Skip to content
Marathi Bana » Posts » Health benefits of the king of fruits | फळांचा राजा

Health benefits of the king of fruits | फळांचा राजा

Health benefits of the king of fruits

Health benefits of the king of fruits | फळांच्या राजाचे आरोग्य फायदे; फळांचा राजा म्हणून आंब्याच्या डोक्यावर, संपूर्ण विश्वाने मुकुट का घातला आहे, ते घ्या जाणून.

आंबा हे भारतातील महत्वाच्या; आरोगयदायी फळांपैकी एक आहे. उन्हाळयाच्या आगमनानंतर; फळांचा राजा आंबा याचे आगमन होते. उन्हाळयात आंब्याच्या झाडावर हिरव्यागार पानांमधून; हलत-डुलत डोकावणा-या कै-यांकडे पाहिले तरी मन प्रसन्न होते. हे दृष्य पाहण्यामध्ये एवढा आनंद मिळत असेल तर; त्याची चव चाखण्यामध्ये किती आनंद मिळतो हे प्रत्येकाने अनुभवले आहे. (Health benefits of the king of fruits)

आंब्याची चव आणि समृद्ध सुगंध कोणालाही त्याकडे पटकन आकर्षित करतो. अशी ही रंगीबेरंगी, गोड फळे भारतीय पाककृतीचा मुख्य आधार आहेत; आणि जगभरात लोकप्रिय आहेत. ज्यूस, चटणी किंवा आईस्क्रीम यामध्ये; या फळांचा आस्वाद घेता येतो. आंब्याचा आकार, वजन, चव, रंग यामध्ये विविधता असली तरी; त्याचे अनेक आरोग्यदायी फायदेही आहेत. आंब्यामध्ये भरपूर जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि फायबर आहे; जे आपल्या आरोग्यासाठी काम करतात.

Health benefits of the king of fruits
Photo by Sharath G. on Pexels.com

आंब्यातील जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि अँटिऑक्सिडंट्स हे महत्त्वाचे आरोग्य फायदे देतात. व्हिटॅमिन के रक्ताच्या गुठळ्या प्रभावीपणे कमी करण्यात मदत करते; आणि अशक्तपणा टाळण्यास मदत करते. हाडे मजबूत करण्यातही ते महत्त्वाची भूमिका बजावते.

आंब्यामध्ये व्हिटॅमिन सी देखील भरपूर असते; जे रक्तवाहिन्या आणि निरोगी कोलेजन तयार करण्यासाठी मदत करते. असा हा विविध गुणांनी संपन्न असलेला फळांचा राजा; खालील आरोग्य फायदे देतो.

चांगल्या आरोग्यासाठी जसे सोयाबीन, अक्रोड, खजूर, बदाम व हायड्रेशनसाठी नारळपाणीलिंबू पाणी चांगले असते; तसेच केळी व गाईचे तुप आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत. उन्हाळ्यात खाण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ; जे उष्णता आणि डिहायड्रेशन पासून वाचवतात.

आंब्याला फळांचा राजा का म्हणतात?

Health benefits of the king of fruits
Photo by Anna Shvets

पक्षी, प्राणी किंवा फळे यांच्यामध्ये सर्वोत्तम निवडतांना काही नियम असतात. त्यामध्ये फळांच्या बाबतीत; ज्याला फळांचा राजा मानावे त्यासाठी त्याची चव, पौष्टिक मूल्य, रंग, आकार; या सर्व बाबींवर अवलंबून असते आणि त्यातील सर्व घटक आंब्यामध्ये उपलब्ध अल्यामुळे त्याला फळांचा राजा म्हणतात.

आंब्यातील पौष्टिक मूल्ये (Health benefits of the king of fruits)

Health benefits of the king of fruits
Photo by Sharath G. on Pexels.com

आंब्यामध्ये भरपूर प्रमाणात फोलेट असते; ज्याचा उपयोग निरोगी पेशी विभाजन आणि डीएनए डुप्लिकेशनसाठी केला जातो. जन्मजात दोष टाळण्याकरता महत्वाचे घटक यामध्ये आहेत; त्यात व्हिटॅमिन ए,  व्हिटॅमिन सी, व्हिटॅमिन के, पोटॅशियम, बीटा कॅरोटीन, फोलेट; कोलीन व मॅग्नेशियम इत्यादी पोषक घटक आहेत.

आंब्याचे आरोग्यदायी फायदे

sliced yellow fruit Mango
Photo by Ron Lach on Pexels.com

रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारते

आंब्यामध्ये व्हिटॅमिन-ए मुबलक प्रमाणात असते; जे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत ठेवण्यासाठी आवश्यक असते. शिवाय त्यात व्हिटॅमिन सी, व्हिटॅमिन बी, व्हिटॅमिन ई, कॉपर आणि फोलेट देखील असतात.

आंब्यामध्ये विविध प्रकारचे कॅरोटीनोइड्स देखील असतात. ही सर्व आवश्यक पोषक तत्वे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत आणि निरोगी ठेवण्यासाठी फायदेशीर आहेत. वाचा: What is the right stage to eat banana? | केळी कशी खावी

Health benefits of the king of fruits
Photo by cottonbro on Pexels.com

आंब्यामध्ये लोहाचे प्रमाण जास्त असल्याने; अशक्त लोकांसाठी हा नैसर्गिक उपाय आहे. तसेच, महिलांना त्यांच्या शरीरात लोहाची पातळी आणि कॅल्शियमचे प्रमाण वाढवण्यासाठी उपयुक्त्‍ आहे.

पाचक आरोग्य (Health benefits of the king of fruits)

Health benefits of the king of fruits
Photo by Kindel Media on Pexels.com

आंबा पचनसंस्थेला स्थिर ठेवण्यास मदत करु शकतो; कारण यामध्ये अमायलेस संयुगे आणि आहारातील फायबर दोन्ही आहेत; जे बद्धकोष्ठता टाळण्यास मदत करु शकतात. ही संयुगे पोटातील इतर पदार्थ विरघळण्यास मदत करु शकतात; व कठीण स्टार्च तोडतात. दरम्यान, आंब्यातील फायबर बद्धकोष्ठता दूर करण्यासाठी; समतुल्य फायबर सप्लिमेंट्सपेक्षा अधिक प्रभावी ठरु शकतात. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

आंब्यामधील एन्झाईम्स शरीरातील प्रथिनांचे प्रमाण कमी करण्यास मदत करतात; फायबरने समृद्ध असलेला आंबा चांगला पचनास मदत करतो; आणि पोटाशी संबंधित अनेक आजारांपासून बचाव करतो. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

हृदयाचे आरोग्य (Health benefits of the king of fruits)

heart shaped red neon signage
Photo by Designecologist on Pexels.com

आंब्यामध्ये फायबर, व्हिटॅमिन आणि पोटॅशियम; भरपूर प्रमाणात असते. ही खनिजे रक्तवाहिन्या खुल्या ठेवतात आणि हृदयविकाराचा धोका कमी करतात. हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीला आधार देण्यासाठी; आंबा उपयुक्त आहे. शिवाय, आंबा हे मॅंगिफेरिन नावाच्या संयुगाचा स्रोत आहे; अभ्यासानुसार जे हृदयाची जळजळ कमी करण्यास मदत करते.

वाचा: Know All About Watermelon Juice | टरबूज ज्यूस

त्वचेचे आरोग्ये (Health benefits of the king of fruits)

Health benefits of the king of fruits
Photo by Matthias Cooper on Pexels.com

आंब्यामध्ये व्हिटॅमिन ए आणि सी देखील मुबलक प्रमाणात असतात; हे जीवनसत्त्व त्वचेसाठी उपयुक्त असून ते त्वचेवाटे बाहेर पडते. त्यामुळे बंद झालेले छिद्र उघडतात; ते शरीराच्या आतून त्वचा स्वच्छ करते. छिद्रांवर उपचार करते; आणि त्वचेवरील तेलकटपणा कमी होतो; व त्वचेला चमक येते. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

खाण्याव्यतिरिक्त, शरीरावर आंब्याचा स्क्रब लावल्याने; त्वचा नितळ आणि कोमल बनते. आंबे पिळूण त्यामध्ये मध आणि दूध घालून पेस्ट तयार करा. हळूवारपणे मसाज करा; ते 10 ते 15 मिनिटे ठेवा व नंतर धुवा त्यामुळे त्वचेला चमक येते.

मधुमेह नियमन (Health benefits of the king of fruits)

Health benefits of the king of fruits
Photo by Artem Podrez on Pexels.com

आंब्याची पाने खाल्ल्याने; मधुमेह नियंत्रणात येतो. त्यामुळे मधुमेहाचा त्रास असलेल्यांनी; पाच ते सहा आंब्याची पाने एका भांड्यात उकळून घ्या. ते रात्रभर भिजत ठेवा; आणि सकाळी लवकर ते पाणी गाळून प्या. तसेच आंब्याचा ग्लायसेमिक इंडेक्स कमी असतो; आंबा कमी प्रमाणात खाल्ल्याने रक्तातील साखरेची पातळी वाढणार नाही.

वाचा: Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

कर्करोग नियंत्रण

Health benefits of the king of fruits
Photo by Olya Kobruseva on Pexels.com

आंब्यामध्ये बीटा-कॅरोटीन भरपूर प्रमाणात असते; हे रंगद्रव्य फळाच्या पिवळ्या-केशरी रंगासाठी जबाबदार असते. बीटा-कॅरोटीन हे अँटिऑक्सिडंट आहे; जे आंब्यांमध्ये आढळणाऱ्या अनेकांपैकी एक आहे. आंब्यातील अँटिऑक्सिडंट्स; मुक्त रॅडिकल्सशी लढण्यासाठी दर्शविले गेले आहेत. वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

वजन कमी करण्यास मदत

Health benefits of the king of fruits
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

आंब्यामध्ये फायटोकेमिकल्स असतात जे नैसर्गिक फॅट बर्नर मानले जातात; फळामध्ये भरपूर प्रमाणात फायबर असल्यामुळे ते खाल्ल्यानंतर ते तुम्हाला परिपूर्णतेची; अनुभूती देईल आणि जंक फूड खाण्यापासून दूर ठेवेल. मात्र आंब्याचे सेवन कमी प्रमाणात करा. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

तसेच आंब्यामध्ये उच्च पातळीचे व्हिटॅमिन सी, फायबर आणि पेक्टिन असते ज्यामुळे ते एक परिपूर्ण फळ बनते; जे उच्च कोलेस्ट्रॉल पातळी नियंत्रित करण्यास मदत करते. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

आंब्यामध्ये भरपूर जीवनसत्त्वे आणि आवश्यक पोषक घटक असल्याने; एक आंबा खाल्ल्याने पोट भरते. तसेच, त्यात तंतुमय घटक असल्याने ते पचनक्रिया वाढवते; आणि शरीरातील अवांछित कॅलरी बर्न करते. यामुळे अतिरिक्त वजन कमी करण्यास मदत होते. वाचा: Amazing Health Benefits of Bananas | केळीचे आरोग्यदायी फायदे

आंबा टार्टरिक आणि मॅलिक ऍसिडने समृद्ध असल्याने; आणि त्यात सायट्रिक ऍसिडचे ट्रेस असतात, ते शरीरातील अल्कली राखून ठेवण्यास मदत करते. आंब्यामधील व्हिटॅमिन ए; डोळ्यांची दृष्टी सुधारण्यास मदत करते. वाचा: Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा

उष्माघात प्रतिबंधित करते

content black boy enjoying exotic fruit
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

उन्हाळ्यातील हे फळ उष्माघात टाळण्यासही मदत करते; ते खाल्ल्याने शरीरास लगेच थंडावा मिळतो आणि त्यामुळे; शरीर ताजेतवाने होते. उन्हाळ्यात हे ‘सुपर फ्रूट’ खा आणि उष्ण हवामानात थंड राहा. वाचा; Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

एकाग्रता आणि स्मरणशक्ती सुधारते

photo of woman reading book in room full of books
Photo by Streetwindy on Pexels.com

जर लक्ष केंद्रित करणे कठीण वाटत असेल; आणि स्मरणशक्ती कमी असेल; तर, आंबा हा चांगला पर्याय आहे. ते केवळ तुमची एकाग्रता सुधारण्यात मदत करत नाहीत; तर तुमची स्मरणशक्ती देखील वाढवतात. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

सारांष (Health benefits of the king of fruits)

आंबा हे निश्चितपणे उन्हाळ्याच्या हंगामातील; सर्वोत्तम फळांपैकी एक आहे. अशा या फळांच्या राजाचा; नक्कीच विविध मार्गांनी खाण्याचा आस्वाद घेता येतो. साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यासाठी प्रक्रिया केलेल्या मिष्टान्नांपैकी; हा एक उत्तम पर्याय आहे. तथापि, आंब्यांमध्ये कॅलरीज आणि साखरेचे प्रमाण जास्त असल्याने; मधुमेहाचे रुग्ण हे स्वादिष्ट पदार्थ खाण्याच्या बाबतीत थोडा विचार करतील. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

हे लक्षात घेतले पाहिजे की पिकलेल्या फळामध्ये; उपस्थित असलेल्या 90 टक्के कॅलरीज साखरेपासून येतात, त्यामुळे मधुमेहाच्या रुग्णांमध्ये; रक्तातील साखरेचे प्रमाण वाढू शकते. तथापि, आंब्याचा ग्लायसेमिक इंडेक्स 51 आहे; जो त्याला कमी जी आय अन्न म्हणून वर्गीकृत करतो. वाचा: Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

जीआय इंडेक्सचा वापर रक्तातील साखरेच्या पातळीवर; अन्नपदार्थांचा प्रभाव मोजण्यासाठी केला जातो. याव्यतिरिक्त, ते अँटिऑक्सिडंट्स आणि फायबरने देखील भरलेले आहे; जे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत करु शकते. वाचा; Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

जर तुम्हाला मधुमेह असेल आणि तुम्हाला आंबे खाण्याची इच्छा असेल; तर, थोडा भाग खा एकाच वेळी भरपूर खाणे टाळणे महत्वाचे आहे. वाचा; Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

तुमची दिवसभरातील एकूण कॅलरीजची गरज तपासा; आणि तुमच्या रक्तातील साखरेच्या पातळीवर त्याचा परिणाम तपासण्यासाठी; आंब्याच्या छोट्या भागापासून सुरुवात करा. आंब्याचे लगदयासह सेवन करणे; ज्यूस आणि शेक घेणे टाळणे चांगले. शेवटी, तुम्ही एका दिवसात आंब्याचा योग्य भाग समजून घेण्यासाठी; तुमच्या डॉक्टरांशी बोलणे महत्त्वाचे आहे. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: ही माहिती केवळ सामान्य माहितीवर आधारीत आहे; कोणताही उपचार करण्यापूर्वी, आपणास एखादया पदार्थाची ॲलर्जी असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love