Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे; व मुलाखतीची तयारी करण्याचे फायदे, घ्या जाणून.

मुलाखत एक संरचित संभाषण असते; जिथे एक सहभागी प्रश्न विचारतो आणि दुसरा उत्तरे देतो. सामान्य भाषेत, “मुलाखत” हा शब्द मुलाखत घेणारा आणि मुलाखत देणारा यांच्यातील; एकमेकांच्या संभाषणाचा संदर्भ देतो. मुलाखत घेणारा प्रश्न विचारतो; ज्यांना मुलाखत देणारा प्रतिसाद देतो. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

कोणत्याही मुलाखतीपूर्वी तुम्ही काय तयारी करता; ते तुमच्या मुलाखतीमधील एकूण कामगिरीसाठी महत्त्वपूर्ण असते. सर्वोत्तम परिणामांसाठी, अनेक अर्जदार मुलाखत प्रक्रियेचा सराव करतात; त्यांची ताकद आणि कमतरता शोधतात. त्यानुसार मुलाखतीसाठी चांगली तयारी करतात; व प्रत्येक प्रश्नाची प्रभावी आणि परिणामकारक उत्तरे देतात. या लेखात, मुलाखतीपूर्वी कोणती तयारी करावी; व तयारीचे फायदे काय आहेत या विषयी माहिती दिलेली आहे.

Table of Contents

मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे?

Know what to do before an interview
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

मुलाखत देणे व घेणे हे एक कौशल्य आहे; उत्तम मुलाखतकार होण्यासाठी सराव आवश्यक आहे. मुलाखतीच्या सरावामध्ये; तुमच्या भूमिकेशी संबंधित प्रश्नांची उत्तरे कशी द्यायची; हे शिकणे आणि त्यांचा अभ्यास करणे समाविष्ट आहे. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

यासाठी तुम्ही तुमच्या मित्रासोबत; मुलाखतीचा सराव करु शकता. प्रथम प्रश्नांची मालिका तयार करा; आणि मित्राला ते प्रश्न विचारण्यास सांगा. असे केल्याने तुम्ही त्या क्षणी प्रत्येक प्रश्नाचे किती चांगले उत्तर देता; आणि तुम्हाला अपरिचित असलेल्या प्रश्नांचा तुम्ही किती चांगला विचार करता; याचे मूल्यांकन केले जाते. सरावामुळे तुमची मुद्रा, देखावा, मौखिक संप्रेषण आणि तुमचे हाव-भाव कसे वापरता; यावर लक्ष केंद्रित करुन, त्यातील कमतरता शोधून तयारी करता येते.

मुलाखतीची तयारी करण्याचे फायदे (Know what to do before an interview)

 • तयारीमुळे आत्मविश्वास वाढतो
 • बोलण्याची शैली समजते
 • देहबोली लक्षात येते
 • बसण्याची पदधत समजते
 • वेषभुषा व केशभुषा कशी असावी हे समजते
 • आवाजाचे महत्व्‍ लक्षात येते
 • प्रत्येक प्रश्नाचे स्पष्ट आणि प्रभावीपणे उत्तर दिले पाहिजे हे समजते.

घरी मुलाखतीची तयारी केल्याने; प्रत्यक्ष मुलाखतीची चांगली तयारी होते. ते विचारु शकतील असे अनेक प्रश्न तुम्हाला माहीत असतील; आणि त्यांची उत्तरे कशी द्यायची हे तुम्हाला समजते; तेव्हा ते तणाव कमी करते आणि तुमची आराम पातळी वाढवते. जेव्हा तुम्ही मुलाखतीत आरामात असता; तेव्हा तुम्ही प्रत्येक प्रश्नाचे स्पष्ट आणि प्रभावीपणे; उत्तर देऊ शकता. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे.

आत्मविश्वास वाढतो (Know what to do before an interview)

Know what to do before an interview
Photo by Moose Photos on Pexels.com

जेंव्हा तुम्ही तणाव कमी करता; आणि मुलाखतीची तयारी करता; तेव्हा तुमचा आत्मविश्वास वाढतो. प्रश्नांची उत्तरे कशी द्यायची हे जाणून घेणे सशक्त वाटते; तुम्ही मुलाखतीसाठी तयार आहात याची खात्री होते. मुलाखतीतील आत्मविश्वासामुळे तुम्ही; मिळवलेली कौशल्ये आणि अनुभव लक्षात ठेवून तो प्रभावीपणे मांडू शकता.

सराव काही प्रश्नांना तुमचे प्रतिसाद; स्पष्ट करण्यात मदत करतात. सरावामुळे तुमचे सामर्थ्ये आणि कमकुवतपणा लक्षात येतो; व त्यामध्ये सुधारणा करता येते. सराव तुम्हाला कुठे सुधारणा करावी ते दाखवते; आणि ते कसे करायचे याबद्दल माहिती मिळविण्याचा सल्ला देते; जसे की:

 • उत्तरे संक्षिप्त किंवा सविस्तर केंव्हा दयावीत
 • स्पष्टपणे बोलणे
 • सरळ बसणे
 • योग्य वेळी हसून प्रतिसाद देणे इ.

तुमची देहबोली समजून घ्या (Know what to do before an interview)

तुमची देहबोली कशी असावी; हे समजण्यासाठी अनेक आदर्श मुलाखतकारांचे व्हिडीओ पहा; ते तुमचे व्यावसायिक शिष्टाचार सुधारण्यात मदत करतील. यामध्ये तुम्ही तुमच्या मुलाखतीला कसे सामोरे जाता; आणि तुम्ही मुलाखत कशी देता याचा समावेश होतो. त्यासाठी Know what to do before an interview बाबत विचार करणे; महत्वाचे आहे. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

मुलाखतीपूर्वी खालील महत्वाच्या गोष्टी करा

Know what to do before an interview
Photo by Liza Summer on Pexels.com

कोणत्याही मुलाखतीपूर्वी सर्वोत्कृष्ट मुलाखत घेणा-या अनेक गोष्टींची रुपरेषा खालील यादीत दिलेली आहे; ज्यामुळे चांगला निकाल मिळू शकाल:

 • कंपनीची माहिती मिळवा
 • तुमच्या कामाच्या स्वरुपानुसार प्रश्नसंच तयार करा.
 • प्रश्नांचा चांगला सराव करा.
 • अनुभवी व्यक्तीसह सराव इंटरव्ह्यू आयोजित करा.
 • सर्व आवश्यक कागदपत्रांच्या भौतिक प्रती प्रिंट करा.
 • मुलाखतीपूर्वी सकस आहार घ्या.
 • कपडे स्वच्छ व निटनेटके असावेत.
 • मुलाखतीनंतर धन्यवाद नोट्स लिहा.
 • मुलाखतीसाठी सर्वात जलद मार्ग निश्चित करा.
 • गंभीर संज्ञा आणि नावांसह एक टीप तयार करा.
 • मुलाखतीपूर्वी तुमचा सेल फोन बंद करा.
 • मुलाखतीच्या आदल्या रात्री चांगली झोप घ्या.
 • विविध प्रकारच्या मुलाखतींसाठी तयारी करा.
 • मागील स्थितींतील कथांचा विचार करा.

कंपनी विषयी माहिती मिळवा (Know what to do before an interview)

Company
Photo by Pixabay on Pexels.com

मुलाखतीला जाण्यापूर्वी, कंपनीचा इतिहास, मूल्ये आणि ध्येयासह; सर्व आवश्यक माहिती मिळवा. प्रथम त्यांची अधिकृत वेबसाइट तपासा; नंतर इतर स्त्रोतांवर जा. जर कोणतेही क्लायंट, ग्राहक किंवा कर्मचारी पुनरावलोकने असतील तर; त्यांचा अभ्यास करा आणि त्यांच्यासोबत काम करण्याचा तुमचा निर्णय बदलू शकतील; अशा कोणत्याही आवर्ती थीम ओळखा.

Know what to do before an interview हे तुम्हाला कंपनीशी संबंधित; कोणत्याही प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी तयार करते; तुमच्या मुलाखतीत हे सिद्ध करते की; कंपनी विषयी तुम्हाला चांगली माहिती आहे. वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

मुलाखतकाराचे संशोधन करा (Know what to do before an interview)

कंपनीचे संशोधन करण्याबरोबरच; संस्थेतील तुमची मुलाखत कोण घेऊ शकते हे ओळखा; आणि त्यांचे संशोधन देखील करा. त्यांचे व्यावसायिक सोशल मीडिया प्रोफाइल ओळखा; त्यांच्या स्वारस्यांमधून स्कॅन करा. हे सहसा तुमच्या मुलाखतकाराशी सामायिक ग्राउंड शोधण्यात; आणि मुलाखतीदरम्यान ते समोर आणण्यात मदत करते.

उदाहरणार्थ, जर तुम्ही नमूद केले की तुम्ही दोघेही हायकिंगचा आनंद घेत असाल; तर तुम्ही लगेच मुलाखतकारांसमोर उभे राहता. तुम्ही निघून गेल्यानंतर ते तुमचा अतिरिक्त विचार करतील; याची खात्री होते. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

प्रश्नसंच तयार करा (Know what to do before an interview)

मुलाखतीच्या शेवटी, बहुतेक मुलाखतकार मुलाखत घेणा-याच्या प्रश्नांना तोंड देतात. शेवटी प्रश्न तयार केल्याने तुम्हाला या भूमिकेत जास्त रस आहे; आणि कंपनीबद्दल अधिक जाणून घ्यायचे आहे असे दर्शविते. अशा प्रश्नांचा विचार करा:

 • कंपनीचा इतिहास
 • या भूमिकेत वाढीची संधी आहे का?
 • तुम्ही कर्मचारी कामगिरी कशी मोजता?
 • पदाचा सर्वात आव्हानात्मक पैलू कोणता आहे?
 • या कंपनीसोबत काम करताना तुम्हाला सर्वात जास्त काय आवडते?

अनुभवी व्यक्तीसह सराव इंटरव्ह्यू आयोजित करा

Know what to do before an interview
Photo by Edmond Dantès on Pexels.com

तुमचा विश्वास असलेल्या किंवा ज्याला मुलाखत घेण्याचा अनुभव आहे; अशा व्यक्तीला शोधा. तुमच्या भूमिकेशी संबंधित प्रश्न विचारण्यासाठी; त्यांना प्रश्नसंच दया. त्यांना तुम्हाला न सांगता अतिरिक्त प्रश्न शोधण्यासाठी; आणि विचारण्यास प्रोत्साहित करा. मुलाखतीच्या शेवटी, तुमचा कार्यप्रदर्शन सुधारण्यासाठी; त्यांचा अभिप्राय घ्या.

अनेक मुलाखतकार मुलाखतीदरम्यान; प्रत्यक्ष प्रत पाहण्यास प्राधान्य देतात. तुमच्या मुलाखतीपूर्वी त्यांना विचारण्याची तयारी करण्यासाठी; अनेक प्रती मुद्रित करा. याव्यतिरिक्त, जर त्यांनी थेट तुमच्या रेझ्युमशी संबंधित कोणतेही प्रश्न विचारले; तर तुम्ही त्यांचे प्रश्न किंवा चिंता दूर करण्यासाठी त्याचा संदर्भ घेऊ शकता.

मुलाखतीपूर्वी सकस आहार घ्या

तुमच्या मुलाखतीच्या काही तास आधी; निरोगी आणि सकस आहार घेण्याचा विचार करा. प्रथिने, निरोगी चरबी आणि फायबर समृद्ध पदार्थांचा विचार करा जसे की; संपूर्ण धान्य टोस्ट, एवोकॅडो; पालक, अंडी इ. वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

कपडे स्वच्छ आणि निटनेटके परिधान करा

Know what to do before an interview
Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

तुमच्या मुलाखतीच्या किमान एक दिवस आधी; तुमच्याकडे स्वच्छ कपड्यांचा सेट असल्याची खात्री करा. ड्रेस पँट आणि शर्ट यांसारखे; औपचारिक कपडे इस्त्री करा. याव्यतिरिक्त, आवश्यक असल्यास, आपल्या मुलाखतीच्या अगदी आधी; लहान टच-अपसाठी मेक-अप आणि दुर्गंधीनाशक पॅक करा. वाचा: Why skill-based education is important | कौशल्यावर आधारित शिक्षणाचे महत्व

भूमिकेनुसार कपडयांची निवड करा

भूमिकेसाठी योग्य असलेल्या; कपड्यांचा संच निवडा. सर्वोत्तम परिणामांसाठी; भूमिकेच्या सामान्य मानकांपेक्षा एक पाऊल वरचे कपडे निवडा. उदाहरणार्थ, भूमिकेसाठी व्यावसायिक प्रासंगिक पोशाख आवश्यक असल्यास; मुलाखतीसाठी व्यावसायिक पोशाख निवडा, ज्यात सूट आणि टाय किंवा स्कर्ट आणि ब्लाउज यांचा समावेश असेल.

मुलाखतीनंतर धन्यवाद नोट्स लिहा

धन्यवाद नोट्स, छाप सोडण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे; कारण मुलाखतकर्त्यांसाठी तुमची ही कृती लक्षात ठेवण्यासारखी असेल. तुमच्या मुलाखतीपूर्वी काही थँक्स नोट्स तयार करा; तुम्ही किती लोकांना भेटू शकता किंवा त्यांच्याशी मुलाखत देऊ शकता हे तुम्हाला मुलाखतीपूर्वी माहीत असल्यास; तुम्ही तितक्याच धन्यवाद नोट्स तयार करा. मुलाखतीतून बाहेर पडण्यापूर्वी; प्रत्येक मुलाखकाराला  धन्यवाद नोटस द्या.

मुलाखतीसाठी सर्वात जलद मार्ग निश्चित करा

स्थानिक रहदारीचे निरीक्षण करणारे; आणि तुमच्या मुलाखतीसाठी जलद मार्ग तयार करणारे; उपयुक्त मोबाइल अॅप्लिकेशन वापरा. तुमची मुलाखत कोणत्या दिवसात होईल; आणि त्या वेळी तुमच्या परिसरात रहदारीची काही समस्या असल्यास विचार करा. ड्राईव्हला किती वेळ लागेल ते ठरवा; आणि निघण्यापूर्वी तिथपर्यंत पोहोचण्यासाठी स्वतःला तेवढा वेळ द्या..

कठीण संज्ञा किंवा नावांसह एक टीप तयार करा

मुलाखतीदरम्यान काही कठीण संज्ञा व कंपणी, कार्यालय किंवा मुलाखतकाराचे नाव; किंवा इतर गंभीर गोष्टी विसरणे असामान्य नाही. त्यासाठी कठीण संज्ञा किंवा नावांसह एक टीप तयार करा; ती तुमच्यासोबत ठेवा आणि संपूर्ण मुलाखतीत आवश्यकतेनुसार त्याचा संदर्भ घ्या..

मुलाखतीपूर्वी तुमचा फोन बंद करा

तुमचा फोन तुमच्यासोबत मुलाखतीला आणणे; ही अनेकदा गरज असते. तुम्हाला त्याची आवश्यकता असल्यास; ते शांत करण्याचा किंवा बंद करण्याचा विचार करा. तुमच्या फोनमधून कोणतेही कंपन किंवा इतर टोन येणार नाहीत; किंवा मुलाखतीमध्ये व्यत्यय येणार नाही याची खात्री करा.

मुलाखतीच्या आदल्या रात्री चांगली झोप घ्या

woman sleeping in bed
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

तुमच्या मुलाखतीपूर्वी तुम्हाला योग्य प्रमाणात विश्रांती मिळेल; याची खात्री करा. असे केल्याने आपण प्रश्नांची उत्तरे देताना; अधिक जागरुक आणि अधिक सतर्क असल्याचे सुनिश्चित करतो. तुम्ही सतर्क असल्यामुळे; मुलाखतकाराकडून त्यांची देहबोली किंवा त्यांचा टोन यांसारखे सूक्ष्म संकेत मिळवता. त्यांची मानसिकता समजून घेणे; तुम्हाला त्यांच्या शारीरिक मुद्रा किंवा इतर हालचालींचे अनुकरण करुन; मुलाखतीशी जुळवून घेण्यास मदत करते. वाचा: Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

वेगवेगळ्या प्रकारच्या मुलाखतींची तयारी करा

मुलाखतीचे तीन प्राथमिक प्रकार आहेत; वर्तणुकीशी संबंधित मुलाखत तुम्ही रोजगार-आधारित परिस्थितींमध्ये; कशी प्रतिक्रिया देता यावर लक्ष केंद्रित करते. बहुतेक प्रश्न विशिष्ट परिस्थिती सादर करतात; आणि आपण त्यांना कसे हाताळू शकता; हे संबोधित करण्यास अनुमती देतात. वाचा: Bachelor of Commerce after 12th | बॅचलर ऑफ कॉमर्स

प्रायोगिक मुलाखती तुमच्या मागील अनुभवावर; आणि तुम्ही भूतकाळात घेतलेल्या निर्णयांवर; लक्ष केंद्रित करतात. मुलाखतीचा तिसरा प्रकार म्हणजे वर्तनात्मक आणि अनुभवात्मक मुलाखतींचे संयोजन.

मागील पोझिशन्सच्या प्रश्नांचा विचार करा

मुलाखत घेणारे अनेकदा असे प्रश्न विचारतात; जे तुम्हाला मागील पोझिशन्समध्ये घडलेल्या परिस्थितीचे वर्णन करण्यास प्रोत्साहित करतात. हे त्यांना त्यांच्या कामाच्या ठिकाणी उद्भवणा-या; तत्सम परिस्थितींवर तुम्ही कशी प्रतिक्रिया देऊ शकता; याची त्यांना चांगली समज देते. वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

तुमच्या मुलाखतीपूर्वी, तुम्ही ज्या संस्मरणीय परिस्थितींमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी केली होती; त्या तुमच्या मागील पोझिशन्सचा विचार करा. काही प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी; उदाहरणे म्हणून त्यांचा वापर करा. वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

How to Avoid Online Scam

How to Avoid Online Scam | असा टाळा ऑनलाइन घोटाळा

How to Avoid Online Scam | विविध प्रकारचे ऑनलाइन घोटाळे कसे होतात? लोक घोटाळ्यांचे बळी कसे होतात व घोटाळ्याचा बळी ...
Read More
BTech in Aeronautical Engineering

BTech in Aeronautical Engineering | वैमानिक अभियांत्रिकी

BTech in Aeronautical Engineering | एरोनॉटिकल इंजिनिअरिंगमध्ये बीटेक, पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी, स्थिती व स्पेशलायझेशन. बी.टेक. इन एरोनॉटिकल ...
Read More
Know About BA Mathematics

Know About BA Mathematics | बी.ए. गणित

Know About BA Mathematics | बी.ए. गणित अभ्यासक्रम, पात्रता, प्रवेश, प्रमुख महाविद्यालये, नोकरीच्या संधी, भविष्यातील व्याप्ती, भारतीय गणितज्ञव शंका समाधान ...
Read More
Know the great PO saving schemes

Know the great PO saving schemes | PO बचत योजना-1

Know the great PO saving schemes | इंडिया पोस्ट, विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजनांद्वारे; विश्वसनीय गुंतवणूक आणि परतावा प्रदान करते ...
Read More
Software Engineering After 12th

Software Engineering After 12th | सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग

Software Engineering After 12th | 12वी नंतर सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंग अभ्यासक्रम, बी.टेक कॉम्प्युटर सायन्स, बी.टेक सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्स, ...
Read More
person holding laboratory flask

Know About Science Stream After 12th | विज्ञान शाखा

Know About Science Stream After 12th | विज्ञान शाखेतील विषय, 12वी सायन्स नंतरचे कोर्स, प्रमुख महाविद्यालये व जॉब प्रोफाईल बद्दल ...
Read More
Air Hostess Courses After 12th

Air Hostess Courses After 12th | एअर होस्टेस कोर्सेस

Air Hostess Courses After 12th | 12वी नंतर एअर होस्टेस कोर्सेस, प्रकार, अभ्यासक्रम, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, आवश्यक कौशल्य, महाविदयालये, कोर्स ...
Read More
What Makes a Good Leader?

What Makes a Good Leader? | चांगला नेता कशामुळे होतो?

What Makes a Good Leader? | चांगला नेता कशामुळे होतो? एखादी संस्था, संघटणा किंवा समाजाच्या यशासाठी नेतृत्व अनेक प्रकारे कार्ये ...
Read More
Know about the Network Engineering

Know about the Network Engineering |नेटवर्क अभियांत्रिकी

Know about the Network Engineering Courses in India | भारतातील नेटवर्क अभियांत्रिकीसाठी प्रवेश, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रकार, ऑनलाइन सुविधा व नोकरीच्या ...
Read More
SBILifeSaral Retirement Saver Plan

SBILifeSaral Retirement Saver Plan | रिटायरमेंट प्लॅन

SBILifeSaral Retirement Saver Plan | एसबीआय लाइफ सरल रिटायरमेंट सेव्हर प्लॅन, योजनेची वैशिष्ट्ये, फायदे, कर, मॅच्युरिटी, मृत्यू लाभ, आवश्यक कागदपत्र ...
Read More
Spread the love