Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

man people woman festival

Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी, गणेश विसर्जन, जैन व हिंदू धर्मातील महत्व, उत्सवामागील कथा, अनंताचे व्रत या विषयी सविस्तर माहिती जाणून घ्या.

अनंत चतुर्दशी म्हणजे गणेश विसर्जन हा हिंदू आणि जैन धर्मामध्ये अतिशय आंनदी आणि उत्साहाच्या वातावरणात साजरा केला जाणारा उत्सव आहे. अनंत चतुर्दशी हा दहा दिवसांच्या गणेशोत्सवाचा किंवा गणेश चतुर्थी उत्सवाचा शेवटचा दिवस आहे. अनंत चतुर्दशीला भक्त गणेशाची मूर्ती पाण्यात विसर्जित करतात. चतुर्दशी हा चंद्र पंधरवड्याचा 14वा दिवस आहे. सर्वसाधारणपणे, अनंत चतुर्दशी गणेश चतुर्थीच्या 10 दिवसांनी येते. अशा या Know about Anant Chaturdashi विषयी सविस्तर माहिती जाणून घ्या.

जैन धर्माचे पालन- Know about Anant Chaturdashi

Know about Anant Chaturdashi
Image by Free stock photos from www.rupixen.com from Pixabay

जैन दिनदर्शिकेतील हा महत्वाचा दिवस आहे. भादो महिन्याच्या शेवटच्या 10 दिवसांत स्वेतांबर जैन पर्व पर्युषण पाळतात, दिगंबर जैन दसलक्षन पर्वचे दहा दिवस पाळतात आणि चतुर्दशी (ज्याला अनंत चौदस असेही म्हणतात) हा दशलक्षण पर्वाचा शेवटचा दिवस आहे. (Know about Anant Chaturdashi)

क्षमावाणी, ज्या दिवशी जैनांनी केलेल्या चुकांसाठी क्षमा मागितली, तो दिवस अनंत चतुर्दशीनंतर एक दिवस साजरा केला जातो. हा तो दिवस आहे जेव्हा भगवान वासुपूज्य, सध्याच्या विश्वचक्रातील 12 वे तीर्थंकर यांनी निर्वाण प्राप्त केले.

वाचा: Janmashtami and Dahi Handi | कृष्ण जन्माष्टमी व दहीहंडी

हिंदू धर्मातील महत्व

Ganesh
Image by Free stock photos from www.rupixen.com from Pixabay

नेपाळ, बिहार आणि पूर्व यूपीच्या काही भागांमध्ये, हा सण क्षीरा सागर (दुधाचा महासागर) आणि विष्णूच्या अनंत रुपाशी जवळून जोडलेला आहे. कुमकुम किंवा कुंकवाचे 14 तिलक (लहान उभ्या पट्ट्या) लाकडी फळीवर बनवले जातात. (Know about Anant Chaturdashi)

चौदा पुरी (तळलेली गव्हाची पुरी) आणि 14 पुआ (तळलेली गव्हाची गोड पुरी) कुंकवाच्या पट्ट्यांवर ठेवतात. या लाकडी फळीवर दुधाच्या महासागराचे प्रतीक असलेले पंचामृत (दूध, दही, गूळ किंवा साखर, मध आणि तूप यांचे बनलेले) एक वाडगा ठेवला जातो.

विष्णूच्या अनंत रुपाचे प्रतीक असलेला 14 गाठी असलेला एक धागा काकडीवर गुंडाळला जातो आणि पंचामृतात पाच वेळा फिरवला जातो. नंतर हा अनंत धागा पुरुष उजव्या हाताला कोपराच्या वर दंडावर बांधतात. स्त्रिया हे डाव्या हातावर बांधतात. हा अनंत धागा 14 दिवसांनी काढला जातो.

वाचा: Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2022

उत्सवामागील कथा- Know about Anant Chaturdashi

सुशीला आणि कौंदिन्या

सुमंत नावाचा एक ब्राह्मण होता. त्यांची पत्नी दीक्षा हिच्यासोबत त्यांना सुशीला नावाची मुलगी होती. दिक्षाच्या मृत्यूनंतर सुमंतने कर्कशी लग्न केले, ज्याने सुशीलाला खूप त्रास दिला. (Know about Anant Chaturdashi)

सुशीलाने कौंदिन्याशी लग्न केले आणि सावत्र आईचा छळ टाळण्यासाठी त्यांनी घर सोडण्याचा निर्णय घेतला. वाटेत ते एका नदीजवळ थांबले. कौंडिण्या स्नानाला गेला. सुशीला पूजा करणाऱ्या महिलांच्या गटात सामील झाली. त्यांनी सुशीलाला सांगितले की ते “अनंत प्रभू” ची पूजा करत आहेत. “ही कसली पूजा?” सुशीलाने विचारले.

वाचा: Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

अनंताचे व्रत- Know about Anant Chaturdashi

ते अनंतचे व्रत असल्याचे त्यांनी तिला सांगितले. त्यांनी त्याचे महत्त्व आणि विधी समजावून सांगितले. काही तळलेले ‘घरगा’ आणि ‘अनारासे’ तयार केले जातात. त्यातील अर्धा भाग ब्राह्मणांना द्यायचा आहे. (Know about Anant Chaturdashi)

‘दर्भा’ (पवित्र गवत) बनलेला नाग बांबूच्या टोपलीत ठेवला जातो. मग सुगंधी फुले, तेलाचा दिवा आणि अगरबत्तीने नागाची (“शेष”) पूजा केली जाते. सापाला अन्न अर्पण केले जाते. देवासमोर रेशमी दोरी ठेवली जाते आणि मनगटावर बांधली जाते. या ताराला “अनंत” म्हणतात.

वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

त्याला 14 गाठी आहेत आणि ‘कुमकुम किंवा कुंकवाने’ ती रंगवली जाते. स्त्रिया त्यांच्या डाव्या हाताला “अनंत” बांधतात आणि पुरुष त्यांच्या उजव्या बाजूला. देवत्व आणि संपत्ती प्राप्त करणे हा या व्रताचा उद्देश आहे. ते 14 वर्षांसाठी ठेवले जाते.

हे स्पष्टीकरण ऐकून सुशीलाने अनंत व्रत घेण्याचे ठरवले. त्या दिवसापासून ती आणि कौंडिन्या समृद्ध होऊ लागल्या आणि खूप श्रीमंत झाल्या. एके दिवशी कौंडिन्याला सुशीलाच्या डाव्या हातावर अनंतची तार दिसली.

वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

अनंत व्रताची कथा ऐकल्यावर तो नाराज झाला आणि अनंतच्या कोणत्याही सामर्थ्यामुळे नाही तर त्याने स्वत:च्या प्रयत्नाने मिळवलेल्या बुद्धीमुळे ते श्रीमंत झाले आहेत, असे ते म्हणाले. त्यानंतर जोरदार वादावादी झाली. शेवटी कौंदिन्याने सुशीलाच्या हातातील अनंत तार काढून अग्नीत टाकली.

यानंतर त्यांच्या जीवनात सर्व प्रकारची संकटे आली आणि ते अत्यंत गरिबीत गेले. कौंदिन्याला समजले की ही “अनंत” चा अपमान केल्याबद्दल शिक्षा आहे आणि त्याने ठरवले की जोपर्यंत देव त्याला प्रसन्न होत नाही तोपर्यंत तो कठोर तपश्चर्या करेल.

अनंताच्या शोधात- Know about Anant Chaturdashi

कौंडिण्या वनात गेला, तिथे त्याला आंब्यांनी भरलेले झाड दिसले, पण ते कोणी खात नव्हते. संपूर्ण झाडावर अळीचा हल्ला झाला. त्याने झाडाला विचारले की त्याने अनंतला पाहिले आहे का पण त्याला नकारार्थी उत्तर मिळाले. मग कौंडिन्याने एक गाय तिच्या वासरासह पाहिली, नंतर एक बैल गवताच्या शेतात न खाता उभा राहिला. (Know about Anant Chaturdashi)

मग त्याने पाहिले की दोन मोठे तलाव एकमेकांना जोडलेले आहेत आणि त्यांचे पाणी एकमेकांमध्ये मिसळत आहे. पुढे त्याला एक गाढव आणि हत्ती दिसला. प्रत्येकाला कौंडिन्याने अनंतबद्दल विचारले, पण हे नाव कोणी ऐकले नव्हते. तो हतबल झाला आणि त्याने स्वतःला फाशी देण्यासाठी दोरीची तयारी केली.

वाचा: Know About Grishneshwar Temple | घृष्णेश्वर मंदिर

तेवढ्यात अचानक एक वृद्ध, आदरणीय ब्राह्मण त्याच्यासमोर आला. त्याने कौंदिन्याच्या गळ्यातील दोर काढून त्याला गुहेत नेले. गुहेत सुरुवातीला खूप अंधार होता. पण मग एक तेजस्वी प्रकाश दिसू लागला आणि ते एका मोठ्या राजवाड्यात पोहोचले. स्त्री-पुरुषांची मोठी सभा जमली होती. म्हातारा ब्राह्मण सरळ सिंहासनाकडे निघाला. (Know about Anant Chaturdashi)

कौंदिन्याला आता ब्राह्मण दिसत नव्हते तर त्याऐवजी फक्त अनंत दिसत होते. कौंदिन्याला कळले की अनंत स्वतः त्याला वाचवण्यासाठी आला आहे आणि तो अनंत आहे. सुशीलाच्या हातातील तारेतील शाश्वत ओळखू न शकल्याने त्याने आपले पाप कबूल केले.

वाचा: Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

अनंतने कौंडिन्याला वचन दिले की जर त्याने 14 वर्षांचे व्रत केले तर तो त्याच्या सर्व पापांपासून मुक्त होईल आणि त्याला संपत्ती, संतती आणि सुख प्राप्त होईल. अनंतने शोध घेत असताना कौंदिन्याने जे पाहिले त्याचा अर्थ सांगितला.

वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

अनंतने स्पष्ट केले की आंब्याचे झाड एक ब्राह्मण होते, ज्याने पूर्वीच्या जन्मात भरपूर ज्ञान घेतले होते, परंतु ते कोणालाही सांगितले नव्हते. गाय ही पृथ्वी होती, ज्याने सुरुवातीला वनस्पतींच्या सर्व बिया खाल्ल्या होत्या. बैल हा धर्मच होता.

आता तो हिरव्या गवताच्या शेतात उभा होता. दोन लेक बहिणी होत्या ज्यांचे एकमेकांवर खूप प्रेम होते, परंतु त्यांची सर्व भिक्षा एकमेकांवरच खर्च होत होती. गाढवावर क्रूरता आणि राग होता. शेवटी हत्ती हा कौंडिन्याचा अभिमान होता. (Know about Anant Chaturdashi)

अष्टविनायक

  1. मोरेश्वर/ मयुरेश्वर मोरगाव
  2. सिद्धिविनायक सिद्धटेक
  3. बल्लाळेश्वर पाली
  4. वरदविनायक महाड
  5. चिंतामणी थेऊर
  6. गिरिजात्मज लेण्याद्री
  7. विघ्नेश्वर ओझर
  8. महागणपती रांजणगाव

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love