्यासाठी; आपली कौशल्ये आणि सामर्थ्य वापरा.

4) इतर लोकांच्या आनंदात सहभागी व्हा! त्यांच्या हायलाइट्समुळे नाराज होऊ नका

लोक त्यांच्या कर्तृत्वाचा आनंद साजरा करत असताना; त्यात सहभागी व्हा. इतरांविषयीची दया, प्रेम आणि करुणा दाखवण्याचा उत्तम मार्ग आहे. ती व्यक्ती जिथे पोहोचली तिथे पोहोचण्यासाठी; त्याला काय करावे लागेल; याची आपल्याला कल्पना नाही. त्यांचा आनंद तुम्हीही साजरा करा आणि त्यांच्याकडे जे आहे; ते तुमच्याकडे असावे अशी इच्छा करणे थांबवा; त्यांच्या कर्तृत्वाबद्दल आनंदी रहा. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

तुम्ही स्वतःची इतरांशी तुलना का थांबवावी

Do not compare yourself to others
Do not compare yourself to others

तुम्ही तुमच्या लायकीचे मूल्यमापन कसे करता याची तुलना केल्यास; तुम्ही नेहमीच तोट्यात असाल. जीवनाच्या या खेळात तुम्ही अशा बिंदूवर कधीही पोहोचू शकणार नाही; जिथे तुम्ही इतरांपेक्षा प्रत्येक प्रकारे चांगले आहात.

सामाजिक तुलना सिद्धांतानुसार, आम्ही स्वतःचे अचूक मूल्यमापन करण्याच्या प्रयत्नात हे करतो. पण कोणत्या किंमतीवर? तुलना प्रेरणा आणि वाढीचा एक मौल्यवान स्रोत असू शकते; परंतु ते आपल्याला आत्म-शंकेच्या शेपटीचा पाठलाग करणाऱ्या उन्मादात देखील फिरवू शकते. तुम्ही स्वतःची इतरांशी तुलना का थांबवावी याची तीन कारणे येथे आहेत.

1) हे तुमच्या स्वतःच्या भावनेला हानी पोहोचवते

तुलना हा आनंदाचा मृत्यू आहे; आणि याच्याशी विज्ञान सहमत आहे. संशोधनात असे आढळून आले आहे की तुलना केल्याने मत्सर; कमी आत्मविश्वास आणि नैराश्याच्या भावना निर्माण होतात; तसेच इतरांवर विश्वास ठेवण्याच्या आपल्या क्षमतेशी तडजोड होते. अधोगामी तुलना करताना, स्वत:ची तुलना कमी भाग्यवानांशी केल्याने; एखाद्याच्या स्वत: च्या भावनेला काही फायदा होऊ शकतो.

तुलना करण्याचा हा प्रकार देखील किंमतीला येतो; यासाठी आवश्यक आहे की; आपण इतर कोणाच्या अपयश किंवा दुर्दैवाचा आनंद घ्यावा; जेणेकरून ते पुरेसे वाटेल. जे सहयोग विरुद्ध क्षुद्र-उत्साही स्पर्धात्मकता वाढवू शकते; ईर्ष्या विरुद्ध कनेक्शन. जेव्हा तुलना केल्याने तुम्ही स्वतःचे किंवा इतरांचे अवमूल्यन कराल; तेव्हा तुम्ही धोकादायक प्रदेशात प्रवेश केला आहे असे समजा.

२) तुम्ही ज्याची तुलना करत आहात ती चुकीची माहिती आहे

चला याचा सामना करूया; लोक बाह्य जगाला जे दाखवतात; ते सहसा त्यांच्या वास्तविकतेची संपादित आवृत्ती असते. जेव्हा कोणी तुम्हाला विचारते की तुम्ही कसे आहात; तेव्हा आपण अपयश न सांगता सर्व काही  छान आहे! असे सांगतो. व्यक्तिमत्व आणि सामाजिक मानसशास्त्र बुलेटिनमधील अलीकडील अभ्यासाने पुष्टी केली की; लोक त्यांच्या सकारात्मक भावनांपेक्षा त्यांच्या नकारात्मक भावना प्रकट करतात.

याव्यतिरिक्त, अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; लोक इतरांच्या जीवनात सकारात्मकतेच्या उपस्थितीला जास्त मानतात; तर ते चुकीचा अर्थ लावतात; किंवा इतरांमधील नकारात्मक भावना ओळखण्यात अयशस्वी होतात. त्यामुळे जे दिले जात आहे ते केवळ अपूर्ण चित्रच नाही; तर आम्हाला मिळालेल्या माहितीचा विपर्यास करण्याचा आमचा कल असतो.

3) हे तुम्हाला तुमचे ध्येय पूर्ण करण्यात मदत करत नाही

त्याला आपल्यापेक्षा अधिक मित्र कसे आहेत; किंवा ते आपल्यापेक्षा अधिक यशस्वी कसे आहेत; याबद्दल चर्चा करणे वेळखाऊ आणि कुचकामी आहे. स्वतःवर कठोर असण्यामुळे प्रेरणा कमी होते; आणि ध्येय पूर्ण होणे कमी होते.

तुम्हाला खरोखरच परिपूर्ण वाटणारे जीवन जगायचे असेल तर; तुम्हाला तुमचा वेळ आणि शक्ती तुमच्या स्वतःच्या मूल्यांसाठी समर्पित करणे आवश्यक आहे. तुमचा फोकस योग्य ठिकाणी ठेवण्यासाठी; स्वतःला खालील प्रश्न विचारा: (Do not compare yourself to others)

  • तुमच्या आयुष्याच्या शेवटी तुम्ही जे काही केले आहे त्याकडे मागे वळून पाहत आहात अशी तुम्ही कल्पना करता; तेव्हा तुमच्यासाठी सर्वात महत्त्वाचे असलेले अनुभव आणि सिद्धी कोणते असतील?
  • तुम्हाला कोणत्या प्रकारचे व्यक्ती व्हायचे आहे?
  • तुम्हाला कोणत्या प्रकारचे संबंध ठेवायचे आहेत?
  • लोकांनी तुमच्याबद्दल काय लक्षात ठेवावे असे तुम्हाला वाटते?

ही वैयक्तिक मूल्ये तुमच्या आजूबाजूच्या लोकांच्या कर्तृत्वापेक्षा; तुम्ही तुलना करता त्या बॅरोमीटर म्हणून वापरा.

ही एक हारलेली लढाई आहे (Do not compare yourself to others)

man in blue and brown plaid dress shirt touching his hair
Photo by Nathan Cowley on Pexels.com

तुम्ही तुमच्या लायकीचे मूल्यमापन कसे करता याची तुलना केल्यास; तुम्ही नेहमीच तोट्यात असाल. जीवनाच्या या खेळात तुम्ही अशा बिंदूवर कधीही पोहोचू शकणार नाही; जिथे तुम्ही इतरांपेक्षा प्रत्येक प्रकारे चांगले आहात; आणि तुम्हाला तसे का व्हायचे आहे. जीवन अद्भुत आणि मनोरंजक बनवणारा एक भाग म्हणजे; इतरांच्या कलागुणांमधून शिकणे.

इतरांपेक्षा चांगले किंवा चांगले बनण्याचा प्रयत्न करण्याऐवजी; स्वतःची सर्वोत्तम आवृत्ती बनण्यावर आपली उर्जा केंद्रित करा. त्यामुळे पुढच्या वेळी तुम्ही तुमच्या स्वत:च्या किमतीच्या स्टॉपसाठी; बेंचमार्क म्हणून दुसऱ्याचा वापर करून; स्वतःला पकडाल आणि ही रणनीती खरोखर किती अप्रभावी आहे; याची आठवण करून द्या. त्याऐवजी, तुमची उर्जा आणि लक्ष तुमच्या स्वतःच्या ध्येयांकडे; आणि ते साध्य करण्यासाठी काय आवश्यक आहे याकडे पुनर्निर्देशित करा. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

सारांष (Do not compare yourself to others)

Do not compare yourself to others
Photo by Maksim Goncharenok on Pexels.com

स्वत:ची इतरांशी तुलना केल्याने; तुमच्या जीवनात तुम्ही कल्पनाही करु शकत नाही; त्यापेक्षा जास्त वेदना होतील. यामुळे चिंता, नैराश्य, शरीरातील अस्वस्थता; आणि सर्व प्रकारच्या मानसिक आरोग्य समस्या उद्भवू शकतात.

तुमच्याकडे जे खास कौशल्य आहे; त्यावर लक्ष केंद्रित करा; आणि तुमच्याकडे जे आहे त्याबद्दल अधिक कृतज्ञ रहा. आनंद ही अशी गोष्ट आहे; जो मिळवण्याची सर्वांची इच्छा असते. मला वाटते की तुम्ही स्वतःची इतरांशी तुलना करणे थांबवल्यास तुम्ही तेथे पोहोचू शकता.

मला आशा आहे की, आज आपणा सर्वांना कृतज्ञ होण्यासारखे काहीतरी सापडेल. आपण एकमेकांशी चांगले वागले पाहिजे; आणि एकमेकांना खाली खेचण्याऐवजी; एकमेकांना साथ दिली पाहिजे. तसेच, सोशल मीडियाच्या अतिवापरापासून दूर राहा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love