Skip to content
Marathi Bana » Posts » How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

How wonderful uses of honey!

How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग! मध स्वयंपाकघरात वापरण्यापासून विविध आजारांवर औषध म्हणून कसा वापरला जातो; या विषयीची माहिती घ्या जाणून.

अनेक वर्षांपासून, मध स्वयंपाकघरातील कॅबिनेटचा एक महत्वाचा भाग आहे; वर्षानुवर्षे मधाचा वापर वेगवेगळ्या खाद्यपदार्थांसाठी केला जात आहे. मध अनेक खादय पदार्थांमध्ये; अनेक प्रकारे वापरला जातो. काही वेळा थंड पेयांना गोड करण्यासाठी; तर अनेक वेळा भाजलेल्या पदार्थांना चव आणण्यासाठी मधाचा वापर केला जातो. (How wonderful uses of honey!)

जेव्हा घसा खवखवतो किंवा खोकला येतो; तेव्हा मध हे सर्वात उत्तम आणि चवदार पदार्थांपैकी एक आहे. सहस्राब्दी, इजिप्शियन, ग्रीक, रोमन आणि चिनी लोकांसह; जगभरातील संस्कृती गोड पदार्थासाठी, औषध आणि स्वयंपाकघर दोन्हीमध्ये वापरत असत.

मधाचा वापर सामान्यतः गोड म्हणून केला जातो. हे 70-80 टक्के साखरेचे बनलेले आहे; उर्वरित पाणी, खनिजे आणि प्रथिने आहेत. हे ऍलर्जी कमी करण्यासाठी देखील वापरले जाते; पण मधाचे इतरही अनेक उपयोग आहेत. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे, मधाचा उपचार करण्यासाठी; वापरल्या जाणा-या ब-याच परिस्थिती सामान्य घसा खवखवण्यापेक्षा कितीतरी जास्त गंभीर आहेत.

झोप येण्यास मदत होते (How wonderful uses of honey!)

How wonderful uses of honey!
Photo by Valeria Boltneva on Pexels.com

निद्रानाश किंवा अनियमित झोपेच्या पॅटर्नशी लढण्यासाठी; मध तुम्हाला मदत करु शकेल असे कधी वाटले आहे? बरं, जर तुम्हाला झोप येण्यास त्रास होत असेल; तर मध तुम्हाला मदत करु शकेल. झोपण्यापूर्वी, एक चमचा मधात; चिमूटभर मीठ टाकून प्या. मध तुमच्या तणाव संप्रेरकांना आराम करण्यास मदत करेल.

मधाने खोकला शांत होतो (How wonderful uses of honey!)

पुढच्या वेळी तुम्ही खोकल्याचे औषध पाहिल्यावर; त्यातील घटकांची यादी तपासा. यादीत तुम्हाला मध नक्कीच सापडेल; खोकल्याच्या उपचारासाठी मध खूप प्रभावी आहे. एका भांड्यात 1 टीस्पून मध, चिमूटभर हळद, चिमूटभर काळी मिरी; आणि ताज्या आल्याच्या रसाचे काही थेंब घाला; ते चांगले मिसळा. हे दररोज एक किंवा दोनदा सेवन करा.

डास चावल्यानंतरच्या उपचारासाठी वापरतात

मधामध्ये अँटीबैक्टीरियल गुणधर्म असतात; जे डास चावल्यामुळे होणारी खाज आणि लालसरपणा कमी करण्यासाठी; फायदेशीर ठरु शकतात. बॅक्टेरियाचे गुणधर्म देखील संसर्ग टाळण्यास मदत करतील; चाव्यावर थोडे मध चोळा आणि काही मिनिटांनी धुवा. वाचा: Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे

मध मलम म्हणून काम करते

मधामध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म देखील असतात; आपत्कालीन परिस्थितीत ते नैसर्गिक प्रतिजैविक मलम म्हणून वापरले जाऊ शकते. जर तुम्हाला त्वचेवर किरकोळ कट किंवा खरचटले असेल; तर त्यावर मध टाका आणि स्वच्छ कापडाने किंवा बँड-एडने झाकून टाका. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

मध पिंपल्ससाठी एक उपाय आहे

close up shot of a waffle with honey
Photo by Adonyi Gábor on Pexels.com

मुरुम सामान्यत: चेतावणीशिवाय दिसतात; आणि विशेषत: ज्या दिवशी तुम्हाला सर्वोत्तम दिसायचे असते. त्या मुरुमांवर उपचार करण्यासाठी; एक सोपा आणि नैसर्गिक उपाय म्हणजे मध वापरणे. मुरुमांवर मध टाका आणि सुमारे 30 मिनिटे ठेवा; नंतर धुवा आणि दुसऱ्या दिवशी देखील पुन्हा असेच करा. हे तुम्हाला मुरुमांपासून मुक्त होण्यास मदत करेल; आणि मधातील अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म देखील; ते पुन्हा दिसण्यापासून प्रतिबंधित करतील. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

मऊ व मुलायम त्वचेसाठी वापरतात

असे दिवस असतात जेव्हा शरीराला; थकव्यानंतर आराम हवा असतो; अशा दिवसांत, मध स्नान करा. ते कसे तर, आंघोळीच्या पाण्यात 4 चमचे मध; 1 चमचा ऑलिव्ह तेल, 1/2 कप कच्चे दूध घाला. या पाण्याने आंघोळ केल्याने; त्वचा मऊ व मुलायम होईल, त्वचेचा छान वास येईल; आणि त्यानंतर सर्व ताण दूर होईल. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

चेहरा साफ करण्यास उत्कृष्ट आहे

How wonderful uses of honey!
Photo by Adonyi Gábor on Pexels.com

ब-याच वेळा आपण निस्तेज आणि कोरड्या चेहऱ्याने उठतो; तेंव्हा असे वाटते की आपल्या त्वचेची नैसर्गिक चमक नाहीशी झाली आहे. तेव्हा मध बचावासाठी येतो; मध चेहऱ्याला मॉइश्चरायझिंग करताना लगेच चमक देऊ शकतो. हातावर थोडा मध घ्या आणि त्यात थोडे कोमट पाणी मिसळा; ते मिश्रणाने संपूर्ण चेहऱ्यावर मसाज करा आणि नंतर कोमट पाण्याने धुवा.

भाजलेल्या त्वचेवर उपचारासाठी

हजारो वर्षांपासून भाजलेली त्वचा वरी करण्यासाठी; आणि संक्रमण टाळण्यासाठी मधाचा वापर केला जात असे. परिणाम हे देखील दर्शवतात की; मध बर्न बरे होण्याचा वेळ कमी करु शकतो.

या अभ्यासात विश्वसनीय स्त्रोताने; मधाची तुलना भाजण्यासाठी चांदीच्या सल्फाडायझिन ड्रेसिंगशी केली; आणि असे आढळले की मधामुळे कमी वेळेत जखम निर्जंतुक होते. जखम लवकर बरी  होण्यास मध मदत करतो; आणि इतर उपचारांइतके जखमचे डाग त्वचेवर पडत नाही. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

स्मृती सुधारण्यास मदत होते

काहींचे म्हणणे आहे की मध अल्पकालीन आणि दीर्घकालीन स्मृती दोन्ही सुधारु शकतो; विशेषत: रजोनिवृत्तीनंतर आणि रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रियांमध्ये. एका अभ्यासात, रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रियांना; ज्यांना अनेक आठवडे ट्यूलंग मध उपचार दिले गेले होते; त्यांच्या स्मरणशक्तीमध्ये एस्ट्रोजेन आणि प्रोजेस्टिनच्या संप्रेरक थेरपीइतकीच सुधारणा दिसून आली. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

नागीण आजारावर उपचारासाठी

दुबईमध्ये केलेल्या संशोधनातून असे दिसून आले आहे की; तोंडी आणि जननेंद्रियाच्या नागीणांसाठी मध एक प्रभावी स्थानिक उपचार आहे. फार्मसीमध्ये सापडलेल्या मलमांप्रमाणेच मध हर्पसपासून होणारे घाव बरे करू शकतो; आणि खाज कमी करण्यासाठी ते अधिक प्रभावी; आणि परिणामकारक आहे. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

मधुमेहींसाठी एक पर्याय (How wonderful uses of honey!)

मधाचा ग्लायसेमिक इंडेक्स साखरेपेक्षा कमी असतो; याचा अर्थ ते रक्तातील साखरेची पातळी; साखरेप्रमाणे वाढवत नाही. मधाला साखरेपेक्षा गोड चव देखील असते; आणि ते आपल्याला पदार्थांवर कमी गोड वापरण्यास मदत करु शकते; यामुळे साखरेपेक्षा मध हा उत्तम पर्याय ठरतो. एका अभ्यासात, संशोधकांना असे आढळून आले की; शुद्ध साखरेसाठी मध बदलणे; हा रक्तातील साखरेची पातळी स्थिर ठेवण्याचा एक प्रभावी मार्ग आहे. वाचा: How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

कर्करोगाचा प्रसार रोखण्यास मदत होते

How wonderful uses of honey!
Photo by ROMAN ODINTSOV on Pexels.com

मध त्याच्या अँटिऑक्सिडंट गुणधर्मांसाठी ओळखला जातो; ज्यामुळे अनेकांना आश्चर्य वाटते की; ते कर्करोग टाळण्यास किंवा उपचार करण्यास मदत करु शकते का. इराणमधील 2011 च्या अभ्यासात मधाचा मूत्रपिंडाच्या कर्करोगाचा एक प्रकार असलेल्या; रेनल सेल कार्सिनोमावर कसा परिणाम होतो हे पाहिले. संशोधकांना असे आढळून आले की; कर्करोगाच्या पेशी वाढण्यापासून रोखण्यासाठी मध प्रभावी आहे; आणि त्यांनी निष्कर्ष काढला की ते कर्करोगावरील उपचार म्हणून; पुढील अभ्यासाचे समर्थन करते. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

मुळव्याधीवरील उपचारास मदत होते

मूळव्याधमुळे गुद्द्वारात खाज आणि वेदना होतात; तसेच स्टूलमध्ये रक्त येते; ते अतिशय त्रासदायक असते. जर तुम्ही घरगुती उपाय शोधत असाल; तर मध कदाचित त्यासाठी सर्वोत्त्म असेल. स्थानिक उपचार म्हणून मध, ऑलिव्ह ऑइल आणि मेण; यांचे मिश्रण वापरुन केलेल्या प्रायोगिक अभ्यासात; असे आढळून आले की; मिश्रणाने वेदना आणि खाज सुटणे; तसेच रक्तस्त्राव लक्षणीयरीत्या कमी होते. वाचा: Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

अल्सरवरील उपचारास मदत होते

शतकानुशतके जखमांवर मलमपट्टी करण्यासाठी मध वापरला जात आहे; परंतु ते जेल आणि कॉम्प्रेसपेक्षा चांगले कार्य करते का? संशोधन मिश्रित आहे, परंतु नक्कीच मधाच्या विरोधात नाही. मध जखमा निर्जंतुक करु शकतो आणि बरे होण्यास प्रोत्साहन देऊ शकतो; तसेच वेदना, गंध आणि जखमेचा आकार कमी करु शकतो. हे प्रतिजैविक-प्रतिरोधक बॅक्टेरिया, दीर्घकालीन अल्सर; शस्त्रक्रियेनंतर आणि जळलेल्या जखमांवर देखील उपचार करु शकते. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

इतर संशोधक सहमत आहेत की ते इतर जखमेच्या ड्रेसिंगपेक्षा प्रभावी किंवा उत्कृष्ट असू शकते; परंतु हे सर्व जखमेवर अवलंबून असते. खोल कट आणि जखमांसाठी, ते बरे होण्यास विलंब होऊ शकतो; तुम्ही डॉक्टरांच्या सल्याने मधाचा वापर करावा. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

प्रजनन क्षमता वाढवते (How wonderful uses of honey!)

How wonderful uses of honey!
Photo by Pixabay on Pexels.com

पुरुष आणि स्त्रिया दोघांमध्ये प्रजनन क्षमता वाढवण्यासाठी; मधाचे कौतुक केले गेले आहे, परंतु पुरावे मिश्रित आहेत. 2013 मध्ये नायजेरियामध्ये उंदरांचा वापर करुन दोन स्वतंत्र अभ्यास केले गेले; जे खूप भिन्न परिणाम दर्शवितात. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

एकाने दाखवले की मध नर उंदरांच्या शुक्राणूंची संख्या वाढवते; तर दुसऱ्याने दाखवले की जास्त मधामुळे उंदरांच्या प्रजनन क्षमतेवर नकारात्मक परिणाम होतो; यासाटी अधिक संशोधन होणे आवश्यक आहे. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

सोरायसिसवरील उपचारामध्ये मदत होते

सोरायसिस ही त्वचेची एक सामान्य स्थिती आहे; ज्यामुळे लालसरपणा, फोड, खाज सुटणे आणि जखम देखील होतात. सामान्यतः कॉर्टिकोस्टिरॉईड्स किंवा व्हिटॅमिन डी असलेल्या स्थानिक क्रीमने उपचार केले जातात; परंतु मध अधिक प्रभावी असू शकतो. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

या अभ्यासात पुन्हा एकदा मध, ऑलिव्ह ऑईल; आणि मेण यांचे मिश्रण वापरण्यात आले आहे. त्यामध्ये असे दिसून आले आहे की; सोरायसिस असलेल्या बहुतेक सहभागींना लालसरपणा; स्केलिंग आणि खाज सुटणे कमी होते. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

सारांष (How wonderful uses of honey!)

अशाप्रकारे मधाचे काही आश्चर्यकारक फायदे आहेत; कमी ग्लायसेमिक इंडेक्ससह, हा साखरेला एक चांगला पर्याय आहे. आपल्याला रक्तातील साखरेचे परीक्षण करण्यात मदत करु शकते; परंतु जर तुम्हाला ते वैद्यकीयदृष्ट्या वापरायचे असेल; जसे की जखमा आणि जळजळ झालेल्या त्वचेवर ते लागू करणे; यासाठी तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love