Skip to content
Marathi Bana » Posts » Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

Reasons for Drinking Coconut Water

Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी पिण्याची कारणे; आपण आपल्या आहारात नारळ पाण्याचा समावेश का केला पाहिजे? वाचा सविस्तर

नारळ पाणी हे आपल्यासाठी ज्ञात असलेले; सर्वात ताजेतवाने आणि नैसर्गिक पेयांपैकी एक आहे. गोड, खमंग चवीशिवाय, नारळाच्या पाण्यात सोडियम; पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम सारख्या; इलेक्ट्रोलाइट्सचा समूह देखील आहे. त्याच्या पौष्टिक फायद्यांव्यतिरिक्त; नारळाचे पाणी, जेव्हा थेट त्वचेवर लावले जाते; तेव्हा ते मुरुमांशी लढण्यास मदत करु शकते. (Reasons for Drinking Coconut Water)

पुढच्या वेळी जेव्हा तुम्हाला तुमची तहान भागवायची असेल; तेव्हा नारळाचे पाणी घेण्याचा विचार करा. ट्रेंडी पेय नैसर्गिक जीवनसत्त्वे आणि खनिजांनी भरलेले आहे; जे हायड्रेशनमध्ये मदत करतात; स्मूदीज आणि सॅलड सारख्या इतर पाककृतींमध्येही ते वारंवार वापरतात.

नारळ पाणी म्हणजे काय?

Reasons for Drinking Coconut Water

नारळाचे पाणी, जे नारळाच्या आत आढळणारे स्पष्ट द्रव आहे; ते नारळाच्या दुधापेक्षा वेगळे आहे, जे नारळाचे पाणी किसलेल्या नारळासह एकत्र करते. नारळाच्या पाण्याला किंचित गोड, खमंग चव असते; आणि त्यात साखर आणि कॅलरीज कमी असतात.

तथापि, त्यात पोटॅशियम, सोडियम आणि मॅग्नेशियम सारख्या इलेक्ट्रोलाइट्सचाही समावेश आहे; जे गमावलेल्या पोषक तत्वांची भरपाई करण्यास मदत करते. याचा अर्थ असा आहे की व्यायामानंतर; किंवा सौम्य आजाराच्या वेळी; नारळाचे पाणी पिणे चांगले आहे.

नारळ पाणी पिण्याचे फायदे

नारळाचे पाणी पिणे हा अत्यंत आरोग्यदायी व निरोगी आहाराचा एक भाग आहे; कारण ते चरबी, कोलेस्टेरॉल आणि फॅट्सपासून मुक्त; तसेच कॅलरी मुक्त असून पूर्णपणे हायड्रेटेड राहण्यास मदत करते. खाली नारळ पाणी पिण्याचे काही फायदे आहेत.

1. हायड्रेशनमध्ये मदत (Reasons for Drinking Coconut Water)

स्पोर्ट्स ड्रिंक्सशी तुलना करता; त्यामध्ये साखर आणि फ्लेवरिंग्स भरले जाऊ शकतात; परंतू नारळाच्या पाण्यात कॅलरी आणि कर्बोदके कमी असतात. पोटॅशियम, सोडियम आणि मॅग्नेशियमचे इलेक्ट्रोलाइट्स; नारळाच्या पाण्याच्या आकर्षणात मोठी भूमिका बजावतात.

इलेक्ट्रोलाइट्समुळे काही अभ्यास असे सूचित करतात की; ते विशेषत: व्यायामाशी संबंधित हायड्रेशनमध्ये मदत करु शकते. केवळ सोडियमने समृद्ध असलेले नारळाचे पाणी वापरावे; नारळ पाणी काही लोकांसाठी उत्तम पर्याय असू शकत नाही; कारण जे एक तास किंवा त्याहून अधिक व्यायाम करतात; त्यांच्यासाठी नारळ पाणी राखीव असावे; कारण नारळाच्या पाण्यात इलेक्ट्रोलाइट्स भिन्न असतात. या परिस्थितींसाठी स्पोर्ट्स ड्रिंक हा अधिक विश्वासार्ह पर्याय असू शकतो असे काहिंचे म्हणने आहे.

Reasons for Drinking Coconut Water

व्यायामादरम्यान कमी झालेल्या प्रत्येक पौंड वजनासाठी; तुम्हाला तुमचे शरीर सुमारे 20 औंस द्रवपदार्थाने भरुन काढावे लागेल. मग ते नारळाचे पाणी असो; स्पोर्ट्स ड्रिंक असो किंवा साधे पाणी असो. पाणी हा अजूनही हायड्रेट करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग आहे.

नारळ पाणी हे गॅटोरेड सारख्या स्पोर्ट्स ड्रिंक्ससाठी नैसर्गिक पर्याय असू शकते. नारळाच्या पाण्यात सहसा सरासरी स्पोर्ट्स ड्रिंकपेक्षा जास्त पोटॅशियम असते; परंतु त्यात सोडियम कमी असतो, मुख्य इलेक्ट्रोलाइट घामाने गमावला जातो.

याव्यतिरिक्त, त्यात अनेक स्पोर्ट्स ड्रिंकपेक्षा कमी कार्बोहायड्रेट्स आहेत; याचा अर्थ असा आहे की; दीर्घ व्यायामादरम्यान ते कदाचित पुरेशी उर्जा वाढवू शकत नाही; परंतु ते नंतर रीहायड्रेशनमध्ये मदत करू शकते. नारळाच्या पाण्यात सोडियम असते; जे उन्हाळ्यात घामाने शरीरातून निघून जाणारे मीठ भरुन काढण्यास मदत करते.

2. पोटॅशियम जास्त (Reasons for Drinking Coconut Water)

बहुतेक लोकांना त्यांच्या आहारातून पुरेसे पोटॅशियम मिळत नाही. हे खनिज तुमच्या लघवीद्वारे तुमच्या शरीरातील अतिरिक्त सोडियम काढून टाकण्यास मदत करते.

नारळाच्या पाण्यात नैसर्गिक इलेक्ट्रोलाइट्स असतात; उदाहरणार्थ, 1 कप नारळ पाण्यामध्ये 600 मिलीग्राम पोटॅशियमचा विश्वसनीय स्रोत आहे. पोटॅशियम शरीरात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते; ज्यामध्ये मूत्रपिंडाचे कार्य आणि स्नायूंच्या आकुंचनास मदत होते.

3. रक्तदाब कमी करते (Reasons for Drinking Coconut Water)

प्राथमिक संशोधन असे सूचित करते की; नारळाच्या पाण्यामुळे उच्च रक्तदाब असलेल्या लोकांमध्ये; रक्तदाब कमी होऊ शकतो. तथापि, जर तुम्ही रक्तदाबावर औषध घेत असाल; तर नारळाचे पाणी टाळणे चांगले आहे; कारण ते रक्तदाब खूप कमी करु शकते. प्राथमिक संशोधन असे सूचित करते की नारळाचे पाणी रक्तदाब कमी करू शकते; उच्च रक्तदाब असलेल्या रुग्णांना याची शिफारस केली जाते.

Reasons for Drinking Coconut Water

कोणत्याही शस्त्रक्रियेच्या दोन आठवड्यांपूर्वी; तुम्ही नारळाचे पाणी पिऊ नये अशी शिफारस देखील केली जाते; कारण पोटॅशियमच्या उच्च पातळीमुळे ते तुमच्या रक्तदाबावर परिणाम करु शकते.

नारळाचे पाणी हृदयाचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करू शकते; त्यातील पोटॅशियम रक्तदाब कमी करण्यास मदत करू शकते. याव्यतिरिक्त, एका जुन्या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; नारळ पाणी हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यास मदत करु शकते. परंतू अशा व्यक्तींनी त्यांच्या डॉक्टरांच्या आहाराच्या शिफारशींचे पालन केले पाहिजे.

4. कॅलरी कमी करते (Reasons for Drinking Coconut Water)

इतर अनेक फळांच्या रसांमध्ये कॅलरी; साखर आणि कर्बोदके जास्त प्रमाणात असू शकतात. परंतू, नारळाच्या पाण्यात कॅलरीज कमी असतात; ज्यांना गोड पेय आवडत नाही त्यांच्यासाठी ते एक उत्तम पर्याय आहे.

एक कप नारळाच्या पाण्यात 45 कॅलरीज असतात; सोडा आणि ज्यूस सारख्या पेयांसाठी हे एक उत्तम पर्याय आहे; ज्यात सामान्यतः कॅलरी, शर्करा आणि कार्बोहायड्रेट्स जास्त असतात.

ज्याला साधे पाणी अतृप्त वाटत असेल त्यांना असे दिसून येईल की; दिवसभर नारळाचे पाणी पिल्याने त्यांचे हायड्रेशन सुधारते व खालील फायदे देते.

  • ऊर्जा पातळी वाढते
  • पचनास समर्थन
  • आकलनशक्ती सुधारते
  • सांधेदुखी कमी करते
  • वजन व्यवस्थापित करते
  • मूत्रपिंडातील खडे प्रतिबंधित करते
  • शरीराचे तापमान नियंत्रित करते
  • डोकेदुखीची घटना कमी करते
  • हृदयाचे आरोग्य सुधारते

5. चरबी आणि कोलेस्ट्रॉल मुक्त

नारळाचे पाणी, 94% पाणी आहे; आणि ते मोठ्या प्रमाणात; चरबी आणि कोलेस्ट्रॉल मुक्त आहे; हा सर्वांसाठी आरोग्यदायी पर्याय आहे. नारळाचे पाणी जितके जास्त जुने होईल; तितके त्याचे पोषक घटक कमी होतात. त्याला विचित्र चव येऊ शकते; म्हणून पाण्यासाठी नारळ वापरतांना त्याची कालबाह्यता विचारात घेतली पाहिजे.

Reasons for Drinking Coconut Water

नारळाच्या पाण्यात अँटिऑक्सिडेंट असतात; जे ऑक्सिडेटिव्ह तणाव आणि मुक्त रॅडिकल्सला तटस्थ करण्यास मदत करतात. नारळाच्या पाण्यातील अँटिऑक्सिडंट्सचा शोध; गेल्या काही वर्षांतील अनेक अभ्यासांनी घेतला असला तरी; तुलनेने काही मानवी सहभागींचा समावेश करण्यात आला आहे. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

6. किडनी स्टोन प्रतिबंध (Reasons for Drinking Coconut Water)

किडनी स्टोन प्रतिबंध करण्यासाठी हायड्रेटेड राहणे महत्वाचे आहे; नारळ पाणी पिणे, संतुलित आहाराचा भाग म्हणून; आराम देऊ शकते आणि तुमची प्रणाली फ्लश करण्यात मदत करु शकते. 2018 च्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की नारळाच्या पाण्याने; मूत्रातून पोटॅशियम, क्लोराईड आणि सायट्रेट काढून टाकण्याचे प्रमाण वाढवते.

नारळाचे पाणी नियमितपणे पिल्याने; किडनीचे आरोग्य सुधारण्यास मदत होऊ शकते. अभ्यासानुसार, मुतखडा नसलेल्या सहभागींमध्ये; नारळाच्या पाण्याने त्यांना लघवी करताना अधिक सायट्रेट, पोटॅशियम आणि क्लोराईड गमावण्यास मदत केली. त्यामुळे हे सूचित करते की; नारळाचे पाणी खडे सोडण्यास किंवा त्यांना तयार होण्यापासून रोखण्यास मदत करू शकते. नारळाच्या पाण्यामुळे; मधुमेहामुळे होणारे मूत्रपिंडाचे नुकसान कमी होण्यास मदत होऊ शकते.

7. त्वचा निरोगी राहते (Reasons for Drinking Coconut Water)

नारळाचे पाणी त्याच्या प्रतिजैविक गुणधर्मांमुळे; मुरुमांविरुद्धच्या लढाईत देखील मदत करु शकते; असे प्राथमिक अभ्यासातून सूचित होते. संशोधनात असेही दिसून आले आहे की; नारळाच्या पाण्याचे सेवन केल्याने; अँटिऑक्सिडंट प्रणालीला मुक्त रॅडिकल्सचे परिणाम निष्प्रभ करुन मदत होऊ शकते. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

नारळाचे पाणी पिणे किंवा ते त्वचेवर लावल्याने; मॉइश्चरायझिंग प्रभाव पडतो. याव्यतिरिक्त, 2015 च्या अभ्यासात असे आढळून आले की नारळाच्या पाण्याचे सेवन केल्याने; मुक्त रॅडिकल्सचे नुकसान टाळण्यास मदत होते. हे मानवांसाठी खरे असल्यास; पेय वृद्धत्वाची चिन्हे कमी करण्यास मदत करू शकते; जरी याची पुष्टी करण्यासाठी अधिक संशोधन आवश्यक आहे.

8. रक्तातील साखर नियंत्रित करते

drink-g0bec1a584_1920

साखरयुक्त पेयेऐवजी; नारळाचे पाणी प्यायल्याने मधुमेह असलेल्या व्यक्तीला; त्यांच्या रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत होऊ शकते. तथापि, नारळाच्या पाण्यात नैसर्गिक शर्करा असते; म्हणून एखाद्या व्यक्तीला त्याचे सेवन मर्यादित करावे लागेल. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

संशोधकांना असे आढळून आले की नारळाच्या पाण्यामुळे रक्तातील साखर नियंत्रणात सुधारणा होते; आणि एकूण रक्तातील साखरेची पातळी कमी होते. वाचा: Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड खा आणि वजनकमी करा

9. वजन कमी करण्यास मदत होते

शुद्ध नारळाच्या एक कप पाण्यात 45 कॅलरीज असतात; ज्यामुळे ते अधिक साखरयुक्त पेयांसाठी आरोग्यदायी बदलते. हे स्वॅप केल्याने वजन कमी करण्याच्या प्रयत्नांना मदत होऊ शकते; आणि वजन मध्यम राखण्यात मदत होऊ शकते.

जर एखादी व्यक्ती साध्या पाण्यापेक्षा नारळाच्या पाण्याला प्राधान्य देत असेल; तर आहारात अधिक नारळाच्या पाण्याचा समावेश केल्यास; हायड्रेशन वाढू शकते आणि हे वजन कमी करण्यात मदत करू शकते. वाचा: Amazing Health Benefits of Bananas | केळीचे आरोग्यदायी फायदे

10. गर्भधारणेदरम्यान नारळ पाणी पिणे

एखादी व्यक्ती सामान्यत: गर्भधारणेदरम्यान नारळाचे पाणी पिऊ शकते; जोपर्यंत ते रेफ्रिजरेट केलेले असते आणि कालबाह्य होत नाही. नारळाच्या पाण्यातील इलेक्ट्रोलाइट्स; मॉर्निंग सिकनेसच्या वेळी गमावलेल्या लोकांना भरुन काढण्यास मदत करु शकतात. वाचा: What is the right stage to eat banana? | केळी कशी खावी

त्यातील पोषक घटक विकसनशील गर्भाला फायदेशीर ठरु शकतात. ज्यांना गर्भधारणेदरम्यान नारळ पाणी पिण्याबद्दल शंका असेल; त्यांनी आरोग्यसेवा व्यावसायिकांशी चर्चा करावी. वाचा: Health Benefits of Cactus | कॅक्टसचे आरोग्यदायी फायदे 

11. अनेक पोषक घटक (Reasons for Drinking Coconut Water)

coconut-water-g62f69f8fa_1920

नारळाच्या पाण्यात कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियमसह; पोटॅशियमच्या पलीकडे अनेक पोषक घटक असतात. एक कप नारळाच्या पाण्यात सुमारे 600 मिलीग्राम पोटॅशियमचा विश्वसनीय स्रोत असतो; तर संदर्भासाठी, एका मध्यम केळीमध्ये 420 मिलीग्राम विश्वसनीय स्रोत असतो. पोटॅशियमचे सेवन वाढवू पाहणाऱ्या प्रत्येकासाठी नारळ पाणी; हा एक चांगला पर्याय असू शकतो.

पोटॅशियम द्रव आणि इलेक्ट्रोलाइट पातळी संतुलित ठेवण्यास मदत करते; विशेषत: व्यायामादरम्यान. आणि नारळाच्या पाण्यात सोडियमपेक्षा जास्त पोटॅशियम असल्यामुळे; पोटॅशियम सोडियमचा रक्तदाबावर होणारा परिणाम संतुलित ठेवण्यास मदत करु शकते; आणि त्यामुळे रक्तदाब कमी होण्यास मदत होऊ शकते. वाचा: Health Benefits of Soybean: सोयाबीनचे आरोग्यदायी फायदे

कॅल्शियम हाडे आणि दातांच्या मजबुतीला समर्थन देते; आणि ते स्नायूंना आकुंचन आणि योग्यरित्या कार्य करण्यास मदत करते. एक कप नारळाच्या पाण्यात सुमारे 56 मिलीग्राम कॅल्शियम असते. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

मॅग्नेशियम स्नायूंमध्ये कॅल्शियम आणि पोटॅशियम हलविण्यास मदत करते; आणि ते ऊर्जा उत्पादन आणि अवयवांच्या कार्यास देखील मदत करते. एक कप नारळाच्या पाण्यात सुमारे; 60 एमजी मॅग्नेशियमचा विश्वसनीय स्रोत असतो. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

तथापि, नारळाचे पाणी कॅल्शियम किंवा मॅग्नेशियमचा एक केंद्रित स्त्रोत नाही; म्हणून शरीराला इतर स्त्रोतांकडून देखील हे पोषक द्रव्ये शोषून घेणे आवश्यक आहे. वाचा: Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love