Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of Study Groups | अभ्यास गटांचे महत्व

Importance of Study Groups | अभ्यास गटांचे महत्व

Importance of Study Groups

Importance of Study Groups | अभ्यास गटांचे महत्व, अभ्यासगट विदयार्थ्यांचा असा समुदाय असतो, जो त्यांना प्रेरित राहण्यासाठी आणि अभ्यासावर लक्ष केंद्रित करण्यात मदत करतो.

अभ्यास गट विद्यार्थ्यांना अतिशय कठीण संकल्पना; सहज शिकण्यास मदत करतात. शिकण्याची क्षमता सुधारण्यासाठी अभ्यास गटात सामील होणे ही एक उत्तम पद्धत आहे. गट अभ्यास हे एक अद्भूत शिक्षण साधन आहे कारण ते विविध आणि अद्वितीय शिकण्याच्या पद्धती सामायिक करतात. म्हणून Importance of Study Groups फार महत्वाचे आहेत.

विद्यार्थी गटातील इतर सदस्यांकडून बरेच काही घेऊ शकतात. हे प्रेझेंटेशन तयार करणे, कार्ये आणि प्रकल्प पूर्ण करणे, अभ्यास मेमरी तंत्र शिकणे आणि परीक्षांच्या तयारीसाठी मदत करते.

कठीण विषय अधिक सहज आणि कार्यक्षमतेने शिकण्यास विदयार्थ्यांना गटाचा फायदा होतो. प्रभावी गट सकारात्मक ऊर्जा प्रदान करतात, शिस्त लावतात आणि सक्रिय सहभागास प्रोत्साहन देतात.

वाचा: Benefits of Study Groups | अभ्यास गटांचे फायदे

विद्यार्थी अभ्यास गटातील त्यांच्या शंकांचे निरसन करुन एकमेकांचा आत्मविश्वास वाढवतात. असे गट विद्यार्थ्यांना परीक्षेच्या काळात सर्व संकल्पना स्पष्ट करण्यात मदत करु शकतात. विद्यार्थी साहित्याचे सखोल ज्ञान मिळवू शकतात आणि अधिक प्रेरित होऊ शकतात.

परिणामी, विद्यार्थ्यांना परीक्षेत चांगली कामगिरी करण्यासाठी चांगली तयारी करता येते. ग्रुपसोबत अनोखे मार्ग शेअर केल्याने विद्यार्थ्याच्या संकल्पनेला बळकटी मिळते आणि काहीही जलद शिकण्याचा हा एक उत्तम मार्ग आहे.

अभ्यास गट विद्यार्थ्यांना अभ्यासक्रमाचे साहित्य सखोल, अधिक ठोस पद्धतीने शिकण्यास मदत करु शकतात. जे गट प्रभावी आहेत ते सकारात्मक ऊर्जा निर्माण करतात, सक्रिय सहभागाला प्रोत्साहन देतात, शिस्त लावतात आणि सदस्यांकडून वचनबद्धतेची आवश्यकता असते. ही कौशल्ये शिकण्यासाठी नक्कीच महत्वाची आहेत.

विद्यार्थ्यांनी महाविद्यालयात अभ्यास गट तयार करावा किंवा इतरत्र गटात सामील होण्याची कारणे खालील प्रमाणे आहेत.

विषय अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास मदत होते

Importance of Study Groups
Image by David Condrey from Pixabay

एखादा विषय किंवा सिद्धांत वाचण्यासाठी, शिकण्यासाठी आणि अभ्यासण्यासाठी वेळ काढल्याने त्या विशिष्ट विषयाचे अधिक आकलन होईल यात वाद नाही. सामग्रीशी सक्रियपणे गुंतून राहणे, एकत्र शिकणे आणि एखादा विषय खरोखर जाणून घेणे, विद्यार्थी वर्गात एक गट म्हणून चांगले कार्य करण्यास सक्षम आणि प्रवृत्त होऊ शकतात.

शिकणे हा प्रत्येक व्यक्तीसाठी वेगळा अनुभव असतो. विद्यार्थी या विषयावरील भिन्न दृष्टीकोन ऐकू शकतात आणि म्हणून ते स्थानापेक्षा अधिक समजू शकतात. हे वास्तविक-जागतिक सेटिंग्जमध्ये उपयुक्त आहे जेथे एकापेक्षा जास्त उपाय किंवा मत सर्जनशील आणि विश्लेषणात्मक विचारांना चालना देतात.

गट अभ्यास सर्वसमावेशक असतात- Importance of Study Groups

काही विद्यार्थ्यांना अभ्यास, गृहपाठ, पेपर्स आणि प्रोजेक्ट्स थांबवावे लागतात. एक अभ्यास गट अभ्यासक्रम सामग्री मजबूत आणि स्पष्ट करण्यात मदत करु शकतो, ज्यामुळे अधिक आशादायक वर्ग अनुभव आणि संभाव्यत: एखादा विषय चांगला समजून घेऊन आणि प्रेरित झाल्यामुळे, विद्यार्थ्यांना वर्गात, चाचण्यांवर आणि असाइनमेंटमध्ये अधिक चांगले काम करण्याची इच्छा वाटू शकते.

तसेच, काही संकल्पनांसाठी, काही विद्यार्थी त्यांच्या सहकारी गटाला सामग्री समजावून सांगण्यास अधिक चांगले असू शकतात. एक प्रकारे, अभ्यास गट हे अंगभूत शिकवणी सत्र देखील आहे. ज्यांना सामग्री माहित आहे, त्यांच्यासाठी ते पुनरावलोकन करण्याचा आणि त्याबद्दलची त्यांची समज सुधारण्याचा हा एक उत्तम मार्ग आहे.

जे संघर्ष करत असतील त्यांच्यासाठी ते त्यांच्या शिकण्याच्या शैलीला अधिक चांगल्या प्रकारे अनुकूल करण्यासाठी एक नवीन दृष्टीकोन प्राप्त करु शकतात.

गटातील अभ्यास ठोळे उघडणारे अनुभव देतात

प्रत्येक गट सदस्याला एका धड्यातील सर्वात महत्वाचे मुद्दे वाचून, अभ्यासण्यास आणि सारांशित करुन, गटातील इतर विद्यार्थ्यांना सखोल स्तरावर अध्याय समजून घेण्याची क्षमता प्राप्त होते. भिन्न विद्यार्थी अशा थीम किंवा सिद्धांत उघड करु शकतात जे इतरांना सुरुवातीला सापडत नाहीत, त्यामुळे इतरांसोबत अभ्यास करणे हा डोळे उघडणारा अनुभव असू शकतो.

विद्यार्थी त्यांच्या निष्कर्षांचे विश्लेषण करु शकतात, जे एका धड्यातील सर्वात महत्वाचे मुद्दे निश्चित करण्यात मदत करण्यासाठी मानक म्हणून काम करु शकतात.

वर्गाच्या पाठ्यपुस्तकाचे संपूर्ण मूल्य मिळवण्याचा हा देखील एक मार्ग आहे. दुर्दैवाने, विद्यार्थी एका सेमिस्टरमध्ये वाचन किंवा असाइनमेंटच्या संख्येने भारावून जाऊ शकतात आणि पृष्ठभागावरील शिक्षणाचा अवलंब करु शकतात, जे सामग्री यापुढे संबंधित नसल्यासारखे वाटत असतानाच ते नष्ट होण्यास बांधील आहे.

जेव्हा विविध विद्यार्थी दाट सामग्री डिस्टिलिंगचे ओझे सामायिक करतात, तेव्हा ते केवळ त्यांच्याशी सामना करण्यापेक्षा त्यांच्या अभ्यासाच्या विस्तृत संदर्भाची प्रशंसा करु शकतात.

भिन्न दृष्टीकोन मिळू शकतात- Importance of Study Groups

अभ्यास गटातील प्रत्येक सदस्यामध्ये गटात योगदान देण्यासाठी अद्वितीय गुण आणि विचार असतात. जेव्हा तुम्ही एकट्याने अभ्यास करता तेव्हा तुम्हाला नेहमीच एक दृष्टीकोन मिळेल; तथापि, जेव्हा तुम्ही गटांमध्ये अभ्यास करता, तेव्हा तुम्हाला विविध दृष्टीकोन मिळू शकतात, जे तुम्हाला तुमच्या निष्कर्षांमध्ये मदत करु शकतात. ऐकणे आणि प्रश्न विचारणे आपल्या गंभीर विचार कौशल्याचा सन्मान करताना आपल्याला नवीन कल्पना देईल.

विदयार्थी वैयक्तिक जबाबदारी सांभाळण्यास शिकतात

Importance of Study Groups
Image by Ernesto Eslava from Pixabay

अभ्यास गटांनी प्रत्येक विद्यार्थ्याला विशिष्ट विषयाबद्दल कल्पना आणि विचार सामायिक करण्याची परवानगी दिली पाहिजे. गटाच्या गतिशीलतेवर अवलंबून, विद्यार्थी लहान सादरीकरणे देखील देऊ शकतात जे शिकण्याच्या प्रक्रियेसाठी अत्यंत फायदेशीर असू शकतात.

जे विद्यार्थी त्यांच्या अभ्यास गटांसमोर सादर करणार आहेत ते त्यांचे वाचन विसरण्याची शक्यता कमी आहे कारण त्यांना त्यांच्या समवयस्कांसमोर बोलण्यास लाजत नाहीत. काही महाविद्यालयीन विद्यार्थी स्वत:ला नैसर्गिकरित्या अधिकृत व्यक्तींबद्दल बंडखोर वाटू शकतात.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

या बंडखोर वृत्तीमुळे त्यांना शैक्षणिक नेमणुकांबद्दल निराश वाटू शकते; तथापि, समवयस्कांच्या गटासह अभ्यास करण्याची अतिरिक्त जबाबदारी, आणि मोठ्या व्यक्तीच्या प्रभावाशिवाय, या विद्यार्थ्यांना सहभागी होण्यास अधिक योग्य वाटू शकते, अशा प्रकारे जबाबदारी, शिक्षण आणि संघ बांधणीला चालना मिळते.

वैयक्तिक जबाबदारी व्यतिरिक्त, अभ्यास गट आत्म-शोधामध्ये देखील मदत करु शकतात. कदाचित विद्यार्थ्यांना हे समजेल की ते सकाळी किंवा रात्री सर्वोत्तम काम करतात; कदाचित ते शोधून काढतील की ते संशोधन करण्यात अपवादात्मकपणे चांगले आहेत परंतु सारांश नाही. हे अंतर्दृष्टी त्यांना कोणत्या प्रकारचे करिअर सर्वोत्तम अनुकूल आहे हे शोधण्यात मदत करु शकते.

गट अभ्यासातून सांघिक अनुभव मिळतो

जेव्हा नोकरी शोधण्याची वेळ येते, तेव्हा एखाद्या ठिकाणी संघात काम करण्याचा अनुभव विचारु शकतात. नियमित अभ्यास गट तयार करुन आणि त्यात भाग घेतल्याने, संभाव्य कर्मचा-यांना मुलाखतीदरम्यान आणि कामाच्या ठिकाणी वापरण्यासाठी अनुभव असेल.

संघाभिमुख वातावरणात इतरांसोबत चांगले कसे राहायचे हे शिकल्याने संभाव्य नियोक्ते हे दाखवू शकतात की मुलाखत घेणारा एक केंद्रित, धीर धरणारा आणि चांगला संघ खेळाडू आहे.

यासाठी एकट्याने चांगले काम करणा-या विद्यार्थ्यांकडून संयम आवश्यक असला तरी, त्यांनी हे स्वीकारले पाहिजे की कामाचे भविष्य अत्यंत सहयोगी आहे. शक्य तितक्या लवकर आपली सामर्थ्य आणि कमकुवतपणा शोधण्याचा मौल्यवान अनुभव मिळवणे चांगले आहे.

विलंब टाळून शिकणे अधिक सोपे होते

आश्चर्याची गोष्ट अशी आहे की, जेव्हा आपण एकटे असतो तेव्हा विलंब करण्याची इच्छा जास्त तीव्र होऊ शकते. विलंबाच्या वैयक्तिक दबावाला बळी पडण्याऐवजी, विद्यार्थी स्वत: ला प्रेरित, गंभीर विद्यार्थ्यांनी वेढू शकतात जे असाइनमेंटवर बॉल रोलिंग करण्यात मदत करु शकतात आणि जे यशाचे मुख्य घटक बनू शकतात. (Importance of Study Groups )

स्वाभाविकच, काही विद्यार्थी अधिक संघटित असतात आणि त्यांच्याकडे इतरांपेक्षा चांगले वेळ व्यवस्थापन कौशल्य असते. अभ्यास गटाचा भाग असल्याने काहींसाठी ही कौशल्ये वाढतील आणि इतरांना त्यांच्या जीवनातील इतर पैलूंमध्‍ये हे कसे करता येईल हे समजण्यास मदत होईल. पुन्हा, अधिकारी व्यक्तींच्या सल्ल्याकडे लक्ष देण्यापेक्षा समवयस्कांकडून शिकणे कधीकधी सोपे असते. वाचा: The Greatest Activities for Kids | मुलांसाठी उत्कृष्ट उपक्रम

समस्या सोडवण्याची कौशल्ये सुधारते  

diverse students discussing project at table
Photo by Monstera on Pexels.com

एका खोलीत तीन ते पाच महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना अभ्यासासाठी ठेवण्याची कल्पना पृष्ठभागावर आशादायक वाटू शकत नाही कारण आम्ही मतभेद, वाद आणि विचलित होण्याच्या मोठ्या संभाव्यतेबद्दल विचार करतो. (Importance of Study Groups )

इतरांच्या कामाशी आणि अभ्यासाच्या शैलीशी कसे जुळवून घ्यायचे हे शिकून, विद्यार्थी त्यांची समस्या सोडवण्याची कौशल्ये वाढवू शकतात. जेव्हा समूहामध्ये अनेक परस्परविरोधी कल्पना, सिद्धांत आणि पद्धती असतात, तेव्हा विद्यार्थ्यांनी कोणती कल्पना सर्वोत्तम आहे याचा उलगडा केला पाहिजे.

यासाठी संयम, त्याग आणि समस्येचे निराकरण करण्यासाठी आवश्यक कौशल्ये लागतात. अखेरीस, ही कौशल्ये नैसर्गिकरित्या विकसित केली जातात.

सकारात्मक दृष्टीने, अशा प्रकारचे निरोगी वादविवाद विद्यार्थ्यांसाठी देखील चांगले आहेत. तुमच्या कल्पना, दृष्टीकोनांचे रक्षण करण्यासाठी आणि फक्त स्वतःलाच नव्हे तर इतरांना अनुकूल असे उपाय शोधण्यासाठी आव्हान दिले जाणे, जीवनातील इतर प्रत्येक क्षेत्रात देखील आवश्यक असेल.

विदयार्थी सर्वगुणसंपन्न होतात- Importance of Study Groups

जवळपास राहणार्‍या समवयस्कांसह एक अभ्यास गट तयार करणे म्हणजे विद्यार्थ्यांना अभ्यासासाठी शाळेत किंवा इतरत्र जाण्याची गरज नाही; हे विशेषतः लांब प्रवास करणार्‍यांसाठी उपयुक्त आहे. तसेच ते ऑनलाइन विद्यार्थ्यांसाठी देखील उपयुक्त ठरु शकते.

व्हर्च्युअल क्लासरुमच्या निनावीपणाच्या मागे लपण्याऐवजी, तुम्ही सुरक्षित, सार्वजनिक वातावरणात तुमच्या वर्गातून बाहेर पडू शकता आणि इतरांना भेटू शकता.

या आधुनिक युगात, विद्यार्थ्यांनी नवीन तंत्रज्ञानाशी जुळवून घेणे आवश्यक आहे, याचा अर्थ ज्यांना भेटण्यात अडचणी येत आहेत ते त्यांच्या अभ्यास गटांसाठी इंटरनेटचा वापर करु शकतात. (Importance of Study Groups )

जेव्हा एखादा समूह सदस्य शहराबाहेर असतो, हवामान खराब असते किंवा इतर सदस्यांना विशिष्ट ठिकाणी भेटण्यात अडचण येत असते तेव्हा ते स्काईप, Google Hangouts, WhatsApp किंवा इतर व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंग वेबसाइटद्वारे कनेक्ट होऊ शकतात.

तुम्ही अभ्यास गटात सामील होऊ शकत असाल तर इतर सर्जनशील शक्यता उघडतात. संघटित, वचनबद्ध, कनेक्टेड आणि कार्यक्षम राहण्यासाठी नवीन तंत्रज्ञान वापरा. तुमच्या प्राध्यापकांना अभ्यास सत्रासाठी आमंत्रित करा आणि तुमच्या समर्पणाने त्यांना प्रभावित करा.

अभ्यास गट हा इतरांना दाखवण्याचा एक मार्ग आहे की तुम्ही स्वतःमध्ये गुंतवणूक केली आहे; ज्यामुळे त्यांचा आदर होईल. लक्षात ठेवा की अनेक पदवी कार्यक्रम पूर्णपणे ऑनलाइन पूर्ण केले जाऊ शकतात.

निर्णय क्षमता सुधारते- Importance of Study Groups

woman in white long sleeve shirt sitting beside woman in red shirt
Photo by cottonbro on Pexels.com

अभ्यास गट तयार केल्याने विद्यार्थ्यांना कुठे अभ्यास करायचा हे ठरवता येते. अभ्यासगटाचे ठिकाण निश्चित करताना, ते गटातील सर्व सदस्यांना सोयिस्कर असावे. (Importance of Study Groups )

वातावरण शांत असावे व समविचारी विद्यार्थी आणि रोजच्या लोकांच्या सभोवतालच्या मानवीकृत परिसरात असावे. हे विसरु नका की तुमची महाविद्यालये आणि विद्यापीठांमधील क्लासरुम अनेकदा कमी वापरतात.

तुमचा स्टुडंट कौन्सिल युनियन, ग्रंथपाल आणि शैक्षणिक सल्लागार यांना विचारुन तुमच्या अभ्यासगटासाठी न वापरलेल्या क्लासरुम किंवा कॉन्फरन्स हॉल सारख्या भौतिक संसाधनांचा कसा फायदा घेऊ शकता ते ठरवा.

वाचा: Importance of the Daily Routine in Life | दिनचर्येचे महत्व

एकमेकांना प्रेरित करतात- Importance of Study Groups

एखादया विशिष्ट वर्गातून जाताना अडचणी येत असतात, अशा वेळी थोडासा नैतिक पाठिंबा खूप पुढे घेऊन जाऊ शकतो. एका गटामध्ये, विद्यार्थी केवळ एकमेकांना चांगले काम करण्यास प्रवृत्त करु शकत नाहीत, परंतु त्यांना मजबूत, दीर्घकाळ टिकणारी मैत्री निर्माण करण्याची संधी देखील मिळते.

उत्तरदायित्व हा यशासाठी महत्वाचा घटक आहे, कोणतेही कार्य असो. उत्कृष्ट परिणामांसाठी हे तुमच्या अभ्यासात लागू केल्यास तुम्हाला पदवीनंतर शैक्षणिक सन्मान, शिष्यवृत्ती किंवा इंटर्नशिप मिळू शकते.

इतरांनी तुम्हाला स्वतःची सर्वोत्तम आवृत्ती होण्यासाठी आव्हान देणे ही एक अद्भुत संधी आहे, जी अभ्यास गटासारखी साधी गोष्ट देखील प्रदान करु शकते. वाचा: Good Foods for Students | विद्यार्थ्यांसाठी आहार

विद्यार्थ्यांना यशाच्या मार्गावर जाण्यास मदत करते

येणारे नवखे विद्यार्थी आणि अनुभवी विद्यार्थ्यांना वरील टिप्सचा फायदा होऊ शकतो. यश प्रत्येक व्यक्तीवर अवलंबून असते आणि ते अनेक मार्गांनी मिळवता येते; आम्ही शिफारस करतो की विद्यार्थ्यांनी त्यांच्या उर्वरित समवयस्कांपेक्षा वेगळे उभे राहण्यासाठी आणि प्रत्येक सेमिस्टरमध्ये चांगले प्रदर्शन करण्यासाठी अभ्यास गट तयार करावेत.

जेव्हा विद्यार्थी समान शिक्षण उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी गटांमध्ये सहयोग देतात, तेव्हा ते एकमेकांना पुढे जाण्यासाठी प्रोत्साहित आणि प्रेरित करु शकतात. हा एक फायद्याचा आणि आनंददायक अनुभव असू शकतो.

वाचा: Best Foods for Healthy Hearts | हृदयासाठी सर्वोत्तम पदार्थ

प्रभावी अभ्यासगट कसा असावा- Importance of Study Groups

Importance of Study Groups

प्रभावी अभ्यास गट तयार करण्याची वचनबद्धता करताना, विद्यार्थ्यांनी विचारात घेण्यासारख्या काही Importance of Study Groups टिप्स खाली दिलेल्या आहेत.

  • अभ्यासगटामध्ये 5 पेक्षा जास्त सदस्य नसावेत.
  • गटाची साप्ताहिक बैठक आवश्यक आहे.
  • एक गट नेता असावा जो बैठकीची ठिकाणे, अभ्यास सत्राच्या वेळा ठरवतो आणि पुढील आठवड्याच्या विषयाबद्दल गटाला माहिती देतो.
  • सुरुवातीपासून ते काय कव्हर करतील हे गटाने ठरवावे; नेता फक्त खात्री करेल की गट ट्रॅकवर राहील.
  • एकत्रितपणे पुनरावलोकन करणे, गृहपाठाच्या कठीण प्रश्नांवर जाणे आणि वर्गादरम्यान गट सदस्यांना भेडसावणाऱ्या इतर कोणत्याही समस्यांचे निराकरण करणे सुनिश्चित करा.
  • महत्वाच्या तपशिलांचा सारांश घेण्यास विसरु नका.
  • लक्षात ठेवा, हा वर्ग नाही, म्हणून तुमच्या गटासह मोकळ्या मनाने मजा करा व अभ्यासही करा!
  • प्रत्येकासाठी प्रवेशयोग्य ऑनलाइन तंत्रज्ञान वापरा.
  • वाचा: How to be a Good Parent | चांगले पालक कसे व्हावे

निष्कर्ष- Importance of Study Groups

यश हे व्यक्तीवर अवलंबून असते आणि ते विविध मार्गांनी मिळू शकते; एकमेकांच्या सहकार्याने प्रत्येक परीक्षेमध्ये चांगले प्रदर्शन करण्यासाठी विद्यार्थ्यांनी अभ्यास गटात सामील होणे महत्वाचे आहे. अभ्यास गटामध्ये विदयार्थी त्यांच्या शंका सामायिक करुन शंकानिरसण करु शकतात, निष्कर्ष काढण्यासाठी त्यावर चर्चा करु शकतात.

अशा अभ्यास गटाची कल्पना करा जिथे अभ्यास करणे खरोखर आनंददायक असेल. एक असा ग्रुप जिथे विदयार्थी ध्येये निश्चित करतात आणि प्रत्यक्षात ती पूर्ण करतात. गटामध्ये विदयार्थ्यांना जिथे गरज असते तिथे मार्गदर्शन मिळते आणि त्याचाच विदयार्थ्यांना आधार वाटतो.

गटामध्ये विदयार्थी अभ्यासात प्रगती करतात आणि गटातील सहकाऱ्यांसोबत उपलब्धी साजरी करतात. वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

अभ्यास वाढवण्यासाठी अभ्यास गट तयार करणे ही एक अतिशय प्रभावी रणनीती आहे. याचे कारण असे की गट अद्वितीय अंतर्दृष्टी सामायिक करतात आणि एकमेकांकडून शिकतात.

गट सदस्य इतर गट सदस्यांना; त्यांना न समजलेल्या, गोंधळात टाकणाऱ्या संकल्पना देखील शिकवू शकतात. अभ्यास गट प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी, सादरीकरणे विकसित करण्यासाठी आणि परीक्षांची तयारी करण्यासाठी प्रभावी आहेत.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love