Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे; व मुलाखतीची तयारी करण्याचे फायदे, घ्या जाणून.

मुलाखत एक संरचित संभाषण असते; जिथे एक सहभागी प्रश्न विचारतो आणि दुसरा उत्तरे देतो. सामान्य भाषेत, “मुलाखत” हा शब्द मुलाखत घेणारा आणि मुलाखत देणारा यांच्यातील; एकमेकांच्या संभाषणाचा संदर्भ देतो. मुलाखत घेणारा प्रश्न विचारतो; ज्यांना मुलाखत देणारा प्रतिसाद देतो. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

कोणत्याही मुलाखतीपूर्वी तुम्ही काय तयारी करता; ते तुमच्या मुलाखतीमधील एकूण कामगिरीसाठी महत्त्वपूर्ण असते. सर्वोत्तम परिणामांसाठी, अनेक अर्जदार मुलाखत प्रक्रियेचा सराव करतात; त्यांची ताकद आणि कमतरता शोधतात. त्यानुसार मुलाखतीसाठी चांगली तयारी करतात; व प्रत्येक प्रश्नाची प्रभावी आणि परिणामकारक उत्तरे देतात. या लेखात, मुलाखतीपूर्वी कोणती तयारी करावी; व तयारीचे फायदे काय आहेत या विषयी माहिती दिलेली आहे.

Table of Contents

मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे?

Photo by Christina Morillo on Pexels.com

मुलाखत देणे व घेणे हे एक कौशल्य आहे; उत्तम मुलाखतकार होण्यासाठी सराव आवश्यक आहे. मुलाखतीच्या सरावामध्ये; तुमच्या भूमिकेशी संबंधित प्रश्नांची उत्तरे कशी द्यायची; हे शिकणे आणि त्यांचा अभ्यास करणे समाविष्ट आहे. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

यासाठी तुम्ही तुमच्या मित्रासोबत; मुलाखतीचा सराव करु शकता. प्रथम प्रश्नांची मालिका तयार करा; आणि मित्राला ते प्रश्न विचारण्यास सांगा. असे केल्याने तुम्ही त्या क्षणी प्रत्येक प्रश्नाचे किती चांगले उत्तर देता; आणि तुम्हाला अपरिचित असलेल्या प्रश्नांचा तुम्ही किती चांगला विचार करता; याचे मूल्यांकन केले जाते. सरावामुळे तुमची मुद्रा, देखावा, मौखिक संप्रेषण आणि तुमचे हाव-भाव कसे वापरता; यावर लक्ष केंद्रित करुन, त्यातील कमतरता शोधून तयारी करता येते.

मुलाखतीची तयारी करण्याचे फायदे (Know what to do before an interview)

 • तयारीमुळे आत्मविश्वास वाढतो
 • बोलण्याची शैली समजते
 • देहबोली लक्षात येते
 • बसण्याची पदधत समजते
 • वेषभुषा व केशभुषा कशी असावी हे समजते
 • आवाजाचे महत्व्‍ लक्षात येते
 • प्रत्येक प्रश्नाचे स्पष्ट आणि प्रभावीपणे उत्तर दिले पाहिजे हे समजते.

घरी मुलाखतीची तयारी केल्याने; प्रत्यक्ष मुलाखतीची चांगली तयारी होते. ते विचारु शकतील असे अनेक प्रश्न तुम्हाला माहीत असतील; आणि त्यांची उत्तरे कशी द्यायची हे तुम्हाला समजते; तेव्हा ते तणाव कमी करते आणि तुमची आराम पातळी वाढवते. जेव्हा तुम्ही मुलाखतीत आरामात असता; तेव्हा तुम्ही प्रत्येक प्रश्नाचे स्पष्ट आणि प्रभावीपणे; उत्तर देऊ शकता. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

आत्मविश्वास वाढतो (Know what to do before an interview)

Photo by Moose Photos on Pexels.com

जेंव्हा तुम्ही तणाव कमी करता; आणि मुलाखतीची तयारी करता; तेव्हा तुमचा आत्मविश्वास वाढतो. प्रश्नांची उत्तरे कशी द्यायची हे जाणून घेणे सशक्त वाटते; तुम्ही मुलाखतीसाठी तयार आहात याची खात्री होते. मुलाखतीतील आत्मविश्वासामुळे तुम्ही; मिळवलेली कौशल्ये आणि अनुभव लक्षात ठेवून तो प्रभावीपणे मांडू शकता.

सराव काही प्रश्नांना तुमचे प्रतिसाद; स्पष्ट करण्यात मदत करतात. सरावामुळे तुमचे सामर्थ्ये आणि कमकुवतपणा लक्षात येतो; व त्यामध्ये सुधारणा करता येते. सराव तुम्हाला कुठे सुधारणा करावी ते दाखवते; आणि ते कसे करायचे याबद्दल माहिती मिळविण्याचा सल्ला देते; जसे की:

 • उत्तरे संक्षिप्त किंवा सविस्तर केंव्हा दयावीत
 • स्पष्टपणे बोलणे
 • सरळ बसणे
 • योग्य वेळी हसून प्रतिसाद देणे इ.

तुमची देहबोली समजून घ्या (Know what to do before an interview)

तुमची देहबोली कशी असावी; हे समजण्यासाठी अनेक आदर्श मुलाखतकारांचे व्हिडीओ पहा; ते तुमचे व्यावसायिक शिष्टाचार सुधारण्यात मदत करतील. यामध्ये तुम्ही तुमच्या मुलाखतीला कसे सामोरे जाता; आणि तुम्ही मुलाखत कशी देता याचा समावेश होतो. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

मुलाखतीपूर्वी खालील महत्वाच्या गोष्टी करा

Photo by Liza Summer on Pexels.com

कोणत्याही मुलाखतीपूर्वी सर्वोत्कृष्ट मुलाखत घेणा-या अनेक गोष्टींची रुपरेषा खालील यादीत दिलेली आहे; ज्यामुळे चांगला निकाल मिळू शकाल:

 • कंपनीची माहिती मिळवा
 • तुमच्या कामाच्या स्वरुपानुसार प्रश्नसंच तयार करा.
 • प्रश्नांचा चांगला सराव करा.
 • अनुभवी व्यक्तीसह सराव इंटरव्ह्यू आयोजित करा.
 • सर्व आवश्यक कागदपत्रांच्या भौतिक प्रती प्रिंट करा.
 • मुलाखतीपूर्वी सकस आहार घ्या.
 • कपडे स्वच्छ व निटनेटके असावेत.
 • मुलाखतीनंतर धन्यवाद नोट्स लिहा.
 • मुलाखतीसाठी सर्वात जलद मार्ग निश्चित करा.
 • गंभीर संज्ञा आणि नावांसह एक टीप तयार करा.
 • मुलाखतीपूर्वी तुमचा सेल फोन बंद करा.
 • मुलाखतीच्या आदल्या रात्री चांगली झोप घ्या.
 • विविध प्रकारच्या मुलाखतींसाठी तयारी करा.
 • मागील स्थितींतील कथांचा विचार करा.

कंपनी विषयी माहिती मिळवा (Know what to do before an interview)

Photo by Pixabay on Pexels.com

मुलाखतीला जाण्यापूर्वी, कंपनीचा इतिहास, मूल्ये आणि ध्येयासह; सर्व आवश्यक माहिती मिळवा. प्रथम त्यांची अधिकृत वेबसाइट तपासा; नंतर इतर स्त्रोतांवर जा. जर कोणतेही क्लायंट, ग्राहक किंवा कर्मचारी पुनरावलोकने असतील तर; त्यांचा अभ्यास करा आणि त्यांच्यासोबत काम करण्याचा तुमचा निर्णय बदलू शकतील; अशा कोणत्याही आवर्ती थीम ओळखा.

Know what to do before an interview हे तुम्हाला कंपनीशी संबंधित; कोणत्याही प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी तयार करते; तुमच्या मुलाखतीत हे सिद्ध करते की; कंपनी विषयी तुम्हाला चांगली माहिती आहे. वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

मुलाखतकाराचे संशोधन करा (Know what to do before an interview)

कंपनीचे संशोधन करण्याबरोबरच; संस्थेतील तुमची मुलाखत कोण घेऊ शकते हे ओळखा; आणि त्यांचे संशोधन देखील करा. त्यांचे व्यावसायिक सोशल मीडिया प्रोफाइल ओळखा; त्यांच्या स्वारस्यांमधून स्कॅन करा. हे सहसा तुमच्या मुलाखतकाराशी सामायिक ग्राउंड शोधण्यात; आणि मुलाखतीदरम्यान ते समोर आणण्यात मदत करते.

उदाहरणार्थ, जर तुम्ही नमूद केले की तुम्ही दोघेही हायकिंगचा आनंद घेत असाल; तर तुम्ही लगेच मुलाखतकारांसमोर उभे राहता. तुम्ही निघून गेल्यानंतर ते तुमचा अतिरिक्त विचार करतील; याची खात्री होते. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

प्रश्नसंच तयार करा (Know what to do before an interview)

मुलाखतीच्या शेवटी, बहुतेक मुलाखतकार मुलाखत घेणा-याच्या प्रश्नांना तोंड देतात. शेवटी प्रश्न तयार केल्याने तुम्हाला या भूमिकेत जास्त रस आहे; आणि कंपनीबद्दल अधिक जाणून घ्यायचे आहे असे दर्शविते. अशा प्रश्नांचा विचार करा:

 • कंपनीचा इतिहास
 • या भूमिकेत वाढीची संधी आहे का?
 • तुम्ही कर्मचारी कामगिरी कशी मोजता?
 • पदाचा सर्वात आव्हानात्मक पैलू कोणता आहे?
 • या कंपनीसोबत काम करताना तुम्हाला सर्वात जास्त काय आवडते?

अनुभवी व्यक्तीसह सराव इंटरव्ह्यू आयोजित करा

Photo by Edmond Dantès on Pexels.com

तुमचा विश्वास असलेल्या किंवा ज्याला मुलाखत घेण्याचा अनुभव आहे; अशा व्यक्तीला शोधा. तुमच्या भूमिकेशी संबंधित प्रश्न विचारण्यासाठी; त्यांना प्रश्नसंच दया. त्यांना तुम्हाला न सांगता अतिरिक्त प्रश्न शोधण्यासाठी; आणि विचारण्यास प्रोत्साहित करा. मुलाखतीच्या शेवटी, तुमचा कार्यप्रदर्शन सुधारण्यासाठी; त्यांचा अभिप्राय घ्या.

अनेक मुलाखतकार मुलाखतीदरम्यान; प्रत्यक्ष प्रत पाहण्यास प्राधान्य देतात. तुमच्या मुलाखतीपूर्वी त्यांना विचारण्याची तयारी करण्यासाठी; अनेक प्रती मुद्रित करा. याव्यतिरिक्त, जर त्यांनी थेट तुमच्या रेझ्युमशी संबंधित कोणतेही प्रश्न विचारले; तर तुम्ही त्यांचे प्रश्न किंवा चिंता दूर करण्यासाठी त्याचा संदर्भ घेऊ शकता.

मुलाखतीपूर्वी सकस आहार घ्या

तुमच्या मुलाखतीच्या काही तास आधी; निरोगी आणि सकस आहार घेण्याचा विचार करा. प्रथिने, निरोगी चरबी आणि फायबर समृद्ध पदार्थांचा विचार करा जसे की; संपूर्ण धान्य टोस्ट, एवोकॅडो; पालक, अंडी इ. वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

कपडे स्वच्छ आणि निटनेटके परिधान करा

Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

तुमच्या मुलाखतीच्या किमान एक दिवस आधी; तुमच्याकडे स्वच्छ कपड्यांचा सेट असल्याची खात्री करा. ड्रेस पँट आणि शर्ट यांसारखे; औपचारिक कपडे इस्त्री करा. याव्यतिरिक्त, आवश्यक असल्यास, आपल्या मुलाखतीच्या अगदी आधी; लहान टच-अपसाठी मेक-अप आणि दुर्गंधीनाशक पॅक करा. वाचा: Why skill-based education is important | कौशल्यावर आधारित शिक्षणाचे महत्व

भूमिकेनुसार कपडयांची निवड करा

भूमिकेसाठी योग्य असलेल्या; कपड्यांचा संच निवडा. सर्वोत्तम परिणामांसाठी; भूमिकेच्या सामान्य मानकांपेक्षा एक पाऊल वरचे कपडे निवडा. उदाहरणार्थ, भूमिकेसाठी व्यावसायिक प्रासंगिक पोशाख आवश्यक असल्यास; मुलाखतीसाठी व्यावसायिक पोशाख निवडा, ज्यात सूट आणि टाय किंवा स्कर्ट आणि ब्लाउज यांचा समावेश असेल.

मुलाखतीनंतर धन्यवाद नोट्स लिहा

धन्यवाद नोट्स, छाप सोडण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे; कारण मुलाखतकर्त्यांसाठी तुमची ही कृती लक्षात ठेवण्यासारखी असेल. तुमच्या मुलाखतीपूर्वी काही थँक्स नोट्स तयार करा; तुम्ही किती लोकांना भेटू शकता किंवा त्यांच्याशी मुलाखत देऊ शकता हे तुम्हाला मुलाखतीपूर्वी माहीत असल्यास; तुम्ही तितक्याच धन्यवाद नोट्स तयार करा. मुलाखतीतून बाहेर पडण्यापूर्वी; प्रत्येक मुलाखकाराला  धन्यवाद नोटस द्या.

मुलाखतीसाठी सर्वात जलद मार्ग निश्चित करा

स्थानिक रहदारीचे निरीक्षण करणारे; आणि तुमच्या मुलाखतीसाठी जलद मार्ग तयार करणारे; उपयुक्त मोबाइल अॅप्लिकेशन वापरा. तुमची मुलाखत कोणत्या दिवसात होईल; आणि त्या वेळी तुमच्या परिसरात रहदारीची काही समस्या असल्यास विचार करा. ड्राईव्हला किती वेळ लागेल ते ठरवा; आणि निघण्यापूर्वी तिथपर्यंत पोहोचण्यासाठी स्वतःला तेवढा वेळ द्या..

कठीण संज्ञा किंवा नावांसह एक टीप तयार करा

मुलाखतीदरम्यान काही कठीण संज्ञा व कंपणी, कार्यालय किंवा मुलाखतकाराचे नाव; किंवा इतर गंभीर गोष्टी विसरणे असामान्य नाही. त्यासाठी कठीण संज्ञा किंवा नावांसह एक टीप तयार करा; ती तुमच्यासोबत ठेवा आणि संपूर्ण मुलाखतीत आवश्यकतेनुसार त्याचा संदर्भ घ्या..

मुलाखतीपूर्वी तुमचा फोन बंद करा

तुमचा फोन तुमच्यासोबत मुलाखतीला आणणे; ही अनेकदा गरज असते. तुम्हाला त्याची आवश्यकता असल्यास; ते शांत करण्याचा किंवा बंद करण्याचा विचार करा. तुमच्या फोनमधून कोणतेही कंपन किंवा इतर टोन येणार नाहीत; किंवा मुलाखतीमध्ये व्यत्यय येणार नाही याची खात्री करा.

मुलाखतीच्या आदल्या रात्री चांगली झोप घ्या

Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

तुमच्या मुलाखतीपूर्वी तुम्हाला योग्य प्रमाणात विश्रांती मिळेल; याची खात्री करा. असे केल्याने आपण प्रश्नांची उत्तरे देताना; अधिक जागरुक आणि अधिक सतर्क असल्याचे सुनिश्चित करतो. तुम्ही सतर्क असल्यामुळे; मुलाखतकाराकडून त्यांची देहबोली किंवा त्यांचा टोन यांसारखे सूक्ष्म संकेत मिळवता. त्यांची मानसिकता समजून घेणे; तुम्हाला त्यांच्या शारीरिक मुद्रा किंवा इतर हालचालींचे अनुकरण करुन; मुलाखतीशी जुळवून घेण्यास मदत करते. वाचा: Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

वेगवेगळ्या प्रकारच्या मुलाखतींची तयारी करा

मुलाखतीचे तीन प्राथमिक प्रकार आहेत; वर्तणुकीशी संबंधित मुलाखत तुम्ही रोजगार-आधारित परिस्थितींमध्ये; कशी प्रतिक्रिया देता यावर लक्ष केंद्रित करते. बहुतेक प्रश्न विशिष्ट परिस्थिती सादर करतात; आणि आपण त्यांना कसे हाताळू शकता; हे संबोधित करण्यास अनुमती देतात. वाचा: Bachelor of Commerce after 12th | बॅचलर ऑफ कॉमर्स

प्रायोगिक मुलाखती तुमच्या मागील अनुभवावर; आणि तुम्ही भूतकाळात घेतलेल्या निर्णयांवर; लक्ष केंद्रित करतात. मुलाखतीचा तिसरा प्रकार म्हणजे वर्तनात्मक आणि अनुभवात्मक मुलाखतींचे संयोजन.

मागील पोझिशन्सच्या प्रश्नांचा विचार करा

मुलाखत घेणारे अनेकदा असे प्रश्न विचारतात; जे तुम्हाला मागील पोझिशन्समध्ये घडलेल्या परिस्थितीचे वर्णन करण्यास प्रोत्साहित करतात. हे त्यांना त्यांच्या कामाच्या ठिकाणी उद्भवणा-या; तत्सम परिस्थितींवर तुम्ही कशी प्रतिक्रिया देऊ शकता; याची त्यांना चांगली समज देते. वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

तुमच्या मुलाखतीपूर्वी, तुम्ही ज्या संस्मरणीय परिस्थितींमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी केली होती; त्या तुमच्या मागील पोझिशन्सचा विचार करा. काही प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी; उदाहरणे म्हणून त्यांचा वापर करा. वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love