Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे फायदे

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे फायदे

Amazing Health Benefits of Ghee

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, लठ्ठपणा तसेच; हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो.

भारतीय स्वयंपाकात तसेच अनेक आयुर्वेदिक उपाय आणि प्राचीन औषधे बनवण्यासाठी; तुपाचा मोठ्या प्रमाणावर वापर केला जातो. तूप हे खरोखर प्राचीन चमत्कारिक औषध आहे; जे सर्व भारतीय घरांमध्ये आढळते. सकाळी लवकर तुपाचा एक छोटासा डोस घेतल्याने; आरोग्याच्या सामान्य समस्या दूर होऊ शकतात. Amazing Health Benefits of Ghee

तूप गाईच्या किंवा म्हशीच्या दुधापासून तयार केले जाते; आणि त्यात प्रथिने, अँटिऑक्सिडंट्स, निरोगी चरबी आणि खनिजे असतात. हे पोषक तत्त्वे पारंपारिकपणे सकाळी लवकर सेवन केल्याने; शरीराच्या पेशींना पुनरुज्जीवित करण्यासाठी औषध म्हणून काम करते.

पूर्वी असे मानले जात होते की; थोड्या प्रमाणात तूप सकाळी लवकर खाल्ल्याने; पचन प्रक्रियेदरम्यान, लहान आतड्यात पोषक तत्वांचे शोषण सुधारते. तूप गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टची आम्लीय पातळी कमी करते; जे चांगले पचन, चयापचय सुधारण्यास मदत करते; रेचक म्हणून कार्य करते आणि आतड्यांचे आरोग्य देखील सुधारते.

सकाळच्या पेयामध्ये तूप घालणे, सामान्यतः, दूध किंवा फक्त हळदीसह तुपाचे साधे मिश्रण तयार केल्याने; मुक्त रॅडिकल्सच्या उपस्थितीमुळे तयार झालेल्या खराब झालेल्या पेशी; पुन्हा निर्माण होण्यास मदत होते. चांगल्या आरोग्यासाठी जसे सोयाबीन, अक्रोड, खजूर, बदाम व हायड्रेशनसाठी नारळपाणीलिंबू पाणी चांगले असते; तसेच केळी व गाईचे तुप आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत.

तुपाचे सेवन केंव्हा करावे?

सकाळची दिनचर्या संपूर्ण दिवसासाठी टोन सेट करते; म्हणून तुपाचे सेवन सकाळचे पेय किंवा तुपयुक्त पदार्थांची निवड करण्याबद्दल जागरुक असले पाहिजे. एक ग्लास कोमट पाण्यासोबत; एक चमचा तूप सेवन केल्याने; शरीरासाठी टॉनिकसारखे काम करते कारण ते विषारी पदार्थ बाहेर टाकते. ते नैसर्गिक रेचक म्हणून काम करते; आणि आतड्यांचे आरोग्य सुधारते.

तूप कॅल्शियम आणि अमीनो ऍसिडमध्ये समृद्ध आहे; ते हाडे आणि दातांचे आरोग्य मजबूत करण्यासाठी; वजन व्यवस्थापित करण्यासाठी, जळजळ कमी करण्यासाठी उपयुक्त आहे. तुप कच्च्या हळदीत मिसळल्यावर; ते मिश्रण एक चांगले रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणारे पेय बनते. हे अँटीव्हायरल मिश्रण घसा खवखवणे; सर्दी खोकला, ताप यासाठी योग्य आहे.

तथापि, आपल्या आहारात कोणत्याही गोष्टीचा समावेश करण्यापूर्वी वैद्यकीय मार्गदर्शन घेण्याचा सल्ला दिला जातो; कारण तुपातील संतृप्त चरबीच्या उपस्थितीमुळे हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो.

तुपातील पौष्टिक मूल्ये

Amazing Health Benefits of Ghee
Amazing Health Benefits of Ghee marathibana.in
  • तूप हे कॅलरीयुक्त अन्न आहे. 100 मिली तूप 883 कॅलरीज ऊर्जा देते.
  • तूप हे पूर्णपणे फॅट आहे आणि त्यात प्रथिने, कार्बोहायड्रेट्स, साखर किंवा फायबर नाही. 100 मिली तुपात जवळपास 99.8 ग्रॅम फॅट असते. तुपातील बहुतांश फॅट हे सॅच्युरेटेड फॅट असते. त्यात कोलेस्टेरॉलही असते.
  • जर तुपाचा स्त्रोत गायींचे दूध असेल तर ते व्हिटॅमिन ए; व्हिटॅमिन सी, व्हिटॅमिन डी आणि व्हिटॅमिन के चा चांगला स्त्रोत आहे; त्यात ब्युटीरिक ऍसिड देखील असते.
  • तूप हे व्हिटॅमिन ई चा एक उत्कृष्ट स्त्रोत देखील आहे. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; व्हिटॅमिन ईमध्ये लक्षणीय अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म आहेत. व्हिटॅमिन ई सारख्या अँटिऑक्सिडंट्सचा कर्करोग; संधिवात आणि मोतीबिंदूचा धोका कमी करण्याशी संबंधित आहे. व्हिटॅमिन ई हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यास देखील मदत करू शकते.

तुपाचे संभाव्य आरोग्य फायदे

तूप जीवनसत्त्वे, अँटिऑक्सिडंट्स आणि निरोगी चरबीचा समृद्ध स्रोत आहे; चरबीचे सेवन माफक प्रमाणात केले पाहिजे, अभ्यास दर्शविते की तूप सारखे चरबीयुक्त पदार्थ खाल्ल्याने; शरीराला काही आवश्यक जीवनसत्त्वे आणि खनिजे शोषण्यास मदत होते. तुपासह निरोगी पदार्थ आणि भाज्या शिजवल्याने; अधिक पोषकद्रव्ये शोषण्यास मदत होऊ शकते. संशोधनात तूप खाण्याचे अनेक संभाव्य आरोग्य फायदे आढळले आहेत:

दाहक विरोधी गुणधर्म– (Amazing Health Benefits of Ghee)

वैकल्पिक आयुर्वेदिक औषधांमध्ये, तुपाचा वापर बर्न्स आणि सूज; यावर उपचार करण्यासाठी केला जातो. हे वैज्ञानिकदृष्ट्या सिद्ध झालेले नसले तरी, तुपामध्ये ब्युटीरेट, एक फॅटी ऍसिड असते; ज्यात दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात.

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; तुपात असलेले ब्युटीरेट; शरीरातील जळजळ कमी करु शकते. तूप हे सर्वात सुरक्षित त्वचाविज्ञान सौंदर्यप्रसाधनांपैकी एक आहे; हे त्वचेसाठी अनुकूल आहे आणि भाजलेल्या त्वचेवर उपचार करण्यास मदत करते.

लठ्ठपणा कमी करण्यात मदत होते

Amazing Health Benefits of Ghee
Photo by HILLARY DISANTOS on Pexels.com

तूप हे संयुग्मित लिनोलिक ऍसिड किंवा CLA चा एक महत्त्वपूर्ण स्रोत आहे; अभ्यास दर्शविते की CLA लठ्ठपणाचा सामना करण्यास मदत करु शकते. तुपातील सीएलए जास्त वजन कमी करण्यास मदत करू शकते; हे काही लोकांच्या शरीरातील चरबीचे प्रमाण कमी करण्यास देखील मदत करू शकते.

हाडे मजबूत करते (Amazing Health Benefits of Ghee)

तुपामध्ये व्हिटॅमिन के मुबलक प्रमाणात असते; जे कॅल्शियम शोषण्यास मदत करते. हे दात किडणे प्रतिबंधित करते; आणि एथेरोस्क्लेरोसिस प्रतिबंधित करते.

पचनसंस्था व वजन कमी करण्यात मदत होते

तुपाचे सेवन निरोगी आतड्यांशी जोरदारपणे संबंधित आहे; जुन्या काळी आपल्या पूर्वजांना प्रत्येक जेवणापूर्वी एक चमचा तूप असायचे. ते आतडे, अल्सर आणि कर्करोगयासारख्या आजारांचा धोका; कमी करण्यास मदत करते.

तूप शरीरातील चयापचय सुधारते आणि वजन कमी करण्यासाठी; ते एक आदर्श माध्यम बनते. तुपाचे सेवन केल्याने शरीरातील इतर फॅट्स बर्न होतात; आणि त्यामुळे वजन कमी होते.

त्वचा व केस निरोगी ठेवण्यास मदत होते

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Ron Lach on Pexels.com

अँटिऑक्सिडंट्स, फॅटी ऍसिडस् आणि नैसर्गिक उत्तेजक घटकांनी समृद्ध तूप; निरोगी त्वचा राखण्यात, त्वचेची दुरुस्ती सुधारण्यासाठी, क्रॅकवर उपचार करुन; आणि त्वचा मऊ करण्यास मदत करते. तुपाच्या लोकप्रिय पारंपारिक फायद्यांपैकी; हा देखील एक फायदा आहे..

तुपातील व्हिटॅमिन ईच्या उपस्थितीमुळे; केसांची जाडी सुधारू शकते; या वस्तुस्थितीमुळे, केसांना आणि टाळूला लावण्यासाठी तूप उत्तम आहे. तुपाच्या आरोग्यदायी फायद्यांचा अर्थ असा आहे की; ते कोरड्या, खाज सुटलेल्या टाळूच्या मॉइश्चरायझिंग गुणधर्मांमुळे देखील आराम करु शकते. वाचा: The best foods for healthy liver | यकृतासाठी उत्तम पदार्थ

मासिक पाळीच्या समस्यांवर उपचार करते

तुपामुळे शरीरातील हार्मोन्स संतुलित राहतात; जर तुम्ही पीएमएस आणि अनियमित पाळी यांसारख्या मासिक पाळीच्या समस्यांपासून मुक्त होऊ इच्छित असाल; तर तुप हे एक आदर्श दावेदार बनते. वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

आवश्यक जीवनसत्त्वे स्त्रोत

तूप हे तेलात विरघळणारे जीवनसत्त्वे A आणि E चे एक विश्वासार्ह स्त्रोत आहे; जे निरोगी यकृत, संतुलित हार्मोन्स आणि प्रजननक्षमतेसाठी आवश्यक आहे. तूप ब्युटीरिक ऍसिडमध्ये समृद्ध आहे; जे शरीराला रोगांशी लढणाऱ्या पेशी तयार करण्यास मदत करते व रोगप्रतिकारशक्ती वाढवते. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

हृदयाच्या आरोग्यास समर्थन देते

crop woman with heart on palms
Photo by Puwadon Sang-ngern on Pexels.com

तुपामध्ये भरपूर प्रमाणात फॅट असले तरी; त्यात मोनोअनसॅच्युरेटेड ओमेगा- 3 चे प्रमाण जास्त असते. हे निरोगी फॅटी ऍसिडस्; निरोगी हृदय आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीला समर्थन देतात. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; संतुलित आहाराचा एक भाग म्हणून तूप वापरल्याने; अस्वस्थ कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होण्यास मदत होते. वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

लैक्टोज उत्पादनांसाठी निरोगी पर्याय

दुधाचे घन पदार्थ काढून तूप तयार केले जाते; यामुळे, त्यात फक्त दुग्धशर्करा आणि प्रथिने असलेल्या लैक्टोज; आणि कॅसिनचे ट्रेस प्रमाण असते. दुग्धशर्करा असहिष्णु किंवा दुग्धजन्य पदार्थांची ऍलर्जी असलेल्या लोकांसाठी; तूप चरबीचा चांगला स्रोत आहे. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

तुपाचे संभाव्य धोके (Amazing Health Benefits of Ghee)

तूपाात भरपूर प्रमाणात फॅट असल्यामुळे, संतुलित आहाराचा भाग म्हणून; तुम्ही ते कमी प्रमाणात सेवन केले पाहिजे. तुमच्यासाठी सर्वोत्तम आहारातील निवडींचा विचार करताना; तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. आहारात तूप घालण्यापूर्वी खालील गोष्टी लक्षात ठेवा. वाचा; The Amazing Benefits of Coconut Water | नारळ पाण्याचे फायदे

हृदयरोग (Amazing Health Benefits of Ghee)

तूप हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यास मदत करू शकते; परंतु जास्त प्रमाणात संतृप्त चरबी हृदयविकाराचा धोका वाढवू शकते. हृदयविकाराच्या इतर जोखीम घटक असलेल्या लोकांनी; त्यांच्या आहारात तूप घालताना सावधगिरी बाळगली पाहिजे. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

वजन वाढणे (Amazing Health Benefits of Ghee)

तुपातील सीएलए काही लोकांचे वजन कमी करते असे दिसून आले असले तरी; ते कॅलरी-दाट आणि चरबीयुक्त अन्न देखील आहे. त्याचे आरोग्य फायदे असूनही, जास्त प्रमाणात तूप खाल्ल्याने वजन वाढू शकते; आणि लठ्ठपणाचा धोका वाढू शकतो. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

सारांष (Amazing Health Benefits of Ghee)

उच्च तापमानात तूप फ्री रॅडिकल्समध्ये मोडत नाही; इतर आजारांबरोबरच कर्करोगासाठी फ्री रॅडिकल्स जबाबदार असतात. हे अन्न शिजवण्यासाठी आणि तळण्यासाठी; एक आदर्श माध्यम आहे. मुलांच्या जेवनात तुपाचा वापर केला पाहिजे; कारण तुपाच्या सेवनाने लहान मुलांची आणि प्रौढांची भूक वाढते. तूप कोणत्याही डिशची चव वाढवते; विशेषत: डाळ-भात तुपामुळे अधिक चवदार होते. वाचा ; Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

तूप शरीरातील विषारी घटकांना आकर्षित करते; आणि शरीरातील  हानिकारक पदार्थ साफ करण्यास मदत करते. तुप हे सर्वात सात्विक पदार्थांपैकी एक आहे; त्यामुळे तुपाचे नियमित सेवन केल्याने; तणाव आणि चिंता यांचे प्रमाण कमी होते. वाचा: Amazing Health Benefits of Bananas | केळीचे आरोग्यदायी फायदे

अशाप्रकारे तुप हे आरोग्याच्या दृष्टीने आरोग्यदायी असल्यामुळे आहारात त्याचा समावेश केला पाहिजे. परंतू, तुपाचा योग्य प्रमाणात वापर केला पाहिजे; अन्यथा त्याचे दुष्परिणामही होऊ शकतात. जर आपणास तुपाची ॲलर्जी असेल तर, मात्र डॉक्टरांचा सल्ला घेतला पाहिजे. वाचा; Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड खा आणि वजन कमी करा

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love