Skip to content
Marathi Bana » Posts » Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

Why is the Investment more Important

Why is the Investment more Important | गुंतवणूकीचे महत्व, चांगली गुंतवणूक गुंतवणुकदारांना भूतकाळातून शहाणपण शिकण्यास सांगून; भविष्याबद्दल एक चांगला दृष्टीकोन देते.

ते दिवस गेले, जेव्हा लोक भविष्यातील सुरक्षिततेसाठी केवळ त्यांच्या बचतीवर अवलंबून असत. आजच्या जगात, आर्थिक सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी बचत पुरेशी असू शकत नाही. तुमच्या बचत बँक खात्यात किंवा लॉकरमध्ये ठेवलेले निष्क्रिय पैसे देखील उद्देश पूर्ण करु शकत नाहीत. त्यामुळे Why is the Investment more Important का आहे हे लक्षात येते.

त्याची दोन कारणे आहेत, एक, तुमच्या बँक खात्यातील निष्क्रिय रोकड ही संधी गमावते आहे कारण ते अधिक पैसे कमविण्यास सक्षम नाही. आणि दुसरे, त्यात महागाईवर मात करण्याची क्षमता नाही. वर नमूद केलेल्या वस्तुस्थितीवरुन हे स्पष्ट होते की केवळ पैसे मिळवणे आणि ते निष्क्रिय ठेवणे पुरेसे नाही. तर त्यासाठी Why is the Investment more Important समजून घेणे महत्वाचे आहे.

वाचा: Excellent Tax Saving Investment Options | कर बचत योजना

जर तुम्ही तुमचे पैसे योग्य ठिकाणी म्हणजे चांगल्या परताव्यासह सुरक्षिततेची हमी असलेल्या ठिकाणी गुंतवले नाहित तर, भविष्यात पश्चातापाची वेळ येऊ शकते. भांडवल वाढवण्याच्या आणि दीर्घकाळात चांगला परतावा मिळवण्याच्या उद्देशाने वेगवेगळ्या मालमत्ता वर्गांमध्ये गुंतवणूक केल्याने पैसे वाढत जातात फक्त योग्य मार्ग निवडणे महत्वाचे आहे.

गुंतवणूक वर्तमान आणि भविष्यातील आर्थिक सुरक्षा सुनिश्चित करते. हे तुम्हाला तुमची संपत्ती वाढवण्यास आणि त्याच वेळी महागाईवर मात करुन चांगला परतावा निर्माण करण्यास अनुमती देते.  काही गुंतवणूकिमध्ये गुतवणूकदारांना चक्रवाढ पद्दतीचा देखील फायदा होतो.

Investment
Image by Nattanan Kanchanaprat from Pixabay
वाचा: What are SSA and NSC Accounts? | सुकन्या समृद्धी खाते

शिवाय, गुंतवणुकीमध्ये तुमची आर्थिक उद्दिष्टे पूर्ण करण्याची क्षमता असते, जसे की घर खरेदी करणे, मुलांचे शिक्षण, त्यांचे विवाह, मुलांसाठी व्यवसाय सुरु करणे, सेवानिवृत्ती आणि आपत्कालीन निधी तयार करणे.

गुंतवणुकीमुळे आर्थिक शिस्तीची भावना निर्माण होते, कारण तुम्हाला तुमच्या गुंतवणुकीसाठी दर महिन्याला किंवा दरवर्षी, एक विशिष्ट रक्कम बाजूला ठेवण्याची सवय लागते.

इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग्ज स्कीम (ELSS), पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF), नॅशनल पेन्शन सिस्टम (NPS) इत्यादीसारख्या काही गुंतवणूक योजना तुमचे कर दायित्व कमी करण्यास देखील मदत करतात. या सर्वांमध्ये तुमच्या गरजा पूर्ण करु शकणारी व सुरक्षिततेची हमी देणारी गुंतवणूक योजना निवडली पाहिजे. यावरुन Why is the Investment more Important हे लक्षात येते.

भारतातील काही महत्वाचे गुंतवणूक पर्याय

भारतात, तुमच्याकडे गुंतवणुकीचे अनेक पर्याय आहेत. तुम्हाला त्यांची आर्थिक उद्दिष्टे, जोखीम सहनशीलता आणि गुंतवणुकीचे क्षितिज यावर आधारित निवड करणे आवश्यक आहे. भारतात उपलब्ध असलेले काही लोकप्रिय गुंतवणूक पर्याय खालीलप्रमाणे आहेत.

1. थेट इक्विटी (Direct Equity) Why is the Investment more Important

marketing exit technology business
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

याला सामान्यतः स्टॉक गुंतवणूक म्हणून संबोधले जाते. हा गुंतवणूकदारांमध्ये सर्वाधिक पसंतीचा गुंतवणूक पर्याय आहे. जेव्हा तुम्ही एखाद्या कंपनीचे शेअर्स विकत घेता, तेव्हा तुम्ही कंपनीमध्ये अप्रत्यक्षपणे मालकी हक्क मिळवता. भांडवल वाढीसाठी दीर्घकालीन स्टॉक गुंतवणूक मदत करते. स्टॉक गुंतवणुकीत आकर्षक परतावा मिळविण्याची प्रचंड क्षमता आहे, परंतु या प्रकारच्या गुंतवणुकीत संबंधित जोखीम आहेत.

शेअर्समध्ये गुंतवणूक करणे म्हणजे सार्वजनिक कंपनीतील मालकीचे शेअर्स खरेदी करणे. ते लहान शेअर्स कंपनीचे स्टॉक म्हणून ओळखले जातात आणि त्या स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करुन, आपण आशा करता की कंपनी वाढेल आणि कालांतराने चांगली कामगिरी करेल.

असे झाल्यावर, तुमचे शेअर्स अधिक मौल्यवान बनू शकतात आणि इतर गुंतवणूकदार तुम्ही त्यांच्यासाठी देय दिलेल्या रकमेपेक्षा ते तुमच्याकडून विकत घेण्यास इच्छुक असतील. याचा अर्थ असा की तुम्ही त्यांची विक्री करण्याचा निर्णय घेतल्यास तुम्हाला नफा मिळू शकेल.

शेअर बाजारात गुंतवणूक करणे हा मोठा खेळ आहे. गुंतवणुकीचा वैविध्यपूर्ण पोर्टफोलिओ असणे आणि बाजारात चढ-उतार असतानाही गुंतवणूक करणे हा एक चांगला नियम आहे. शेअर्समध्ये गुंतवणूक कशी करायची हे शिकण्याचा नवशिक्यांसाठी सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे ऑनलाइन गुंतवणूक खात्यात पैसे ठेवणे, ज्याचा वापर स्टॉक किंवा स्टॉक म्युच्युअल फंडाच्या शेअर्समध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

अनेक ब्रोकरेज खात्यांसह, तुम्ही एकाच शेअरच्या किंमतीसाठी गुंतवणूक सुरु करु शकता. काही ब्रोकर्स पेपर ट्रेडिंगची ऑफर देखील देतात, जे तुम्हाला कोणतेही वास्तविक पैसे गुंतवण्यापूर्वी स्टॉक मार्केट सिम्युलेटरसह खरेदी आणि विक्री कशी करावी व Why is the Investment more Important हे शिकता येते.

2. म्युच्युअल फंड (Mutual Funds)

Why is the Investment more Important
Image by Pabitra Kaity from Pixabay

म्युच्युअल फंडामध्ये गुंतवणुकीचे समान उद्दिष्ट असलेल्या अनेक गुंतवणूकदारांकडून गोळा केलेल्या पैशांचा समावेश असतो. अशा प्रकारे गोळा केलेले पैसे विविध साधनांमध्ये गुंतवले जातात जसे की स्टॉक, बाँड, मनी मार्केट इ. म्युच्युअल फंड गुंतवणूक लवचिक मानली जाते कारण तुम्ही तुमच्या इच्छेनुसार गुंतवणूक सुरु किंवा थांबवू शकता. ते मध्यम परतावा देतात, परंतु यामध्ये जोखीम इक्विटी गुंतवणुकीपेक्षा कमी असते.

Mutual Funds मालमत्ता सिक्युरिटीजमध्ये गुंतवणूक करण्यासाठी भागधारकांकडून मालमत्ता गोळा करते. म्युच्युअल फंड हे व्यावसायिक मनी मॅनेजरद्वारे चालवले जातात, जे फंडाच्या मालमत्तेचे वाटप करतात आणि फंडाच्या गुंतवणूकदारांसाठी भांडवली नफा किंवा उत्पन्न मिळवण्याचा प्रयत्न करतात.

म्युच्युअल फंड लहान किंवा वैयक्तिक गुंतवणूकदारांना इक्विटी, बाँड्स आणि इतर सिक्युरिटीजच्या व्यावसायिकरित्या व्यवस्थापित पोर्टफोलिओमध्ये प्रवेश देतात. प्रत्येक भागधारक, म्हणून, निधीच्या नफा किंवा तोट्यामध्ये प्रमाणात भाग घेतात. म्युच्युअल फंड मोठ्या संख्येने सिक्युरिटीजमध्ये गुंतवणूक करतात आणि कामगिरीचा मागोवा सामान्यतः फंडाच्या एकूण मार्केट कॅपमध्ये बदल म्हणून घेतला जातो.

बहुतेक म्युच्युअल फंड हे मोठ्या गुंतवणूक कंपन्यांचे भाग असतात. म्युच्युअल फंडामध्ये फंड व्यवस्थापक असतो, ज्याला काहीवेळा त्याचे गुंतवणूक सल्लागार म्हणतात, जो म्युच्युअल फंड भागधारकांच्या सर्वोत्तम हितासाठी काम करण्यास कायदेशीररित्या बांधील असतो. अशा प्रकारे Why is the Investment more Important आहे हे लक्षात येते.

3. सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF)

Why is the Investment more Important
Image by mohamed Hassan from Pixabay

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF) ही सर्वात लोकप्रिय दीर्घकालीन बचत योजनांपैकी एक आहे; जी गुंतवणुकीसारख्या छोट्या बचतींवर लक्ष केंद्रित करते आणि त्यावर चांगला परतावा देते. सरकारची बचत योजना म्हणून, पीपीएफ गुंतवणुकीवर योग्य व्याज आणि परतावा देते.

ही योजना सेवानिवृत्तीच्या वेळी आर्थिक गरजांसाठी एक पूर्व शर्त म्हणून काम करते. या योजनेचा कार्यकाळ 15 वर्षांचा असून; सदस्याद्वारे अर्ज केल्यावर 5 वर्षांच्या ब्लॉकमध्ये वाढविला जाऊ शकतो. व्याजदर, सुरक्षितता आणि कर आकारणीच्या दृष्टीने पीपीएफचे अनेक फायदे आहेत.

हे खाते उघडल्यानंतर काही वर्षांनी कर्ज आणि आंशिक पैसे काढण्याची परवानगी देते. पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड आयटी कायदा, 1961 च्या कलम 80C अंतर्गत कर सवलती प्रदान करते. ते योजनेमध्ये गुंतवलेल्या रकमेवर रु. 1.5 लाखांपर्यंत आयकर कपात करण्यास अनुमती देते.

सरकार-समर्थित बचत योजना असल्याने, सदस्य सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधीमधील गुंतवणुकीच्या सुरक्षिततेचा आनंद घेतात. सामान्यतः, जे लोक कोणतीही जोखीम घेण्यास तयार नसतात आणि निश्चित व्याजदराचा लाभ घेऊ इच्छितात ते सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधीमध्ये गुंतवणूक करण्याचा पर्याय निवडतात.

वाचा: 15 Years Public Provident Fund Account PPF | भविष्य निधी

4. कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF)

Why is the Investment more Important
Image by Pete Linforth from Pixabay

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी हे गुंतवणुकीसाठी तसेच सेवानिवृत्ती नियोजनासाठी सर्वात लोकप्रिय आणि आश्वासक साधनांपैकी एक आहे. भारत सरकारच्या कामगार आणि रोजगार मंत्रालयाच्या अंतर्गत कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधीचे नियमन करणारी एक वैधानिक संस्था कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना म्हणून ओळखली जाते.

ही नियामक संस्था भविष्य निर्वाह निधी, पेन्शन आणि विमा योजना प्रदान करुन सेवानिवृत्त कर्मचा-यांना लाभ देण्यासाठी या करमुक्त सामाजिक सुरक्षा योजनेचे पर्यवेक्षण करते.

ही योजना विशेष: पगारदार कर्मचा-यांसाठी डिझाइन केलेली आहे. या योजनेंतर्गत, कर्मचा-याच्या मासिक पगारातून नियोक्त्याच्या समान योगदानासह विशिष्ट टक्केवारी कापली जाते. EPF योगदान कर कपातीसाठी पात्र आहे आणि मॅच्यूरिटीनंतर प्राप्त होणारी अंतिम रक्कम देखील पूर्णपणे करमुक्त आहे.

5. राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली (NPS)

Why is the Investment more Important
Image by PublicDomainPictures from Pixabay

नॅशनल पेन्शन स्कीम याला नॅशनल पेन्शन सिस्टीम म्हणूनही ओळखले जाते. ही योजना सार्वजनिक, खाजगी व अगदी असंघटित क्षेत्रातील सर्व कर्मचाऱ्यांसाठी खुली आहे. या योजनेत सदस्य एका आर्थिक वर्षात किमान रु. 6,000 चे योगदान देऊ शकतात, जे एकरकमी किंवा किमान रु. 500 चे मासिक हप्ते म्हणून दिले जाऊ शकतात.

या योजनेत, ग्राहकांचे योगदान कर्ज आणि इक्विटी सारख्या बाजाराशी संबंधित साधनांमध्ये गुंतवले जाते आणि परतावा या गुंतवणुकीच्या कामगिरीवर अवलंबून असतो. केलेल्या योगदानावर NPS चा सध्याचा व्याजदर 8 ते 10% आहे.

वाचा: NPS: The Best National Pension Scheme | पेन्शन योजना

18 वर्षे ते 60 वर्षे वयोगटातील कोणताही भारतीय नागरिक राष्ट्रीय पेन्शन योजना खाते उघडू शकतो. पीएफआरडीए द्वारे नियमन केलेली, राष्ट्रीय पेन्शन योजना वयाच्या 60 व्या वर्षी परिपक्व होते आणि ती 70 वर्षांपर्यंत वाढवता येते. राष्ट्रीय पेन्शन योजना सदस्यांना खाते उघडल्यानंतर 3 वर्षांनी घर खरेदी करणे, मुलाचे शिक्षण प्रायोजित करणे किंवा कोणत्याही गंभीर आजारांवर उपचार करणे यासारख्या विशिष्ट परिस्थितींमध्ये अंशतः 25% रक्कम काढण्याची परवानगी देते.

अशाप्रकारे एनपीएस ही सेवानिवृत्तीनंतरच्या लोकांना मासिक पेन्शन देऊ शकेल असा कॉर्पस तयार करण्यासाठी सरकारने सुरु केलेली सेवानिवृत्ती पेन्शन योजना आहे. यात सेवानिवृत्तीपर्यंत अनिवार्य लॉक-इन कालावधी आहे; तथापि, निवृत्तीनंतर आंशिक पैसे काढण्याची सुवीधा असून यामध्ये केलेली गुंतवणूक देखील कर कपातीसाठी पात्र आहे.

वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

6. मुदत ठेवी (FD) Why is the Investment more Important

Fixed deposit
Image by mohamed Hassan from Pixabay

पुराणमतवादी गुंतवणूकदारांसाठी मुदत ठेवी हा एक आदर्श गुंतवणूक पर्याय म्हणून ओळखला जातो. मुदत ठेवी अनेक वर्षांपासून अत्यंत अष्टपैलू आणि लवचिक आर्थिक उत्पादनांमध्ये विकसित झाल्या आहेत.

मुदत ठेवी निश्चित हमी परतावा देतात. एफडी खाते उघडतांना दिला जाणारा व्याजदर मॅच्यूरिटीपर्यंतच्या संपूर्ण कार्यकाळात स्थिर राहतो. जरी व्यापक बाजारपेठेत व्याजदर कमी झाले तरी एफडीवर परिणाम होणार नाही. त्यामुळे तुम्हाला बाजारातील चढ-उतारांची काळजी करण्याची गरज नाही. वाचा: Best Savings Schemes MIS and TD |पोस्ट ऑफिस बचत योजना

पुनर्गुंतवणुकीच्या पर्यायासह एफडी निवडल्यास, गुंतवणूकदारास चक्रवाढ व्याजाचा फायदा होईल. याचा अर्थ तुम्हाला केवळ मूळ रकमेवरच नव्हे तर तुम्ही कमावलेल्या व्याजावरही व्याज मिळेल. जर गुंतवणूक करणारास नियमित उत्पन्न मिळवायचे असेल, तर मासिक किंवा त्रैमासिक व्याज पे-आउटची निवड करता येते. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

जर गुंतवणूक करणारास कर वाचवण्यासाठी एफडीचा वापर करायचा असेल तर, पाच वर्षांच्या कर बचतीची एफडी निवडून आयकर कायद्याच्या कलम 80c अंतर्गत सवलतींचा लाभ घेता येतो. वाचा NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

सारांष- Why is the Investment more Important

अशाप्रकारे गुंतवणूक संपत्ती निर्माण करण्यासाठी, महागाईवर मात करण्यासाठी, सेवानिवृत्तीसाठी आणि इतर आर्थिक उद्दिष्टांसाठी बचत Why is the Investment more Important आहे हे लक्षात येते. वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

गुंतवणुकीसाठी मोठ्या रकमेची बचत करण्याची गरज नाही. चक्रवाढ व्याजामुळे, तुम्ही तुमच्या सुरुवातीच्या गुंतवलेल्या रकमेवर तसेच मागील कालावधीतील सर्व जमा व्याजावर पैसे कमवू शकता. प्रत्येकाने गुंतवणूक केली पाहिजे, परंतु प्रत्येक व्यक्तीची वेगळी गुंतवणूक धोरणे असतात जी त्यांच्या वैयक्तिक आणि आर्थिक उद्दिष्टांशी जुळणारी असावीत.

Related Poosts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love