Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

How to Prevent Skin Rash in Summer

How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळयात उष्णतेमुळे त्वचेवर येणा-या पुरळांपासून; त्वचेचे रक्षण कसे करावे? उष्णतेच्या पुरळांवर उपचार व घरगुती उपाय

उन्हाळा हा शरीरासाठी, विशेषत: त्वचेसाठी एक संवेदनशील काळ असतो; कारण उष्णता आणि आर्द्रतेमुळे त्वचेला गंभीर इजा होऊ शकते. निर्जलीकरण, उन्हात होणारी त्वचेची जळजळ; घामोळया, पुरळ उठणे, फोड येणे आणि खाज सुटणे; अशाप्रकारे त्वचेसाठी, उन्हाळ्याचे महिने वेदनादायक असू शकतात. या समस्यांवर वेळीच उपचार केला नाही तर; प्रभावित भागात लालसरपणा, वेदना, जळजळ होऊ शकते.(How to Prevent Skin Rash in Summer)

उन्हाळ्यात जास्त घाम येण्यामुळे त्वचा ओली होते; आणि ओल्या त्वचेमुळे घामोळया वाढतात. चांगली बातमी अशी आहे की हे गंभीर वैद्यकीय समस्येचे लक्षण नाही; आणि सहज टाळता येऊ शकते. उन्हाळ्यात घामोळया आणि पुरळ येण्याची काही सामान्य कारणे म्हणजे थेट उष्णतेच्या संपर्कात येणे; ज्यामुळे घाम येणे, चिकट त्वचा, घट्ट किंवा खराब कपडे किंवा कृत्रिम फॅब्रिक; जे घाम शोषू शकत नाहीत.

घामातील मीठाव्यतिरिक्त हा घामच आहे; ज्यामुळे घर्षण वाढते आणि त्वचा लाल होते. मीठ परिस्थिती आणखी बिघडवते; आणि जर या लहान समस्यांना आधीपासून हाताळले नाही; तर त्यावर सूज, क्रस्टिंग, रक्तस्त्राव; किंवा बुरशीजन्य संसर्ग देखील होऊ शकतात. जे लोक लठ्ठ आहेत किंवा जे उन्हाळ्यात खूप वेळ उन्हात काम करतात; त्यांच्यासाठी परिस्थिती आणखी वाईट होऊ शकते.

संवेदनशील त्वचा असलेले लोक आणि ज्यांना मधुमेह किंवा थायरॉईडची समस्या आहे; अशा शारीरिक स्थिती असलेले लोक; आणि उष्णतेसाठी अतिसंवेदनशील वृद्धांनाही; उन्हाळ्यात पुरळ उठण्याची आणि चाफ होण्याची शक्यता असते. तथापि, चेफिंग व्यवस्थापित करणे; आणि रोखणे फार कठीण नाही. लहान गोष्टी, योग्य वेळी केल्या तर, हा हंगाम अधिक सोईस्कर आणि आरामदायी होईल.

पुरळ मुक्त उन्हाळ्यासाठी हे करा

woman walking on pathway under the sun
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

उष्णतेचे पुरळ टाळण्यासाठी, उष्ण, दमट वातावरणासारख्या; अति घाम येण्याची परिस्थिती टाळा. खूप उबदार असताना कठोर व्यायाम टाळा; गरम हवामानात, थंड राहण्यासाठी वातानुकूलन, पंखे आणि थंड शॉवर आणि आंघोळीचा वापर करा; आपली त्वचा पूर्णपणे कोरडी करा; आणि हलके, सैल-फिटिंग कपडे घाला. सिंथेटिक कपडे घालणे टाळा. शरीराला थंड ठेवण्यासाठी आणि हायड्रेटेड ठेवण्यासाठी भरपूर द्रव पदार्थांचे सेवन करा.

उष्णतेच्या पुरळांवर घरगुती उपाय

उष्माघातावर अनेक घरगुती उपाय आहेत; काही तुमची त्वचा शांत करतात किंवा ती थंड करतात; तर काही संसर्ग टाळण्यासाठी जळजळ आणि खाज कमी करतात. आपल्या पुरळांवर ओरखडे न पडणे महत्वाचे आहे; स्क्रॅचिंगमुळे अधिक चिडचिड होऊ शकते आणि संसर्ग होऊ शकतो.

थंड पाण्याने आंघोळ करा

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Ron Lach on Pexels.com

त्वचा थंड झाल्यावर उष्णतेचे पुरळ सामान्यतः कमी होतात; थंड पाण्याने आंघोळ केल्याने याचा फायदा होऊ शकतो. त्वचा हलक्या हाताने धुतल्याने; छिद्रही बंद होऊ शकत नाहीत. हे महत्त्वपूर्ण आहे कारण बंद छिद्रे; उष्णतेच्या पुरळांमध्ये योगदान देतात. आंघोळीनंतर तुमची त्वचा व्यवस्थित कोरडी झाल्याची खात्री करा. ओले राहिलेली त्वचा चिडचिडी होऊ शकते.

पंखे आणि एअर कंडिशनर

How to Prevent Skin Rash in Summer
How to buy the right air conditioner

तुमची त्वचा बरी होत असताना; जास्त घाम येणे आणि दमट हवा टाळा. तुमचे पुरळ कोरडे होऊ देण्यासाठी आणि थंड राहण्यासाठी; वायुवीजन महत्वाचे आहे. जेव्हा शक्य असेल तेव्हा वातानुकूलित खोलीत रहा किंवा एअर फॅन वापरा.

हलके, ओलावा वाढवणारे कपडे

a woman in white dress
Photo by cottonbro on Pexels.com

तुमची त्वचा बरी होत असताना; तुमच्या त्वचेला त्रास देणारे किंवा तुम्हाला जास्त घाम आनणारे कपडे; टाळणे आवश्यक आहे. ओलावा वाढवणारे कपडे; जे हलके आणि सैल फिटिंगचे आहेत; ते तुमच्या त्वचेला त्रास न देता बरे होण्यास मदत करु शकतात.

उष्ण, दमट हवामानामुळे खूप घाम येण्याची प्रवृत्ती वाढू शकते; त्यामुळे उन्हाळयात घट्ट किंवा जाड कपडे निवडणे देखील टाळले पाहिजे. सिंथेटिक किंवा अपारदर्शक जाड कापड शरीराला त्रास देऊ शकते; आणि काही भागात घर्षण होऊ शकते; ज्यामुळे चाफिंग आणि पुरळ उठतात. कापूस आणि ताग जे घाम शोषूण घेऊ शकतील असे आरामदायक आणि सैल कपडे वापरा.

डिहायड्रेशन टाळा (How to Prevent Skin Rash in Summer)

How to Prevent Skin Rash in Summer
Drink lemon water regularly for good health

उष्माघात आणि निर्जलीकरण टाळण्यासाठी; उन्हाळ्यात सामान्यतः एखाद्याला चांगले हायड्रेटेड असणे आवश्यक असते. जास्त घाम येणे आणि शरीराला तापमान नियंत्रित करण्यासाठी लागणारे अतिरिक्त प्रयत्न; पाणी आणि ताज्या फळांचे रस महत्त्वाचे आहेत. डिहायड्रेशनमुळे मुरुम, खाज सुटणे आणि घामाने बाहेर फेकल्या जाणार्‍या त्वचेच्या छिद्रांवर; विषारी पदार्थ जमा होऊ शकतात.

पुरळ विरोधी क्रीम वापरा

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Ron Lach on Pexels.com

मांड्या, मांडीचा सांधा, बगल, अंडरआर्म, अंडरब्रा, बोटे इत्यादी चाफ प्रवण भागांवर त्वचेवरील जेल आणि अँटी-चाफिंग क्रीम्स सारख्या; अँटी-चाफिंग उत्पादनांचा वापर चाफिंगचा धोका कमी करु शकतो.

पेट्रोलियम जेलीवर आधारित उत्पादनांचा वापर चाफिंग रोखण्यासाठी पारंपारिकपणे केला जात आहे; जे खूप लवकर झिजते, सिलिकॉन आधारित बॅरियर प्रोटेक्शन तंत्रज्ञानासह; नवीन काळातील स्किनकेअर उत्पादने चाफिंग टाळण्यासाठी आणि त्वचेला दीर्घकाळ संरक्षण प्रदान करण्यात; उत्कृष्ट असल्याचे सिद्ध झाले आहे. सिलिकॉनवर आधारित जेल वॉटर रिपेलेंट फिल्म बनवतात; जी घाम दूर ठेवते आणि घर्षण कमी करण्यास मदत करते.

सकस आहार घ्या

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Ella Olsson on Pexels.com

उन्हाळ्यात फळे, भाजीपाला आणि भरपूर पाणी हे निरोगी आहाराचे पालन करणे; विशेषतः महत्वाचे आहे. प्रक्रिया केलेले पदार्थ, तळलेले आणि मसालेदार अन्न, लाल मांस आणि विशिष्ट प्रकारचे नट, जेव्हा सेवन केले जातात; तेव्हा शरीरात जास्त उष्णता निर्माण करतात; त्यामुळे ते टाळले पाहिजेत. चहा, कॉफी आणि अल्कोहोल यासारख्या शीतपेयांच्या अतिसेवनामुळे देखील निर्जलीकरण होते; आणि त्यामुळे पुरळ उठू शकते. स्वच्छ आणि सकस आहार पाळल्याने शरीर आतूनच नव्हे तर बाहेरुनही निरोगी राहते.

ओटचे जाडे भरडे पीठ

oatmeal platter
Photo by Monserrat Soldú on Pexels.com

खाज सुटणे आणि जळजळ कमी करण्यासाठी; ओटचे जाडे भरडे पीठ प्रभावी असू शकते. हे उष्णतेच्या पुरळ आणि त्वचेच्या इतर अनेक समस्यांसाठी; एक उपयुक्त घरगुती उपाय आहे. कोमट पाण्यामध्ये 1 किंवा 2 कप ओटचे जाडे भरडे पीठ घाला; आणि 20 मिनिटे भिजवा. पाणी गरम नाही याची खात्री करा, जेणेकरुन तुम्ही तुमच्या त्वचेला आणखी त्रास देणार नाही.

तुम्ही ओटचे जाडे भरडे पीठ आणि पाणी याची पेस्ट बनवून तुमच्या त्वचेला लावू शकता. 1 भाग ओटचे जाडे भरडे पीठ 1 भाग पाण्यात मिसळा आणि पेस्ट तयार होईपर्यंत मिसळा.

चंदन (How to Prevent Skin Rash in Summer)

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Anna Shvets on Pexels.com

संशोधन असे सूचित करते की; चंदन हे दाहक-विरोधी आणि वेदनाशामक आहे; म्हणजे ते वेदना कमी करु शकते. चंदन पावडर पाण्यात मिसळून; पुरळांवर लावल्यास उष्णतेच्या पुरळांशी संबंधित जळजळ, वेदनादायक संवेदना कमी होऊ शकतात.

2 भाग चंदन पावडर 1 भाग पाण्यात मिसळून; पेस्टसारखा पदार्थ बनवा. तुमच्या संपूर्ण पुरळांवर लावण्यापूर्वी; अखंड त्वचेच्या छोट्या पॅचवर त्याची चाचणी करा. जर तुम्ही एका तासानंतर प्रतिक्रिया दिली नाही; तर तुम्ही कोणत्याही समस्यांशिवाय ते पुरळांवर लावावे. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

बेकिंग सोडा (How to Prevent Skin Rash in Summer)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Kaboompics .com on Pexels.com

बेकिंग सोडा (सोडियम बायकार्बोनेट); खाज सुटणारी त्वचा शांत करु शकते. आपल्यापैकी बहुतेकांच्या पॅन्ट्रीमध्ये हे देखील आहे; यामुळे उष्णतेच्या पुरळ आणि त्वचेच्या इतर खाज सुटलेल्या स्थितींसाठी; हा एक उत्तम घरगुती उपाय आहे.

कोरफड (How to Prevent Skin Rash in Summer)

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Cecília O. Tommasini on Pexels.com

कोरफड दाहक-विरोधी आणि जंतुनाशक आहे; जी संक्रमणास प्रतिबंध करताना त्वचा थंड करते. कोरफड सूज आणि वेदना शांत करण्यात मदत करु शकते; व अस्वस्थता दूर करते. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

टॅल्कम किंवा घामोळी प्रतिबंध पावडर

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Elina Fairytale on Pexels.com

टॅल्कम पावडर घाम शोषून घाम कमी करते; परंतू सुगंध नसलेली फेस पावडर वापरा, कारण सुगंध तुमच्या त्वचेला त्रास देऊ शकतात. तुमच्या अंडरआर्म्स, गुडघ्यांच्या पाठीमागे आणि आतील मांड्या; यासारख्या घामाच्या प्रवण भागात पावडर लावा. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

कडुलिंब (How to Prevent Skin Rash in Summer)

कडुनिंब त्वचेच्या अनेक प्रकारच्या पुरळांवर; उपचार करण्यास मदत करु शकते. काही संशोधनात असे दिसून आले आहे की; कडुनिंबात प्रतिजैविक आणि दाहक विरोधी गुणधर्म आहेत; तथापि, मानवी अभ्यास मर्यादित आहेत. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

तुम्ही कडुलिंबाची पावडर; पाण्यात मिसळून पेस्ट बनवू शकता. ही पेस्ट पुरळांवर लावा; काही मिनिटे तशीच ठेवा आणि नंतर धुवा. आंघोळीसाठी तुम्ही कडुलिंबाची पावडर देखील घालू शकता; किंवा उपलब्ध असल्यास कडुलिंबाची ताजी पाने पाण्यात टाकू शकता. वाचा; Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

पुरळ बरे होण्यासाठी किती वेळ लागेल?

कोणतीही गुंतागुंत नसल्यास, घरगुती उपचार सुरु केल्यापासून; काही दिवसांतच तुमची उष्मा पुरळ नाहीशी झाली पाहिजे. पुरळ सुरुवातीला किती गंभीर होते; आणि तुम्ही त्यावर प्रभावीपणे उपचार करत आहात की नाही; यावर तो अदृश्य होण्यासाठी लागणारा कालावधी अवलंबून असतो. काही दिवसांनंतर तुमची पुरळ वाढल्यास; तुम्हाला आरोग्य सेवा प्रदात्याशी बोलण्याची आवश्यकता असू शकते. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

डॉक्टरांना कधी भेटावे?

Hospital
Photo by Oles kanebckuu on Pexels.com

उष्णतेच्या पुरळांवर अनेक प्रभावी घरगुती उपाय आहेत; तरीही काही गुंतागुंत झाल्यास; तुम्हाला डॉक्टरांच्या मार्गदर्शनाची आवश्यकता असू शकते. उपचार सुरु केल्यानंतर एका आठवड्याच्या आत; पुरळ नाहिसे न झाल्यास किंवा कोणतेही नवीन औषध सुरु केल्यानंतर पुरळ उठू लागल्यास; तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांशी संपर्क साधावा. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

जर पुरळ संक्रमित दिसत असेल तर तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. संक्रमित त्वचेच्या लक्षणांमध्ये हे समाविष्ट आहे; पुरळ, पुरळाचे टोक पिवळसर होणे, त्यातून पांढरा किंवा पिवळसर द्रव येणे; वेदनेत वाढ होणे, सूज येणे ही लक्षणे आढळल्यास तात्काळ डॉक्टरांकडे जा. वाचा; Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

जर पेशंटला ताप, घसा खवखवणे, स्नायू दुखणे किंवा इतर फ्लू सारखी लक्षणे दिसतात; तेंव्हा तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. जेव्हा तुमचे शरीर जास्त गरम होते आणि घाम येतो; तेव्हा उष्मा पुरळ उद्भवतात. तेव्हा तुम्ही शरीर थंड करुन उष्मा पुरळ टाळू शकता. वाचा; How to make fan & cooler more efficient | पंखे आणि एअर कूलर

उष्णतेच्या दिवसात पुरळ उठू नये म्हणून खालील खबरदारी घ्या

पालकांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की; मुलांनी थंड, हायड्रेटेड आणि सैल कपडे घातलेले आहेत. तुम्ही तुमच्या बाळाचे डायपरही; वारंवार बदलत असल्याची खात्री करा. ओलेपणा उष्णतेच्या पुरळात योगदान देऊ शकते. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

उष्णतेने पुरळ उठल्यास, त्यावर उपचार करण्यासाठी; अनेक घरगुती उपाय उपलब्ध आहेत. यामध्ये थंड शॉवर आणि कॉम्प्रेस, तसेच विविध प्रकारचे मलम आणि औषधे समाविष्ट आहेत. वाचा; Reasons for Drinking Coconut Water | नारळ पाणी का प्यावे?

सारांष (How to Prevent Skin Rash in Summer)

तुमच्या नियंत्रणाबाहेरील कारणांसाठी तुम्ही सर्वोतोपरी प्रयत्न करत असतानाही; त्वचेचा लालसरपणा, फोड, घाव, ओरखडे आणि जखमा यासारख्या संसर्गाच्या लक्षणांसाठी; तुमच्या त्वचेची वारंवार तपासणी करा. पुरळ तपासले नाहीत आणि उपचार न करता ते तसेच सोडले तर ते; जिवाणू किंवा बुरशीजन्य संसर्गामध्ये विकसित होऊ शकतात.

नंतर विस्तारित वैद्यकीय लक्ष देण्याची आवश्यकता असू शकते. जर तुम्हाला तुमच्या त्वचेच्या रंगात काही बदल दिसले तर; लगेचच त्वचारोग तज्ञांचा सल्ला घ्या; आणि कोणतेही मोठे संक्रमण त्वचेवर येण्याआधी उपचार करा. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

वरील टिप्स पुरळ व्यवस्थापनासाठी आणि त्यावर प्रतिबंध करण्यासाठी लागू आहेत; परंतु त्यांपैकी बहुतेक पुरळ मोठ्या प्रमाणात पसरल्यानंतर; अप्रभावी ठरु शकतात; हे एक अप्रिय सत्य आहे. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: उपचार करण्यापूर्वी, आपणास वरीलपैकी एखादया पदार्थाची ॲलर्जी असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love