Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2022

Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2022

Importance of Krishna Janmashtami

Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2022, गोकुळाष्टमी तारीख, पूजा विधी आणि महत्व

कृष्ण जन्माष्टमी केंव्हा साजरी केली जाते?

कृष्ण जन्माष्टमीला गोकुळाष्टमी असेही म्हणतात; हा संपूर्ण देशात भगवान श्रीकृष्णाच्या जन्माच्या स्मरणार्थ; अतिशय उत्साहाने व आनंदाने साजरा केला जाणारा एक सण आहे. भगवान विष्णूचे प्रकट रुप म्हणजे; श्री कृष्ण ज्यांचा जन्मदिवस दरवर्षी जन्माष्टमी म्हणून साजरा केला जातो. या लेखामध्ये आपण Importance of Krishna Janmashtami विषयी  सविस्तर माहिती  पाहणार आहोत.

हा सण केवळ भारतातच नाही तर; इतर देशातही साजरा केला जातो. या दिवशी भगवान श्रीकृष्णाचे भक्त मनोभावे प्रार्थना करतात; हिंदू पंचांगानुसार, कृष्ण जन्माष्टमी दरवर्षी; भाद्रपद महिन्याच्या कृष्ण पक्षाच्या आठव्या दिवशी साजरी केली जाते, किंवा भाद्रपद महिन्यातील काळ्या पंधरवड्याच्या 8 व्या दिवशी; साजरी केली जाते. जो इंग्रजी दिनदर्शिकेनुसार; ऑगस्ट किंवा सप्टेंबरमध्ये येते. या वर्षी, हा उत्सव गुरुवार 18 ऑगस्ट 2022 रोजी साजरा केला जाईल. Importance of Krishna Janmashtami

ग्रेगोरियन दिनदर्शिकेनुसार कृष्ण जन्माष्टमी; ऑगस्ट किंवा सप्टेंबर महिन्यात साजरी केली जाते. श्री कृष्ण जन्माष्टमीची तारीख दरवर्षी बदलते; बहुतेक वेळा, कृष्ण जन्माष्टमी; सलग दोन दिवसांवर सूचीबद्ध केली जाते. पहिला एक दिवस स्मारक संप्रदायासाठी आणि दुसरा दिवस वैष्णव संप्रदायासाठी आहे; या वर्षी, 18 आणि 19 ऑगस्ट रोजी साजरा केला जाईल. वाचा: Nag Panchami Festival 2022 the Best Information | नाग पंचमी

कृष्ण जन्माष्टमीच्या उपवासाचे महत्व (Importance of Krishna Janmashtami)

श्री कृष्ण जन्माष्टमीच्या निमित्ताने कृष्णभक्त उपवास करतात; रात्री पूजा केली जाते आणि त्यानंतर लोक उपवास सोडतात. हिंदू शास्त्रात जन्माष्टमीला ठेवलेल्या उपवासाला; ‘व्रतराज’ चा दर्जा दिला जातो. असे मानले जाते की या उपवासाने वर्षभर अनेक उपवास ठेवण्यापेक्षा; जास्त फळ मिळते. वाचा: बैल पोळा सण

जन्माष्टमीची शुभ तारीख आणि वेळ गुरुवार 18 ऑगस्ट 2022 आहे; अष्टमी तिथीची सुरुवात गुरुवार दिनांक 18 ऑगस्ट रोजी रात्री 09:21 मिनिटांपासून होते; व शुक्रवार दिनांक 19 ऑगस्ट रात्री 10:59 मिनिटांपर्यंत आहे.

जन्माष्टमी 2022 विशेष मुहूर्त, अभिजीत मुहूर्त 12:05 मिनिटे ते 12:56 मिनिटे. वृद्धी योग: बुधवार, 17 ऑगस्ट, रात्री 8:56 ते गुरुवार, 18 ऑगस्ट, रात्री 8:41 पर्यंत आहे.

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Bishnu Sarangi from Pixabay

भक्त पहाटेपासूनच भगवान श्रीकृष्णाचे मंदीर व परिसर सुशोभीत करतात; भगवान श्रीकृष्णाला सजवण्यासाठी विविध वस्तू आणि कपडे आणले जातात. असे मानले जाते की; या दिवशी श्रीकृष्णाची वेशभूषा त्याला खूप आनंदित करते; आणि तो आपल्या भक्तांना शुभेच्छा देतो. वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

श्रीकृष्णाला सजवण्यासाठी ज्या गोष्टी वापरल्या जाऊ शकतात; त्यामध्ये पाळण्याचा समावेश असताे; भगवान कृष्णाचे लाडू गोपाल स्वरुप या दिवशी पूजले जाते. नवीन कपडे, मोर पंख, शंख, बांसुरी, सुदर्शन चक्र; कुंडल-मणी, माला, शारंग धनुष, पायल; मुकुट, इत्यादी. भगवान श्रीकृष्णाला गाई, तुळशी, दही, दूध, लोणी या गोष्टी; खूप प्रिय आहेत आणि त्यांना त्या आपल्यासोबत ठेवणे आवडते. म्हणून, भक्तसुद्धा या गोष्टी सोबत आणतात. Importance of Krishna Janmashtami

कृष्ण जन्माष्टमी कशी साजरी केली जाते?

उपवासाच्या दिवशी, भक्त सकाळचे विधी पूर्ण केल्यानंतर; संकल्प घेतात आणि निशिता काळ दरम्यान कृष्ण पूजा करतात; जी वैदिक वेळेनुसार मध्यरात्री असते. वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

भक्त बाळ कृष्णाची मूर्ती पंचामृताने धुतात; नवीन कपडे आणि दागिन्यांनी सजवतात; देवाला फुले, फळे आणि मिठाई अर्पण करतात; आणि पाळणाघरात त्याची पूजा करतात. भगवान श्रीकृष्णांना माखन (पांढरे लोणी); दही आणि दूध आवडत असल्याने लोक विशेष दही हंडी कार्यक्रम देखील आयोजित करतात. वाचा: अष्टविनायक

भगवान श्रीकृष्णा विषयी आपणास हे माहित आहे का?

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Mark Bradley from Pixabay

श्रीकृष्ण हिंदू धर्मातील एक प्रमुख देव आहे; विष्णूचा आठवा अवतार म्हणून आणि सर्वोच्च देव म्हणून; कृष्णाची पूजा केली जाते. श्रीकृष्णास संरक्षण, करुणा, कोमलता आणि प्रेमाचा देव म्हणून ओळखले जाते. भारतीय देवतांमध्ये सर्वात लोकप्रिय; आणि मोठ्या प्रमाणात आदरणीय आहे. कृष्णजन्माष्टमीला, कृष्ण जन्माष्टमीच्या दिवशी; कृष्णाचा वाढदिवस साजरा केला जातो, जो ग्रेगोरियन कॅलेंडरनुसार ऑगस्टच्या शेवटी; किंवा सप्टेंबरच्या सुरुवातीला येतो.

कृष्ण लीला (Importance of Krishna Janmashtami)

कृष्णाच्या जीवनातील किस्से आणि कथांना सामान्यतः कृष्ण लीला; असे शीर्षक दिले जाते. ते महाभारत, भागवत पुराण, ब्रह्मा वैवर्त पुराण; आणि भगवद्गीता मधील एक मध्यवर्ती पात्र आहे. अनेक हिंदू तत्त्वज्ञान, धर्मशास्त्रीय आणि पौराणिक ग्रंथांमध्ये त्यांचा उल्लेख आहे; ते त्याला विविध दृष्टिकोनातून चित्रित करतात.

एक देव-मूल, एक खोडकर-मूल, एक आदर्श प्रेमी, एक दैवी नायक; आणि सार्वत्रिक सर्वोच्च अस्तित्व म्हणून. श्रीकृष्णाचे मूर्तीचित्रण या दंतकथांना प्रतिबिंबित करते, हे श्रीकृष्णाच्या आयुष्यातील वेगवेगळे टप्पे दाखवते; जसे की एक लहान मूल लोणी खात आहे; एक लहान मुलगा बासरी वाजवत आहे; एक लहान मुलगा राधेसह किंवा महिला भक्तांनी घेरलेला आहे; किंवा अर्जुनाला सल्ला देणारा मैत्रीपूर्ण सारथी आहे. वाचा: रामनवमीचे महत्व

कृष्णाचे नाव आणि समानार्थी शब्द 1 सहस्राब्दी बीसीई साहित्य; आणि पंथांमध्ये सापडले आहेत. काही उपपरंपरेमध्ये, कृष्णाला; स्वयं भगवान (सर्वोच्च देव) म्हणून पूजले जाते; आणि कधीकधी ते कृष्णवाद म्हणून ओळखले जाते.

या उपपरंपरा मध्ययुगीन भक्ती चळवळीच्या संदर्भात उद्भवल्या. कृष्णाशी संबंधित साहित्याने; भरतनाट्यम, कथकली, कुचीपुडी, ओडिसी आणि मणिपुरी नृत्य; यासारख्या असंख्य परफॉर्मन्स आर्ट्सला; प्रेरणा दिली आहे.

वाचा: Janmashtami and Dahi Handi | कृष्ण जन्माष्टमी व दहीहंडी

श्रीकृष्ण संपूर्ण हिंदूचा देव आहे, परंतु विशेषतः उत्तर प्रदेशातील वृंदावन, द्वारका आणि गुजरातमधील जुनागढ; अशा काही ठिकाणी तो आदरणीय आहे; ओडिशातील जगन्नाथ, पश्चिम बंगालमधील मायापूर; पंढरपूर, महाराष्ट्रातील विठोबाच्या रुपात; राजस्थानमधील नाथद्वारा येथे श्रीनाथजी, कर्नाटकातील उडुपी कृष्ण; तामिळनाडूमध्ये पार्थसारथी आणि केरळमधील गुरुवायूरमध्ये गुरुवायूरप्पन. वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

1960 च्या दशकापासून, कृष्णाची उपासना पाश्चात्य जगात; आणि आफ्रिकेतही पसरली आहे; मुख्यतः आंतरराष्ट्रीय कृष्णा चेतना (इस्कॉन) संस्थेच्या कार्यामुळे. वाचा: Maharashtra Day History and all 2022 | महाराष्ट्र दिन

श्रीकृष्ण नाम (Importance of Krishna Janmashtami)

Importance of Krishna Janmashtami
Importance of Krishna Janmashtami/Image by Madhurima Handa from Pixabay

“कृष्ण” नावाचा उगम संस्कृत शब्द कृष्ण पासून झाला आहे; जो मुख्यतः “काळा”, “गडद”, “गडद निळा” किंवा “सर्व आकर्षक” असे विशेषण आहे.  मावळत्या चंद्राला कृष्ण पक्ष असे संबोधले जाते; ज्याचा अर्थ “गडद होणे” या विशेषणाने होतो. या नावाचा अर्थ कधीकधी “सर्व आकर्षक” असा केला जातो. वाचा: वैजयंतीमाळ, वन-माळ

विष्णूचे नाव म्हणून, कृष्ण विष्णू सहस्त्रनामामध्ये; 57 व्या नावाने सूचीबद्ध आहे. त्याच्या नावावर आधारित; कृष्णाला अनेकदा मूर्तींमध्ये काळ्या किंवा निळ्या कातडीच्या रुपात दर्शविले जाते. कृष्णाला इतर अनेक नावे, उपमा; आणि उपाधींनी देखील ओळखले जाते. जे त्याच्या अनेक संघटना; आणि गुणधर्म प्रतिबिंबित करतात.

सर्वात सामान्य नावांमध्ये मोहन “जादूगार”; गोविंदा “मुख्य गुराखी”, गोपाल “गो संरक्षक”, ज्याचा अर्थ “आत्मा” किंवा “गाय” आहे. कृष्णाच्या काही नावांना प्रादेशिक महत्त्व आहे; जगन्नाथ, पुरी हिंदू मंदिरात आढळतात, ओडिशा राज्य आणि पूर्व भारतातील जवळपासच्या प्रदेशांमध्ये; एक लोकप्रिय अवतार आहे. कृष्णाला वासुदेव-कृष्ण, मुरलीधर आणि चक्रधर असेही संबोधले जाते; कृष्णाच्या नावापूर्वी “श्री” ही मानद पदवी वापरली जाते. वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

भारतातील विविध राज्यांमध्ये कृष्णाला सामान्यतः खालील नावांनी ओळखले जाते.

 1. कन्हैया/बंकी बिहारी/ठाकूरजी: उत्तर प्रदेश
 2. गुरुवायूरप्पन/कन्नन: केरळ
 3. जगन्नाथ: ओडिशा
 4. द्वारकाधीश/रणछोड: गुजरात
 5. पार्थसारथी/कन्नन: तामिळनाडू
 6. विठोबा: महाराष्ट्र
 7. श्रीनाथजी: राजस्थान
 8. वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

कृष्ण जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा (Importance of Krishna Janmashtami)

people art festival travel
Importance of Krishna Janmashtami/Photo by Ananta Creation on Pexels.com
 • तुमचे जीवन श्रीकृष्णाच्या आशीर्वादाने, प्रेमाने आणि हास्याने परिपूर्ण होऊ द्या. जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा!
 • भगवान श्रीकृष्ण नेहमी तुमच्या सोबत राहो, तुमचे आणि तुमच्या प्रियजनांचे रक्षण करो. कृष्ण जन्माष्टमीच्या शुभेच्छा!
 • श्रीकृष्ण भगवान तुम्हाला मूल्यांसह आशीर्वाद देईल आणि जन्माष्टमीच्या या शुभ प्रसंगी तुम्हाला योग्य मार्ग दाखवेल! कृष्ण जन्माष्टमीच्या हार्दिक शुभेच्छा!
 • वाचा: Kartik: Significance of the holiest month | कार्तिक महिना
 • भगवान श्रीकृष्ण तुम्हाला जीवनात अडचणींशी लढण्याचे धैर्य देतील. कृष्ण जन्माष्टमीच्या मनापासून शुभेच्छा!
 • भगवान श्रीकृष्ण तुम्हाला कृष्ण जन्माष्टमीच्या पवित्र प्रसंगी खूप आनंद देवो! कृष्ण जन्माष्टमीच्या लाख- लाख शुभेच्छा!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love