Marathi Bana » Posts » Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

Importance of Krishna Janmashtami

Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021, गोकुळाष्टमी तारीख, पूजा विधी आणि महत्व

कृष्ण जन्माष्टमी केंव्हा साजरी केली जाते?

कृष्ण जन्माष्टमीला गोकुळाष्टमी असेही म्हणतात; हा संपूर्ण देशात भगवान श्रीकृष्णाच्या जन्माच्या स्मरणार्थ; अतिशय उत्साहाने व आनंदाने साजरा केला जाणारा एक सण आहे. भगवान विष्णूचे प्रकट रुप म्हणजे; श्री कृष्ण ज्यांचा जन्मदिवस दरवर्षी जन्माष्टमी म्हणून साजरा केला जातो. हा सण केवळ भारतातच नाही तर; इतर देशातही साजरा केला जातो. या दिवशी भगवान श्रीकृष्णाचे भक्त मनोभावे प्रार्थना करतात; हिंदू पंचांगानुसार, कृष्ण जन्माष्टमी दरवर्षी; भाद्रपद महिन्याच्या कृष्ण पक्षाच्या आठव्या दिवशी साजरी केली जाते, किंवा भाद्रपद महिन्यातील काळ्या पंधरवड्याच्या 8 व्या दिवशी; साजरी केली जाते. जो इंग्रजी दिनदर्शिकेनुसार; ऑगस्ट किंवा सप्टेंबरमध्ये येते. या वर्षी, हा उत्सव सोमवार, 30 ऑगस्ट रोजी साजरा केला जाईल. Importance of Krishna Janmashtami

ग्रेगोरियन दिनदर्शिकेनुसार कृष्ण जन्माष्टमी; ऑगस्ट किंवा सप्टेंबर महिन्यात साजरी केली जाते. श्री कृष्ण जन्माष्टमीची तारीख दरवर्षी बदलते; बहुतेक वेळा, कृष्ण जन्माष्टमी; सलग दोन दिवसांवर सूचीबद्ध केली जाते. पहिला एक दिवस स्मारक संप्रदायासाठी आणि दुसरा दिवस वैष्णव संप्रदायासाठी आहे; या वर्षी, 30 आणि 31 ऑगस्ट रोजी साजरा केला जाईल. वाचा: नागपंचमी

कृष्ण जन्माष्टमीच्या उपवासाचे (Importance of Krishna Janmashtami)

श्री कृष्ण जन्माष्टमीच्या निमित्ताने कृष्णभक्त उपवास करतात; रात्री पूजा केली जाते आणि त्यानंतर लोक उपवास सोडतात. हिंदू शास्त्रात जन्माष्टमीला ठेवलेल्या उपवासाला; ‘व्रतराज’ चा दर्जा दिला जातो. असे मानले जाते की या उपवासाने वर्षभर अनेक उपवास ठेवण्यापेक्षा; जास्त फळ मिळते. वाचा: बैल पोळा सण

जन्माष्टमीची शुभ तारीख आणि वेळ सोमवार, 30 ऑगस्ट आहे; निशिथ पूजा मुहूर्त 23:59:27 ते 24:44:18 पर्यंत आहे – म्हणजे 44 मिनिटे. जन्माष्टमीचा मुहूर्त 31 ऑगस्ट रोजी सकाळी 05:57:47 नंतर आहे.

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Bishnu Sarangi from Pixabay

भक्त पहाटेपासूनच भगवान श्रीकृष्णाचे मंदीर व परिसर सुशोभीत करतात; भगवान श्रीकृष्णाला सजवण्यासाठी विविध वस्तू आणि कपडे आणले जातात. असे मानले जाते की; या दिवशी श्रीकृष्णाची वेशभूषा त्याला खूप आनंदित करते; आणि तो आपल्या भक्तांना शुभेच्छा देतो. वाचा: गुढीपाडवा

श्रीकृष्णाला सजवण्यासाठी ज्या गोष्टी वापरल्या जाऊ शकतात; त्यामध्ये पाळण्याचा समावेश असताे; भगवान कृष्णाचे लाडू गोपाल स्वरुप या दिवशी पूजले जाते. नवीन कपडे, मोर पंख, शंख, बांसुरी, सुदर्शन चक्र; कुंडल-मणी, माला, शारंग धनुष, पायल; मुकुट, इत्यादी. भगवान श्रीकृष्णाला गाई, तुळशी, दही, दूध, लोणी या गोष्टी; खूप प्रिय आहेत आणि त्यांना त्या आपल्यासोबत ठेवणे आवडते. म्हणून, भक्तसुद्धा या गोष्टी सोबत आणतात. Importance of Krishna Janmashtami

कृष्ण जन्माष्टमी कशी साजरी केली जाते?

उपवासाच्या दिवशी, भक्त सकाळचे विधी पूर्ण केल्यानंतर; संकल्प घेतात आणि निशिता काळ दरम्यान कृष्ण पूजा करतात; जी वैदिक वेळेनुसार मध्यरात्री असते.

भक्त बाळ कृष्णाची मूर्ती पंचामृताने धुतात; नवीन कपडे आणि दागिन्यांनी सजवतात; देवाला फुले, फळे आणि मिठाई अर्पण करतात; आणि पाळणाघरात त्याची पूजा करतात. भगवान श्रीकृष्णांना माखन (पांढरे लोणी); दही आणि दूध आवडत असल्याने लोक विशेष दही हंडी कार्यक्रम देखील आयोजित करतात. वाचा: अष्टविनायक

भगवान श्रीकृष्णा विषयी आपणास के माहित आहे का?

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Mark Bradley from Pixabay

श्रीकृष्ण हिंदू धर्मातील एक प्रमुख देव आहे; विष्णूचा आठवा अवतार म्हणून आणि सर्वोच्च देव म्हणून; कृष्णाची पूजा केली जाते. श्रीकृष्णास संरक्षण, करुणा, कोमलता आणि प्रेमाचा देव म्हणून ओळखले जाते. भारतीय देवतांमध्ये सर्वात लोकप्रिय; आणि मोठ्या प्रमाणात आदरणीय आहे. कृष्णजन्माष्टमीला, कृष्ण जन्माष्टमीच्या दिवशी; कृष्णाचा वाढदिवस साजरा केला जातो, जो ग्रेगोरियन कॅलेंडरनुसार ऑगस्टच्या शेवटी; किंवा सप्टेंबरच्या सुरुवातीला येतो.

कृष्ण लीला (Importance of Krishna Janmashtami)

कृष्णाच्या जीवनातील किस्से आणि कथांना सामान्यतः कृष्ण लीला; असे शीर्षक दिले जाते. ते महाभारत, भागवत पुराण, ब्रह्मा वैवर्त पुराण; आणि भगवद्गीता मधील एक मध्यवर्ती पात्र आहे. अनेक हिंदू तत्त्वज्ञान, धर्मशास्त्रीय आणि पौराणिक ग्रंथांमध्ये त्यांचा उल्लेख आहे; ते त्याला विविध दृष्टिकोनातून चित्रित करतात. एक देव-मूल, एक खोडकर-मूल, एक आदर्श प्रेमी, एक दैवी नायक; आणि सार्वत्रिक सर्वोच्च अस्तित्व म्हणून. श्रीकृष्णाचे मूर्तीचित्रण या दंतकथांना प्रतिबिंबित करते, हे श्रीकृष्णाच्या आयुष्यातील वेगवेगळे टप्पे दाखवते; जसे की एक लहान मूल लोणी खात आहे; एक लहान मुलगा बासरी वाजवत आहे; एक लहान मुलगा राधेसह किंवा महिला भक्तांनी घेरलेला आहे; किंवा अर्जुनाला सल्ला देणारा मैत्रीपूर्ण सारथी आहे. वाचा: रामनवमीचे महत्व

कृष्णाचे नाव आणि समानार्थी शब्द 1 सहस्राब्दी बीसीई साहित्य; आणि पंथांमध्ये सापडले आहेत. काही उपपरंपरेमध्ये, कृष्णाला; स्वयं भगवान (सर्वोच्च देव) म्हणून पूजले जाते; आणि कधीकधी ते कृष्णवाद म्हणून ओळखले जाते. या उपपरंपरा मध्ययुगीन भक्ती चळवळीच्या संदर्भात उद्भवल्या. कृष्णाशी संबंधित साहित्याने; भरतनाट्यम, कथकली, कुचीपुडी, ओडिसी आणि मणिपुरी नृत्य; यासारख्या असंख्य परफॉर्मन्स आर्ट्सला; प्रेरणा दिली आहे.

श्रीकृष्ण संपूर्ण हिंदूचा देव आहे, परंतु विशेषतः उत्तर प्रदेशातील वृंदावन, द्वारका आणि गुजरातमधील जुनागढ; अशा काही ठिकाणी तो आदरणीय आहे; ओडिशातील जगन्नाथ, पश्चिम बंगालमधील मायापूर; पंढरपूर, महाराष्ट्रातील विठोबाच्या रुपात; राजस्थानमधील नाथद्वारा येथे श्रीनाथजी, कर्नाटकातील उडुपी कृष्ण; तामिळनाडूमध्ये पार्थसारथी आणि केरळमधील गुरुवायूरमध्ये गुरुवायूरप्पन. 1960 च्या दशकापासून, कृष्णाची उपासना पाश्चात्य जगात; आणि आफ्रिकेतही पसरली आहे; मुख्यतः आंतरराष्ट्रीय कृष्णा चेतना (इस्कॉन) संस्थेच्या कार्यामुळे. वाचा: महाराष्ट्र दिन.

श्रीकृष्ण नाम (Importance of Krishna Janmashtami)

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Madhurima Handa from Pixabay

“कृष्ण” नावाचा उगम संस्कृत शब्द कृष्ण पासून झाला आहे; जो मुख्यतः “काळा”, “गडद”, “गडद निळा” किंवा “सर्व आकर्षक” असे विशेषण आहे.  मावळत्या चंद्राला कृष्ण पक्ष असे संबोधले जाते; ज्याचा अर्थ “गडद होणे” या विशेषणाने होतो. या नावाचा अर्थ कधीकधी “सर्व आकर्षक” असा केला जातो. वाचा: वैजयंतीमाळ, वन-माळ

विष्णूचे नाव म्हणून, कृष्ण विष्णू सहस्त्रनामामध्ये; 57 व्या नावाने सूचीबद्ध आहे. त्याच्या नावावर आधारित; कृष्णाला अनेकदा मूर्तींमध्ये काळ्या किंवा निळ्या कातडीच्या रुपात दर्शविले जाते. कृष्णाला इतर अनेक नावे, उपमा; आणि उपाधींनी देखील ओळखले जाते. जे त्याच्या अनेक संघटना; आणि गुणधर्म प्रतिबिंबित करतात.

सर्वात सामान्य नावांमध्ये मोहन “जादूगार”; गोविंदा “मुख्य गुराखी”, गोपाल “गो संरक्षक”, ज्याचा अर्थ “आत्मा” किंवा “गाय” आहे. कृष्णाच्या काही नावांना प्रादेशिक महत्त्व आहे; जगन्नाथ, पुरी हिंदू मंदिरात आढळतात, ओडिशा राज्य आणि पूर्व भारतातील जवळपासच्या प्रदेशांमध्ये; एक लोकप्रिय अवतार आहे. कृष्णाला वासुदेव-कृष्ण, मुरलीधर आणि चक्रधर असेही संबोधले जाते; कृष्णाच्या नावापूर्वी “श्री” ही मानद पदवी वापरली जाते. वाचा: शिक्षक दिन

भारतातील विविध राज्यांमध्ये कृष्णाला सामान्यतः खालील नावांनी ओळखले जाते.

 1. कन्हैया/बंकी बिहारी/ठाकूरजी: उत्तर प्रदेश
 2. गुरुवायूरप्पन/कन्नन: केरळ
 3. जगन्नाथ: ओडिशा
 4. द्वारकाधीश/रणछोड: गुजरात
 5. पार्थसारथी/कन्नन: तामिळनाडू
 6. विठोबा: महाराष्ट्र
 7. श्रीनाथजी: राजस्थान

कृष्ण जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा (Importance of Krishna Janmashtami)

people art festival travel
Importance of Krishna Janmashtami/Photo by Ananta Creation on Pexels.com
 • तुमचे जीवन श्रीकृष्णाच्या आशीर्वादाने, प्रेमाने आणि हास्याने परिपूर्ण होऊ द्या. जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा!
 • भगवान श्रीकृष्ण नेहमी तुमच्या सोबत राहो, तुमचे आणि तुमच्या प्रियजनांचे रक्षण करो. कृष्ण जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा!
 • श्रीकृष्ण भगवान तुम्हाला मूल्यांसह आशीर्वाद देईल आणि जन्माष्टमीच्या या शुभ प्रसंगी तुम्हाला योग्य मार्ग दाखवेल! कृष्ण जन्माष्टमीच्या हार्दिक शुभेच्छा!
 • भगवान श्रीकृष्ण तुम्हाला जीवनात अडचणींशी लढण्याचे धैर्य देतील. कृष्ण जन्माष्टमीच्या मनापासून शुभेच्छा!
 • भगवान श्रीकृष्ण तुम्हाला कृष्ण जन्माष्टमीच्या पवित्र प्रसंगी खूप आनंद देवो! कृष्ण जन्माष्टमीच्या लाख- लाख शुभेच्छा!

Related Posts

Post Categories

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Spread the love