Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, निदान व उपचार

Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, निदान व उपचार

Know all about Cancer

Know all about Cancer | कर्करोग मुख्य तथ्ये, समस्या, कर्करोग कशामुळे होतो? कर्करोगासाठी जोखीम घटक, कर्करोग रोखणे, लवकर निदान व उपचार

कर्करोग हा एक आजार आहे; ज्यामध्ये शरीरातील काही पेशी अनियंत्रितपणे वाढतात; आणि शरीराच्या इतर भागात पसरतात. कर्करोग मानवी शरीरात जवळजवळ कोठेही सुरु होऊ शकतो; जो ट्रिलियन पेशींनी बनलेला आहे. साधारणपणे, मानवी पेशी गुणाकार पद्धतीने वाढतात (पेशी विभाजन नावाच्या प्रक्रियेद्वारे); शरीराला आवश्यक असलेल्या नवीन पेशी तयार करण्यासाठी. जेव्हा पेशी जुन्या होतात किंवा खराब होतात; तेव्हा त्या मरतात आणि नवीन पेशी त्यांची जागा घेतात. (Know all about Cancer)

काहीवेळा ही सुव्यवस्थित प्रक्रिया खंडित होते; आणि असामान्य किंवा खराब झालेल्या पेशी वाढतात; आणि नको तेव्हा गुणाकारा प्रमाणे वाढतात. या पेशी ट्यूमर बनवू शकतात; जे ऊतींचे ढेकूळ असतात. ट्यूमर कर्करोगाचे असू शकतात; किंवा कर्करोग नसतात (सौम्य). (Know all about Cancer)

कर्करोगाच्या ट्यूमर जवळच्या ऊतींमध्ये पसरतात; किंवा आक्रमण करतात आणि नवीन ट्यूमर तयार करण्यासाठी; शरीरातील दूरच्या ठिकाणी जाऊ शकतात. (मेटास्टॅसिस नावाची प्रक्रिया). कर्करोगाच्या ट्यूमरला घातक ट्यूमर देखील म्हटले जाऊ शकते. अनेक कॅन्सरमध्ये घन ट्यूमर बनतात; परंतु रक्ताच्या कर्करोगात, जसे की ल्युकेमिया, सामान्यतः होत नाहीत.

सौम्य ट्यूमर जवळच्या ऊतींमध्ये पसरत नाहीत; किंवा आक्रमण करत नाहीत. काढून टाकल्यावर, सौम्य ट्यूमर सामान्यतः परत वाढत नाहीत; तर कर्करोगाचे ट्यूमर कधीकधी वाढतात. तथापि, सौम्य ट्यूमर कधीकधी खूप मोठे असू शकतात. काही गंभीर लक्षणे निर्माण करु शकतात; किंवा जीवघेणे असू शकतात, जसे की मेंदूतील सौम्य ट्यूमर.

कर्करोग मुख्य तथ्ये (Know all about Cancer)

Know all about Cancer
Know all about Cancer
 1. कर्करोगाने होणाऱ्या मृत्यूंपैकी सुमारे एक तृतीयांश मृत्यू तंबाखूचे सेवन; उच्च बॉडी मास इंडेक्स, अल्कोहोलचा वापर, कमी फळे आणि भाज्यांचे सेवन; आणि शारीरिक हालचालींचा अभाव यामुळे होतात.
 2. हिपॅटायटीस आणि ह्यूमन पॅपिलोमाव्हायरस (HPV); सारखे कर्करोग-उत्पन्न करणारे संक्रमण, कमी- आणि निम्न-मध्यम-उत्पन्न देशांमधील कर्करोगाच्या सुमारे 30% प्रकरणांसाठी जबाबदार आहेत.
 3. उशीरा-टप्प्यात निदान आणि उपचारांचा अभाव सामान्य आहे; विशेषतः कमी आणि मध्यम-उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये. 90% पेक्षा जास्त उच्च-उत्पन्न देशांमध्ये सर्वसमावेशक उपचार उपलब्ध आहेत; परंतु कमी उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये 15% पेक्षा कमी आहेत.
 4. कर्करोगाचा आर्थिक प्रभाव लक्षणीय वाढत आहे; 2010 मध्ये कर्करोगाचा एकूण वार्षिक आर्थिक खर्च;  अंदाजे US$ 1.16 ट्रिलियन इतका होता.

कर्करोग हा शरीराच्या कोणत्याही भागावर परिणाम करु शकणा-या;  रोगांच्या मोठ्या गटासाठी एक सामान्य शब्द आहे. घातक ट्यूमर आणि निओप्लाझम; या इतर संज्ञा वापरल्या जातात. कर्करोगाचे एक निश्चित वैशिष्ट्य म्हणजे असामान्य पेशींची जलद निर्मिती; जी त्यांच्या नेहमीच्या सीमेपलीकडे वाढतात आणि नंतर शरीराच्या लगतच्या भागांवर आक्रमण करतात; आणि इतर अवयवांमध्ये पसरतात. नंतरची प्रक्रिया मेटास्टेसिस म्हणून ओळखली जाते; मेटास्टेसेस हे कर्करोगामुळे मृत्यूचे मुख्य कारण आहेत.

समस्या (Know all about Cancer)

Know all about Cancer
Know all about Cancer

कर्करोग हे जगभरातील मृत्यूचे प्रमुख कारण आहे; 2020 मध्ये सुमारे 10 दशलक्ष मृत्यूचे कारण आहे. 2020 मध्ये सर्वात सामान्य (कर्करोगाच्या नवीन प्रकरणांच्या बाबतीत) हे होते:

 • स्तन (2.26 दशलक्ष प्रकरणे);
 • फुफ्फुस (2.21 दशलक्ष प्रकरणे);
 • कोलन आणि गुदाशय (1.93 दशलक्ष प्रकरणे);
 • प्रोस्टेट (1.41 दशलक्ष प्रकरणे);
 • त्वचा (नॉन-मेलेनोमा) (1.20 दशलक्ष प्रकरणे); आणि
 • पोट (1.09 दशलक्ष प्रकरणे).

2020 मध्ये कर्करोगाच्या मृत्यूची सर्वात सामान्य कारणे होती:

 • फुफ्फुस (1.80 दशलक्ष मृत्यू);
 • कोलन आणि गुदाशय (935 000 मृत्यू);
 • यकृत (830 000 मृत्यू);
 • पोट (769 000 मृत्यू); आणि
 • स्तन (685 000 मृत्यू).

कर्करोग कशामुळे होतो?

कर्करोग हा बहु-चरण प्रक्रियेत सामान्य पेशींच्या ट्यूमर पेशींमध्ये रूपांतरित झाल्यामुळे उद्भवतो; जो सामान्यतः पूर्व-कर्करोगाच्या जखमांपासून; घातक ट्यूमरपर्यंत जातो. हे बदल एखाद्या व्यक्तीच्या अनुवांशिक घटक आणि बाह्य घटकांच्या तीन श्रेणींमधील; परस्परसंवादाचा परिणाम आहेत; ज्यात खालील गोष्टींचा समावेश आहे:

 • भौतिक कार्सिनोजेन्स, जसे की अतिनील आणि आयनीकरण विकिरण.
 • रासायनिक कार्सिनोजेन्स, जसे की एस्बेस्टोस, तंबाखूच्या धुराचे घटक, अफलाटॉक्सिन (एक अन्न दूषित करणारे); आणि आर्सेनिक (पिण्याचे पाणी दूषित करणारे)
 • जैविक कार्सिनोजेन्स, जसे की विशिष्ट विषाणू, बॅक्टेरिया किंवा परजीवी पासून संक्रमण.

डब्ल्यूएचओ, त्याच्या कर्करोग संशोधन एजन्सी, इंटरनॅशनल एजन्सी फॉर रिसर्च ऑन कॅन्सर (IARC) द्वारे; कर्करोगास कारणीभूत घटकांचे वर्गीकरण.

कर्करोगाच्या घटना वयानुसार नाटकीयरित्या वाढतात; बहुधा वयानुसार वाढणाऱ्या विशिष्ट कर्करोगाच्या जोखमीमुळे. एकंदरीत जोखीम जमा होणे हे सेल्युलर दुरुस्तीच्या यंत्रणेच्या प्रवृत्तीसह एकत्रित केले जाते; कारण एखादी व्यक्ती मोठी होते तेव्हा ते कमी प्रभावी होते.

कर्करोगासाठी जोखीम घटक

pexels-photo-5482991.jpeg
Photo by Anna Tarazevich on Pexels.com

तंबाखूचा वापर, अल्कोहोलचा वापर, अस्वास्थ्यकर आहार; शारीरिक निष्क्रियता आणि वायू प्रदूषण; हे कर्करोगासाठी (आणि इतर गैर-संसर्गजन्य रोग) धोका घटक आहेत.

काही जुनाट संक्रमण कर्करोगासाठी जोखीम घटक आहेत; कमी आणि मध्यम उत्पन्न असलेल्या देशांमध्ये; ही एक विशिष्ट समस्या आहे. 2018 मध्ये जागतिक स्तरावर निदान झालेल्या कर्करोगांपैकी; सुमारे 13% कर्करोग हेलिकोबॅक्टर पायलोरी; मानवी पॅपिलोमाव्हायरस (HPV), हिपॅटायटीस बी विषाणू, हिपॅटायटीस सी विषाणू आणि एपस्टाईन-बॅर व्हायरस (3) सह; कर्करोगजन्य संसर्गास कारणीभूत ठरले.

हिपॅटायटीस बी, सी व्हायरस आणि काही प्रकारचे एचपीव्ही; अनुक्रमे यकृत आणि गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगाचा धोका वाढवतात. एचआयव्हीच्या संसर्गामुळे; गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगासारख्या; कर्करोगाचा धोका मोठ्या प्रमाणात वाढतो.

कर्करोगाची जोखीम कमी करणे

30 ते 50% कर्करोग सध्या जोखीम घटक टाळून; आणि विद्यमान पुराव्यावर आधारित; प्रतिबंधक धोरणे लागू करुन टाळता येऊ शकतात. कर्करोगाचे लवकर निदान आणि कर्करोग झालेल्या रुग्णांची योग्य उपचार आणि काळजी; याद्वारे देखील कर्करोगाचा भार कमी केला जाऊ शकतो. ब-याच कॅन्सरचे लवकर निदान झाले आणि योग्य उपचार केले तर; बरा होण्याची दाट शक्यता असते.

कर्करोग प्रतिबंध (Know all about Cancer)

कर्करोगाचा धोका याद्वारे कमी केला जाऊ शकतो:

 • तंबाखू न वापरणे;
 • निरोगी शरीराचे वजन राखणे;
 • फळे आणि भाज्यांसह निरोगी आहार घेणे;
 • नियमितपणे शारीरिक क्रियाकलाप करणे;
 • अल्कोहोलचा हानिकारक वापर टाळणे;
 • तुम्ही ज्या गटासाठी लसीकरणाची शिफारस केली आहे अशा गटाशी संबंधित असल्यास एचपीव्ही आणि हिपॅटायटीस बी विरुद्ध लसीकरण करणे;
 • अतिनील किरणोत्सर्ग टाळणे (जे प्रामुख्याने सूर्यप्रकाश आणि कृत्रिम टॅनिंग उपकरणांच्या प्रदर्शनामुळे होते);
 • आरोग्य सेवेमध्ये रेडिएशनचा सुरक्षित आणि योग्य वापर सुनिश्चित करणे (निदान आणि उपचारात्मक हेतूंसाठी);
 • आयोनायझिंग रेडिएशनच्या व्यावसायिक प्रदर्शनास कमी करणे; आणि
 • रेडॉन (युरेनियमच्या नैसर्गिक क्षयातून निर्माण होणारा किरणोत्सर्गी वायू, जो इमारती, घरे, शाळा; आणि कामाच्या ठिकाणी जमा होऊ शकतो) यासह घराबाहेरील वायू प्रदूषण आणि घरातील वायू प्रदूषणाचा संपर्क कमी करणे.

लवकर शोध घेणे (Know all about Cancer)

कर्करोगाची प्रकरणे लवकर शोधून; त्यावर उपचार केल्यास मृत्यूचे प्रमाण कमी होऊ शकते. लवकर शोधण्याचे दोन घटक आहेत:

लवकर निदान (Know all about Cancer)

Know all about Cancer
Photo by Ksenia Chernaya on Pexels.com

लवकर ओळखल्यास, कर्करोग उपचारांना प्रतिसाद देण्याची अधिक शक्यता असते; आणि त्याचा परिणाम जगण्याची अधिक शक्यता; आणि कमी विकृती; तसेच कमी खर्चिक उपचार होऊ शकते. कॅन्सर लवकर ओळखून आणि काळजी घेण्यास होणारा विलंब टाळून; कॅन्सर रुग्णांच्या जीवनात लक्षणीय सुधारणा करता येतात.

लवकर निदानात तीन घटक असतात

विविध प्रकारच्या कर्करोगाच्या लक्षणांबद्दल जागरूक असणे; आणि जर तुम्हाला काळजी असेल तर; वैद्यकीय सल्ला घेण्याचे महत्त्व;

 • क्लिनिकल मूल्यांकन आणि निदान सेवांमध्ये प्रवेश; आणि
 • उपचार सेवांसाठी वेळेवर संदर्भ.
 • लक्षणात्मक कर्करोगाचे लवकर निदान सर्व सेटिंग्जमध्ये; आणि बहुतेक कर्करोगांमध्ये संबंधित आहे. निदान, उपचार आणि काळजी यामध्ये होणारा विलंब आणि अडथळे कमी करण्यासाठी; कर्करोग कार्यक्रम तयार केले पाहिजेत.

स्क्रीनिंग (Know all about Cancer)

स्क्रिनिंगचे उद्दिष्ट अशा व्यक्तींना ओळखणे आहे; ज्यांना विशिष्ट कर्करोग किंवा कर्करोगापूर्वीची लक्षणे दिसण्याआधी सूचित करतात. जेव्हा स्क्रीनिंग दरम्यान विकृती ओळखल्या जातात; तेव्हा निदान स्थापित करण्यासाठी; पुढील चाचण्या केल्या पाहिजेत; आवश्यक असल्यास उपचारासाठी संदर्भ द्यावा.

काही कॅन्सर प्रकारांसाठी स्क्रीनिंग प्रोग्राम प्रभावी आहेत; परंतु सर्व प्रकारच्या कर्करोगासाठी नाही; आणि सर्वसाधारणपणे लवकर निदान करण्यापेक्षा ते अधिक जटिल आणि संसाधन-केंद्रित असतात; कारण त्यांना विशेष उपकरणे आणि समर्पित कर्मचारी आवश्यक असतात. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

जास्त खोटे सकारात्मक अभ्यास टाळण्यासाठी; स्क्रीनिंग प्रोग्रामसाठी रुग्णाची निवड; वय आणि जोखीम घटकांवर आधारित असते. स्क्रीनिंग पद्धतींची उदाहरणे:

 • गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगासाठी एचपीव्ही चाचणी;
 • PAP सायटोलॉजी चाचणी; गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगासाठी;
 • गर्भाशयाच्या मुखाच्या कर्करोगासाठी एसिटिक ऍसिड (VIA) सह व्हिज्युअल तपासणी;
 • मजबूत किंवा तुलनेने मजबूत आरोग्य प्रणाली असलेल्या सेटिंग्जमध्ये स्तनाच्या कर्करोगासाठी मॅमोग्राफी तपासणी.

स्क्रीनिंग आणि लवकर निदान कार्यक्रम या दोन्हींसाठी गुणवत्ता हमी आवश्यक आहे.

उपचार (Know all about Cancer)

Know all about Cancer
Photo by Thirdman on Pexels.com

योग्य आणि प्रभावी उपचारांसाठी योग्य कर्करोगाचे निदान आवश्यक आहे; कारण प्रत्येक कर्करोगाच्या प्रकाराला विशिष्ट उपचार पद्धतीची आवश्यकता असते. उपचारांमध्ये सामान्यतः रेडिओथेरपी, केमोथेरपी; आणि शस्त्रक्रिया यांचा समावेश होतो. उपचाराची उद्दिष्टे निश्चित करणे; ही एक महत्त्वाची पहिली पायरी आहे. प्राथमिक ध्येय सामान्यतः कर्करोग बरा करणे; किंवा लक्षणीय आयुष्य वाढवणे हे असते. रुग्णाच्या जीवनाची गुणवत्ता सुधारणे; हे देखील एक महत्त्वाचे ध्येय आहे. कर्करोगाच्या अंतिम टप्प्यात रुग्णाच्या शारीरिक, मनोसामाजिक आणि आध्यात्मिक कल्याणासाठी; आणि उपशामक काळजीच्या समर्थनाद्वारे हे साध्य केले जाऊ शकते. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

स्तनाचा कर्करोग, गर्भाशयाच्या ग्रीवेचा कर्करोग, तोंडाचा कर्करोग आणि कोलोरेक्टल कर्करोग; यासारखे काही सर्वात सामान्य कर्करोगाचे प्रकार लवकर आढळल्यास; आणि सर्वोत्तम पद्धतींनुसार उपचार केल्यास बरा होण्याचे दर जास्त असतात.

काही कर्करोगाचे प्रकार, जसे की टेस्टिक्युलर सेमिनोमा आणि लहान मुलांमधील ल्युकेमिया आणि लिम्फोमाचे विविध प्रकार; शरीराच्या इतर भागात कर्करोगाच्या पेशी उपस्थित असताना देखील; योग्य उपचार प्रदान केल्यास बरा होण्याचे प्रमाण जास्त असते.

दुःखशामक काळजी (Know all about Cancer)

पॅलिएटिव्ह केअर म्हणजे बरा होण्याऐवजी; कॅन्सरमुळे उद्भवणारी लक्षणे; रुग्ण आणि त्यांच्या कुटुंबीयांच्या जीवनाची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी उपचार. उपशामक काळजी लोकांना अधिक आरामात जगण्यास; मदत करू शकते. कर्करोगाच्या प्रगत अवस्थेतील रूग्णांचे प्रमाण जास्त असलेल्या ठिकाणी; जेथे बरा होण्याची शक्यता कमी असते अशा ठिकाणी याची विशेषतः आवश्यकता असते. वाचा; Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

कर्करोगाच्या प्रगत अवस्था असलेल्या 90% पेक्षा जास्त रुग्णांना; पॅलिएटिव्ह केअरद्वारे शारीरिक, मनोसामाजिक आणि आध्यात्मिक समस्यांपासून मुक्ती मिळणे शक्य आहे. वाचा: What are the Benefits of Milk Thistle? | काटेरी दुध फुलांचे फायदे

प्रभावी सार्वजनिक आरोग्य धोरणे, ज्यात समुदाय- आणि घर-आधारित काळजी समाविष्ट आहे; रुग्णांना आणि त्यांच्या कुटुंबियांना वेदना आराम आणि उपशामक काळजी प्रदान करणे आवश्यक आहे.

कर्करोगाच्या 80% पेक्षा जास्त लोकांना टर्मिनल टप्प्यात कर्करोगाने ग्रस्त असलेल्या मध्यम ते गंभीर कर्करोगाच्या वेदनांच्या उपचारांसाठी; तोंडी मॉर्फिनमध्ये सुधारित प्रवेशाची जोरदार शिफारस केली जाते.

वाचा: Know the best foods for Senior Citizens | ज्येष्ठांसाठी

WHO प्रतिसाद (Know all about Cancer)

cardboard boxes with world health organization sticker
Photo by Asad Photo Maldives on Pexels.com

2017 मध्ये, जागतिक आरोग्य असेंब्लीने एकात्मिक दृष्टीकोन (WHA70.12); च्या संदर्भात कर्करोग प्रतिबंध आणि नियंत्रणाचा ठराव पास केला; जो सरकार आणि WHO यांना प्रतिबंध आणि नियंत्रणासाठी जागतिक कृती आराखड्यात निर्दिष्ट लक्ष्य साध्य करण्यासाठी; कृतीला गती देण्याचे आवाहन करतो. NCDs 2013-2020 आणि कर्करोगामुळे अकाली मृत्यू कमी करण्यासाठी; शाश्वत विकासासाठी 2030 चा UN अजेंडा. वाचा: What is Mucormycosis Black Fungus Disease |बुरशीजन्य आजार

WHO आणि IARC इतर UN संस्था आणि भागीदारांसह सहयोग करतात:

 • कर्करोग प्रतिबंध आणि नियंत्रणासाठी राजकीय वचनबद्धता वाढवा;
 • मानवी कर्करोगाची कारणे आणि कार्सिनोजेनेसिसच्या यंत्रणेवर समन्वय साधणे आणि संशोधन करणे;
 • कर्करोगाच्या ओझ्याचे निरीक्षण करा (कर्करोग नोंदणीवरील ग्लोबल इनिशिएटिव्हच्या कामाचा भाग म्हणून);
 • कर्करोग प्रतिबंध आणि नियंत्रणासाठी “सर्वोत्तम खरेदी” आणि इतर किफायतशीर, प्राधान्य धोरणे ओळखा;
 • प्रतिबंध, लवकर निदान, स्क्रीनिंग, उपचार आणि उपशामक आणि प्रौढ आणि बालक अशा दोन्ही प्रकारच्या कॅन्सरसाठी उपाय योजना; आणि अंमलबजावणीचे मार्गदर्शन करण्यासाठी मानके आणि साधने विकसित करा;
 • राष्ट्रीय आणि स्थानिक स्तरावर आरोग्य प्रणाली मजबूत करण्यासाठी; त्यांना कर्करोग उपचारांमध्ये प्रवेश सुधारण्यास मदत करणे; वाचा: How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी
वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची
 •  कर्करोगावरील 2020 WHO अहवालामध्ये कर्करोग प्रतिबंध आणि नियंत्रणासाठी अजेंडा सेट करा;
 • गर्भाशयाच्या ग्रीवेच्या कर्करोगाच्या निर्मूलनाला गती देण्यासाठी; जागतिक धोरणाचा एक भाग म्हणून सरकार आणि त्यांच्या भागीदारांना; उच्च-गुणवत्तेच्या गर्भाशयाच्या ग्रीवेचा कर्करोग नियंत्रण कार्यक्रम तयार; आणि टिकवून ठेवण्यासाठी जागतिक नेतृत्व तसेच तांत्रिक सहाय्य प्रदान करणे;
 • WHO ग्लोबल ब्रेस्ट कॅन्सर इनिशिएटिव्हच्या माध्यमातून समन्वित अंमलबजावणीला गती देण्यासाठी; आरोग्य प्रोत्साहन, वेळेवर निदान आणि काळजी घेण्यावर लक्ष केंद्रित करून; स्तन कर्करोग नियंत्रण सुधारणे आणि स्तनाच्या कर्करोगामुळे टाळता येण्याजोगे मृत्यू कमी करणे; वाचा: Don’t sleep under a tree at night Why? | रात्री झाडाखाली झोपू नये
 • CureAll दृष्टीकोन वापरून बालपण कर्करोगासाठी डब्ल्यूएचओ ग्लोबल इनिशिएटिव्ह फॉर चाइल्डहुड कॅन्सरचा एक भाग म्हणून; निर्देशित देश समर्थन, प्रादेशिक नेटवर्क आणि जागतिक कृतीद्वा; बालपण कर्करोगासाठी जगण्याची क्षमता सुधारण्यासाठी सरकारांना समर्थन द्या; वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक
 • देशांना सर्वोत्तम सराव हस्तक्षेप जलद, प्रभावी हस्तांतरित करण्यासाठी तांत्रिक सहाय्य प्रदान करा.

संदर्भ (Know all about Cancer)

(1) Ferlay J, Ervik M, Lam F, Colombet M, Mery L, Piñeros M, et al. जागतिक कर्करोग वेधशाळा; कर्करोग आज. ल्योन: कर्करोगावरील संशोधनासाठी आंतरराष्ट्रीय एजन्सी; 2020 (https://gco.iarc.fr/today, फेब्रुवारी 2021 मध्ये प्रवेश केला). वाचा: How to get rid of house lizards? | घरातून पाली घालविण्याचे उपाय

(2) GBD परिणाम साधन. सिएटल (WA): इन्स्टिट्यूट फॉर हेल्थ मेट्रिक्स, वॉशिंग्टन विद्यापीठ; 2020 (http://ghdx.healthdata.org/gbd-results-tool, फेब्रुवारी2021 मध्ये प्रवेश केला). वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

(३) डी मार्टेल सी, जॉर्जेस डी, ब्रे एफ, फेर्ले जे, क्लिफर्ड जीएम. 2018 मध्ये संक्रमणास कारणीभूत कर्करोगाचा जागतिक भार: जगभरातील घटनांचे विश्लेषण. लॅन्सेट ग्लोब हेल्थ. 2020;8(2):e180-e190. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

(4) गैर-संसर्गजन्य रोगांच्या प्रतिबंध आणि नियंत्रणासाठी राष्ट्रीय क्षमतेचे मूल्यांकन: 2019 च्या जागतिक सर्वेक्षणाचा अहवाल. जिनिव्हा: जागतिक आरोग्य संघटना; 2020. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

(5) वाइल्ड सीपी, वेडरपास ई, स्टीवर्ट बीडब्ल्यू, संपादक. जागतिक कर्करोग अहवाल: कर्करोग प्रतिबंधासाठी कर्करोग संशोधन. ल्योन: कर्करोगावरील संशोधनासाठी आंतरराष्ट्रीय एजन्सी; 2020. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

(6) कर्करोग नोंदणी विकासासाठी जागतिक पुढाकार. ल्योन: कर्करोगावरील संशोधनासाठी आंतरराष्ट्रीय एजन्सी; 2020 (https://gicr.iarc.fr/about-the-gicr/the-value-of-cancer-data/, फेब्रुवारी 2021 मध्ये प्रवेश).वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

(टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे.)

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love