Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to make green bananas ripen faster |केळी पिकवणे

How to make green bananas ripen faster |केळी पिकवणे

How to make green bananas ripen faster

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; वापरले जाणारे विविध मार्ग.

केळी हे निसर्गातील सर्वात अष्टपैलू फळांपैकी एक आहे; परंतु त्यांची पिकण्याची प्रक्रिया; ज्यामध्ये हलक्या हिरव्या रंगापासून; सूर्यप्रकाशातील पिवळ्या रंगात संक्रमण करण्यासाठी व सर्वोत्तम परिणामांसाठी पिकण्याचे शास्त्र समजून घेणे महत्त्वाचे आहे. (How to make green bananas ripen faster)

केळी पिकल्यावर इथिलीन वायू तयार करतात; जे आणखी पिकण्यास प्रोत्साहन देते. इथिलीन वाढवण्यासाठी आणि लवकर पिकवण्यासाठी; केळी एकत्र करा. जलद परिणामांसाठी; केळी एका तपकिरी कागदाच्या पिशवीत ठेवा. अशाप्रकारे हिरवी केळी लवकर पिकवण्यासाठी व पिकलेली केळी टिकवण्यासाठी; वापरल्या जाणा-या विविध मार्गांचा उल्लेख या लेखामध्ये केलेला आहे.

चांगल्या आरोग्यासाठी जसे सोयाबीन, अक्रोड, खजूर, बदाम व हायड्रेशनसाठी नारळपाणीलिंबू पाणी चांगले असते; तसेच केळीही आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत.

केळी खाण्याचे आरोग्यदायी फायदे

 • केळी स्नायू मजबूत करण्यास मदत करतात
 • चिंता आणि तणावाच्या भावना कमी करते
 • झोपण्यापूर्वी केळी खा आणि तुम्हाला चांगली झोप येईल
 • केळी रक्तदाब पातळी नियंत्रित करण्यास मदत करू शकतात
 • केळी खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करु शकतात
 • निरोगी पाचन तंत्रास समर्थन मिळते
 • फळ नियमित आतड्याच्या हालचालींना मदत करु शकते
 • केळी हाडांचे आरोग्य चांगले ठेवतात.
 • केळ्यातील साखर हा ऊर्जेचा चांगला स्रोत आहे.
 • केळीमुळे आजारांपासून बचाव होतो.
 • केळी निरोगी डोळे आणि दृष्टीस समर्थन देतात.
 • केळी तुमच्या शरीरातील चरबी कमी करण्यास मदत करु शकते.
 • केळ्यातील पेक्टिन शरीराला डिटॉक्स करण्यास मदत करु शकते.
अशा या अष्टपैलू केळीविषयी अधिक माहिती पाहूया…

केळी पिकण्याची प्रक्रिया

How to make green bananas ripen faster
Photo by Ian Turnell on Pexels.com

केळी इथिलीन नावाचा एक अदृश्य वायू तयार करतात; जो पिकण्याच्या प्रक्रियेला चालना देतो. केळीच्या पिकण्याचा उत्तम सूचक म्हणजे केळीच्या सालीचा रंग. केळीची साल जितकी पिवळी; तितकी ती अधिक पिकलेली असते. एकदा केळीवर तपकिरी डाग दिसू लागले की; केळी पिकण्याच्या शिखरावर पोहोचलेली असते.

केळी पिकण्याचा पहिला टप्पा हिरवा; तर शेवटच्या टप्प्यात, पिवळा तपकिरी रंगाचा असतो. हिरव्या रंगाच्या केळी कमी साखरेसह; चवदार पदार्थांमध्ये शिजवण्यासाठी चांगले असते. तर पिवळ्या किंवा डाग असलेल्या केळ्यामध्ये अधिक रुपांतरित साखर असते; आणि ते मिष्टान्न सारख्या गोड वापरासाठी चांगले असते.

पिकण्याच्या इतर निर्देशकांमध्ये; फळाची साल, मऊपणा आणि ते कापल्यावर येणारा सुगंध यांचा समावेश होतो. कमी पिकलेले फळ हिरवे, घट्ट आणि सोलण्यास अवघड असते; आणि त्यास काकडीचा वास येतो. याउलट, कमी पिकलेली केळी, त्यांना स्पर्श केल्यानंतर ते घट्ट असतात; परंतु त्याचा रंग चमकदार पिवळा आणि केळीचा गोड, ताजा वास असेल.

हिरवी केळी लवकर कशी पिकवायची?

How to make green bananas ripen faster
Photo by Ian Turnell on Pexels.com

काहीवेळा, जेव्हा तुम्ही केळीच्या स्टोअरमध्ये जाता; तेंव्हा तुम्हाला चवदार, उच्च-गुणवत्तेची चित्री केळी खायची इच्छा असते. परंतू केळी हिरवीगार, पूर्ण न पिकलेली असेल; किंवा, तुमच्याकडे पिवळ्या केळ्यांचा एक सुंदर गुच्छ आहे; आणि तुम्हाला बेकिंगसाठी काही तपकिरी केळ्यांची खरोखर गरज आहे. तर, तुम्ही त्या हिरव्या केळ्यांसोबत काही करु शकता का; जेणेकरुन ते तयार पटकन तयार होतील? किंवा ब्रेडसाठी काही तपकिरी स्वादिष्ट केळी तयार कराल? सुदैवाने, आपल्याला आवश्यक असलेल्या परिपूर्ण टप्प्यावर; केळी लवकर कशी पिकवायची; यासाठी खाली काही उत्तम कल्पना दिलेल्या आहेत.

केळी एकत्र ठेवा

several fruits in brown wicker basket
Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

हिरवी केळी नैसर्गिकरीत्या पिकते त्यापेक्षा जास्त लवकर पिकवायची असेल; तर लक्षात ठेवण्याची पहिली गोष्ट म्हणजे, सर्व केळी एकत्र एका गुच्छात ठेवा. अशा प्रकारे एकत्र ठेवलेली केळी; लवकर पिकतात. अर्थात, जर तुम्हाला एक किंवा दोन केळी अधिक हळूहळू पिकवायची असतील; तर त्यांना वेगळे करा; त्यांचा पिवळा रंग होण्यास आणि पिकण्यास अधिक वेळ लागेल.

फळांमील इथिलीन वायूचे वाढलेले प्रमाण पिकण्यास गती देते. केळीचा घड स्वयंपाकघरातील काउंटरवर किंवा फळांच्या भांड्यात ठेवा; जेणेकरुन त्यांना एकत्रित इथिलीन वायू फळे पिकण्यास मदत करेल.

केळी उबदार ठिकाणी ठेवा

How to make green bananas ripen faster
Photo by Artem Beliaikin on Pexels.com

कच्ची केळी किंवा न पिकलेली केळी एका उबदार जागी ठेवल्याने; त्यांना लवकर पिकण्यास नक्कीच मदत होईल. सूर्यप्रकाशात खिडकीवर किंवा फ्रीजच्या वरच्या बाजूला; जिथे हीट एक्सचेंज रेडिएटर स्थित आहे, ते ठिकाण केळींसाठी योग्य असेल. केळी तुम्ही विकत घेतली; तेव्हा ती किती कठिण आणि हिरवी आहे; त्यानुसार तुमची केळी आदर्श पिकवायला; एक दिवसापासून, चार ते पाच दिवस लागू शकतात.

केळी तपकिरी कागदाच्या पिशवीत ठेवा

How to make green bananas ripen faster
Photo by PNW Production on Pexels.com

केळी पिकल्यावर इथिलीन वायू सोडते, आणि इथिलीन वायू स्टार्चचे साखरेत रुपांतर करण्यास मदत करतो. त्यामुळे त्यांच्या सभोवतालची फळे; पिकण्यासही मदत होते. खरं तर, अनेकदा असं म्हटलं जातं की; जर तुम्हाला आणखी एक फळ पिकवायचं असेल, तर खूप पिकलेली केळी; त्यांच्या जवळ ठेवल्यास नक्कीच मदत होईल.

पिकण्याचा नियम असा आहे की; मांसल फळे पिकल्यावर इथिलीन वायूचा स्फोट होतो. म्हणून जर तुमच्याकडे मांसल फळ (टोमॅटोसारखे) खूप पिकलेले असेल; तर ते फेकून देण्यापेक्षा ते तुमच्या हिरव्या केळीजवळ ठेवा! तुमच्या पिकलेल्या फळांसह कागदी पिशवीत केळी ठेवा; आणि उपयुक्त इथिलीन वायू उत्सर्जित करण्यासाठी; पिशवीचा वरचा भाग दुमडून बंद करा. अशा प्रकारे, तुमची न पिकलेली केळी; एक-दोन दिवसांत चांगली पिवळी पडली पाहिजे.

वाचा: How to Keep Bananas Fresh? | केळी ताजी कशी ठेवावी

केळी इतर इथिलीन-उत्पादक पदार्थांसह साठवा

four trays of varieties of fruits
Photo by Magda Ehlers on Pexels.com

तुम्हाला खरोखरच पिकलेली केळी लवकर हवी असल्यास; तुम्ही तपकिरी कागदाच्या पिशवीत कापलेले सफरचंद ठेवा; काही लोकांचा असा सिद्धांत आहे की; सफरचंद कापून ते केळीसह पिशवीत ठेवल्यास पिकण्याची क्रिया वाढते. कारण सफरचंद देखील; इथिलीन वायू उत्सर्जित करतात.

इतर इथिलीन-उत्पादक फळांमध्ये एवोकॅडो, आंबा; आणि नाशपाती यांचा समावेश होतो. फक्त केळीवर जास्त उष्णतेचा ताण न ठेवण्याची काळजी घ्या; कारण याचा परिणाम मऊ लगदा आणि मऊ फळांवर होईल, जे दोन्ही अवांछित आहेत. वाचा: How to do successful Pineapple Farming? | अननस शेती

बेकिंगसाठी केळी पिकवणे

बेकिंगसाठी केळी पटकन कशी पिकवायची? रेसिपीमध्ये अनेकदा जास्त पिकलेली केळी हवी असतात; आणि जर तुम्हाला केळी त्या पातळी प्रमाणे पिकवायची असेल तर; ती मिळवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे नैसर्गिकरित्या, अर्थातच, त्या सर्व सुंदर नैसर्गिक साखरेला मदर नेचरच्या इच्छेनुसार; विकसित होऊ देणे.

पण तुम्हाला आता केळीची ब्रेड हवी असल्यास; तुमच्या बेकसाठी स्वीकार्य तपकिरी केळी मिळवण्यासाठी; काही उत्तम मार्ग आहेत. या पद्धती हिरव्या केळ्यांऐवजी पिवळ्या रंगात वापरल्या जातात. वाचा: What is the right stage to eat banana? | केळी कशी खावी

1. ओव्हन मध्ये (How to make green bananas ripen faster)

How to make green bananas ripen faster
man in white shirt standing in front of oven
Photo by SHVETS production on Pexels.com

ओव्हन मध्ये केळी पिकवायची कशी? प्रथम, साल तशीच ठेवण्याचे लक्षात ठेवा, अन्यथा केळी आतील महत्वाची आर्द्रता गमावेल; त्यांना फॉइल असलेल्या बेकिंग ट्रेवर 300F वर प्रीहीट केलेल्या ओव्हनमध्ये; 15 ते 20 मिनिटे ठेवा. ते पूर्णपणे काळे झाल्यानंतर अर्ध्या दिशेने फिरवा;  ते थंड झाल्यावर, मऊ लगदा काढा आणि मॅश करा; तुमच्या रेसिपीसाठी तयार आहे. अशा प्रकारे भाजलेल्या केळ्यांचा पोत आणि चव; नैसर्गिकरित्या पिकवलेल्या केळीच्या अगदी जवळ असेल.

वाचा: What is the right time to eat banana? | केळी केंव्हा खावी?

2. मायक्रोवेव्ह मध्ये (How to make green bananas ripen faster)

How to make green bananas ripen faster
Photo by Max Vakhtbovych on Pexels.com

मायक्रोवेव्हमध्ये स्वयंपाक करणे खूप जलद असल्यामुळे; ही पद्धत शर्करा तसेच ओव्हन बेकिंगची परवानगी देत ​​​​नाही; त्यामुळे तुम्हाला तुमच्या रेसिपीमध्ये अधिक साखर जोडावी लागेल. तुमची केळी मायक्रोवेव्हमध्ये ठेवण्यापूर्वी सोलून घ्या; अन्यथा ते फुटू शकतात.

सोललेली केळी मायक्रोवेव्ह-सेफ प्लेटवर 30 सेकंद किंवा उंचावर ठेवा; जेव्हा ते बाहेर येतात तेव्हा ते चकचकीत असावेत. ते समान रीतीने गरम केले आहेत याची खात्री करण्यासाठी; त्यांना स्वतंत्रपणे मायक्रोवेव्ह करणे चांगले आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Bananas | केळीचे आरोग्यदायी फायदे

3. फ्रीज मध्ये (How to make green bananas ripen faster)

How to make green bananas ripen faster
Photo by Jean van der Meulen on Pexels.com

बेकिंगसाठी आगाऊ तयारी करणे तितके कठीण नाही; कारण केळी फ्रिजमध्ये आश्चर्यकारकपणे चांगली राहतात. तुमच्याकडे काही तपकिरी केळी असल्यास; त्यांना हवाबंद कंटेनरमध्ये ठेवा आणि फ्रीजमध्ये ठेवा. उल्लेखनीय म्हणजे, ते चार आठवड्यांपर्यंत टिकून राहतील.

जेव्हा तुमच्याकडे थोडा मोकळा वेळ असेल; तेव्हा केळीच्या ब्रेडची योजना करण्यासाठी; हे तुम्हाला भरपूर संधी देते. अशाप्रकारे, काउंटरवर तुमच्याकडे कच्ची केळी असली तरीही; तुमच्याकडे बेकिंगसाठी एक सुलभ स्रोत असेल. वाचा; The Amazing Benefits of Coconut Water | नारळ पाण्याचे फायदे

4. फ्रीजरमध्ये (How to make green bananas ripen faster)

How to make green bananas ripen faster
Photo by Max Vakhtbovych on Pexels.com

केळी फ्रीजरमध्येदेखील चांगली गोठतात; तुमच्याकडे जास्त पिकलेली केळी असतील तर; ती सोलून घ्या आणि प्रत्येक केळी ग्रीसप्रूफ पेपरने फ्रीजर-सेफ कंटेनरमध्ये वेगळे ठेवा; व नंतर ते गोठवा. केळी सोलणे, चिरणे आणि तुमच्याकडे जागा कमी असल्यास; ते गोठवणे देखील सोपे आहे. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

परंतू त्यांना स्वतंत्रपणे गोठवण्यास विसरु नका जेणेकरुन तुम्हाला भविष्यातील पाककृतींसाठी योग्य भागाचा आकार मिळेल! फ्रोझन केळी हे बेकिंगसाठी एक उत्तम पर्याय आहे कारण डिफ्रॉस्ट केल्यावर ते सुंदर आणि मऊ होतात, अगदी मॅशिंगसाठी योग्य असतात. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

म्हणून, लक्षात ठेवा, जर तुम्हाला स्टोअरमध्ये हिरवी केळी सापडली; तर ती खरेदी केल्यानंतर एक किंवा दोन दिवसांत पिकण्याच्या योग्य टप्प्यावर येऊ शकतात. तुम्हाला फक्त माहिती हवी! वाचा ; Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

सारांष (How to make green bananas ripen faster)

इथिलीन वायू उत्सर्जित करुन केळी नैसर्गिकरित्या पिकतात; जे नैसर्गिक वनस्पती संप्रेरकाचे उपउत्पादन आहे. उत्पादक कंपन्या विशेषत: प्रक्रिया वेगवान किंवा मंद करण्यासाठी; गोदामाच्या खोलीत केळी पिकतात, त्या हवामानावर काळजीपूर्वक नियंत्रण ठेवतात. वाचा; Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड खा आणि वजन कमी करा

घरी, तुम्ही तपकिरी कागदी पिशवी वापरुन हवामान-नियंत्रित वातावरण तयार करु शकता; किंवा फळे व केळी एकत्र ठेवू शकता; जेणेकरुन त्यांचा एकत्रित इथिलीन वायू पिकण्याच्या प्रक्रियेला गती देईल. वाचा: Lemonade and mint are useful in summer | पुदिन्यासह लिंबू पाणी

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love