Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम  

Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम  

Amazing Health Benefits of Soaked Almonds

Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम; भिजवलेल्या बदामाचे आश्चर्यकारक परंतू, आरोग्यदायी फायदे; जे तुमचे आयुष्य बदलू शकतात

बहुतेक ड्रायफ्रूट्समध्ये भरपूर खनिजे, प्रथिने, फायबर आणि जीवनसत्त्वे असतात; ज्यामुळे ते चवदार आणि स्वादिष्ट देखील असतात. सुका मेवा हा रोजच्या स्नॅक्ससाठी; उत्कृष्ट आणि आरोग्यदायी पर्याय आहे. सुक्या मेव्याच्या सेवनाने ऊर्जा आणि तग धरण्याची क्षमता वाढते; तसेच ते फायबरमध्ये समृद्ध आहेत; ज्याचा अर्थ उत्तम पचन आणि एकूण आरोग्य आहे. (Amazing Health Benefits of Almonds)

नट हे प्रथिने आणि लोहाचे उत्तम स्रोत आहेत; विशेषतः जर तुम्ही शाकाहारी असाल. सुक्या फळांमध्ये कॅल्शियम, तांबे, लोह, मॅग्नेशियम, पोटॅशियम, फॉस्फरस, प्रथिने, रिबोफ्लेविन; व्हिटॅमिन ए, सी, ई, के, बी6 आणि झिंक यांचा समृद्ध स्रोत आहे. याचा अर्थ निरोगी हाडे, स्नायू, नसा, दात; त्वचा, ॲनिमिया, हृदयरोग, उच्च कोलेस्ट्रॉल, रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करणे; आणि बरेच काही.

सर्व प्रकारचा सुका मेवा उत्तम आरोग्यासाठी भरपूर फायदे देतात; परंतू तुम्ही बदामाचे सेवन कसे करता; हे देखील महत्त्वाचे आहे. प्रत्येक सुक्या मेव्याचे स्वतःचे फायदे आहेत; आणि भिजवलेल्यांचे स्वतःचे फायदे आहेत. येथे आपण भिजवलेल्या बदामाच्या फायद्यांविषयी; सांगणार आहोत. आपल्या सर्वांना माहित आहे की बदामामुळे डोळे, मेंदू; आणि शरीराच्या इतर अनेक कार्यांना फायदा होतो. पण भिजवलेले बदाम आपली व्यवस्था आणि जगण्याची पद्धत कशी उंचावतात?

बहुतेक लोक बदाम भाजलेले किंवा कच्च्या स्वरुपात खाणे पसंत करतात; पण भिजवलेल्या स्वरुपात सेवन करणे अधिक फायदेशीर आहे. हे चांगल्या पचनसंस्थेपासून कर्करोगास कारणीभूत घटकांशी लढा देण्यापर्यंत; अनेक फायदे देते. जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि अँटिऑक्सिडंट्सच्या समृद्ध सामग्रीमुळे; भिजवलेल्या बदामाचे अनेक फायदे आहेत.

कच्च्यापेक्षा भिजवलेले बदाम चांगले का असतात?

Photo by Keegan Evans on Pexels.com

कच्च्या बदामापेक्षा भिजवलेले बदाम चांगले का असतात? सर्वात मूलभूत कारण म्हणजे; भिजवलेले बदाम चवीनुसार आणि गुणांमध्ये चांगले असतात; कारण भिजवल्याने बदामाचा बाह्य थर आणि पोत मऊ होतो. त्यामुळे ते खाणे सोपे होते; विशेषत: वृद्ध लोक किंवा लहान मुलांना ते खाणे सोपे होते. बदामाच्या बाह्य तपकिरी आवरणामध्ये; फायटिक ऍसिड आणि टॅनिन असतात.

बदाम भिजवल्याने हे दोन विरोधी पोषक घटक बदामातील इतर उपजत पोषक घटकांमध्ये व्यत्यय आणत नाहीत; याची खात्री होते. भिजवलेल्या बदामांची चवही चांगली लागते; कारण बाहेरील आणि कडू थर काढून टाकला जातो. एकंदरीत, कच्च्या बदामांपेक्षा भिजवलेले बदाम कोणत्याही दिवशी चांगले असतात; मग ते चांगले चवीचे असो किंवा चांगले पोषण असो.

बदाम भिजवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग कोणता आहे?

बदाम भिजवणे ही एक सोपी प्रक्रिया आहे; तुम्हाला फक्त बदाम, एक वाटी आणि स्वच्छ पाणी हवे आहे.

पद्धत:

  • बदाम एका भांड्यात घ्या
  • पाणी घाला जेणेकरुन बदाम पूर्णपणे बुडतील
  • बदाम किमान 8 ते 12 तास किंवा रात्रभर भिजवून ठेवा
  • सकाळी पाणी काढून टाका
  • तुम्ही आता मऊ झालेल्या बदामाच्या वरील टरफलासह; बदामाचे सेवन करु शकता किंवा टरफल काढून टाकू शकता.

तुम्हाला भिजवलेल्या बदामाचे फायदे मिळतील याची खात्री करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे; ते सकाळी रिकाम्या पोटी घेणे. जर तुम्हाला अधिक पोषण हवे असेल तर; तुम्ही बदाम दुधात भिजवू शकता.

भिजवलेल्या बदामाचे काय फायदे आहेत?

कच्च्या बदामापेक्षा भिजवलेल्या बदामाचे फायदे केवळ चवीच्या दृष्टीनेच चांगले आहेत असे नाही, तर त्यात बाहेरील तपकिरी आच्छादन नसल्यामुळे; आतल्या पोषणाला विरोध करणारी पोषक तत्त्वे असतात. जर तुम्हाला दररोज बदाम खायचे असतील; आणि त्यात असलेल्या पोषणाचा फायदा घ्यायचा असेल; तर आम्ही तुम्हाला कच्च्या किंवा भाजलेल्या बदामांपेक्षा; भिजवलेल्या आवृत्तीचा वापर करण्यास सुचवू. भिजवलेल्या बदामाचे कोणते फायदे आहेत ते पाहूया.

मेंदूचे कार्य सुधारते

Photo by emre keshavarz on Pexels.com

बदाम हे L-carnitine चा एक उत्तम स्रोत आहे; जो मेंदूच्या नवीन पेशींना चालना देण्यास मदत करतो. या शेंगदाण्यांमध्ये फेनिलॅलानिन देखील समृद्ध आहे; जे स्मृती आणि एकूणच संज्ञानात्मक कार्य सुधारण्यासाठी ओळखले जाते. पुढे, व्हिटॅमिन E आणि B6 च्या उपस्थितीमुळे; मेंदूच्या पेशींमध्ये प्रथिनांची जैवउपलब्धता वाढलेली आहे; याची खात्री होते. बदामाचा एक्का ओमेगा -3 आणि ओमेगा -6 फॅटी ऍसिडची उपस्थिती असलेला; आणखी एक पैलू आहे. अभ्यास असे सूचित करतो की दोन्ही; मेंदूच्या विकासास मदत करतात; भिजवलेले बदाम ही वैशिष्ट्ये वाढवतात; आणि शरीराला पोषक द्रव्ये चांगल्या प्रकारे शोषण्यास मदत करतात.

कोलेस्ट्रॉलची पातळी कमी करते

Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

भिजवलेले बदाम हे मोनोअनसॅच्युरेटेड ऍसिडचे उत्तम स्रोत आहेत; यामुळे तुमच्या रक्तातील खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होते. शिवाय, बदामातील व्हिटॅमिन ई सामग्री; खराब कोलेस्टेरॉलशी लढण्यासाठी; आणि चांगल्या कोलेस्ट्रॉलची पातळी वाढवण्यासाठी देखील चांगले आहेत. पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम शरीरातील कोलेस्ट्रॉल नियंत्रित ठेवण्यासाठी मदत करतात.

हृदयाच्या आरोग्यास प्रोत्साहन देते

Photo by Puwadon Sang-ngern on Pexels.com

बदामामध्ये पोटॅशियम, प्रथिने आणि मॅग्नेशियम भरपूर प्रमाणात असते; जे चांगल्या आणि निरोगी हृदयासाठी उत्तम असते. जेव्हा तुम्ही बदाम भिजवता; तेव्हा ते या पोषक तत्वांची चांगलीता टिकवून ठेवते. तथापि, हे सिद्ध करण्यासाठी अद्याप संशोधन चालू आहे.

रक्तदाब पातळी सुधारते

Photo by Thirdman on Pexels.com

बदाम आणि मुख्यतः भिजवलेल्या बदामांमध्ये; सोडियम कमी आणि पोटॅशियम जास्त असते. हे त्यांना रक्तदाब पातळी नियंत्रित करण्यास चांगले बनवते; उच्च रक्तदाब अनेकदा अनेक समस्यांशी संबंधित असतो; अगदी स्ट्रोकसारख्या गंभीर समस्यांशी. बदामाचे नियमित सेवन केल्याने ते प्रतिबंधित होते; आणि धमनी रक्तसंचय होण्याची शक्यता देखील कमी होते.

मधुमेहावर उपचार करते

Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

बदाम रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यासाठी देखील चांगले आहेत; आणि अशा प्रकारे, मधुमेह प्रतिबंधित करतात. अभ्यासानुसार, हे ग्लायसेमिक नियंत्रण सुधारण्यासाठी ओळखले जाते.

केस गळणे कमी होते (Amazing Health Benefits of Almonds)

Photo by Miriam Alonso on Pexels.com

बदाम नियमितपणे भिजवून ठेवल्याने; केसांसाठी चांगले असते. हे केवळ केस गळणे टाळत नाही; तर केसांची ताजी वाढ आणि विद्यमान केस मजबूत करते. पुढे, तुम्ही बदामाची पेस्ट देखील बनवू शकता; आणि खोल कंडिशनिंग मिळवण्यासाठी ते तुमच्या केसांच्या पॅकमध्ये जोडू शकता. फक्त बदामाची पेस्ट ऑलिव्ह ऑइलमध्ये मिसळा; आणि यामुळे केस गळणे कमी होईल.

कर्करोगाशी लढा देते (Amazing Health Benefits of Almonds)

Photo by Miguel Á. Padriñán on Pexels.com

फायटिक ऍसिडमध्ये अँटिऑक्सिडंट गुणधर्म आहेत;जे कर्करोगापासून बचाव करण्यासाठी ओळखले जातात, अभ्यासानुसार. भिजवलेले बदाम हे यातील एक उत्तम स्रोत आहेत; आणि त्यामुळे कर्करोगाशी लढण्यास मदत होते.

बद्धकोष्ठतेवर उपचार करते

Photo by Miriam Alonso on Pexels.com

जर तुम्ही नियमितपणे भिजवलेले बदाम खाल्ले तर; ते तुमच्या आतड्याची हालचाल सुलभ करते, त्यामुळे पचन प्रक्रिया सुरळीत होते. अघुलनशील फायबर सामग्री मलवर दबाव टाकते; आणि सहज मार्ग काढण्यास मदत करते. हे बद्धकोष्ठता सारख्या परिस्थितीपासून मुक्त होण्यास मदत करते.

गर्भधारणेच्या वेळी चांगले

Photo by Garon Piceli on Pexels.com

अनेक डॉक्टर गर्भधारणेदरम्यान नटांचे सेवन करण्याचा सल्ला देतात; काजू आणि पिस्ता ही सामान्य पसंती आहेत. लिस्टमध्ये भिजवलेले बदामही टाका; याचे कारण असे की बदाम हे फोलेट्सचा एक उत्तम स्रोत आहे; जे नैसर्गिक श्रमांना मदत करणारे हार्मोन्स तयार करतात. पुढे, जन्मजात हृदय दोष आणि न्यूरल ट्युब यांसारख्या जोखमी दूर करून; बाळाचा निरोगी जन्म झाला आहे; याचीही खात्री करते. कच्चा बदाम हा फोलेटचा चांगला स्रोत असला तरी; भिजवल्यावर त्यातील पोषक तत्वांची शोषण शक्ती वाढते.

त्वचेसाठी चांगले (Amazing Health Benefits of Almonds)

Photo by Pixabay on Pexels.com

बदाम हे व्हिटॅमिन ई चा एक उत्तम स्रोत आहे; जो त्वचेसाठी आश्चर्यकारक आहे. बदामातील व्हिटॅमिन ई त्वचा गुळगुळीत आणि कोमल बनवू शकते. त्वचेसाठी बदामाचे तेल वापरणे देखील; फायदेशीर आहे. असे म्हणतात की, बदामाचे नियमित सेवन केल्याने वृद्धत्व थांबते. पुढे, अकाली वृद्धत्वाची लक्षणे दूर करण्यासाठी; बदामाची पेस्ट त्वचेवर लावली जाऊ शकते. हे व्हिटॅमिन ई आणि इतर अँटिऑक्सिडंट्सच्या उपस्थितीमुळे होते. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

ऊर्जा वाढवते (Amazing Health Benefits of Almonds)

Photo by Anna Shvets on Pexels.com

भिजवलेले बदाम हे पोटॅशियम आणि राइबोफ्लेविनचे ​​उत्तम स्रोत आहेत; जे शरीरातील चयापचय वाढवतात आणि ऊर्जा पातळी वाढवतात. हे विशेषतः चांगले आहे जर तुम्ही अशी व्यक्ती असाल ज्याला वर्कआउट आवडते. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

पचन सुधारते (Amazing Health Benefits of Almonds)

Photo by Sora Shimazaki on Pexels.com

भिजवलेले बदाम खाणे फायदेशीर ठरणारे आणखी एक पैलू म्हणजे; पचन. कच्च्यापेक्षा भिजवलेले बदाम पचायला सोपे असते. त्यामुळे भिजवलेले बदाम खाल्ल्याने; संपूर्ण पचनक्रिया सुरळीत होते. हे असे होत नाही जेव्हा आपल्याकडे कच्चे बदाम असतात; जेथे बाहेरील कडक थर पचणे कठीण असते. वाचा: Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

भिजवलेले बदाम लिपेस नावाचे लिपिड-ब्रेकिंग एन्झाइम सोडतात जे अन्नामध्ये उपस्थित असलेल्या; चरबीवर कार्य करण्यासाठी ओळखले जाते आणि त्यामुळे शरीराच्या पचनसंस्थेला मदत होते. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

वजन व्यवस्थापनास मदत होते

Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

संशोधन असे सूचित करते की भिजवलेल्या बदामाचे नियमित सेवन केल्याने; चयापचय वाढतो आणि त्यामुळे वजन कमी होण्यास; आणि व्यवस्थापनास मदत होते. हे शरीरातील खराब कोलेस्टेरॉलचे प्रमाण कमी करण्यास मदत करते; आणि कमी-कॅलरी स्नॅक म्हणून काम करते; पोषणाची आवश्यकता पूर्ण करते आणि लठ्ठपणा टाळते. हे शरीरातील पाण्याचे वजन आणि चरबीचे प्रमाण कमी करण्यास देखील मदत करते. वाचा: Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

निष्कर्ष (Amazing Health Benefits of Almonds)

बदाम अनेक पोषक तत्वांनी भरलेले आहेत; आहारात बदामाचा समावेश केल्याने; तुम्हाला फायबर, प्रथिने, व्हिटॅमिन ई, मॅग्नेशियम, मॅंगनीज, तांबे, फॉस्फरस यांचा उत्कृष्ट स्रोत आहे. वजन कमी करणे, हाडांचे आरोग्य चांगले राहणे; तुमचा मूड सुधारणे, हृदयविकाराचा धोका कमी करणे; कर्करोगापासून ते मधुमेहापर्यंत, अनेक आरोग्य अभ्यास बदामांच्या नियमित सेवनाचे अनेक फायदे सांगतात. त्यामुळे आपण आपल्या दिवसाची सुरुवात; पौष्टिक घटकांनी करण्याचा हा एक आरोग्यदायी मार्ग आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे आरोग्यदायी फायदे

नियमित भिजलेले बदाम खा आणि निरोगी रहा! आपणास निरोगी आयुष्यासाठी शुभेच्छा! धन्यवाद…!

टीप: भिजवलेले बदाम आणि मनुके एकत्र खाण्याचे फायदे; आयुर्वेद तज्ज्ञ डॉक्टरांनी शेअर केले आहेत. हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे;. हे कोणत्याही प्रकारे पात्र वैद्यकीय मताचा पर्याय नाही; अधिक माहितीसाठी तज्ञ डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love