Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Amazing Benefits of Coconut Water नारळ पाणी प्या

The Amazing Benefits of Coconut Water नारळ पाणी प्या

The Amazing Benefits of Coconut Water

The Amazing Benefits of Coconut Water | ‘देवाची करणी आणि नारळात पाणी हे  केवळ पाणी नाही तर त्यात फायबर, व्हिटॅमिन सी आणि अनेक महत्वाच्या खनिजांचा खजीना आहे.

अलिकडच्या काळात नारळ पाणी एक अतिशय लोकप्रिय पेय बनले आहे; ते त्याच्या चवदार, स्फूर्तीदायक आणि आरोग्यासाठी असलेल्या फायदेशीर गुणधर्मांमुळे. नारळ पाणी म्हणजे नारळाच्या आत नैसर्गिकरित्या; अस्तित्त्वात असलेला स्वच्छ, पाण्यासारखा द्रव. त्यामुळेच मराठीमध्ये असे म्हटले जाते की; ‘देवाची करणी आणि नारळात पाणी’. The Amazing Benefits of Coconut Water

नारळामध्ये पाणी आणि नारळाचा मांसळ भाग असे दोन्ही असतात; हे व्हिटॅमिन सी, इलेक्ट्रोलाइट्स आणि कार्बोहायड्रेट्ससह अल्प प्रमाणात पाण्याचे बनलेले आहे. इलेक्ट्रोलाइटची मात्रा जास्त असल्यामुळे; एक ग्लास नारळ पाण्याचे पाणी नियमित पाण्यापेक्षा पुनर्प्रसार; आणि पुनर्प्राप्तीसाठी मदत करते.

उच्च रक्तदाब कमी करणे, अँटिऑक्सिडेंट्सला चालना देणे; आणि मूत्रपिंडातील खडे प्रतिबंध यासह दीर्घकालीन आरोग्यासाठी होणार्‍या संभाव्य फायद्यासाठी बरेच लोक नारळाचे पाणी पितात. (The Amazing Benefits of Coconut Water)

हिरव्या नारळांच्या आत स्पष्ट द्रव तयार होतो; त्यास नारळ पाणी म्हटले जाते. हे परिपक्व नारळाच्या आत देखील मोठया प्रमाणात मिळते; जगभरातील उष्णकटिबंधीय प्रदेशात शतकांपासून नारळपाण्याचा वापर केला जातो.

वाचा: Health Benefits of Cactus | कॅक्टसचे आरोग्यदायी फायदे

पारंपारिक आयुर्वेदिक औषधांमध्ये नारळपाणी पाचन; लघवी आणि अगदी वीर्य उत्पादनास मदत करते असे मानले जाते. हे पारंपारिकपणे डिहायड्रेशनच्या उपचारांसाठी देखील वापरले जाते; आणि उष्ण कटिबंधात नारळ पाणी औपचारिक भेट म्हणून दिले जाते.

नारळ पाणी हा एक महान ऊर्जा स्त्रोत आहे; हे विशेषत: सहनशक्ती वाढविण्यासाठी प्रख्यात आहे. पाचक प्रणालीस मदत आणि बळकट करण्याची क्षमता यामध्ये आहे; कॅरोटीन, व्हिटॅमिन ई, सेलेनियम आणि फायबर यांनी भरलेले हे हृदय समस्या; मधुमेह, उच्च कोलेस्ट्रॉल; आणि त्रासदायक मुक्त रॅडिकल्सचा सामना करते.

नारळाचे हे फायदे निश्चितपणे दोन्ही लिंगांसाठी चांगले आहेत. परंतु पुरुषांच्या बाबतीत विचार केला तर; नारळ हे मॅगनीझचा चांगला स्रोत आहे. आणि मॅंगनीज पुरुषांच्या लैंगिक आरोग्यासाठी महत्त्वपूर्ण आहे.

निरोगी आरोग्यासाठी नारळ पाण्याचे आश्चर्यकारक फायदे

नारळ पाणी आपली त्वचा, पचन आणि बरेच काही सुधारण्यात मदत करते. गेल्या काही वर्षांमध्ये नारळाच्या पाण्याची लोकप्रियता वाढली आहे. ‘नैसर्गिक पेय’ अशी ओळख असलेले नारळ पाणी; शतकानुशतके ओळखले जात आहे.

इलेक्ट्रोलाइट्स आणि गंधाने भरलेले, नारळपाणी हे कोवळया नारळांमध्ये आढळणारे एक स्पष्ट द्रव आहे; आणि त्याचे बरेच फायदे आहेत. हे नारळाच्या दुधापेक्षा वेगळे आहे, ज्याला मलईदार पांढरा रंग आहे; आणि त्यात नारळाचे वास्तविक मांस असते. अशा या पौष्टिक तत्वे आणि आरोग्यावरील फायद्यांसह; आपल्याला उष्णकटिबंधीय पेया बद्दल माहित असणे आवश्यक आहे.

नैसर्गिक क्रीडापेय (The Amazing Benefits of Coconut Water)

The Amazing Benefits of Coconut Water-sitting on sports ground after training
The Amazing Benefits of Coconut Water- Photo by Anna Shvets on Pexels.com

नारळा पाण्याच्या नैसर्गिक इलेक्ट्रोलाइट्समुळे; प्राचीन काळापासून एक नैसर्गिक क्रीडा पेय म्हणून वापरले जात आहे. साखर, फूड कलरिंग किंवा कृत्रिम स्वीटनर्सशिवाय असलेले हे नैसर्गिक पेय; म्हणून बरेच लोक नारळ पाण्याला पसंत करतात.

व्यायामानंतर नारळ पाणी; इतर पारंपारिक क्रीडा पेयांपेक्षा अधिक चांगले आहे. अभ्यासानुसार असे दिसून आले आहे की; मळमळ किंवा पोट अस्वस्थ असेल तर, त्यासाठी नारळ पाणी चांगले आहे. शर्करेसह असलेले नारळपाणी टाळावे अशी देखील शिफारस केली आहे; कारण ते योग्य हायड्रेशन रोखतात आणि अनावश्यक कॅलरी वाढवतात.

स्किन केअरसाठी नारळ पाणी उपयुक्त

The Amazing Benefits of Coconut Water-photo of girl drinking coconut
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Ging Ang on Pexels.com

आपण गेल्या काही वर्षांत कोणत्याही वेळी किराणा दुकानात गेलात तर; स्पोर्ट्स ड्रिंक विभागात नारळ पाण्याचे चमकदार रंगाचे पॅकेजेस पाहता. नारळाचे पाणी पिण्यामुळे हायड्रॅटींग आणि इलेक्ट्रोलाइटस-बूस्टिंग फायद्यांसाठी; सातत्याने लोकप्रियतेत वाढ झाली आहे.

परंतु ती येथे संपत नाही; नारळपाणी एक 100% नैसर्गिक आणि अत्यंत प्रभावी स्किनकेअर तारणहार आहे. आपण निरोगी आणि चमकदार त्वचेसाठी नारळपाणी वापरु शकता; इतर सौंदर्य किंवा स्किनकेअर उत्पादनांमध्ये आढळणारी रसायने किंवा इतर हानिकारक वस्तुंशिवाय.

साखरयुक्त पेयासाठी उत्कृष्ट पर्याय

The Amazing Benefits of Coconut Water
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

जर आपण पाण्याव्यतिरिक्त पेय पिण्याच्या मूडमध्ये असाल; तर, इतर मीठाळ रस आणि सोडा या ऐवजी नारळ पाणी हा पर्याय निवडू शकता. साखरयुक्त पेयांप्रमाणे नारळाच्या पाण्यात साखर नसते; परंतू चव चांगली असते. यामुळे मधुमेहासाठी किंवा साखरेचा वापर कमी करण्याचा विचार करणा-या व्यक्तींसाठी; हा एक चांगला पर्याय आहे. 

यामध्ये सोडियम आणि पोटॅशियम सारखी अधिक खनिजे आणि इलेक्ट्रोलाइट्स देखील आहेत; तथापि, कॅज्युअल सिपिंगसाठी अद्याप शून्य कॅलरी असलेल्या पाण्याशी स्पर्धा करु शकत नाही.

वजन कमीकरण्यास मदत करते *The Amazing Benefits of Coconut Water)

The Amazing Benefits of Coconut Water
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Total Shape on Pexels.com

शरीरातील प्रत्येक पेशीचे पोषण करण्यासाठी; आणि आपल्या चयापचय दराला अनुकूल करण्यासाठी; योग्य हायड्रेशन आवश्यक आहे. नारळाच्या पाण्यात साध्या पाण्यापेक्षा जास्त कॅलरी असतात; ते सोडा आणि रस सारख्या इतर पेयांपेक्षा कॅलरीमध्ये ब-यापैकी कमी असते; हा साधा स्वॅप आपल्याला आठवड्यातून कॅलरी कमी करण्यास मदत करु शकतो.

पेटके दूर करण्यास मदत करते (The Amazing Benefits of Coconut Water)

The Amazing Benefits of Coconut Water
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Anna Shvets on Pexels.com

इतर स्पोर्ट्स ड्रिंकच्या पोटॅशियमच्या प्रमाणात; नारळ पाण्यात 10 पट जास्त असते. नारळाच्या पाण्यात केळी इतके पोटॅशियम असते; नारळ पाण्यात असलेले पोटॅशियम पेटके दूर करण्यास मदत करते.

व्यायामादरम्यान शरीरात द्रव आणि इलेक्ट्रोलाइट यांचे संतुलन राखण्यास विशेषत: पोटॅशियम मदत करते. नारळाच्या पाण्यात सोडियमपेक्षा जास्त पोटॅशियम असल्याने पोटॅशियम सोडियमच्या रक्ताच्या प्रभावावर संतुलन साधण्यास आणि शक्यतो तो कमी करण्यासही मदत करु शकते.

निरोगी त्वचेला उत्तेजन देते (The Amazing Benefits of Coconut Water)

woman in white tank top with fresh skin
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Ron Lach on Pexels.com

योग्य हायड्रेशन नसल्यामुळे त्वचा कोरडी, घट्ट; आणि फिकट देखील होऊ शकते. नारळ पाणी पिण्यामुळे; आपल्या दररोजच्या हायड्रेशनच्या गरजेमध्ये हातभार लागू शकतो; ज्यामुळे रक्ताभिसरण आणि तेजस्वी त्वचेला चालना मिळते.

नारळाच्या पाण्याचे काही प्रकार व्हिटॅमिन सी बरोबर सुदृढ असतात; ज्यामध्ये बरेच अँटीऑक्सिडेंट गुणधर्म असतात. आणि नैसर्गिकरित्या कोलेजेन संश्लेषणात उत्तेजन मिळते जे आपली त्वचा दृढ आणि तरुण-दिसण्यात मदत करते. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

हाडे आणि दातांच्या मजबूतीस मदत करते (The Amazing Benefits of Coconut Water)

woman with red lipstick smiling
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Shiny Diamond on Pexels.com

आपल्या शरीरातील हाडे आणि दातांच्या मजबुतीसाठी कॅल्शियम आवश्यक असते. कॅल्शियम स्नायूंना बळकट करण्यात आणि योग्यरित्या कार्य करण्यास मदत करते. जेव्हा आपण व्यायाम करता तेव्हा आपले स्नायू  तानले जातात, ते आपल्या हाडांवर खेचले जातात.

काही वेळा अति तान दिल्यास ते थोडेशे तुटतात, परंतू आपले शरीर आपली हाडे मजबूत आणि तंदुरुस्त होण्यासाठी कॅल्शियम वापरते आणि ते शरीराला नारळ पाण्यातून मिळते.

आकुंचन आणि विश्रांतीस मदत करण्यासाठी मॅग्नेशियम, कॅल्शियम; आणि पोटॅशियम स्नायूंच्या हालचालीस मदत करते. हे उर्जा उत्पादनास; आणि अवयवांचे कार्य व्यवस्थित करण्यास मदत करते. जास्त कसरत केल्याने शरीरातील मॅग्नेशियम कमी झाल्यास; शरीरावर पेटके, स्नायूंची अस्वस्थता आणि अंगदुखीचा त्रास होऊ शकतो.

नारळ पाण्यात इतर स्पोर्ट्स पेय किंवा फळांच्या रसांपेक्षा जास्त कॅल्शियम; आणि मॅग्नेशियम असते, तर ते कोणत्याही खनिजांचे केंद्रित स्रोत नाही. वाचा: Amazing Health Benefits of Bananas | केळीचे आरोग्यदायी फायदे

रक्तदाब आणि स्ट्रोकचा धोका कमी करण्यास मदत

healthy man people woman
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Thirdman on Pexels.com

केळी त्यांच्या पोटॅशियमच्या उच्च प्रमाणासाठी प्रसिध्द आहेत; परंतु नारळ पाण्यात फक्त एका कपमध्ये मध्यम आकाराच्या केळीपेक्षा जास्त पोटॅशियम असते. संशोधन असे सूचित करते की; पोटॅशियम युक्त आहार रक्तदाब कमी करुन; आणि स्ट्रोकपासून संरक्षण करुन हृदयाच्या आरोग्यास मदत करु शकते. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

उलट्या आणि अतिसारामुळे शरीरात प्रचंड प्रमाणात द्रव कमी होऊ शकतो; नारळाचे पाणी या परिस्थितीत नियमित पाण्यापेक्षा हायड्रेशन स्थितीत आणि संतुलित इलेक्ट्रोलाइटसह मदत करते. वाचा: Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

ऑक्सिडेटिव्ह ताण व रॅडिकल्स कमी करते

man in blue and brown plaid dress shirt touching his hair
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Nathan Cowley on Pexels.com

हायड्रिटींग फायद्यांव्यतिरिक्त, नारळाच्या पाण्यात अँटीऑक्सिडंट्स असतात; जे ऑक्सिडेटिव्ह ताण आणि व्यायामाद्वारे तयार केलेल्या मुक्त रॅडिकल्सला दूर करण्यास मदत करते.

उच्च पातळीवरील अँटीऑक्सिडेंट्स मिळविण्यासाठी; ताजे नारळ पाणी चांगले असते. नुकत्याच केलेल्या अभ्यासानुसार, प्रक्रिया केलेले आणि उष्मायुक्त पाश्चराइझ नारळ पाण्यात कमी अँटीऑक्सिडंट्स आहेत. वाचा Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम

ऊतींच्या दुरुस्तीसाठी मदत करते (The Amazing Benefits of Coconut Water)

flexible woman stretching in studio
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Konstantin Mishchenko on Pexels.com

ऊतींच्या दुरुस्तीसाठी अमीनो ॲसिड आवश्यक असतात; आणि ते प्रथिने बनवण्याचे ब्लॉक असतात. नारळाच्या पाण्यात गाईच्या दुधापेक्षा जास्त ॲलेनाईन, आर्जिनिन, सिस्टीन; आणि सेरीन असते. हा आर्जिनिनचा एक मुख्य स्त्रोत आहे, एक अमीनो ॲसिड जो आपल्या शरीरास तणावमुक्त करण्यास; व प्रतिकार करण्यास मदत करतो. जसे की एखाद्या कठीण व्यायामामुळे उद्भवणारा ताण, आर्जिनिन हृदय निरोगी ठेवण्यास देखील मदत करु शकते. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

कर्करोग प्रतिबंधात्मक (The Amazing Benefits of Coconut Water)

man person love people
The Amazing Benefits of Coconut Water-Photo by Artem Podrez on Pexels.com

रोग नियंत्रणासाठी मदत करणारे हार्मोन्स ज्याला सायटोकिनिन्स देखील म्हणतात; ते नारळ पाण्यातही आढळतात. या संयुगामध्ये अँटीएजिंग; आणि कर्करोगाशी निगडित गुणधर्म असल्याचे मानले जाते. परंतू, आजपर्यंत कोणत्याही मोठ्या अभ्यासानुसार असे दिसून आले नाही; की नारळाच्या पाण्यामुळे कर्करोगाच्या वॉर्ड मधील रुग्नांची संख्या कमी झाली आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

हेल्थलाईनच्या अभ्यासानुसार सरासरी एक कप नारळ पाणी (240 मिली) मध्ये 46 कॅलरी असतात, तसेच-

  • कार्ब: 9 ग्रॅम
  • फायबर: 3 ग्रॅम
  • प्रथिने: 2 ग्रॅम
  • व्हिटॅमिन सी: आरडीआयच्या 10%
  • मॅग्नेशियम: 15% आरडीआय
  • मॅंगनीजः 17% आरडीआय
  • पोटॅशियमः 17% आरडीआय
  • सोडियमः आरडीआयच्या 11%
  • कॅल्शियम: 6% आरडीआय

नारळ पाण्यात फायबर, व्हिटॅमिन सी आणि अनेक महत्त्वाच्या खनिजांचा चांगला स्रोत आढळतो; त्यामुळे नारळ पाणी हे निरोगी आरोग्यासाठी अतिशय फायदेशीर आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे आरोग्यदायी फायदे

आपणास ही माहिती कशी वाटली, याबद्दल आपला अभिप्राय व सूचना जरुर कळवा. धन्यवाद…!

हे ही वाचा:

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love