Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to start a career in the fashion | फॅशनमध्ये करिअर कसे करावे

How to start a career in the fashion | फॅशनमध्ये करिअर कसे करावे

How to start a career in the fashion

How to start a career in the fashion | फॅशन उद्योगातील करिअरला सुरुवात कशी करावी या बाबत महत्वाचे निर्देश

अलिकडच्या काळात सर्वच क्षेत्रात; प्रचंड स्पर्धा निर्माण झाली आहे. या स्पर्धेमध्ये जे स्वत:ला सिद्ध करतात; तेच टिकतात. कोणतिही गोष्ट सहजा सहजी मिळत नाही; ग्लॅमरस जगातील फॅशन उद्योगही याला अपवाद नाही. कोणत्याही व्यक्तीला सुरुवातीला; फॅशन उद्योगाच्या दारात पाऊल टाकणे; कठीण असू शकते. हा एक अत्यंत स्पर्धात्मक उद्योग आहे; जिथे थंड, क्रिएटिव्ह आणि रणनीतिकारांना; वेगाने बदलणारे ट्रेंड आणि चोखंदळ प्रेक्षकांची मागणी; या सर्वांचा विचार करावा लागतो. या उद्योगातील सर्वांनाएकत्रित काम करावे लागते. असे म्हटले जात आहे की; फॅशन करिअर तरुण, कल्पक विद्यापीठाच्या पदवीधरांसाठी; अतिशय मोहक असू शकते. फॅशन उद्योगावरील प्रेम केवळ त्यामध्ये आपली छाप सोडण्याच्या निर्धाराने करणे गरजेचे आहे. (How to start a career in the fashion)

या लेखात आपण फॅशनशी संबंधीत; कोणताही कोर्स केलेला असेल आणि आपला पाय या उद्योगाच्यादरवाजात ठेवण्याच्या विचारात असाल; तर, ही माहिती आपल्यासाठी निश्चितच उपयोगी पडेल.

फॅशन उद्योग बाहेरुन पाहणा-यांसाठी; सहज व सोपा वाटतो; परंतु, प्रत्यक्षात नाविन्य व विविधते बरोबर; तो चालू ठेवण्याची अनेकांची कार्ये अधिक वैविध्यपूर्ण आहेत. असे काही फॅशन वातावरण असू शकते; जे तुमच्यासाठी कठीण असेल, परंतु सर्वसाधारणपणे, कोणत्याही उद्योगात; या समस्या उदभवतात हे विचारात घेतले पाहिजे. संधी सहजासहजी मिळत नाही; मिळालेल्या संधीचे सोने करण्यासाठी स्वत:चे कसब पणाला लावून काम केले पाहिजे.

या ग्लॅमरसक्षेत्रात प्रवेश करण्यासाठी खाली काही निर्देश दिलेले आहेत.

इंटर्नशिप करा (How to start a career in the fashion)

फॅशन करिअर सुरु करण्यासाठी सर्वोत्तम ठिकाण म्हणजे इंटर्नशिप. जरी तुम्ही फॅशनशी संबंधित एखाद्या गोष्टीचा अभ्यास केला असला तरीही, वास्तविक जगाच्या अनुभवाला काहीही हरवत नाही. आपण तळापासून प्रारंभ करुन शिखराकडे जाण्यास तयार असले पाहिजे. फॅशन इंटर्नशिपचा अनुभव हा तुमचे पाठ्यपुस्तक ज्ञानापेक्षा महत्वाचा असेल. पाठयपुस्तकातून मिळविलेल्या ज्ञानाची कौशल्ये इंटर्नशिपमध्ये  विकसित होतील. याव्यतिरिक्त, एक इंटर्नशिप विविध प्रकारच्या नोकरीच्या मुलाखतीसाठी काम करते आणि त्यातून तुम्हाला  कायमस्वरुपी स्थान मिळवून  देण्यासाठी इंटर्नशिप उपयोगी पडू शकते.

मोठयांचा आदर्श ठेवा (How to start a career in the fashion)

How to start a career in the fashion
How to start a career in the fashion/ Image by Tung Lam from Pixabay

जर तुम्हाला तुमच्या क्षेत्रात यशस्वी व्हायचे असेल; तर, त्या क्षेत्रासाठी ज्यांनी खरोखर योगदान दिले आहे अशा व्यक्तींचा आदर्श ठेवा. त्यांचे इतके मोठे होता आले नाही; तरी, ते पुढे जाण्याचा मार्ग नक्कीच दाखवतील.

या क्षेत्रातील सगळेच त्यांच्यासारखे करिअर करु शकणार नाही. परंतु, शिकण्याचा सर्वात महत्वाचा धडा म्हणजे या उद्योगातील त्यांचे योगदान.  या क्षेत्रात प्रत्यक्ष टीव्हीवर दिसतात त्यापेक्षा जास्त भूमिका करणारे कलाकार आहेत. नवीन कलाकारांना सुरुवातीला विविध प्रकारच्या संधी दिल्या जातात. ज्यामधून ते अधिक शिकतात, अधिक अनुभव मिळवतात आणि अधिक मान्यता प्राप्त होतात. फॅशन स्टार्ट-अप्स इंटर्नवर मोठ्या प्रमाणावर अवलंबून असतात आणि या कंपन्या अजूनही विकसित होत आहेत. अशावेळी तुमच्या ज्ञानाचा योग्य वापर करुन उदयोगासाठी तुम्हीही तुमचे ययोगदान देऊ शकता.

ऑनलाईन माहिती मिळवत रहा

जेव्हा आज फॅशन उद्योगाचा विचार केला जातो; तेव्हा तुमच्यासाठी सर्वात महत्वाची जागा ऑनलाइन आहे. आपल्या क्षेत्रात आणि परदेशात; फॅशन प्लॅटफॉर्मवर नजर ठेवण्यासाठी; शोध इंजिन, ब्लॉगर नेटवर्क आणि सोशल मीडिया वापरा. बहुतेक संस्थांना; त्यांच्या ‘नोकरी’ पृष्ठाचा दुवा असेल. फॅशन उद्योगातील नोकऱ्यांसाठी केंद्र म्हणून काम करणाऱ्या अनेक साइट्सही आहेत.

लिंक्डइन सारखे सोशल मीडिया नेटवर्क देखील संधी शोधण्यासाठी; उत्तम व्यासपीठ आहेत. ही पाने नियमितपणे तपासण्याची सवय लावा; आणि काहीतरी समोर येताच अर्ज करा. आपण अर्ज करत असलेल्या नोकरीसाठी; प्रत्येक कव्हर लेटर तयार करणे किती महत्वाचे आहे; यावर ताण घेण्यापेक्षा तुमचे मजबूत मुद्दे ठळक करा; आणि ते कंपनीला कसे लाभ देतील हे स्पष्टपणे सूचित करा.

संधीचा अधिकाधिक फायदा घ्या

तुम्हाला तुमच्या आवडीच्या क्षेत्रामध्ये काम करण्याची संधी मिळाली; तर, संधीचा अधिकाधिक फायदा घ्या. नोकरीच्या कोणत्याही संधी प्रमाणे; सकारात्मक मानसिकता ठेवणे सर्वात महत्वाचे आहे. आपला जास्तीतजास्त वेळ व श्रम; जरी नीरस कार्ये करण्यात खर्च झाले; तरी संकुचित विचार करु नका. कारण प्रत्येक वेळी जेव्हा तुम्ही काहीतरी नवीन करता; तेंव्हा काहीतरी नवीन शिकाल किंवा एखादे कौशल्य प्राप्त कराल; तेव्हा त्यांचा मागोवा ठेवा. तुमचा आत्मविश्वास किती लवकर वाढतो हे पाहून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल. वाचा: All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

तुमच्या स्वप्नातील फॅशन करिअर ओळखा

How to start a career in the fashion
How to start a career in the fashion/ Image by Надежда Дягилева from Pixabay

सर्व उत्पादक गोष्टींपैकी महत्वाची गोष्ट म्हणजे; आपण आपल्या स्वप्नातील नोकरी ओळखणे. त्यासाठी आपण काय केले पाहिजे; आपल्याला काय माहित असणे आवश्यक आहे यावर लक्ष केंद्रित करणे; आणि त्यासाठी निर्णय घेण्यास सक्षम असणे. अशा प्रकारचा अनुभव मिळण्यासाठी अनेक वर्षे लागू शकतात; परंतु करिअरचे निर्णय घेणे आणि आपली पुढील पायरी निश्चित करणे सोपे करते. वाचा: Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

चांगले मार्गदर्शक शोधा (How to start a career in the fashion)

जेंव्हा आपण कोणत्याही क्षेत्रात जाण्याचा विचार करतो तेंव्हा अनुभवी व्यक्तींची खूप मदत होत असते. हाच काळ नम्रपणे शिकण्याचा असतो. झालेल्या चूका स्विकारुन मार्गदर्शकांकडून काहीतरी नवीन शिकण्याचा प्रयत्न करणे हा स्वतःचा विकास करण्याचा सर्वात चांगला मार्ग आहे. तुम्हाला जर जनसंपर्क बद्दल अधिक जाणून घ्यायचे असेल तर,  आपण काही प्रमाणात योगदान देऊ शकता किंवा केवळ प्रक्रियेचे निरीक्षण करु शकता तर त्यासाठी जबाबदार व्यक्तीचे मार्गदर्शन व निरीक्षण विचारात घ्यावे. उद्योगात मार्गदर्शक शोधणे हा देखील एक मार्ग आहे ज्याद्वारे आपण आपल्या नोकरीच्या प्रक्रियेत सूचीबद्ध केलेल्या गोष्टी व्यतिरिक्त इतर गोष्टी शिकू शकता. वाचा: How To Become Miss Universe? | मिस युनिव्हर्स कसे बनायचे?

नवीन कौशल्ये विकसित करा

आपण कौशल्यांबद्दल बरेच काही ऐकले आहे; वास्तविकता अशी आहे: फॅशन उद्योगाला अनेक, अनेक भिन्न प्रतिभा असलेल्या; लोकांची गरज आहे. त्यांना लेखक, रणनीतिकार, डिझायनर, प्रोजेक्ट लीडर, बिझनेस डेव्हलपर; मार्केटर्स, फोटोग्राफर, आणि अकाउंटंट्स या सर्वांची गरज असते. परंतु, आपण ज्या कौशल्यामध्ये चांगले आहात; त्यावर चिकटून राहणे हा एक चांगला मार्ग आहे. जर तुम्ही फॅशन वातावरणात संधी मिळवण्यात अयशस्वी असाल; तर तेथे अजूनही अनेक संस्था आहेत जिथे तुम्ही फॅशन उद्योगाला आवश्यक असलेली नवीनतम कौशल्ये विकसित करु शकता.

कोणत्याही कामात पुढाकार घ्या

कोणत्याही चांगल्या कामाची सुरुवात स्वत: पासून करावी. कोणत्याही गोष्टीत पुढाकार घेण्याचे फार  महत्व असते. सोशल मीडियावर सक्रिय राहाण्यासाठी ब्लॉग हा देखील नेटवर्क तयार करण्याचा आणि फॅशन जगतात ओळख मिळवण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे. जरी तुमच्या भावी नियोक्त्याने तुमच्याबद्दल कधीच काहिही ऐकले नसेल, तरी तुम्ही तुमच्या मोकळ्या वेळेत काय साध्य केले आहे ते दाखवणे तुम्हाला एक मोठी संधी देते. आज ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म तयार करणे पूर्वीपेक्षा सोपे आहे. आपले विचार, प्रेरणा, आपली वैयक्तिक शैली आणि आपले लेखन, सर्जनशील, संपादकीय कौशल्ये सामायिक करण्यासाठी याचा वापर करा. वाचा: A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

फॅशन ट्रेंडसह अद्ययावत रहा

How to start a career in the fashion
How to start a career in the fashion/ Image by katyandgeorge from Pixabay

सर्वात महत्वाचा भाग म्हणजे; फॅशन उद्योगात नियमितपणे काय घडत आहे; याबद्दल अद्ययावत माहिती घेत रहा. हे करण्याचा एक सोपा मार्ग म्हणजे; ट्विटरवर काही मोठे शॉट्स; किंवा मीडिया हाऊसेस फॉलो करणे. दररोज नाश्त्यापूर्वी गरम विषय; आणि नवीनतम फॅशन ट्रेंड स्कॅन करणे. अगोदर मिळवलेली माहिती जेंव्हा तुम्ही तुमचा मोठा निर्णय घेता तेव्हा; तुम्ही एक मत तयार करण्यासाठी आणि मौल्यवान इनपुट प्रदान करण्यासाठी पुरेसे जाणकार असाल.

Conclusion (How to start a career in the fashion)

कोणतेही काम करताना लोक काय म्हणतील; या पेक्षा तुम्हाला काय वाटतं; हे महत्वाचं असत. फॅशन आणि तो करण्याचा आत्मविश्वास असला पाहिजे. कलेवर प्रेम असणा-यांनी एक गोष्ट लक्षात घेतली पाहिजे; की, इतर कोणत्याही कलेप्रमाणे फॅशन ही देखील एक कला आहे. तुमची कल्पना युनिक असेल तर; लोकांना तुम्ही कोण आहात हे सांगण्याची वेळ येत नाही.

वैविधतेने नटलेल्या या क्षेत्रामध्ये; अनेक संधी आहेत. तुमचा उत्साह आणि सर्जनशीलता ही तुमची फॅशन जगतातील; सर्वात मजबूत बाजू आहे. शांत बसण्याची चूक करु नका; आपली बाही सावरा आणि आपण या उद्योगासाठीच बनले आहात; ते इतरांना दाखवून दया! या क्षेत्रात असा ठसा निर्माण करा की तो अजरामर झाला पाहिजे.

Related Posts

Posts Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love